Các bạn ơi giúp mình với !!!!!!!!!!!!!!

• Thread starter hai thanh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Hoá đơn đầu vào của công ty mình bị viết sai tên công ty. Cụ thể là:
Tên công ty mình là "Công ty TNHH HT" thì bị viết nhầm thành "Công ty TNHH tin học HT"
Hoá đơn viết như vậy có được chấp nhận không?
Các bạn giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
hai thanh nói:
Hoá đơn đầu vào của công ty mình bị viết sai tên công ty. Cụ thể là:
Tên công ty mình là "Công ty TNHH HT" thì bị viết nhầm thành "Công ty TNHH tin học HT"
Hoá đơn viết như vậy có được chấp nhận không?
Các bạn giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!
Mình nghĩ không sao đâu, khi quyết toán các bác thuế không soi kỹ lắm đâu. Quan trong là đúng mã số thuế là được mà. Nếu bạn không an tâm thì nhờ bên viết hoá đơn đóng mở ngoặc đơn, gạch ngang chữ "tin học" một cái rồi cộp cho một con dấu đỏ của bên họ ngay tại chố đó là OK.

H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Hải Thanh cảm ơn các bạn!!!!!!!!!!!!!!

dongphuongtg nói:
Mình nghĩ không sao đâu, khi quyết toán các bác thuế không soi kỹ lắm đâu. Quan trong là đúng mã số thuế là được mà. Nếu bạn không an tâm thì nhờ bên viết hoá đơn đóng mở ngoặc đơn, gạch ngang chữ "tin học" một cái rồi cộp cho một con dấu đỏ của bên họ ngay tại chố đó là OK.
Cảm ơn bạn nhiều nha. Tại vì công ty đó viết sai cho mình 3 tờ hoá đơn cùng một lỗi như vậy, mà mình thì lại mới nên không rành về luật lắm chỉ sợ bị huỷ hoá đơn thôi.
:dzo:

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Thực ra thì về mặt nguyên tắc cán bộ thuế khi đi duyệt quyết toán doanh nghiệp có thể xuất toán các hóa đơn này vì nó được ghi ko đúng tên đơn vị. Tuy nhiên cũng có thể xử lý theo cách của bạn dongphuongtg và cũng nên tốt với họ một tý

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Đúng ra trên tờ HĐ sai 1 chút là phải huỷ đi đấy (có biên bản xác nhận của 2 bên - mọi người đều biết rồi mà). Nếu mọi người nghĩ cơ quan thuế không soi thì hơi nhầm rồi đó!
Haithanh à, nếu có thể thì bạn nên huỷ HĐ và yêu cầu người ta viết lại cho bạn tờ khác. Cẩn tắc vô áy náy mà!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Mình có 1 lời khuyên như thế này nhé, nếu hoá đơn đó mà có giá trị lớn và công ty bạn có khả năng được miễn giảm thuế (GTGT) thì bạn nên huỷ hoá đơn đó đi để tránh rắc rối về sau.
c
Cheers,

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Không sao đâu không cần huỷ hoá đơn nếu mã số thuế và đúng địa chỉ công ty là được rồi.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Mình nghĩ trường hợp này nên làm 1 biên bản điều chỉnh hóa đơn kèm theo. Nội dung điều chỉnh lại cho đúng tên cty.

(Nói nhỏ nghe nha!Công ty mình hay gặp trường hợp này lắm, chỉ làm BB điều chỉnh HĐ chứ bên họ không có hủy mà cấp lại)

H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Các bạn ơi giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Công ty của mình thành lập từ giữa tháng 6, đã có phát sinh đầu vào nhưng chưa kê khai với cơ quan thuế. Mình mới mua được HĐGTGT từ ngày 18/7/05. Như vậy tháng này nếu kê khai thuế GTGT mình phải kê khai toàn bộ cả tháng 6 và tháng 7 hay là kê khai riêng cho từng tháng?
:0frown:

H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Cảm ơn Nhật Diệu?

Nhat Dieu nói:
Mình nghĩ trường hợp này nên làm 1 biên bản điều chỉnh hóa đơn kèm theo. Nội dung điều chỉnh lại cho đúng tên cty.

(Nói nhỏ nghe nha!Công ty mình hay gặp trường hợp này lắm, chỉ làm BB điều chỉnh HĐ chứ bên họ không có hủy mà cấp lại)
Nhật Diệu à, bạn có thể gửi cho mình mẫu biên bản điều chỉnh đó không? Địa chỉ email của mình là hthanh410@yahoo.com. Giúp mình nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn đầu vào được phép kê khai sau tối đa 3 tháng nên tháng 7 này bạn có thể kê khai hóa đơn đầu vào của tháng 6 gộp chung với tháng 7, đừng kê khai tách ra nhé, sẽ sai đấy!

hai thanh nói:
Công ty của mình thành lập từ giữa tháng 6, đã có phát sinh đầu vào nhưng chưa kê khai với cơ quan thuế. Mình mới mua được HĐGTGT từ ngày 18/7/05. Như vậy tháng này nếu kê khai thuế GTGT mình phải kê khai toàn bộ cả tháng 6 và tháng 7 hay là kê khai riêng cho từng tháng?

:0frown:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To hai thanh!

A, còn biên bản điều chỉnh hóa đơn có lẻ mỗi cty sẽ có mỗi cách làm khác nhau, nhưng được mình cứ gởi bạn tham khảo xem sao nhe!

Sửa lần cuối:
P

Phuongvq

Guest
19/7/05
12
0
0
43
Hà Nội
Chênh lệch tỉ giá
các bác ơi giúp em với
Công ty em có nhiều nghiệp vụ về chênh lệch tỉ giá, mà em không hề biết gì cả
Các bác giúp em nhé

S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
To: Phuongvq
Bạn có thể tham khảo để xem hướng về hạch toán chênh lệch tỷ giá hối đoái theo chuẩn mực số 10 " Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá", được hướng dẫn cụ thể tại thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 04/11/2003.

H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Các bạn giúp hai thanh với!!!!!!!!!!!!!

Mình lấy ví dụ luôn nha:
Mặt hàng X của mình co hoá đơn GTGT đầu vào chịu thuế suất 5%
Mặt hàng Y có hoá đơn bán hàng thông thường
Vậy khi viết hoá đơn đầu ra cho 2 mặt hàng này mình phải làm thế nào?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Hai Thanh, vậy thì bạn phải xem lại mặt hàng Y là thuế suất bao nhiêu thì bạn sẽ xuất ra với thuế xuất như vậy. Nếu như mặt hàng XY cùng thuế suất 5% thì bạn có thể xuất chung một hóa đơn còn nếu không thì bạn phải xuất hai hóa đơn cho hai mặt hàng đó.

H

hai thanh

Guest
7/7/05
13
0
0
40
ha noi
Re: MINA

MINA nói:
To Hai Thanh, vậy thì bạn phải xem lại mặt hàng Y là thuế suất bao nhiêu thì bạn sẽ xuất ra với thuế xuất như vậy. Nếu như mặt hàng XY cùng thuế suất 5% thì bạn có thể xuất chung một hóa đơn còn nếu không thì bạn phải xuất hai hóa đơn cho hai mặt hàng đó.
Nhưng MINA ạ, hoá đơn cho hàng hoá Y đó bọn mình không phải chịu thuế GTGT đầu vào, vậy khi xuất cho khách làm sao mà xuất hoá đơn GTGT được. Đơn vị bạn đòi bên mình viết hoá đơn cho hàng hoá Y đó. Vậy mình phải làm thế nào?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đúng vậy bạn ah.
Mặc dù hóa đơn đầu vào của bạn không có thuế (thuế được ẩn trong giá vốn hàng hóa). Do bạn thực hiện theo hình thức thuế GTGT khấu trừ thì bạn phải xuất hóa đơn có thuế. Nên năm 1999 (năm bắt đầu thực hiện thuế GTGT) hóa đơn đầu vào thông thường được khấu trừ không 3%, sau này xuống 1% và hiện giờ không còn nữa.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Hai_thanh tham khảo trong thông tư 120/2003/TT-BTC để biết mức thuế suất của loại hàng hoá Y đó là bao nhiêu nhé.
Nếu Y là mặt hàng không chịu thuế GTGT thì khi xuất hoá đơn GTGT bạn gạch bỏ phần thuế suất nhé (không được ghi là 0 vì thuế suất 0% thì vẫn được khấu trừ đầu vào).

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
Mina va tranvanhung nói đúng quá rùi, haithanh xuất hoá đơn cho khách đi kiẻu họ kêu um lên đấy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA