Trị giá hàng mua nhỏ hơn vốn điều lệ

• Thread starter mmm
  • Ngày gửi
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Tháng 7:Cty thành lập với vốn điều lệ là 1 tỷ đồng, trước đó một tháng Cty dự kiến chuẩn bị ký HĐ mua một lô hàng trị giá 6.5 tỷ. Em có thắc mắc này mong mọi người gthích: Trị giá lô hàng gấp 6 lần vốn điều lệ, vậy có thể làm thủ tục vay NH để mua lô hàng đó là được? Cty chưa đi vào hoạt động mà đã chi một khoản tiền lớn như vậy để mua hàng thì có ổn không? Có e là bác thuế hỏi thăm ko nhỉ? E cũng không rành rọt lắm???

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
mmm nói:
Tháng 7:Cty thành lập với vốn điều lệ là 1 tỷ đồng, trước đó một tháng Cty dự kiến chuẩn bị ký HĐ mua một lô hàng trị giá 6.5 tỷ. Em có thắc mắc này mong mọi người gthích: Trị giá lô hàng gấp 6 lần vốn điều lệ, vậy có thể làm thủ tục vay NH để mua lô hàng đó là được? Cty chưa đi vào hoạt động mà đã chi một khoản tiền lớn như vậy để mua hàng thì có ổn không? Có e là bác thuế hỏi thăm ko nhỉ? E cũng không rành rọt lắm???

Ui vụ này nghe dữ vậy, Xe ban chở được 6.5 lần trọng tải đó. Vi phạm luât GT rồi nhé.
Đùa vậy thôi, Cũng có thể được chứ, bạn có một đơn vị nào bảo lãnh, một ngân hàng hoặc người bán cho bạn chịu, vay có sao đâu?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
mmm nói:
Mình đảm bảo là không có ngân hàng nào cho bạn vay tiền để thực hiện giao dịch đâu, cũng không có quy định nào ngăm cấm bạn thực hiện những giao dịch có gía trị lớn hơn vốn điều lệ cả. Tuy nhiên trường hợp của bạn cũng vô lý lắm: chưa đi vào hoạt động thì làm gì có tư cách pháp nhân mà thực hiện hợp đồng, mà chi tiền :error:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vấn đề của bạn không phải là mắc với cơ quan luật pháp mà là mắc với bên bán hàng, với giá trị hợp đồng tương lai khá lớn như vậy thì quy trình ký kết hợp đồng là rất công phu và chặt chẽ, trong đó bạn phải chứng minh được khả năng tài chính, khả năng thanh khoản hay chế độ bảo lãnh hợp đồng, vượt qua được các cửa ải trên thì vấn đề nguồn vốn không còn quan trọng nữa.

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Tôi cũng biết là vậy, cty chưa hoạt động mà đã dự định vay một khoản lơn như vậy, trong khi đó chưa có một cái gì để chứng minh khả năng tài chính... Tôi có đề nghị ý kiến là không nên ký HĐ này, liệu như thế là đúng?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tại sao không ký nếu như hợp đồng này có lãi và bạn đảm bảo được nguồn vốn cho lô hàng này. Việc đảm bảo nguồn tiền mới là quan trọng bạn ạ. Tuy nhiên cũng xin lưu ý với bạn là nếu tình hình tài sản mà vượt quá vốn đăng ký ban đầu thì bạn phải làm thủ tục xin tăng vốn nhé.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina cũng gặp tình trạng giống như bạn, vốn thì chỉ có 1.2tỷ nhưng lại nhập hàng trị giá 8tỷ, nhưng vấn đề là thường thì nhập hàng trả chậm và chỉ đóng 10% để ký quỹ LC nên nếu bạn bảo đảm được thanh tóan thì vẫn có thể mua hàng bình thường.
Thân

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Vấn đề tôi hỏi hoá ra lại kinh khủng hơn: Nghĩa là GĐ của cty sắp thành lập này chấp nhận ký HĐ với người bán, còn thực tế thì không có lô hàng nào hết. NGười bán kia, vì một lý do nào đó, cần một nơi thanh toán qua trung gian là NH. Vậy nếu vị GĐ này Ok bản HĐ kia thì theo nguyên tắc kế toán vẫn vào sổ sách như bình thường. Vấn đề là làm thế nào cho logic? giữa một bên tổng giá trị HĐ quá lớn, vốn điều lệ thì quá bé, mà khả năng hoạt động của Cty thì chưa thấy đâu? Tôi nên thế nào?

:banana: :jump: :dogpile: :bigok:

Sửa lần cuối:
T

Thiên Thanh

Guest
15/5/05
48
1
0
TP. HCM
Mình nghĩ bạn cũng chưa hiểu hết cty này hoạt động ntn? Nhưng cách bạn giải thích sao mình thấy đây giống như là cty "ma", thành lập chỉ để làm trung gian mua bán lòng vòng, để qua mặt pháp luật làm chuyện mờ ám ( mình xin lỗi! nhưng bạn đưa ra tình huống buộc mình phải nghĩ đến khả năng này). Do đó, mình nghĩ nếu bạn chuẩn bị làm KT ở đây thì cũng nên thận trọng. Thân!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vấn đề cũng chưa đến mức nghiêm trọng như Thiên Thanh nói, vì pháp luật không cấm đoán việc này (luật cạnh tranh có giới hạn việc môi giới bán hàng không qua nhiều cấp - nhưng trường hợp có 2 cấp thì không có vấn đề gì xảy ra), nguyên nhân để làm chuyện này thì có khá nhiều: Doanh nghiệp có nhu cầu mua thiếu chức năng, thiếu tin cậy vv.. do vậy cần có doanh nghiệp thứ 3 đứng ra làm trung gian, tuy nhiên chuyện này lại là cơ sở cho nhiều gian lận phát sinh: trốn thuế, hàng lậu vv.., thực sự thì bạn cần hiểu rõ ngọn ngành câu chuyện của vấn đề mới có thể giải quyết được, đúng là làm kế toán nên thận trọng, cảm thấy mất an toàn là thôi, kẻo dính vào vòng lao lý oan.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
To mmm: Công ty này chưa thành lập vì vậy bạn có thể đăng ký số vốn điều lệ cao hơn là ok liền (8 tỷ chẳng hạn). Sau khi ký kết HĐ và bán lại hàng cho công ty khác thì mình lại thay đổi lại DKKD thôi. Vấn đề ở đây là bạn phải vào sổ thật chính xác và hợp lý thôi.
Chúc bạn xử lý tốt tình huống này!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA