Kê thiếu thuế GTGT

• Thread starter bupbego
  • Ngày gửi
B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội
mọi người ơi! cho em hỏi với ah.em đã kê khai thuế GTGT tháng 12 xong xuôi và đã nộp cho cơ quan thuế hết rồi, nhưng em lại phát hiện ra kê thiếu một hoá đơn đầu vào,em có thể kê vào tháng 1 năm sau được ko ah.kê thế này đến khi nộp có bị phạt ko ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lytt

Guest
10/4/07
40
0
6
37
HN
Theo điểm c8 khoản 1.2 Mục III Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC hướng dẫn chi tiết thực hiện Luật thuế GTGT quy định: “ Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót” thì bạn cứ kê khai bình thường vào tháng 01 năm sau nhé. Không bị phạt đâu

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
nhưng liệu quyết toán năm mà hóa đơn năm 2009 lại kê vào năm 2010 thì có ảnh hưởng nhiều đến việc làm các báo cáo k ah?
mặc dù đc kê khai trong vòng 6 tháng nhưng khi thuế kiểm tra thì liệu kê khai khác năm có vấn đề gì k?

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
nhưng liệu quyết toán năm mà hóa đơn năm 2009 lại kê vào năm 2010 thì có ảnh hưởng nhiều đến việc làm các báo cáo k ah?
mặc dù đc kê khai trong vòng 6 tháng nhưng khi thuế kiểm tra thì liệu kê khai khác năm có vấn đề gì k?
Ko vấn đề j cả, miên là bạn chứng minh đc là ok. Vì trong kế toán mình có khoản hàng hoá về trước hoá đơn về sau mà bạn. Ko sao đâu

B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội
Ko vấn đề j cả, miên là bạn chứng minh đc là ok. Vì trong kế toán mình có khoản hàng hoá về trước hoá đơn về sau mà bạn. Ko sao đâu
nếu vậy thì trong BCTC năm 2009 mình ko được cho khoản thuế đó vào phải ko bác

J

josept1988

Guest
20/7/09
0
0
0
Đồng nai
Cho em xin ké topic xíu! Mấy bác cho em hỏi, em da kê khai và nộp thuế cùa tháng 12/2009 xong rui. Nhưng hum nay em mới phát hiện là minh da lo kê lớn hơn số thuế của 1 hd đầu vào. Bây giờ em chả biết sao nua. Mong mấy bác giúp em với!

V

vuhienhn

Guest
18/12/09
11
0
1
36
hà nội
các pan ui cho mình hỏi: Mình biết là trong 3 tháng thì mình vẫn có thể kê khai hoá đơn đầu vào, nhưng mình thấy có thông tin là các hoá đơn Ví dụ bây giờ là tháng 01/2010. mình làm báo cáo Thuế tháng 12/2009 thì các Hoá đơn đầu vào của Tháng 12/2009 thì kê bình thường rùi, còn hoá đơn của tháng 10 và 11 chưa kê khai tháng đó mà tháng này mình mới khai vào tháng 12 thì ko được tính thuế để giảm trừ ah ? vậy kê thế nào ? ah mà Sếp mình lôi về mấy cái hoá đơn tiếp khách của mấy tháng tr][cs đây nữa, chưa kê khai thuế thì bây giờ mình khai vào đâu, mình vẫn cho vào chi phí thui. giúp mình nha!!! chưa đi làm pao giờ .

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
các pan ui cho mình hỏi: Mình biết là trong 3 tháng thì mình vẫn có thể kê khai hoá đơn đầu vào, nhưng mình thấy có thông tin là các hoá đơn Ví dụ bây giờ là tháng 01/2010. mình làm báo cáo Thuế tháng 12/2009 thì các Hoá đơn đầu vào của Tháng 12/2009 thì kê bình thường rùi, còn hoá đơn của tháng 10 và 11 chưa kê khai tháng đó mà tháng này mình mới khai vào tháng 12 thì ko được tính thuế để giảm trừ ah ? vậy kê thế nào ? ah mà Sếp mình lôi về mấy cái hoá đơn tiếp khách của mấy tháng tr][cs đây nữa, chưa kê khai thuế thì bây giờ mình khai vào đâu, mình vẫn cho vào chi phí thui. giúp mình nha!!! chưa đi làm pao giờ .
Thông tư 129:
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót

Bạn vẫn kê khai và khấu trừ bình thường miễn sao không quá 6 tháng.

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
HD thông thường?

Chúc cả nhà một cuối tuần vui vẻ!:015:
Trường hợp hàng hoá nhập vào Cty có HD là HD thông thường nên thuế đánh 0%. Khi phát sinh do mình xuất nhiều mặt hàng cùng một lúc nên sẽ kèm theo Bảng kê chi tiết. Trong đó có mặt hàng 10% và một mặt hàng của HD thông thường, mình có cần tách riêng ra thành 2 HD hay không hay gộp vào một HD cũng được ?
Nếu tách ra thành 2 HD vậy HD của bên mạt hàng của HD thông thường khi Bên mình việt HD cho bên kia sẽ đánh thuế là 0% phải ko?
Khi kê khai thuế mình có cần lập bảng phân bổ không vậy?
Thanks.................

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Chúc cả nhà một cuối tuần vui vẻ!:015:
Trường hợp hàng hoá nhập vào Cty có HD là HD thông thường nên thuế đánh 0%. Khi phát sinh do mình xuất nhiều mặt hàng cùng một lúc nên sẽ kèm theo Bảng kê chi tiết. Trong đó có mặt hàng 10% và một mặt hàng của HD thông thường, mình có cần tách riêng ra thành 2 HD hay không hay gộp vào một HD cũng được ?
Nếu tách ra thành 2 HD vậy HD của bên mạt hàng của HD thông thường khi Bên mình việt HD cho bên kia sẽ đánh thuế là 0% phải ko?
Khi kê khai thuế mình có cần lập bảng phân bổ không vậy?
Thanks.................
mặt hàng có 2 loại thuế suất thì phải tách ra 2 hđ mới được, sau đó khi kê khai thì vẫn kê khai bình thường

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
mặt hàng có 2 loại thuế suất thì phải tách ra 2 hđ mới được, sau đó khi kê khai thì vẫn kê khai bình thường

Vậy là HĐ bên mặt hàng thông thường đánh thuế 0%. Và khi kê khai mình phải lập bảng phân bổ phải ko bạn?

H

hpnguyenhien

Sơ cấp
6/1/10
19
0
1
36
Hải Phòng
Cho em xin ké topic xíu! Mấy bác cho em hỏi, em da kê khai và nộp thuế cùa tháng 12/2009 xong rui. Nhưng hum nay em mới phát hiện là minh da lo kê lớn hơn số thuế của 1 hd đầu vào. Bây giờ em chả biết sao nua. Mong mấy bác giúp em với!

Sang tháng 1 bạn làm tờ khai TGTGT trong đó có mục điều chỉnh tăng và
giảm, bạn điều chỉnh giảm số thuế thág 12 là được

C

chau ruby

Guest
13/8/08
45
0
0
Long An
Gửi bạn josept1988
Bạn vào mục Kê khai bổ sung trong phần mềm HTKK để điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS nha. Chúc ban vui!

H

hongthuong

Guest
20/9/06
66
2
8
TPHCM
Bạn vẫn kê khai và khấu trừ bình thường miễn sao không quá 6 tháng.
Cho mình hỏi pác tí nhá. Nếu trong tháng 12/2009 mình đã kê khai thuế GTGT rồi (của hđơn >20tr) lẽ ra CTY mình phải th tóan qua NH, nhưng qua tháng 01/2010 CTY mình th tóan cho KH bằng tiền mặt. Vì thế số tiền thuế GTGT đã kê khai khấu trừ tháng 12/2009 sẽ ko đc khấu trừ vậy hạch tóan tiền thuế GTGT này trong năm 2009 ra sao? Và mình sẽ làm tờ khai BS điều chỉnh như thế nào? và hạch tóan tiền thuế GTGT này vào chi phí của năm 2010 ra sao?
Thanks!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho mình hỏi pác tí nhá. Nếu trong tháng 12/2009 mình đã kê khai thuế GTGT rồi (của hđơn >20tr) lẽ ra CTY mình phải th tóan qua NH, nhưng qua tháng 01/2010 CTY mình th tóan cho KH bằng tiền mặt. Vì thế số tiền thuế GTGT đã kê khai khấu trừ tháng 12/2009 sẽ ko đc khấu trừ vậy hạch tóan tiền thuế GTGT này trong năm 2009 ra sao? Và mình sẽ làm tờ khai BS điều chỉnh như thế nào? và hạch tóan tiền thuế GTGT này vào chi phí của năm 2010 ra sao?
Thanks!

Trước nhất bạn phải làm KBBS. Vào HTKK chọn KBBS, chọn TK cần phải BS (12/09)...chọn chỉ tiêu điều chỉnh (I)
Do Cty bạn thanh toán bằng TM ở niên độ 2010 nên khoản không được khấu trừ sẽ được hạch toán ở 2010.
N642/C33311
N33311/133 (hoặc 1111,1112 khi không còn số thuế được khấu trừ chuyển kỳ sau của tháng 12/09)