Cho em xin mẫu điều chỉnh tăng, giảm thuế GTGT

• Thread starter omargiaochu
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT của tháng thì bạn sẽ điều chỉnh ở Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT.

Nếu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT của năm thì bạn sẽ điều chỉnh ở Tờ khai quyết toán thuế GTGT mẫu số 11/GTGT, đồng thời lập văn bản để giải trình.

Mẫu thì tìm trong sách hoặc ở nơi bán sổ sách kế toán nhé!

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Miss TU ANH
em tưởng khi điều chỉnh tăng hay giảm thuế GTGT thì ngoài khai trên tờ khai Mẫu số 01/GTGT mình còn phải kèm theo một Bản giải trình điều chỉnh (theo như mẫu của anh Hùng cho) nữa cơ mà. Hay là em nhầm? Tháng nay công ty em cũng phải làm điều chỉnh và em thấy chị quản lý hướng dẫn em là phải kèm theo Bản giải trình điều chỉnh mà.

Sửa lần cuối:
omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT của tháng thì bạn sẽ điều chỉnh ở Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT.

Nếu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT của năm thì bạn sẽ điều chỉnh ở Tờ khai quyết toán thuế GTGT mẫu số 11/GTGT, đồng thời lập văn bản để giải trình.

Mẫu thì tìm trong sách hoặc ở nơi bán sổ sách kế toán nhé!

Mình điều chỉnh theo tháng, Mẫu tờ khai đó thì mình có rồi nhưng cho mình hỏi lý do tăng giảm thì điền vào đâu đây.

Sửa lần cuối:
H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Nếu bạn điều chỉnh theo tháng thì bạn ghi lý do tăng giảm vào mục Lý do điều chỉnh trên Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT mẫu số 02A/GTGT (như mẫu của anh Hùng cho đó). Bên mình cũng được chị quản lý hướng dẫn như vậy mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế GTGT hàng mua vào các kỳ trước thì bạn điều chỉnh ở ô 18 và ô 19 (nếu điều chỉnh tăng) hoặc ô 20 và ô 21 (nếu điều chỉnh giảm).

Nếu điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế GTGT hàng bán ra các kỳ trước đầu ra (bán ra) thì bạn điều chỉnh ở ô 34 và ô 35 (nếu điều chỉnh tăng) hoặc ô 36 và ô 37 (nếu điều chỉnh giảm).

omargiaochu nói:
Mình điều chỉnh theo tháng, Mẫu tờ khai đó thì mình có rồi nhưng cho mình hỏi lý do tăng giảm thì điền vào đâu đây.

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế GTGT được khấu trừ (mua vào) thì bạn điều chỉnh ở ô 16 và ô 30 (nếu điều chỉnh tăng) hoặc ô 17 và ô 31 (nếu điều chỉnh giảm).

Nếu điều chỉnh tăng hoặc giảm thuế GTGT đầu ra (bán ra) thì bạn điều chỉnh ở ô 23 và ô 36 (nếu điều chỉnh tăng) hoặc ô 24 và ô 37 (nếu điều chỉnh giảm).

Cái đó thì mình biết nhưng mình đang muốn hỏi về sự giải trình các cái điều chỉnh đó thì điền vào đâu trong tờ khai vậy. Chắc phải dùng mẫu 2A phải ko Tu Anh?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Trên tờ khai chỉ là con số tổng cộng (chắc chắn là phải thẻ hiện rồi) nhưng bạn phải giải trình sự tăng giảm đó là vì lý do gì. Nếu bạn chỉ điền thông tin tăng giảm trong mẫu 01 mà không kèm theo mẫu 02 thì sẽ không được chấp nhận.

D

DAO THUY VAN

Guest
15/4/08
3
0
0
39
tay ninh
anh chị giúp em với. Tháng 3 vừa qua CN cty em đã xin giải thê nhưng chờ SKH đồng ý, trong khi chờ đợi, 1 NV KT đã xuất hoá đơn làm phát sinh doanh thu tại CN. Vậy mà khi làm TK thuế tháng 3 không báo, làm em bỏ qua 2 hoá đơn tại CN luôn. Tháng này em phải điều chỉnh tăng thuế GTGT đầu ra của 2 hoá đơn đó. Phần điều chỉnh trên mẫu 01/GTGT thì em biết (chỉ tiêu35), còn tờ giải trình kèm theo thì sử dụng mẫu nào vậy? có phải mẫu 01-3/GTGT theo TT 60 ko? còn phần doanh thu chưa thuế thì em có cần điều chỉnh tăng ở chỉ tiêu 34 trên mẫu 01 ko? xin giúp dùm em với mấy anh chị ơi! Cứu!!! mau mau!

B

bichthuyktkt

Guest
18/3/08
1
0
0
39
TPHCM
Điều chỉnh giảm hoá đơn VAT bán hàng?

Anh chị cũng giúp em với, tháng 2 tại cửa hàng cty em báo cáo nhầm 1 hoá đơn đầu ra đã huỷ, tháng 3 em làm bảng giải trình 01/KHBS ở ngoài, nhưng nhập số liệu giảm thuế đầu ra ở chỉ tiêu 36,37 trên HTKK1.3.0 bị báo lỗi và không cho in, nên em đã không điều chỉnh giảm trên TK mà chỉ nộp bảng 01/KHBS thôi, vậy số thuế đó em có được giảm không? Em có phải làm gì nữa không? Thuế Tháng 04 này em lấy số liệu nào để báo cáo ạ?
Cám ơn các anh chị nha!

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Bên cty của mình tháng trước kt cũng bị kê khai nhầm số thuế GTGT của 1HD, cụ thể là 91000 thì lại kê thành 910.000. Vậy trên phần mềm HTKK 1.3.0.1 phải làm gì để điều chỉnh bây giờ? Phải kê vào những mẫu, phụ lục nào?
Giúp mình nhé mọi người...........

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Anh chị cũng giúp em với, tháng 2 tại cửa hàng cty em báo cáo nhầm 1 hoá đơn đầu ra đã huỷ, tháng 3 em làm bảng giải trình 01/KHBS ở ngoài, nhưng nhập số liệu giảm thuế đầu ra ở chỉ tiêu 36,37 trên HTKK1.3.0 bị báo lỗi và không cho in, nên em đã không điều chỉnh giảm trên TK mà chỉ nộp bảng 01/KHBS thôi, vậy số thuế đó em có được giảm không? Em có phải làm gì nữa không? Thuế Tháng 04 này em lấy số liệu nào để báo cáo ạ?
Cám ơn các anh chị nha!
Trong PM HTKK phiên bản 1.3.0.1 có mẫu khai bổ sung 01/KHBS mà. Bạn phải làm trên PM thì nó mới nhảy số liệu vào trong bảng 01/GTGT.
Theo mình thì tháng này bạn cứ làm lại tờ khai bổ sung đi. Tờ khai tháng trước coi như bỏ
Uh, bạn làm thêm PL 01-3/GTGT nữa nhé.

Sửa lần cuối:
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
anh chị giúp em với. Tháng 3 vừa qua CN cty em đã xin giải thê nhưng chờ SKH đồng ý, trong khi chờ đợi, 1 NV KT đã xuất hoá đơn làm phát sinh doanh thu tại CN. Vậy mà khi làm TK thuế tháng 3 không báo, làm em bỏ qua 2 hoá đơn tại CN luôn. Tháng này em phải điều chỉnh tăng thuế GTGT đầu ra của 2 hoá đơn đó. Phần điều chỉnh trên mẫu 01/GTGT thì em biết (chỉ tiêu35), còn tờ giải trình kèm theo thì sử dụng mẫu nào vậy? có phải mẫu 01-3/GTGT theo TT 60 ko? còn phần doanh thu chưa thuế thì em có cần điều chỉnh tăng ở chỉ tiêu 34 trên mẫu 01 ko? xin giúp dùm em với mấy anh chị ơi! Cứu!!! mau mau!

Bạn làm 2 mẫu 01/KHBS và 01-3/GTGT.
Bạn tham khảo thêm CV số 3267/BTC

Đính kèm

• CV 3267 BỘ TÀI CHÍNH.doc
    51.5 KB · Lượt xem: 41
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA