Chi tiền tiếp khách?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
bên em phát sinh một số khoản chi không có hoá đơn chứng từ. vd chi giao dịch tiếp khách. vậy khoản chi như vậy em hạch toán và xử lý thế nào ah?
bình thường em không hạch toán, chi khống thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
bên em phát sinh một số khoản chi không có hoá đơn chứng từ. vd chi giao dịch tiếp khách. vậy khoản chi như vậy em hạch toán và xử lý thế nào ah?
Khoản chi này là bao nhiu. Theo mình nếu >100.000ngàn

là có vấn đề còn <=100.000ngàn thì khoản này an tâm. Bạn nên tham khỏa thông tư 94/2003TTLT/BTC-BTM-BCA

Sửa lần cuối:
H

haitommy

Guest
Hiện tượng tiếp khách không có hóa đơn chứng từ hiện nay diễn ra rất phổ biến ( vô tình có, cố tình có - chủ yếu là cái này ).
Nếu không có hóa đơn chứng từ thì đó được xem là 1 khoản chi khống và kế toán có quyền ko hạch toán ( vì kế toán chỉ có thể hạch toán dự trên hóa đơn và chứng từ hợp lý hợp lệ ), nhưng trong những tình huống bất khả kháng như sếp đi tiếp khách ( sếp ăn tiền ) hoặc như bạn đi tiếp khách ( thường chi khống ) thì vẫn phải ghi để hợp lý số tiền đã chi ra.
Như vậy bằng cách mua hóa đơn, lập khống các chứng từ ta sẽ có thể giải quyết đơn giản. Chú ý trong 1 số đơn vị sẽ có hạn chế khoản này vì vậy kế toán cần xử lý khôn khéo, lái khoản này sang 1 số khoản khác không bị khống chế.
Vậy nên mới gọi kế toán là nghệ thuật ghi chép :p

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Không có hóa đơn chứng từ hợp lệ thì bạn vẫn hoạch toán vào chi phí bình thường nhưng nên nhớ phải loại ra khi xác định thuế TNDN.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Hiện tượng tiếp khách không có hóa đơn chứng từ hiện nay diễn ra rất phổ biến ( vô tình có, cố tình có - chủ yếu là cái này ).
Nếu không có hóa đơn chứng từ thì đó được xem là 1 khoản chi khống và kế toán có quyền ko hạch toán ( vì kế toán chỉ có thể hạch toán dự trên hóa đơn và chứng từ hợp lý hợp lệ ), nhưng trong những tình huống bất khả kháng như sếp đi tiếp khách ( sếp ăn tiền ) hoặc như bạn đi tiếp khách ( thường chi khống ) thì vẫn phải ghi để hợp lý số tiền đã chi ra.
Như vậy bằng cách mua hóa đơn, lập khống các chứng từ ta sẽ có thể giải quyết đơn giản. Chú ý trong 1 số đơn vị sẽ có hạn chế khoản này vì vậy kế toán cần xử lý khôn khéo, lái khoản này sang 1 số khoản khác không bị khống chế.
Vậy nên mới gọi kế toán là nghệ thuật ghi chép :p
Không nên trả lời như vậy nhé bạn,màu đỏ là vi phạm pháp luật đó.

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Khoản chi này là bao nhiu. Theo mình nếu >100.000ngàn

là có vấn đề còn <=100.000ngàn thì khoản này an tâm. Bạn nên tham khỏa thông tư 94/2003TTLT/BTC-BTM-BCA

Thông tư này hết hiệu lực rùi bạn ơi!
Vấn đề này có bạn nào cần tham khảo thì xem THÔNG TƯ 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008.
Trong đó, các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế: Khoản chi không có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
em chi 15 triệu tiền cho người giao dịch, em cũng không cần hạch toán chi phí làm gì, ko cần tính chi phí hợp lý và lấy hoá đơn. em bỏ không hạch toán khoản này có được không ah?

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Không có hóa đơn chứng từ hợp lệ thì bạn vẫn hoạch toán vào chi phí bình thường nhưng nên nhớ phải loại ra khi xác định thuế TNDN.

Chết thât. Nếu tiếp khách ko có hoá đơn chứng từ (ăn uống chỉ có biên lai thì có thể gọi điện đến chỗ đó hỏi xem có hd đỏ ko, nếu có thì có thể yêu cầu xuất hoá đơn). Còn Nếu là tiếp khách kiểu đút lót.... mà hạch toán như bạn có mà chết à. hhehee.
- Tiền lobby mà hạch toán thì ko được.
- Nói đi mua hoá đơn khác để thay thế là ko được.
=> Khéo léo xử lý sao cho hợp lý và thuế vẫn chấp nhận được là ok. Chứ nói đi mua hoá đơn lại bị chê là sai luật thì chết. hihihi. Nhưng trên thực tế thì cũng có nhiều cty đi mua hoá đơn khác để thay thế . Có đi mua thì cũng cẩn thận hoá đơn đầy đủ, 3 liên và ký tá đối chiếu rõ ràng, đi mua hoá đơn chợ trời là teo ngay.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
em chi 15 triệu tiền cho người giao dịch, em cũng không cần hạch toán chi phí làm gì, ko cần tính chi phí hợp lý và lấy hoá đơn. em bỏ không hạch toán khoản này có được không ah?

Bỏ được, nhiều công ty có 2 hệ thống sổ, 1 sổ kế toán thuế, 1 sổ theo dõi nội bộ... Mỗi tội chi mà ko có chứng từ thì thiệt về thuế thôi. Chứ để lãi càng cao thuế càng thích vì thu NS đc nhiều

T

truclantn03

Sơ cấp
30/12/09
9
0
0
tay ninh
các anh chị giúp dum em. thanh toán tiền điện thoại cho Giám Đốc có được xem là chi phí hợp lý cho công ty không?(số tiền 800.000 đ)
anh chị giúp em với em cam ơn ah!

T

tranquangduc

Guest
25/11/09
7
0
0
quangtri
nễu là doang nghiệp thì bạn đưa vào chi phí quản lý doang nghiệp, theo tôi bạ nên sử dụng nghệ thuật một tý chứ cứ trắng làm trắng đen làm đen thì e không ổn lắm

M

MiNguyen

Guest
3/9/06
21
0
0
38
Tây Ninh
các anh chị giúp dum em. thanh toán tiền điện thoại cho Giám Đốc có được xem là chi phí hợp lý cho công ty không?(số tiền 800.000 đ)
Nếu trên hóa đơn dịch vụ VT có ghi tên CTy và MST thì đó là HĐ đầu vào hợp lệ.
Hay ý em là khác?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian

Được coi là chi phí hợp lý khi đó là hóa đơn hợp lệ và việc sử dụng điện thoại đúng quy chế cty

H

hien1981

Guest
31/10/09
1
0
0
HN
Nếu như số điện thoại của sếp bạn đăng ký theo tên và mã số thuế của công ty bạn thì mới được đưa vào chi phí hợp lý hơp lệ còn chỉ đứng tên của sếp thì không được đâu bạn a.

M

maitrang1289

Sơ cấp
27/12/09
15
0
0
Tu Liem - Ha Noi
Tien dien thoai do la dien thoai cố định hay di động gi?Và còn nếu Ví dụ:Giám đốc chuyên dùng điện thoại di động vào công việc của cty.thi bạn có thể hạch toán được.Còn nếu là việc riêng thì còn tuỳ.Nhưng nói chung là bạn có thể cho nó vào TK 642

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
nếu có HD đầy đủ ghi rõ tên cty bạn mã số thuế thi đó đc xem là Cp hợp lý rùi

M

maitrang1289

Sơ cấp
27/12/09
15
0
0
Tu Liem - Ha Noi
Tien tiep khach lam dau dau qua!

:wall:MÌnh có một vẫn đề nhỏ như sau:
1. Khi giám đốc đi tiếp khách thì tiền tiếp khách đó mình phải ghi trong sổ sách là tiền tiếp khách hay phải ghi thế nào?Mình mới làm ko hiểu nếu ghi như thế có sao ko?
2. Xếp mình vừa rồi đi biếu tặng các cấp lãnh đạo ở trên nhân dịp tết. Hết khoản 14 triệu.Bây giờ ko có hoá đơn ko có gì chứng minh là xếp chi.Nhưng xếp bắt mình phải hoàn chỉnh hết chứng từ sao cho hợp lệ số tiền đó.Giờ mình phải làm thế nào?Anh chị em giúp mình với.

P

phuonghn

Guest
16/4/07
47
1
6
Hà nội
1. Thì chi tiếp khách bạn hạch toán vào khoản chi phí tiếp khách, hội nghị ... 64228 hoặc 64218..
2. Phần đi ngoại giao này nếu bạn ko có Hoas đơn chưng từ hợp lệ thì không được thanh toán. Còn nếu hoàn chỉnh thì bạn thay bằng hoá đơn tiếp khách hoặc hội nghị khách hàng chằng hạn là được mà ( lưu ý là phải có đầy đủ hoá đơn chứng từ bạn nha)

M

maitrang1289

Sơ cấp
27/12/09
15
0
0
Tu Liem - Ha Noi
Nhưng vấn đề là chi tiền mừng tuổi các xếp dịp tết ý.
thì là thế nào để có hoá đơn đây bạn.Đau đầu quá

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
:wall:MÌnh có một vẫn đề nhỏ như sau:

2. Xếp mình vừa rồi đi biếu tặng các cấp lãnh đạo ở trên nhân dịp tết. Hết khoản 14 triệu.Bây giờ ko có hoá đơn ko có gì chứng minh là xếp chi.Nhưng xếp bắt mình phải hoàn chỉnh hết chứng từ sao cho hợp lệ số tiền đó.Giờ mình phải làm thế nào?Anh chị em giúp mình với.

Nhưng vấn đề là chi tiền mừng tuổi các xếp dịp tết ý.
thì là thế nào để có hoá đơn đây bạn.Đau đầu quá

Hợp lệ với nội bộ Cty thì được (chi phí kế toán) nhưng không bao giờ hợp lý được khoản này đối với thuế (chi phí được trừ khi tính thuế TNDN)

Hỏi lại xem, hợp lệ hay hợp lý ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA