Bảng cân đối kế toán !!!

• Thread starter hoatrensamac
  • Ngày gửi
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Chào các bạn ,

- Làm kế toán cho công ty phần mềm ( design web và domain hosting ) , chỉ có hạch toán trên TK 511 & 642 thoi . Vậy làm sao đưa lên Bảng cân đối kế toán cho cân vậy nhỉ ? Hiện tại mình bối rối lắm vì lương của quản lý và lập trình mình đã bỏ vào 642 tất ....Vả lại có 1 rắc rối nhỏ là : những cái máy vi tính mua toàn dưới 5tr thì k thể là TSCĐ được ,( áp dụng cho năm 2000 & 2001 ), vì từ năm 2004 trở đi thì TSCĐ từ 10tr thì mới gọi là TSCĐ . Vậy những máy tính mà mình đã mua dưới 5tr thì nên đưa vào TK nào thì hợp lý và được xem là tài sản của công ty . Các bác giúp em với nhé . Cám ơn các bác nhiều nha .

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
hoatrensamac nói:
Chào các bạn ,

- Làm kế toán cho công ty phần mềm ( design web và domain hosting ) , chỉ có hạch toán trên TK 511 & 642 thoi . Vậy làm sao đưa lên Bảng cân đối kế toán cho cân vậy nhỉ ? Hiện tại mình bối rối lắm vì lương của quản lý và lập trình mình đã bỏ vào 642 tất ....Vả lại có 1 rắc rối nhỏ là : những cái máy vi tính mua toàn dưới 5tr thì k thể là TSCĐ được ,( áp dụng cho năm 2000 & 2001 ), vì từ năm 2004 trở đi thì TSCĐ từ 10tr thì mới gọi là TSCĐ . Vậy những máy tính mà mình đã mua dưới 5tr thì nên đưa vào TK nào thì hợp lý và được xem là tài sản của công ty . Các bác giúp em với nhé . Cám ơn các bác nhiều nha .
Theo như bạn nói: chỉ có HT trê 511&642: đó là chuyện thường ngày
Vậy vốn đang ký ngay khi thành lập Công ty bạn để đâu? Sài hết rồi sao???
Lương bạn trích thế nào? Cuối kỳ không còn dư một cắc nào? Theo mình ở điểm này cần trích nguốn theo đơn giá từng hạng mục ... Nợ 642/ Có 334. Hàng tháng, để đảm bảo mức sống ổn định cho lập trình viên, chi lương theo hợp đồng LĐ Nợ 334/ Có 111
Máy móc thiết bị chưa đủ ĐK là TSCĐ thì hạch toán vào chi phí 1 phần, phần còn lại chờ phân bổ dần vào từng hợp đồng hoặc phân bổ theo thời gian chứ sao lại đưa hết vào chi phí? Như vậy năm đầu mua sắm trang bị nhiều thì lỗ nặng à? Năm sau vẫn sử dụng thiết bị đó để làm việc lại lãi quá cao?
Trên đây là những ý kiến cơ bản của mình. Mong được thảo luận cùng các bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoatrensamac nói:
- Làm kế toán cho công ty phần mềm ( design web và domain hosting ) , chỉ có hạch toán trên TK 511 & 642 thoi . Vậy làm sao đưa lên Bảng cân đối kế toán cho cân vậy nhỉ ? Hiện tại mình bối rối lắm vì lương của quản lý và lập trình mình đã bỏ vào 642 tất ....
Sao lại chỉ có 511 và 642? Cuối kỳ bạn không kết chuyển sao? TK 911 đâu sao không hiện lên? Nó sẽ làm cho TK 511 và 642 mất đi khi lên Bảng cân đối kế toán đấy!

hoatrensamac nói:
Vả lại có 1 rắc rối nhỏ là : những cái máy vi tính mua toàn dưới 5tr thì k thể là TSCĐ được ,( áp dụng cho năm 2000 & 2001 ), vì từ năm 2004 trở đi thì TSCĐ từ 10tr thì mới gọi là TSCĐ . Vậy những máy tính mà mình đã mua dưới 5tr thì nên đưa vào TK nào thì hợp lý và được xem là tài sản của công ty .

Bạn cho những máy tính đó vào TK 153 - Công cụ dụng cụ.

Với những TSCĐ đang dùng cho SX và KD nhưng không còn đủ tiêu chuẩn quy định thì nếu giá trị còn lại của TSCĐ nhỏ thì được tính vào chi phí SX, KD trong kỳ; nếu giá trị lớn thì được phân bổ dần dần.

Nợ TK 623, 627, 641, 642: (Phần giá trị còn lại được tính thẳng vào CP)

hoặc Nợ TK 142: Chi phí trả trước (trường hợp giá trị còn lại được phân bổ dần)

Nợ TK 214: Hao mòn TSCĐ (giá trị hao mòn)

Có 211: Nguyên giá TSCĐ

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
+ To : Nguyễn Tú Anh : Mình kết chuyển qua 911 rồi nhưng k biết đưa lên BCĐKT , mà khi đưa lên mà nó không bằng . Số vốn kinh doanh c.ty ( ví dụ là 500tr) , đã xài hết rồi , GĐ phải bỏ tiền túi ra để kinh doanh thêm đấy mà k biết làm sao để hợp thức hoá .

Vậy những tài sản mình mua khoảng 3tr - 4tr - 2tr thì đưa tất cả vào chi phí được k ? Không cần khấu hao ? hay là phải khấu hao ? Nếu theo cách hạch toán của bạn thì bạn đã đưa vào 211 à ?

+ To Ngân Giang : Mình vẫn đưa lương cho nv vào N642 / C 334 và N334 / C111 . công ty k có tài sản gì vì mua tài sản dưới 5tr nên k biết hạch toán như thế nào ? nếu phân bổ dần thì phải hạch toán như thế nào ? treo no' trên 142 hả bạn ? BCĐKT thật là khó làm . Chắc chết mất thôi . Helppppp !!!!

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Vả lại công ty không phải sản xuất nến k dùng TK 621 - 622 - 627 . Như vậy có đúng không ? Chỉ sử dụng TK 641 - 642 ( kể cả lương lập trình viên ) .

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
hoatrensamac nói:
Chào các bạn ,

- Làm kế toán cho công ty phần mềm ( design web và domain hosting ) , chỉ có hạch toán trên TK 511 & 642 thoi . Vậy làm sao đưa lên Bảng cân đối kế toán cho cân vậy nhỉ ?

Trước tiên bạn phải tiến hành khoá sổ đã chứ! Sau đó lên bảng CĐTK để biết có cân hay không và tìm nguyên nhân .... Dù bạn dùng ít hay nhiều TK thì cuối cùng vẫn phải cân số vì hạch toán kép mà!:error:

Vài ý cùng bạn!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoatrensamac nói:
+ To : Nguyễn Tú Anh : Mình kết chuyển qua 911 rồi nhưng k biết đưa lên BCĐKT , mà khi đưa lên mà nó không bằng . Số vốn kinh doanh c.ty ( ví dụ là 500tr) , đã xài hết rồi , GĐ phải bỏ tiền túi ra để kinh doanh thêm đấy mà k biết làm sao để hợp thức hoá .
Vấn đề không phải là "nó không bằng" khi đưa các TK ấy vào. Vấn đề là xử lý chứng từ, rồi định khoản của bạn. Mỗi một nghiệp vụ phát sinh, tổng bên nợ luôn bằng tổng bên có, do đó sẽ không có chuyện là không cân được.

hoatrensamac nói:
Vậy những tài sản mình mua khoảng 3tr - 4tr - 2tr thì đưa tất cả vào chi phí được k ? Không cần khấu hao ? hay là phải khấu hao ? Nếu theo cách hạch toán của bạn thì bạn đã đưa vào 211 à ?

Những tài sản đấy bạn đưa nó vào TK 153 - Công cụ, dụng cụ. Tùy từng mục đích sử dụng mà đưa vào chi phí nào. Đối với công cụ dụng cụ thì chúng ta gọi là phân bổ chứ khồng gọi là trích khấu hao.

B

Buongbinhcom

Guest
22/7/05
13
0
1
46
Ha Noi
Thế chỗ bạn không tiến hành tính giá sản phẩm phần mềm đối với những hợp đồng đơn chiếc à? Cứ xài 642 hết thế á? Sao hạch toán đơn giản quá vậy?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Nợ TK 623, 627, 641, 642: (Phần giá trị còn lại được tính thẳng vào CP)

hoặc Nợ TK 142: Chi phí trả trước (trường hợp giá trị còn lại được phân bổ dần)

Nợ TK 214: Hao mòn TSCĐ (giá trị hao mòn)

Có 211: Nguyên giá TSCĐ

Đây là định khoản để xử lý các TSCĐ vẫn còn giá trị còn lại, mà trước đây bạn đưa nó vào TSCĐ, nhưng giờ theo quy định mới thì không được làm TSCĐ nữa. Bạn phải làm giảm TSCĐ đó đi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đừng hiểu chỉ có TSCĐ mới là Tài sản của công ty. Tài sản của công ty sẽ bao gồm Loại tài khoản 1 và loại tài khoản 2. Bạn có thể xem cụ thể trên Hệ thống tài khoản kế toán hoặc ngay trên Bảng cân đối kế toán, phần Tài sản ngắn hạn và Tài sản dài hạn đó.
hoatrensamac nói:
những cái máy vi tính mua toàn dưới 5tr thì k thể là TSCĐ được ,( áp dụng cho năm 2000 & 2001 ), vì từ năm 2004 trở đi thì TSCĐ từ 10tr thì mới gọi là TSCĐ . Vậy những máy tính mà mình đã mua dưới 5tr thì nên đưa vào TK nào thì hợp lý và được xem là tài sản của công ty . Các bác giúp em với nhé . Cám ơn các bác nhiều nha .

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
hihi, Cty của bạn thuộc loại hình dn vừa và nhỏ hạch toán theo chế độ 144. Chế độ 144 thì không có các tài khoản 621, 627, 623 ... Thế nên bạn ra ngoài hiệu sách mua lấy 1 quyển Hướng dẫn kế toán áp dụng cho các dn vừa và nhỏ có phải là vừa hay vừa nhanh hơn không nào?

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
+ ToBuongbinhcom : Vậy bạn có cách nào hạch toán hay hơn cách của mình cho các công ty làm về phần mềm không ? Bạn giúp mình với nhé ? ĐỊnh khoản từng nghiệp vụ như thế nào ? Các bạn có cách hạch toán hay hơn không ? Giúp tôi với nhé . Bối rối wá !!! :wall: Tks nhé !!!

+ To Nguyen Tu Anh : Hiện tại nếu mình mua máy vi tính 3.5tr, két sắt với số tiền là 3tr . Vậy mình đưa những tài sản này vào TK nào vậy ? Có phải là :
N153 / C111 . Sau đó sẽ phân bổ dần bằng cách N642/C153 . ??? . Còn về doanh thu cứ đưa vào 511 ( không theo dõi chi tiết nên sẽ k có TK 131 hoặc 331 ), hạch toán ngắn gọn như vậy không biết có ổn không ? Tks nhé !!!

+ To Maika : Hạch toán theo chế độ 144 ( mình sẽ đi tìm sách để đọc sau ) nhưng bạn cho mình cách hạch toán cụ thể cho các công ty vừa và nhỏ không bạn ? TKs nhé !!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoatrensamac nói:
+ To Nguyen Tu Anh : Hiện tại nếu mình mua máy vi tính 3.5tr, két sắt với số tiền là 3tr . Vậy mình đưa những tài sản này vào TK nào vậy ? Có phải là :
N153 / C111 . Sau đó sẽ phân bổ dần bằng cách N642/C153 . ??? . Còn về doanh thu cứ đưa vào 511 ( không theo dõi chi tiết nên sẽ k có TK 131 hoặc 331 ), hạch toán ngắn gọn như vậy không biết có ổn không ? Tks nhé !!!
Mình trả lời hộ Tú anh một tý nhé.
Đối với 2 loại trên khi mua về bạn hạch toán Nợ 153 có TK 111,112..
Khi đưa vào sử dụng bạn chuyên sang Nợ 142 có 153, rồi sau đó phân bổ dần vào chi phí hàng tháng, quí, năm Nợ 627,641,642,623 có 142.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Em bổ sung thêm một chút với anh nam nhé: nếu bạn định phân bổ trong 01 năm thì dùng TK142, nếu trên 01 năm thì dùng TK 242 nhé.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
+ To Vo Vinh Nam : Mà chúng ta phân bổ CCDC có giá trị là 3tr. Phân bổ bao lâu và giá bao nhiêu là do mình quy định à ? Tôi định phân bổ trong 3 tháng ( là do cảm tính để hạch toán nhanh - gọn ) mà k theo quy chế nào cả . NHư vậy có được không ?

Còn về bảng chi tiết phân bổ CCDC thì có cần đăng ký với Phòng Thuế không ? Hay chỉ cần đăng ký bảng khấu hao TSCĐ thôi . Giúp mình với các bạn ơi . Lúng túng wá !!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phân bổ công cụ dụng cụ trong thời gian bao lâu là do quy định của công ty bạn nhưng phân bổ làm sao cho hợp lý giữa doanh thu và chi phí trong từng tháng.

Không cần phải đăng ký với phòng thuế về phân bổ Công cụ dụng cụ.
hoatrensamac nói:
Phân bổ bao lâu và giá bao nhiêu là do mình quy định à ? Tôi định phân bổ trong 3 tháng ( là do cảm tính để hạch toán nhanh - gọn ) mà k theo quy chế nào cả . NHư vậy có được không ?
Còn về bảng chi tiết phân bổ CCDC thì có cần đăng ký với Phòng Thuế không ? Hay chỉ cần đăng ký bảng khấu hao TSCĐ thôi . Giúp mình với các bạn ơi . Lúng túng wá !!!

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
hoatrensamac nói:

+ To Ngân Giang : Mình vẫn đưa lương cho nv vào N642 / C 334 và N334 / C111 . công ty k có tài sản gì vì mua tài sản dưới 5tr nên k biết hạch toán như thế nào ? nếu phân bổ dần thì phải hạch toán như thế nào ? treo no' trên 142 hả bạn ? BCĐKT thật là khó làm . Chắc chết mất thôi . Helppppp !!!!
Mình nghĩ trường hợp trước hết về vốn nếu đã hết thì phải làm hợp đồng vay hay mượn để hợp thức hoá việc "lấy tiền túi bỏ vào".
Thứ 2 về việc mua dưới 10 triệu thì được xem như CCDC thì bạn chỉ được trích dần chứ không đưa hết 1 lần vì vi phạm nguyên tắc "thận trọng" trong kế toán. Khi mua (nếu có nhập kho) thì bạn hạch toán N153 / có 111,112
Khi xuất dùng thì: N142/ có 153 và N642, 641,.../ có 142
Nếu kh6ng nhập kho mà sdụng luôn thì hạch toán:
N142/ có 111 và N642,641.../ có 142
Chúc bạn sẽ sớm hoàn thành bảng CĐKT!

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Cám ơn các bạn đã giúp mình hiểu được vấn đề . Đúng là đang thắc mắc và lung túng thì có các cao thủ trợ giúp rồi . Một lần nữa cám ơn các bác nhiều nha . Bây giờ em phải chuẩn bị đi về vì hết giờ làm việc rùi .....

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thôi, cứ mơ ước rằng DN của mình lớn đi, ai lại muốn nó chỉ vừa và nhỏ bao giờ? Nếu là DN nhớn thì các tài khoản sẽ nhiều hơn, cách hạch toán sẽ đầy đủ hơn và các văn bản hướng dẫn về kế toán và thuế thường đề cập đến các DN lớn đấy chứ! (Gọi chung là DN).

Do đó, không mua sách DN vừa và nhỏ nữa, mua sách DN lớn đi, giá tiền giữa hai quyển sách không chênh nhau mấy đâu (vài nghìn đồng là cùng).

MaiKa nói:
hihi, Cty của bạn thuộc loại hình dn vừa và nhỏ hạch toán theo chế độ 144. Chế độ 144 thì không có các tài khoản 621, 627, 623 ... Thế nên bạn ra ngoài hiệu sách mua lấy 1 quyển Hướng dẫn kế toán áp dụng cho các dn vừa và nhỏ có phải là vừa hay vừa nhanh hơn không nào?

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Chào các bác ,

Mình có thêm 1 thắc mắc nữa là : Số dư nợ 153 có được xem là TS của công ty không ? và số dư 153 có được lên BCĐKT k ? và nếu có thì lên ở mục nào và chỉ tiêu nào ? Cám ơn các bác nhé !!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA