mua hàng nhưng không có hóa đơn

• Thread starter ngocnobita
  • Ngày gửi
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
anh chị ơi giúp em với. chả là hôm nay em có mua hoa về cắm trong công ty. nhưng k có hóa đơn gì cả.vậy giờ em phải hạch toán số tiền này thế nào đây ạ? tại dầu năm khai xuân nên em mới mua hoa. vì em là kế toán mà:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
anh chị ơi giúp em với. chả là hôm nay em có mua hoa về cắm trong công ty. nhưng k có hóa đơn gì cả.vậy giờ em phải hạch toán số tiền này thế nào đây ạ? tại dầu năm khai xuân nên em mới mua hoa. vì em là kế toán mà:wall::wall:

Hạch tóan vào chi phí, khi quyết tóan lọai ra nhé.

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Hạch tóan vào chi phí, khi quyết tóan lọai ra nhé.

hạch tóan vào chi phí ạ? em dưa vào nợ 6428/ có 1111=30.000; không có hóa đơn chứng từ vần đưa vào chi phí được ạ? liệu có sao không ạ? mà khi quyết toán loại ra là sao ạ?:wall:

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
hạch tóan vào chi phí ạ? em dưa vào nợ 6428/ có 1111=30.000; không có hóa đơn chứng từ vần đưa vào chi phí được ạ? liệu có sao không ạ? mà khi quyết toán loại ra là sao ạ?:wall:

Đó là khoản chi phí thực tế phát sinh trong DN nên đưa vào chi phí là đúng rồi nhưng khi quyết toán bên thuế chỉ chấp nhận những chi phí có hoá đơn chứng từ hợp lệ í nên khi quyết toán phải loại những chi phí này ra.

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Theo mình nghĩ chắc là không loại ra đâu, vì có 30.000 ngàn mà, với lại dưới 100 ngàn nếu không yêu cầu xuất hóa đơn thì có hd lẻ vẫn ghi chi phí và không nên loại ra luôn khi quyết toán.Mình thấy hình như thuế quan tâm đến cái lơn chứ lẻ tẻ cũng đâu có gì đâu nhỉ.Tốt nhất kiếm tờ hóa đơn lẻ ghi vào rồi kẹp đó ghi chi phí.Nếu sao này thuế mà loại ra cũng tốt, có cái để thuế tìm.:dance2::dance2:

L

le thi luyen

Sơ cấp
4/3/09
12
2
3
37
ha noi
bạn ghi nợ 642 và ghi có 111 số tiền thực tế mua . khi quyết toán thuế bạn phải loại ra

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Túm lại khi quyết toán vẫn loại ra thì kê là gì cho mất công theo dõi
Không kê thì sao lấy tiền cty mà chi cho người đi mua hoa? Hay là cá nhân bỏ tiền túi mua hoa trang trí cho cty àh?

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
chẳng lẽ lại vậy? chắc em phải bỏ tiền túi ra rồi, vì mua hoa làm gì có hóa đơn bán lẻ?? huhu. lại ngốc rồi

H

hopcoi

Guest
24/2/10
1
0
0
37
Vinh Phuc
thieu gi hoa don ban le ban xin 1 cai hoa don o cua hang hoa nao do ma viet vao don gian ma

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
thieu gi hoa don ban le ban xin 1 cai hoa don o cua hang hoa nao do ma viet vao don gian ma

Nhưng viết trên hóa đơn là mua hoa á? em cứ thấy làm sao ấy...ak ak ak

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
- Lần này: trình bày với sếp vấn đề (mua hoa trang trí cho cty) và xin ý kiến duyệt. Nếu sếp đồng ý thì làm chứng từ, ngược lại thì bỏ tiền túi.

- Lần sau: trước khi mua HH-DV gì thì nên làm 1 Giấy đề xuất/đề nghị (Vd: Đề nghị trang bị thiết bị, Đề nghị cung cấp vật tư.....), cho Trưởng fòng hay cấp trên ký duyệt.
Sau khi mua về kèm Giấy đề nghị này với Phiếu chi, là sẽ hợp lý và không fải lo nghĩ. Đồng thời nên tìm nơi cung cấp có hđơn của BTC.

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
- Lần này: trình bày với sếp vấn đề (mua hoa trang trí cho cty) và xin ý kiến duyệt. Nếu sếp đồng ý thì làm chứng từ, ngược lại thì bỏ tiền túi.

- Lần sau: trước khi mua HH-DV gì thì nên làm 1 Giấy đề xuất/đề nghị (Vd: Đề nghị trang bị thiết bị, Đề nghị cung cấp vật tư.....), cho Trưởng fòng hay cấp trên ký duyệt.
Sau khi mua về kèm Giấy đề nghị này với Phiếu chi, là sẽ hợp lý và không fải lo nghĩ. Đồng thời nên tìm nơi cung cấp có hđơn của BTC.

thoi em rút kinh nghiệm vậy, lần này bỏ tiền túi ra thôi. huhu. lại đói kém mất thôi.:wall:

A

Athenachu

Guest
chẳng lẽ lại vậy? chắc em phải bỏ tiền túi ra rồi, vì mua hoa làm gì có hóa đơn bán lẻ?? huhu. lại ngốc rồi
lúc trước mình cũng từng bị giống bạn như bi giờ, toàn bỏ tiền túi ra mua không, món hàng mua giá trị nó không nhiều nhưng phải mua nhiều thứ, xong mình gom lại cho vào chung 1 hóa đơn bán lẻ, vậy mới mong lấy lại đc tiền.

N

Nguyen van Khai

Guest
1/7/07
12
2
3
Thanh Xuan-HN
day la bai hoc suong mau. chuc em may man lan sau!vi QT thue se boc ra do! dung cho vao cho met!

hoang hon mau tim

hoang hon mau tim

Trung cấp
17/11/09
70
1
0
Q1, HCM
Túm lại khi quyết toán vẫn loại ra thì kê là gì cho mất công theo dõi

Vậy hèn chi các kế toán điều kiêu tại sao quỹ tiền mặt lại âm:wall:

Trích quỹ cty ra mua,dại quá:012:

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
thui coi như tiền mừng tuổi đàu năm của bạn cho văn phòng.hihi

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
thui coi như tiền mừng tuổi đàu năm của bạn cho văn phòng.hihi

ừm, biết vậy thôi chứ biét làm thế nào hả các bác. Lần này coi như là bài học vậy. May mà có 30.000 đó. hix:025:

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Bạn ghi nợ 642 và ghi có 111 ,nhưng khi quyết toán thuế thì không đwocj đưa nó vào nha,cty Nhung nè Nhung cũng là người chịu trách nhiệm mua hoa quả để thờ ông địa nhưng Nh đã nói chuyện với sếp về khoản này rồi "mua hoa quả ko có hđ" nên mỗi lần nh đi mua nh về Nh vẫn làm giấy đề nghị thanh toán và vẫn đựoc thanh toán lại hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA