TNDN tạm tính lớn hơn TNDN thực tế?

• Thread starter ngaymoidc
  • Ngày gửi
T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Tình hình là em cũng làm giống như lời anh VTM chỉ giáo, nhưng em chọn chỉ tiêu 19 trên tk bổ sung thì ko hiện "số đã kê khai", chỉ cho nhập vào " số điều chỉnh" mà thôi. Mình có thể làm theo mẫu ko có mã vạch được không hay bắt buộc phải có mã vạch vậy anh.Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
... muốn chắc ăn thì lấy quí nào có số thuế tạm tính phải nộp nhiều nhất mà làm KHBS, hihi...

Em đã tìm được nó sai ở quý nào rồi (quý 1 và quý 3) nhưng khi làm điều chỉnh lại 2 quý đó thì cộng số thuế 4 quý lại nó vẫn không bằng với số thuế cả năm quyết toán trên tờ khai
Anh có cách nào mách nước giúp em tìm ra chỗ sai không ah :026:
Cám ơn anh

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Tình hình là em cũng làm giống như lời anh VTM chỉ giáo, nhưng em chọn chỉ tiêu 19 trên tk bổ sung thì ko hiện "số đã kê khai", chỉ cho nhập vào " số điều chỉnh" mà thôi. Mình có thể làm theo mẫu ko có mã vạch được không hay bắt buộc phải có mã vạch vậy anh.Thanks!

Bạn nhớ là phải chọn quý.../2009 mà bạn muốn điều chỉnh thì sẽ nhập được ô "số đã kê khai"
Mình đã làm thử điều này rồi
thân

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nếu chỉ tiêu [19] không hiện số đã kê khai có 2 trường hợp:
1. Bạn chọn TK bổ sung chưa đúng.
2. Trong dữ liệu của HTKK không tồn tại TK tạm tính cần bổ sung.
Khắc phục:
Quay về thời điểm củ khai lại TK 01A/TNDN xong, .... tiếp tục khai BS ở thời điểm hiện tại.

Khai bổ sung phải làm mã vạch.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em đã tìm được nó sai ở quý nào rồi (quý 1 và quý 3) nhưng khi làm điều chỉnh lại 2 quý đó thì cộng số thuế 4 quý lại nó vẫn không bằng với số thuế cả năm quyết toán trên tờ khai
Anh có cách nào mách nước giúp em tìm ra chỗ sai không ah :026:
Cám ơn anh

...tiếp tục kiểm tra quí 1 và quí 3, vì khi điều chỉnh xong thì số thuế của 4 quí phải bằng số trên QT... (ngay mai tiếp...)

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
...tiếp tục kiểm tra quí 1 và quí 3, vì khi điều chỉnh xong thì số thuế của 4 quí phải bằng số trên QT... (ngay mai tiếp...)

Em đã kiểm tra tổng doanh thu cả năm = với tổng doanh thu 4 quý
Chi phí cả năm = chi phí 4 quý
Mà sao lại có sự chênh lệch thuế 1,8tr.. nhỉ? :wall:

(quý 4: em lỗ, không phát sinh thuế phải nộp)

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Em ko hiểu sao nữa, tk cua mỗi quý em đều làm đủ hết, em kiểm tra xoá và nhập lại rùi mà tình trạng vẫn y như cũ. Trên tk bổ sung chỉ hiện dòng " Tk thuế TNDN kỳ tính thuế : Quý 2/2009 ngày kê khai " chỉ vậy thôi chứ ko hiện ngày đã kê khai. Em thử cài lại KTKK 2.5.1 mà tình hình vẫn ko thay đổi, có ai như trường hợp em thì chỉ giúp em với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em ko hiểu sao nữa, tk cua mỗi quý em đều làm đủ hết, em kiểm tra xoá và nhập lại rùi mà tình trạng vẫn y như cũ. Trên tk bổ sung chỉ hiện dòng " Tk thuế TNDN kỳ tính thuế : Quý 2/2009 ngày kê khai " chỉ vậy thôi chứ ko hiện ngày đã kê khai. Em thử cài lại KTKK 2.5.1 mà tình hình vẫn ko thay đổi, có ai như trường hợp em thì chỉ giúp em với.

hehe... lấy HTKK 2.1.0 mà làm khai bổ sung cho các quí thuộc năm 2009.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Em đã kiểm tra tổng doanh thu cả năm = với tổng doanh thu 4 quý
Chi phí cả năm = chi phí 4 quý
Mà sao lại có sự chênh lệch thuế 1,8tr.. nhỉ? :wall:

(quý 4: em lỗ, không phát sinh thuế phải nộp)

Quý 4 lỗ không phải nộp thuế nhưng cứ ráp vào công thức thì nó ra số âm và số âm này chính là số chênh lệch của Tạm tính 4 quý và tờ QT cả năm
Vậy em phải điều chỉnh như thế nao?

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Quý 4 lỗ không phải nộp thuế nhưng cứ ráp vào công thức thì nó ra số âm và số âm này chính là số chênh lệch của Tạm tính 4 quý và tờ QT cả năm
Vậy em phải điều chỉnh như thế nao?

hihi... ra số âm là đúng rồi, đây là số cần điều chỉnh của tạm tính 4 quí nhiều hơn so với số thực quyết toán năm.
Lấy quí nào có số phải nộp nhiều nhất mà làm KHBS.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
hihi... ra số âm là đúng rồi, đây là số cần điều chỉnh của tạm tính 4 quí nhiều hơn so với số thực quyết toán năm.

Em thấy trong hướng dẫn khi đi tập huấn tại CCT quận 1:
- Trường hợp khi doanh nghiệp tự quyết toán thuế TNDN của năm 2009 có phát sinh số thuế TNDN được hưởng ưu đãi miễn, giảm, gia hạn thấp hơn so với tổng số thuế đã tạm tính của 4 quý thì doanh nghiệp lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh theo quy định tại Điểm 5.1, Mục I, Phần B, Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính, cụ thể là khai bổ sung điều chỉnh từng quý trong năm 2009 căn cứ vào số thuế TNDN phải nộp cả năm theo quyết toán nhân với tỷ lệ (%) trên doanh thu của từng quý so với tổng doanh thu của cả năm

Em đã làm thử và trong từ quý có quý t8ang có quý giảm nhưng công 4 quý lại thì bằng tổng số thuế phải nộp khi QT năm :015:

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Vậy cách làm là sao bạn có thể chỉ rõ giúp mình được không bạn? Thanks ban nhiu nhiu.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nếu làm cho thật chính xác thì sai quí nào điều chỉnh quí đó (vì khi làm xong QT.TNDN năm thì mình đã biết sai ở quí nào rồi_cái này có xài PM kế toán thì tìm rất nhanh) nếu số chênh lệch của 4 quí mà gom điều chỉnh cho một quí là không ổn.
Cách này chính xác.

Cách này ... bị ép...không ổn.

......cụ thể là khai bổ sung điều chỉnh từng quý trong năm 2009 căn cứ vào số thuế TNDN phải nộp cả năm theo quyết toán nhân với tỷ lệ (%) trên doanh thu của từng quý so với tổng doanh thu của cả năm

... => bỏ qua chi phí, có doanh thu là có nộp thuế ...ha..ha..ha.. đúng là cách tính của Thuế (cũng may là tính điều chỉnh giảm TNDN so với tạm tính, nếu tính thiệt...chắc chết)
Đây là cách mang tính chất tài định.

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Cách này chính xác.

Cách này ... bị ép...không ổn.

... => bỏ qua chi phí, có doanh thu là có nộp thuế ...ha..ha..ha.. đúng là cách tính của Thuế (cũng may là tính điều chỉnh giảm TNDN so với tạm tính, nếu tính thiệt...chắc chết)
Đây là cách mang tính chất tài định.

Em đã kiểm tra rồi, không có quý nào sai để điều chỉnh hết vì thực chất không quý nào sai hết nhưng lại có chênh lệch như các bài ở trên là do:
Quý 1: DT-CP >0: nộp thuế
Quý 2: DT-CP>0: nộp thuế
Quý 3: DT-CP>0: nộp thuế
Quý 4: DT-CP <0: không nộp thuế

--> do quý 4 bị lỗ nên phần đó làm chênh lệch giữa tạm tính quý và quyết toán năm đó ạ. (quý 1,2,3 đều đúng cả thì điều chỉnh quý nào?)

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vậy cách làm là sao bạn có thể chỉ rõ giúp mình được không bạn? Thanks ban nhiu nhiu.

Mình ví dụ nhé
Quý 1 Doanh thu 500.000.000, Thuế TNDN phải nộp: 25.000.000
Quý 2 doanh thu 600.000.000, thuế TNDN phải nộp: 30.000.000
Quý 3 doanh thu 800.000.000, thuế TNDN phải nộp: 20.000.000
Quý 4 doanh thu 900.000.000, thuế TNDN phải nộp =0 (lỗ)

Cuối năm sau khi quyết toán thuế TNDN phải nộp là: 60.000.000, tổng doanh thu là: 2.800.000.000)

Thì bạn làm điều chỉnh như sau:

Tính lại số thuế TNDN phải nộp
Quý 1: 60.000.000* (500.000.000/2.800.000.000)=...

quý 2: 60.000.000 * (600.000.000/2.800.000.000)= ...
Tương tự quý 3,4
--> tổng cộng lại số thuế điều chỉnh 4 quý phải băng số thuế TNDN phải nộp năm
Thân

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tham khảo:

Trường hợp này người nộp thuế được phép khai bổ sung theo qui định.
Căn cứ vào hai nội dung trên => không phạt đối với trường hợp KHBS hồ sơ khai báo TNDN tạm tính.

Vậy dòng màu đỏ ấy được quy định ở chổ nào nhỉ (đã hết hạn nộp tờ khai tạm tính)?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

- Trường hợp khi doanh nghiệp tự quyết toán thuế TNDN của năm 2009 có phát sinh số thuế TNDN được hưởng ưu đãi miễn, giảm, gia hạn thấp hơn so với tổng số thuế đã tạm tính của 4 quý thì doanh nghiệp lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh theo quy định tại Điểm 5.1, Mục I, Phần B, Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính, cụ thể là khai bổ sung điều chỉnh từng quý trong năm 2009 căn cứ vào số thuế TNDN phải nộp cả năm theo quyết toán nhân với tỷ lệ (%) trên doanh thu của từng quý so với tổng doanh thu của cả năm

Em đã làm thử và trong từ quý có quý t8ang có quý giảm nhưng công 4 quý lại thì bằng tổng số thuế phải nộp khi QT năm :015:

Phần này chưa có hướng dẫn chính thức ít nhất từ công văn của TCT mà em.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vậy dòng màu đỏ ấy được quy định ở chổ nào nhỉ (đã hết hạn nộp tờ khai tạm tính)?

Thông tư số: 60 /2007/TT-BTC
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
Công văn 353/TCT-CS, ngày 29/01/2009 "V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009"

3.4. Xử lý số thuế TNDN chênh lệnh khi quyết toán thuế:
.............
- Trường hợp khi doanh nghiệp tự quyết toán thuế TNDN của năm 2009 có phát sinh số thuế TNDN được hưởng ưu đãi miễn, giảm, gia hạn thấp hơn so với tổng số thuế đã tạm tính của 4 quý thì doanh nghiệp lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh theo quy định tại Điểm 5.1, Mục I, Phần B, Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính.

Trong năm, Nhà nước bắt buộc DN tạm tính TNDN để nhà nước tạm thu (nếu có) hết năm, sau khi đã có số quyết toán chính thức thì DN được quyền khai bổ sung để giảm thuế do tạm tính... thì phạt cái gì ?
Gài bẩy để phạt à ?:wall::wall:

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Phần này chưa có hướng dẫn chính thức ít nhất từ công văn của TCT mà em.

Trong tài liệu tập huấn của Chi cục Thuế Quận 1 ngày 19/3/2010 hướng dẫn như vậy mà, còn có ví dụ cụ thể lắm ạ

Thế giờ sắp hết hạn rồi thì chờ đến chừng nào mới có hướng dẫn hả anh? :wall:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thông tư số: 60 /2007/TT-BTC
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

1. Đừng viết chữ to quá, mình không có cận đâu.:wall:

2. Đọan này chỉ thể hiện cho phép người nộp thuế tự điều chỉnh bổ sung trước khi cơ quan thuế kiểm tra - thanh tra chứ không phải nói là không phạt hành chính hay về thuế nhé. Đừng hiểu lầm.

3. Hai đoạn dưới còn sử dụng cho trường hợp khai bổ sung điều chỉnh không nhỉ? Hình như mình thấy thiên hạ bị phạt 1.100.000 hơi bị nhiều đấy, không lẽ cơ quan thuế phạt sai?????:wall:

Điều 8 khoản 3 Nghị định 98: Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên tờ khai thuế, tờ khai quyết toán thuế.

Công văn 4247:Trường hợp người nộp thuế (NNT) khai bổ sung, điều chỉnh nhưng không làm tăng số tiền thuế phải nộp của kỳ có số liệu bổ sung, điều chỉnh thì người nộp thuế không phải nộp bổ sung số thuế sau kê khai bổ sung, điều chỉnh, không tính phạt chậm nộp tiền thuế. NNT bị xử phạt về hành vi vi phạm thủ tục thuế.

Trong năm, Nhà nước bắt buộc DN tạm tính TNDN để nhà nước tạm thu (nếu có) hết năm, sau khi đã có số quyết toán chính thức thì DN được quyền khai bổ sung để giảm thuế do tạm tính... thì phạt cái gì ?

Nếu khai nhiều hơn số quyết toán thì làm 01/KHBS, vậy nếu DN khai số tạm tính ít hơn số quyết toán (lỗi cố tình) thì có bị phạt không nhỉ?

Gài bẩy để phạt à ?:wall::wall:

Vụ này hông biết à nhen.:dance2:

huong85 nói:
Trong tài liệu tập huấn của Chi cục Thuế Quận 1 ngày 19/3/2010 hướng dẫn như vậy mà, còn có ví dụ cụ thể lắm ạ

Thế giờ sắp hết hạn rồi thì chờ đến chừng nào mới có hướng dẫn hả anh?

Không biết CCT Q.1 căn cứ từ đâu mà phán vậy nhỉ? Nếu có công văn hướng dẫn từ BTC hay TCT thì không gì để bàn, ở đây các quận khác hay tỉnh thành khác có dám áp dụng theo không vậy em?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA