Hạch toán hàng xuất không hoá đơn?

• Thread starter Secret_grasses
  • Ngày gửi
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chào các anh chị,
Em có một số thắc mắc về xuất nhập tồn hàng hoá mong các anh chị chỉ giúp em :
1.Những mặt hàng xuất bán trong tháng không có hoá đơn và hàng bán trong tháng này nhưng tháng sau mới xuất hoá đơn (tất cả đều có phiếu xuất kho)thì mình có kê lên bảng kê xuất nhập tồn hàng hoá báo cáo thuế không?
2.Nếu số liệu trên báo cáo thuế và thực tế không giống nhau thì mình phải điều chỉnh như thế nào?
3. Sau khi nộp báo cáo nếu có phát hiện mình nhập sai số liệu của mặt hàng nào đó thì có làm thủ tục gì để báo cáo với cơ quan thuế không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chào bạn,
Mina trả lời lần lượt các câu hỏi của bạn.
1) Tình trạng của bạn đã được đề cập nhiều trong các đề tài trước nhưng là hàng về rồi mà chưa có hóa đơn. Cho Mina hỏi tại sao bạn không xuất hóa đơn trong lúc xuất hàng? Nếu như bạn có hợp đồng giao hàng hẳn hoi và khối lượng phải đợi xác nhận bằng số xác thức thì không sao cả. Bạn vẫn cứ để lên bảng báo cáo XNT hàng tháng nếu thuế có hỏi tới bạn có thể giải trình lý do tại sao bạn không xuất được hóa đơn.
2) bạn phải làm lại kiểm kê kho và lý do tại sao thiếu hàng, giải quyết theo các cách trong sách giáo khoa và chuẩn mực kế toán hàng tổn kho để xử lý.
3) nếu có bất cứ sai sót gì trong bộ báo cáo nộp thuế hàng tháng bạn cứ làm công văn giải trình và nộp thêm một bản đúng kèm theo nộp lên cho cán bộ thuế (nhớ có đóng dấu của bộ phận nhận báo cáo thuế nhé!)
Thân,

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Xin chào các anh chi, Chúc mọi ng­uời cuối tuần vui vẻ:
Em là thành viên mới của trang WEB, Công ty em đang có một vấn đề về hàng hoa mà em không biết giải quyết sao cho hợp lý nhất.
Em mới vào làm ở công ty - Công ty em là chi nhánh. Truớc đây khi xuất hàng cho CN thì TCT (Cty mẹ) dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ (PXKKVCNB) cho CN thì chị KT tr­uớc em định khoản:
N­ợ TK 157/Có TK 336: (Giá trị tại PXKKVCNB)
Khi TCT xuât HĐ cho hàng tại PXKKVCNB thì chị định khoản là:

Nợ TK 156 / Có TK 157 (Giá trị hàng tại HĐ)
Nợ TK 1331/ Có TK 336 (Thuế VAT tại HĐ)

Trong truờng hợp giá trị hàng ở HĐ > giá trị hàng của PXKKVCNB)
Nợ TK 157 /Có 336 (Chênh lệch giá trị hàng giũa HĐ và PXKKVCNB)
và nguợc lại là nếu giá trị hàng ở HĐ < giá trị hàng của PXKKVCNB thì ghi nhận
Nợ TK 336/ Có 157 (Chênh lệch giá trị hàng giũa HĐ và PXKKVCNB)

Nhu thế là không đúng phải không ạ. Em đang không biết phải giải quyết vụ này ntn n­ũa. Bởi trong BCTC năm 2004 giá trị của 157 (thuc ra phai la 156) khoảng > 1 tỷ. Em định đầu năm 2005 làm một bút toán cho số của TK này là Nợ 156/Co 157 cho toàn bộ giá trị của 157 và sau đó làm bình th­uờng.
Có cách nào khác các anh chị giúp em với. Cơ quan em sắp quyết toán rồi mà khi em vào sỏ sách của nhung năm truớc không có quyển nào hết cả. Chị kế toán tr­uớc chỉ có làm sỏ quỹ tiền mặt thoi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TK 157-Hàng gửi đi bán: là hàng hóa, sản phẩm, đã gửi đi hoặc dịch vụ đã cung cấp cho khách hàng nhưng chưa được chấp nhận thanh toán.

Công ty bạn có sử dụng TK 336 khi hạch toán với Công ty mẹ nên mối quan hệ này không phải giữa người mua với người bán, mà là giữa đơn vị cấp trên với đơn vị trực thuộc có tổ chức kế toán riêng. Do đó, bạn nên sử dụng TK 156 thay cho TK 157 và nên bỏ qua giai đoạn hàng đang đi trên đường, khi nhận được chứng từ thì hãy hạch toán và khi nhận được hóa đơn thuế GTGT thì hãy hạch toán chính thức tiền thuế GTGT.

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Em cũng biết là phải hạch toán ở TK 156 nhung vấn đề là ở chõ kế toán tr­uớc em đã làm nhu thế rồi bây giờ em đang muốn sủa lại cho no hợp lý nhất mà. Cac quyết toán năm đã nộp thi tất cả hàng hoa tại PXKKVCNB đều cho vào 157 rồi sau đó mới chuyển sang 156 thế em mới phải sửa. Hiện tại năm 2005 em đang sửa như thế này có được không .
Vào T1/2005 em làm một bút toán chuyển hết hàng t­ừ 157->156 là N156/C157 (Hàng này em cho vào một kho riêng (Kho 1)
Sau đó có HĐ về thi em định khoản như sau:
N 156/C336 (ghi âm số tiền hàng giá trị bằng tại PXKKVCNB) - Xoá bút toán cũ tại hàng kho 1
Sau đó em định khoản bình t­h­uờng là : N156(Kho 2)/Co336 (Tiền hàng)
N1331 /C336 (VAT).
Nh­ung hiện tại em không có mẫu chuyển kho hàng hoá trong truờng hợp này. Ai có mẫu cho em xin đuợc không. G­ui về cho em theo mail
Email : thanhhang_amore@yahoo.com

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đã nhầm lẫn giữa cách hạch toán của công ty và chi nhánh phụ thuộc rồi. Ở công ty có thể hạch toán TK 157 khi xuất hàng cho Chi nhánh đang đi trên đường. Nhưng bạn thuộc chi nhánh, đơn vị nhận hàng thì không cần quan tâm tới TK này.

Khi hàng về, hạch toán: Nợ TK 156/ Có TK 336.

Khi có hóa đơn, hạch toán tiếp: Nợ TK 1331/ Có TK 336.

Bạn không cần hạch toán loằng ngoằng qua các kho như vậy, sẽ không chính xác.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
thanhhang nói:
Em cũng biết là phải hạch toán ở TK 156 nhung vấn đề là ở chõ kế toán tr­uớc em đã làm nhu thế rồi bây giờ em đang muốn sủa lại cho no hợp lý nhất mà. Cac quyết toán năm đã nộp thi tất cả hàng hoa tại PXKKVCNB đều cho vào 157 rồi sau đó mới chuyển sang 156 thế em mới phải sửa. Hiện tại năm 2005 em đang sửa như thế này có được không .
Vào T1/2005 em làm một bút toán chuyển hết hàng t­ừ 157->156 là N156/C157 (Hàng này em cho vào một kho riêng (Kho 1)
Sau đó có HĐ về thi em định khoản như sau:
N 156/C336 (ghi âm số tiền hàng giá trị bằng tại PXKKVCNB) - Xoá bút toán cũ tại hàng kho 1
Sau đó em định khoản bình t­h­uờng là : N156(Kho 2)/Co336 (Tiền hàng)
N1331 /C336 (VAT).
Nh­ung hiện tại em không có mẫu chuyển kho hàng hoá trong truờng hợp này. Ai có mẫu cho em xin đuợc không. G­ui về cho em theo mail
Email : thanhhang_amore@yahoo.com

Chị Tú Anh ơi! Hôm nay tối Thứ 7 đi chơi dìa muộn, mệt quá hay sao mà chị chẳng chịu hiểu em nó thế :biggrin:
Em nó đã cố giải thích là do các kế tóan trước đã hạch tóan nhầm, giờ hỏi phải sửa thế nào mà. Chị chưa có kinh nghiệm nhiều về mấy TK lọai này nên không dám xác nhận. Tú Anh xem lại giúp nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To thanhhang:

Nếu hàng hóa nào còn tồn trên TK 157 thì bạn chuyển hết sang TK 156 luôn đi. Chỉ cần chuyển một bút toán: Nợ TK 156/ Có TK 157 thôi. Như vậy là đủ rồi.

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
To Nguyễn Tú Anh
Chi có thể h­uớng dẫn em giải quyết vụ này được không. Chị coi lại dùm em cách em sửa sai TK của 157 (thực ra phải là 156) có đuợc không. Và nếu đuợc thì có anh chị nào thể cho em mẫu chuyển từ kho này sang kho khác của cùng 1 địa điểm được không (cụ thể trong TH này của công ty em). Bởi vì từ truớc đến nay hàng tại PXKKVCNB đều cho vào 1 kho riêng và hàng có HĐ cho vào 1 kho riêng mà nh­­ung ko bao giờ thấy có phiếu chuyển kho cả.

Giúp em gấp gấp nha
Email cua em la: thanhhang_amoreyaoo.com

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cách chuyển tất cả những hàng hóa còn để trên TK 157 sang TK 156 là cách giải quyết vụ này đó. Bạn làm một định khoản thôi: Nợ TK 156/ Có TK 157.

Kho không liên quan gì vì đây là cách sửa lại bút toán sai thôi.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Bạn Thanhhang băn khoăn vì trược đây hàng hoá ở TK157 nằm trên một kho còn khi có hoá đơn chuyển sang TK156 và ở 1 kho khác đúng không! Bạn không cần quan tâm gì đến vấn đề "chuyển kho" vì nó không liên quan gì hết cứ làm theo hướng dẫn của Tu Anh, làm 1 bút toán điều chỉnh N156/C157 là OK!

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Nh­­­ung mà truớc đến nay khi có HĐ về công ty em thì ở kho 1 (157) sẽ xuất hàng ra theo số luợng và giá trị của t­ừng mặt hàng của PXKKVCNB và nhập vào kho 2 (156 ) theo giá trị và số luợng của HĐ. Vậy trong trường hợp này thì nếu không phải làm phiếu chuyển kho thì có phải làm chứng từ gì nữa không bởi ko em cứ thấy áy náy thế nào ý. Bởi khi em xóa bút toán ở kho 1 và nhập vào kho 2 thì chỉ định khoản thế này thôi hả: Nợ 156(kho 1)/Có 336 (ghi âm giá trị)
Nợ 156 (kho 2)/Có 336 (giá trị trên HĐ)
Nợ 1331 /Có 336 (VAT)

Việc thứ hai em muôn hỏi là:
Bên em bây giờ dùng hình thức CTGS nên em đang ko rõ là:
- Trong 1 tháng em sẽ sắp xếp những chứng từ cùng loại lại với nhau và làm một CTGS vào cuối tháng thôi có được không.
- Trong 1 tháng VD bên em sẽ có 20 HĐ bán ra với tổng giá trị hàng 20triệu, VAT 2 triệu. Vậy em sẽ phải lên 2 CTGS cho 2 định khoản là N111/C511 và N111/C3331 với tổng số tiền của cả 1 tháng. Nhung mà để có tổng số tiền này thì phải lên bảng tổng hợp CT gốc. Hiện tại bảng tổng hợp CT gốc em làm tương tự n­hu nhật ký chung. Em làm vậy không biết có đúng ko vậy. Ai có mẫu Bảng Tổng hợp Chứng từ gốc cho CTGS cho em xin một bản được không. Địa chỉ email em đã gửi lên rồi đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To: thanhhang

Bây giờ em hãy xóa hết những suy nghĩ về cách hạch toán cũ đi nhé! Chúng ta sẽ giải quyết lần lượt từng việc.

- Tạm coi kho một là 157, kho hai là 156. Hàng từ kho một cần chuyển cả sang kho hai bằng bút toán: Nợ TK 156/ Có TK 157.

- Trước đây, khi cho hàng vào kho một đã hạch toán: Nợ TK 157/ Có TK 336. Khi hàng chuyển sang kho hai thì TK 336 vẫn nằm nguyên bên Có, không có gì suy suyển cả. Do vậy, em không được hạch toán thêm gì nữa.

- Khi có hóa đơn về, em hạch toán tiếp tiền thuế: Nợ TK 1331/ Có TK 336. Nếu kế toán cũ đã hạch toán tiền thuế GTGT rồi thì em không cần phải hạch toán nghiệp vụ này nữa.

- So sánh hóa đơn với phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ:

+ Nếu giá trị hàng trên hóa đơn > phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, hạch toán khoản chênh lệch đó bằng bút toán: Nợ TK 156/ Có TK 336.

+ Nếu giá trị hàng trên hóa đơn < phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, hạch toán khoản chênh lệch đó bằng bút toán: Nợ TK 336/ Có TK 156.

Nếu kế toán cũ hạch toán khoản chênh lệch này bằng TK 157 thì em chuyển lại sang TK 156 như sau: Nợ TK 156/ Có TK 157. TK 336 giữ nguyên, không hạch toán gì thêm cả.

Hy vọng em có thể hiểu hơn một chút.

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Em cám ơn chị Tú Anh nhiều nhiều nhá.
Do bên em kinh doanh rất nhiều mặt hàng nên là em vẫn chuyển kho từ kho 1 (PXKKVCNB) sang kho đã xuất HĐ để tính giá vốn khi xuất hàng bán cho đúng giá vốn của t­­ừng mặt hàng. Còn khi định khoản thì em làm theo cách của chị huớng dẫn.
Chi Tú Anh ơi chi có Mẫu " Bảng tổng hợp CTGS " không gửi dùm em được không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA