ko đóng bảo hiểm cho NV thì cơ quan thuế có chấp nhận chi phí ko?

• Thread starter hien_thu
  • Ngày gửi
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To Tunglinh: Vấn đề tớ nêu ra chỉ là vấn đề của năm 2005 kể từ khi có quyết định chính thức về việc nộp BH cho NV thôi bạn ạ. Mọi người đừng nhầm lẫn với các năm trước. Bởi vì theo kinh nghiệm quyết toán cho thấy thì trước 2005, nhà thuế ko để ý quá nhiều đến vấn đề bảo hiểm cho nhân viên lắm đâu.
To Vovinhnam: Vấn đề mà tớ băn khoăn là từ năm 2005 trở đi thì nhà thuế có soi kỹ việc chấp hành quy định này của doanh nghiệp hay ko. Tớ biết là đây là vấn đề mới mẻ vì đã có ai quyết toán năm 2005 đâu mà biết. Nhưng tớ chỉ muốn hỏi các cậu là nếu năm 2005 tớ vẫn ko đóng BH cho nhân viên thì liệu thuế có bóc tách phần chi phí nhân công của những người này ra khỏi chiphí hợplý của DN k? (chứ ko phải là phạt thuế) nếu chưa có văn bản pháp quy (củ cục thuế) nào nói về vấn đề này thì tớ nghĩ là ko vấn đề gì nhỉ

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hien_thu nói:

To Vovinhnam: Vấn đề mà tớ băn khoăn là từ năm 2005 trở đi thì nhà thuế có soi kỹ việc chấp hành quy định này của doanh nghiệp hay ko. Tớ biết là đây là vấn đề mới mẻ vì đã có ai quyết toán năm 2005 đâu mà biết. Nhưng tớ chỉ muốn hỏi các cậu là nếu năm 2005 tớ vẫn ko đóng BH cho nhân viên thì liệu thuế có bóc tách phần chi phí nhân công của những người này ra khỏi chiphí hợplý của DN k? (chứ ko phải là phạt thuế) nếu chưa có văn bản pháp quy (củ cục thuế) nào nói về vấn đề này thì tớ nghĩ là ko vấn đề gì nhỉ

Như mình đã nói vấn đề BHXH thì cơ quan thuế không phải cơ quan chức năng quản lý việc này vì vậy họ sẽ không bóc các chi phí trả cho người lao động ra khỏi chi phí đâu.
- Còn việc không đóng BHXH đã có cơ quan LĐTBXH và cơ quan BHXH họ lo việc này.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Cho mình hỏi : Khi quyết toán Nếu không đóng BHXH thì khi xuống quyết toán thì bác Thuế sẽ dựa vào đâu để xác định những chi phí lương & nhân viên đó là có thật ?

T

thanhng2226

Guest
5/7/05
7
0
0
Tp.HCM
pthao nói:
Cho mình hỏi : Khi quyết toán Nếu không đóng BHXH thì khi xuống quyết toán thì bác Thuế sẽ dựa vào đâu để xác định những chi phí lương & nhân viên đó là có thật ?
To pthao:để xác định nhân sự của Cty, khi quyết toán các bác thuế sẽ dựa vào HĐLĐ và bảng khai trình sử dụng lao động (hoặc Tờ khai đăng ký sử dụng lao động) mà Cty bạn đăng ký tại Phòng LĐTBXH trên điạ bàn Cty bạn .

D

duc_vbest

Guest
24/1/07
2
0
0
44
101 B7 Thanhcong
Các bạn cho mình hỏi doanh nghiệp dưới 10 người có bắt buộc phải đóng BHXH không? Nếu như mình hạch toán tiền lương cho nhân viên thì có bị thuế bóc ra không.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
duc_vbest nói:
Các bạn cho mình hỏi doanh nghiệp dưới 10 người có bắt buộc phải đóng BHXH không? .
Quy định đóng BHXH cho DN dưới 10 người đã có từ lâu, bạn nên đăng ký BHXH.
Nếu như mình hạch toán tiền lương cho nhân viên thì có bị thuế bóc ra không
Chưa hiểu ý bạn muốn nói gì?:wall:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nam ơi! Thế DN không đóng BHXH cho NLĐ thì NLĐ phải làm gì để đảm bảo quyền lơị chính đáng cuả mình? Khiêú naị ở đâu và bao giờ thì đươc giải quyết? Ai sẽ là người giám sát thực thi ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
xuantham nói:
Nam ơi! Thế DN không đóng BHXH cho NLĐ thì NLĐ phải làm gì để đảm bảo quyền lơị chính đáng cuả mình? Khiêú naị ở đâu và bao giờ thì đươc giải quyết? Ai sẽ là người giám sát thực thi ?
nếu doanh nghiệp mà không đóng BHXH cho người lao động, người lao động muốn khiếu nại thì
- Trước hết nhẹ nhàng gửi yêu cầu tới cơ quan BHXH ( Trong BHXH cũng giải quyết khiếu nại tố cáo)
- Nếu thêm bước nữa là Thanh tra sở LĐTBXH lúc này thì chỉ có xử phạt,
- thanh tra Bộ Lao động TBXH
- Cuối cùng là toàn án theo luật khiếu nại tố cáo
( chắc chỉ cần lần 1 tệ lắm đến lần 2 là xong rồi)

M

muội ngoan

Guest
12/4/06
7
0
0
Đà Nẵng
Cho em hỏi là cty em là cty tư nhân được thành lập và hoạt động bởi những người đi làm từ nhiều cty khác nhau, mà ở những cty đó họ đã được đóng BHXH, thì cty mình ko đóng nữa đúng không? mà nếu như thế thì lương có được tính chi phí hợp lý không vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA