Giao hàng tay ba ở nước ngoài

• Thread starter songcham
  • Ngày gửi
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Các bạn cho mình hỏi trường hợp sau:
Cty A tại Việt Nam mua hàng của 1 Nhà máy B ở nước ngoài, tại Anh chẳng hạn, nhưng xuất bán thẳng cho Cty C khác tại Sing. Cty A có lập hợp đồng mua bán với B và C, đều có ghi rõ điều khoản xuất hàng tại Nhà máy B đến Cty C.
Trong trường hợp trên, hàng không về cửa khẩu VN, Cty A có phải lập đầy đủ Tờ khai nhập khẩu và Tờ khai xuất khẩu hay không? Xuất khẩu trong trường hợp này có chịu thuế GTGT 0% hay không? (Hàng mua bán bình thường trong nước thuế xuất GTGT 10%).

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Cty A tại Việt Nam mua hàng của 1 Nhà máy B ở nước ngoài, tại Anh chẳng hạn, nhưng xuất bán thẳng cho Cty C khác tại Sing. Cty A có lập hợp đồng mua bán với B và C, đều có ghi rõ điều khoản xuất hàng tại Nhà máy B đến Cty C.
Trong trường hợp trên, hàng không về cửa khẩu VN, Cty A có phải lập đầy đủ Tờ khai nhập khẩu và Tờ khai xuất khẩu hay không? Xuất khẩu trong trường hợp này có chịu thuế GTGT 0% hay không? (Hàng mua bán bình thường trong nước thuế xuất GTGT 10%).

không phải mở tờ khai bạn à, hóa đơn xuất cho Sing 0%

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Trường hợp của bạn là mua hàng ở ngoài lãnh thổ Việt Nam và tiêu dùng ngòai Việt Nam nên sẽ không chịu thuế GTGT và thuế nhà thầu.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn tham khảo cái này:
Nghị định 149/2005/NĐ-CP
Điểm 3 Điều 1 quy định: Hàng hóa từ khu phi thuế quan XK ra nước ngoài; hanghf hóa nhập khẩu từ nước ngoài vào khu phi thuế quan và chỉ sử dụng trong khu phi thuế quan; hàng hóa đưa từ khu phi thuế quan này sang khu phi thuế quan khác thuộc đối tượng không chịu thuế nhập khẩu
và cái này:
Thông tư 129/2008/TT-BTC
Điểm 20 Mục II Phần A quy định: Hàng hóa, dịch vụ được mua bán giữa nước ngoài với các khu phi thuế quan và các khu phi thuế quan với nhau thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

Sửa lần cuối:
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Tờ khai-Doanh thu-Thanh toán

Cảm ơn các bạn đã cho ý kiến.
Cá nhân mình thấy có những điểm hợp lý, những điểm chưa phù hợp và những điểm còn chưa sáng tỏ. Mình xin nêu ra vài điểm:
- ND149 và TT129 mà VTM dẫn ra, hình như nó phải đi vòng qua khu phi thuế quan, liệu có áp dụng được trong trường hợp mình đã hỏi: chẳng có khu phi thuế quan nào cả, chỉ đơn thuần Cty A ở VN, mua hàng ở Anh quốc và bán thẳng sang Sing?
- Trường hợp HAT nói: mua hàng ngoài VN, tiêu dùng ngoài VN nên không chịu thuế GTGT và thuế NT. Mình nghĩ ý này hợp lý.
- Nhưng mình không dám chắc là có phải không cần làm tờ khai nhập khẩu và tờ khai xuất khẩu? mặc dù rất rõ là hàng không về cảng VN nhưng để không làm tờ khai thì phải tham chiếu quy định nào?
- Nếu không làm tờ khai, theo nghĩa mình không xuất khẩu, và chắc chắn là doanh thu trong trường hợp này không phải doanh thu nội địa. Vậy doanh thu này thuộc dạng nào? Hay vẫn xem là doanh thu "xuất khẩu"?
- Trường hợp không làm tờ khai nhập khẩu, liệu rằng ngân hàng cho phép mình thanh toán cho nhà cung cấp tại Anh quốc?
Các bạn kiểm tra lại có quy định nào ứng hợp giúp cho mình với!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
To: songcham

Luật thương mại:
Điều 30. Chuyển khẩu hàng hoá
1. Chuyển khẩu hàng hóa là việc mua hàng từ một nước, vùng lãnh thổ để bán sang một nước, vùng lãnh thổ ngoài lãnh thổ Việt Nam mà không làm thủ tục nhập khẩu vào Việt Nam và không làm thủ tục xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.
2. Chuyển khẩu hàng hóa được thực hiện theo các hình thức sau đây:
a) Hàng hóa được vận chuyển thẳng từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu không qua cửa khẩu Việt Nam;
............
3. Chính phủ quy định chi tiết về hoạt động chuyển khẩu hàng hóa

=> của bạn thuộc loại hình chuyển khẩu hàng hoá ngoài VN: không cần làm TKHQ.

Nghị định 12/2006/NĐ-CP: Quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại..
Điều 15. Chuyển khẩu hàng hóa
Thương nhân được quyền kinh doanh chuyển khẩu hàng hoá theo quy định sau đây:
1.Trừ hàng hóa quy định tại khoản 2 Điều này, các loại hàng hóa khác đều được phép kinh doanh theo phương thức chuyển khẩu; thủ tục chuyển khẩu qua cửa khẩu Việt Nam giải quyết tại Hải quan cửa khẩu.
2. Đối với hàng hóa thuộc thuộc Danh mục cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, hàng hóa thuộc Danh mục cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu và hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo giấy phép, thương nhân được thực hiện chuyển khẩu qua cửa khẩu Việt Nam sau khi có giấy phép của Bộ Thương mại. Trường hợp việc chuyển khẩu không qua cửa khẩu Việt Nam, thương nhân không cần xin giấy phép của Bộ Thương mại.
3. Hàng hóa chuyển khẩu có qua cửa khẩu Việt Nam chịu sự giám sát của hải quan cho tới khi thực xuất khẩu ra khỏi Việt Nam.
4. Việc thanh toán tiền hàng theo phương thức kinh doanh chuyển khẩu phải tuân thủ các quy định về quản lý ngoại hối và hướng dẫn của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.
5. Chuyển khẩu hàng hóa được thực hiện trên cơ sở hai hợp đồng riêng biệt: hợp đồng mua hàng do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước xuất khẩu và hợp đồng bán hàng do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước nhập khẩu. Hợp đồng mua hàng có thể ký trước hoặc sau hợp đồng bán hàng

=> Thực hiện hợp đồng theo trình tự và qui định về QL ngoại hối.

Thông tư 129/2008/BTC:
II. ĐỐI TƯỢNG KHÔNG CHỊU THUẾ
20. Hàng hóa chuyển khẩu, quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam; hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu; hàng tạm xuất khẩu, tái nhập khẩu; nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất, gia công hàng hoá xuất khẩu theo hợp đồng sản xuất, gia công xuất khẩu ký kết với bên nước ngoài;

=> loại hình này thuộc diện không chịu thuế GTGT
(ý trước mục đích tôi chỉ diện dẫn là "không chịu thuế GTGT" mặc dù hàng ở khu phi thuế quan huống chi là ngoài lãnh thổ)

N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Cám ơn các bạn đã giải thích giúp. Mình có 01 trường hợp thực tế đã xảy ra:
Công ty A: ở Anh
Công ty B: ở VN
Công ty C: ở Singapore
Công ty D: ở VN
Công ty A bán cho công ty B, công ty B bán cho công ty C, công ty C bán cho công ty D
Hàng chuyển từ Anh về VN.
Theo các bạn thì bên nào sẽ đứng tên người nhận, ai sẽ trả thuế NK và VAT, xuất hóa đơn ntn?

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: hansieu
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty A bán cho công ty B, công ty B bán cho công ty C, công ty C bán cho công ty D
Theo các bạn thì bên nào sẽ đứng tên người nhận, ai sẽ trả thuế NK và VAT, xuất hóa đơn ntn?

Trường hợp nếu bạn là B (A bán cho B, B bán cho C) giống như bạn songcham
Việc C bán cho D không liên quan đến bạn, D sẽ là người nhập khẩu vào VN.
Bạn là B hay D ?

Sửa lần cuối:
N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Trường hợp nếu bạn là B (A bán cho B, B bán cho C) giống như bạn songcham
Việc C bán cho D không liên quan đến bạn, D sẽ là người nhập khẩu vào VN.
Bạn là B hay D ?

Tình hình là như thế này:
Công ty B chuyên nhập khẩu hàng của A, định bán cho D, nhưng D lại là cty nhà nước và muốn đứng tên nhập khẩu để vay vốn ngân hàng. Mình là người vận chuyển lô hàng này từ UK về Hanoi(B thuê mình vận chuyển)

N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Ơ, không có bạn nào giải được đề này à?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Công ty B chuyên nhập khẩu hàng của A, định bán cho D, nhưng D lại là cty nhà nước và muốn đứng tên nhập khẩu để vay vốn ngân hàng. Mình là người vận chuyển lô hàng này từ UK về Hanoi(B thuê mình vận chuyển)

Ơ, không có bạn nào giải được đề này à?

Do cách đặt vấn đề của bạn thôi, trường hợp trước: "A(nước ngoài) bán cho B (VN), B bán cho C(nước ngoài), C bán cho D (VN)
Bạn không phải là AB cũng không là CD mà là người vận chuyển.
Trường hợp mới của bạn chỉ còn 3 bên (1 nước ngoài, 2 nước trong)...mong muốn của D khó mà thực hiện.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Giao hàng 4,5 bên.

Có thể giới thiệu lại cty của bạn một cách dí dỏm như sau:
"...là cái gì đó giữa B...D..., nhưng không phải là C..."
Hãy đồng ý với mình là, cứ để cho các chữ viết tắt này vẫn được viết tắt một cách trang nhã như cũ hơn là suy diễn thêm ra các ngữ nghĩa bình dân khác!

Quay về câu chuyện giao hàng "tay 4,5" của bạn, có lẽ nên lần ngược từ dưới lên trên giống như khi giải bài toán hình học vậy.

Theo mình, với D, sẽ mua hàng của C. D sẽ đứng tên nhập khẩu hàng, nhận hàng từ nhà máy A (UK) về cty D (VN), dĩ nhiên phải kê khai xuất xứ hàng từ UK. Như vậy, sẽ thoả mãn được D, và cả cty bạn nữa.

C là cty nước ngoài (Sing), ký hợp đồng mua hàng của B (VN), nhận hàng tại A (UK). C ký hợp đồng bán hàng cho D như trên. Việc này C khắc lo được.

Về B (VN), ở đây vẫn chiếu theo cách giải quyết của VTM, giả thiết cách giải quyết trường hợp “tay 3” như thế là phù hợp với các quy định hiện hành, thì trường hợp bạn nêu chỉ là một nhánh rẽ. Thậm chí, còn dễ giải quyết hơn do B ký hợp đồng mua hàng của A rồi bán cho C nhưng vẫn giao hàng tại A. B lúc này chỉ nằm ngữa hưởng lợi.

A đương nhiên chỉ có nghiệp vụ bán đơn giản, giao hàng theo chỉ định của người mua.

Như vậy có thể đóng giao dịch?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chưa đóng giao dịch được songcham ơi, trường hợp mới của bạn ấy thì không còn C nữa rồi !
Nguyenbavuong:

N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Trên thực tế mình đã xử lý được trường hợp này, đáp ứng được cả yêu cầu của B & D với đủ 4 đơn vị.
Điểm khó nhất đối với trường hợp này là: B ký hợp đồng ngoại & hàng về VN, vì thế B phải có trách nhiệm nộp thuế NK & VAT cho nhà nước.
Cách làm nông dân nhất là:
B mở tờ khai tạm nhập, sau đó làm tờ khai xuất nhập khẩu tại chỗ giao hàng cho bên D.
Cách làm này đúng nhất về hướng giải thích nhưng lại có 1 số nhược điểm như: bên B bị lộ giá mua cho D biết, cách làm rất ít khi xảy ra (có thể nói là lần đầu) nên có thể gặp khó khăn khi làm thủ tục HQ, khó khăn cho bên D khi vay vốn ngân hàng.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Kinh nghiệm nào được trải qua?

Mình cho rằng cái ý "xử lý được" cua Vuong đưa ra thực chất là vẫn là "chưa được" so với yêu cầu ban đầu.

Một trong những lý do nổi cộm là D vẫn gặp khó khăn khi vay vốn ngân hàng, đồng thời lại thêm vấn đề lộ giá của B!

Nhưng tại sao D vẫn gặp khó khăn khi vay? Nếu cho rằng D phải thực hiện nhập khẩu mới được vay ngoại tệ thì D vẫn cứ là người nhập khẩu đấy chứ (dù là nhập tại chỗ thông qua C). Mình thấy ý của Vuong chỗ này không rõ nghĩa. Ở đây còn tồn tại vấn đề gì?

Dù bạn đã giải quyết thế nào, mổ xẻ vấn đề cho những lần áp dụng tới, theo mình, vẫn là cần thiết.

N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Mình cho rằng cái ý "xử lý được" cua Vuong đưa ra thực chất là vẫn là "chưa được" so với yêu cầu ban đầu.

Một trong những lý do nổi cộm là D vẫn gặp khó khăn khi vay vốn ngân hàng, đồng thời lại thêm vấn đề lộ giá của B!

Nhưng tại sao D vẫn gặp khó khăn khi vay? Nếu cho rằng D phải thực hiện nhập khẩu mới được vay ngoại tệ thì D vẫn cứ là người nhập khẩu đấy chứ (dù là nhập tại chỗ thông qua C). Mình thấy ý của Vuong chỗ này không rõ nghĩa. Ở đây còn tồn tại vấn đề gì?

Dù bạn đã giải quyết thế nào, mổ xẻ vấn đề cho những lần áp dụng tới, theo mình, vẫn là cần thiết.

Cách làm thực tế của mình đương nhiên là khác so với cách làm nông dân vừa cho bạn thấy. Có lẽ bạn chưa va chạm thực tế nhiều nên chưa gặp phải những trường hợp gây khó khăn của cơ quan công quyền khi gặp trường hợp chưa gặp bao giờ. Cách làm thực tế của mình hơi thiên về nghiệp vụ vận tải nhiều hơn và không phải ai cũng làm được.

N

ntthpdt

Guest
9/4/11
7
0
1
34
bắc giang
Ðề: Giao hàng tay ba ở nước ngoài

Bạn ơi, cho mình hỏi nhé!
Công ty mình ở VN, ký hợp đồng với công ty A ở Thụy Điển nhưng công ty A yêu cầu giao hàng ở Trung Quốc
Vậy công ty mình nên làm thế nào và mà không cần làm thủ tục xuất khẩu??????? Chứng từ cần phải hoàn thiện thế nào?????????
Mình nghĩ ra hai cách sau nhưng chưa biết cần hoàn thiện chứng từ như thế nào??????
1. Cty mình mua hàng của 1 công ty trong nước, điều kiện giao hàng là ở Trung Quốc
2. Công ty mình mua hàng của 1 công ty ở TQ rồi giao hàng luôn ở TQ chứ ko nhập khẩu xuất khẩu gì hết
Không biết như vậy có hợp lý không nhỉ???

ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
Mình xin chia sẽ buôn bán tay 3 cho các bạn xíu nhé.
thế nào là buôn bán tay 3 (3 chủ thể ở 3 nước khác nhau) ??? đó là có 3 chủ thể, nằm ở 3 nước khác nhau và gồm 2 bản Hơp ĐỒng, A với B làm hợp đồng với nhau, B và C lại làm 1 bản hợp đồng khác nữa (được hiểu B mua của A và B bán cho C)
mình xin lấy một ví dụ thế này cho các bạn dể hình dung nhé.
+ Việt Nam làm hợp đồng với Hongkong (gọi là Hơp đồng A) thanh toán L.C vì trị giá hd lớn
+ Việt Nam lại tiếp tục làm một hợp đồng nữa với Mozambique (gọi là HĐ B) cũng thanh toán T.T
hai bên quy định là hàng sẽ giao từ cảng HK tới cảng của MOZAMBIQUE (Maputo port)
vậy trên Hợp đồng A và HĐ B quy định thế nào mà để người bán ở HK và người mua ở MOzambique ko biết nhau và họ sẽ mãi mãi mua hàng của Bên VN mà ko bao giờ biết nhau được>>>> Đó là vấn đề cần bàn trong trường hợp này
tất nhiên trên hợp đông A bạn quy định người bán và người mua sẽ không có thằng ở MOZAMBIQUE mà chỉ có quy định là cảng xuất là HK và cảng nhập hàng cuối cùng là MAPUTO port, đúng ko ?
và trên HĐ B cũng vậy sẽ thể hiện VN và MOZAMBIQUE mà ko có thằng HK trong đó, đúng ko ? (mình ko bàn tới các điều khoản khác nhé, chỉ chú trọng đến thanh toán và phương thức vận chuyển)
vậy khi hàng đi từ HK thì trên bill of lading bạn thể hiện Shipper và cosignee thế nào mà bên MOZAMBIQUE có thể nhận hàng đươc, và bên VN sẽ nhận thanh toán thế nào ? với cái bill đó...rồi cũng chính cái bill đó mà bên HK nhận được tiền từ bên Vn
để giải quyết vấn dề này thì bạn nên nhờ bên Dịch vụ mà bạn booking cước (nếu buốn bán tay ba, bạn đưng booking qua hãng tàu nhé, bad service in this case ) hãy làm qua bên dịch vụ Forwarder bạn sẽ nhận được sự support tốt nhất nếu gặp người hiểu vấn dề có thể đọc đc hợp đồng, mình không quảng có cho Forwarder đâu nhé, bạn thử đi hàng 1 container xuất mà qua Hãng tàu đi, bạn sẽ thấy thái độ và giá trị của bạn ở đâu) họ ít coi trọng bạn nhiều, nhưng nếu bạn đi 10 conts thì có thể khác^^hihi
nhưng với FWD thì 1 conts hay 10 conts bạn cũng nhận được sự support là tốt nhất ! Vi sao ??? thì tự hiểu ^^ thôi mình sẽ quay lại vấn đề nhé nếu không bị mấy anh hãng tàu đọc được thì tiêu em !!!
Ok ! vậy bạn nhận được gì từ các forwarder, lúc này bạn sẽ được phát hành thêm 1 bill nữa (switch Bill) tức là 1 công ty dịch vụ ở Vn sẽ làm thêm 1 bill nữa, dựa vào hợp đồng B, lúc này shipper là Vn, Consignee là bên MOZAMBIQUe, nếu tàu không via qua Vn mà đi trực tiếp tới bên MAPUTO port luôn thì bạn ko cần thay đổi cảng gì hết, cứ để Port of loading và port of discharge bình thương nhé. còn về tên hàng hay quy cách thì Ok, ko cần thây đổi nhé, cứ để đúng như vậy. và cầm Bill đó đưa cho bên MOZAMBIQUE kiểm tra, thì bạn nhận được tiền rồi.
vậy còn bill phát hành tai HK để làm gì, lúc này bili này sẽ thể hiện shipper là bên HK, consignee là : ngân hàng mở L.C, và notify pary là: Bên Vn, Bill này giờ chỉ có việc dùng là để cho bên HK mang ra ngân hàng thông báo để nhận tiền thôi (vì thanh toán L.C) ngân hàng thông báo sẽ kiểm tra và chấp nhận bill này (nhớ là trên hợp đồng nên thể hiện là ngân hàng chấp nhận cả Bill issued by Hãng tàu và ĐẠI Lý luôn nhé ) đôi khi trên hơp đông thể hiện câu "Marine Bill of lading' có thằng ngân hàng nó nói bill đó là bill của hãng tàu nó mới chịu, đại lý nó ko chịu, thì lúc đó hơi mệt nhé, Cẩn thận.
Ok, Ngân hàng thông báo sẽ gửi bill đó cho ngân hàng mở L.C và bên vn ra nhận bill, rồi cần bill đó nộp cho bên dịch vụ, dịch vụ sẽ gửi bạn cái bill mà nãy giờ tui nói đó cho bạn lại, bạn gửi bên Mozambique, để họ nhận hàng, thế là xong...
thằng HK ko biêt thằng MOZAMBIQUe mà đc nhận tiền từ Vn, ngược lại thằng Vn nhận đc tiền từ thằng MOZAM mà thằng MOZAM ko biết thằng HK.
4cYJbBWGH1dhIJDUnM3elTdqAI0uKavyo94b3qix4H8=s197-p-no

ảnh minh họa

Cảm ơn !
Mr RYAN,
0938.24.4404
Sharing IS Giving !

Sửa lần cuối:
D

daiya2086

Guest
25/1/10
1
1
1
Ha Noi
Cho em hỏi trường hợp của bên em thì xử lý như thế nào
Công ty A (VN) ký hợp đồng cung cấp, lắp đặt thiết bị cho công ty B (tại Nhật) giao hàng và lắp đặt tại Việt Nam cho cty Y- doanh nghiệp trong khu chế xuất
Công ty B (tại Nhật) ký 1 hợp đồng tương tự với công ty X (tại Nhật)
Công ty X ký hợp đồng tương tự với cty Y.
Có phải bên em vẫn phải làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ và xuất hóa đơn GTGT 0%?.
Nếu bên em đứng ra làm tất cả các thủ tục liên quan cho hợp đồng này thì hồ sơ chứng từ hải quan sẽ như thế nào?
Nhờ mọi người tư vấn giúp. Em cảm ơn

• Like
Reactions: hansieu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA