Làm việc không đủ tháng, kê khai ntn trong QTTNCN 1.0??

• Thread starter tuninh
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
anh LamTienTrung oi, anh giúp em với, em không hiểu là thu nhập chịu thuế ( ô 07) là tổng số tiền thu nhập của người lao động trong 6 tháng cuối năm chưa trừ các khoản giảm trừ gia cảnh và BH bắt buộc đúng không anh, vậy số TNCT làm căn cứ tính giảm thuế (ô 13) mình sẽ tính như thế nào vậy anh, em không hiểu phần đó cho lắm
- Trên diễn đàn có nhiều bài này bạn tham khảo nhé! ô 7 là số CMT/HC?
- TNCT vào chỉ tiêu 8; chỉ tiêu 13 thu nhập có đựơc do làm việc tại khu kinh kế ( vì làm việc trong khu kinh tế được giảm mà ).

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Có bạn nà giống mình ko, Cty mình có nhiều trường hợp trong năm 2009 chỉ làm được có 3 tháng, 2 tháng thì kê ntn trong mẫu 05A, mà trong phần mềm thì ngầm hiểu là làm đủ 6 tháng cho nên những người làm 2, 3 tháng thì phần mềm tự nhẩy là nộp thuế thừa. Mình vướng mục này mà ko làm tiếp được.

Mình mắc tại mục này nên ko biết làm thế nào nữa, bạn nào biết trả lời giúp mình đi?

G

gokein

Guest
16/3/10
1
0
0
ha noi
công ty mình cũng đang mắc ở phần này.
Công ty mình bắt đầu tháng 10/2009 thì tiến hành tách công ty, 3/4 nhân viên chuyển sang công ty mới.
như vậy, mỗi nhân viên phải làm quyết TNCN 2 lần. Mỗi nhân viên chỉ có 3 tháng làm ở mỗi công ty thôi mà phần mềm cứ tự động tính 6 tháng nên hầu như ai cũng bị nhẩy vào cột 16.
Mình đang không biết phải khai báo thế nào mà 31/03/2010 hết hạn nộp rồi. Mọi nguời giúp mình với.

N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Cty mình cũng có nhiều trường hợp như thế này. Ơn giời, giờ mình đã làm xong.
Ví dụ nôm na thế này các bác ạ:
Trong 6 tháng cuối năm 2009, nhân viên A chỉ làm 3 tháng thôi:
Tháng 10: TNCN 10 triệu, thuế TNCN đã khấu trừ 1 triệu (lấy ví dụ đại ý thế thôi ạ, còn con số ở đây không chính xác đâu).
Tháng 11: TNCN 11 triệu, thuế TNCN: 1.1 triệu
Tháng 12: TNCN 15 triệu, Thuế TNCN: 1.5 triệu
Thế thì trong tờ khai 05 ấy:
- Chỉ tiêu (08): = 10t+11t+15t=36t (điền con số 36 triệu vào ô này)
- Chỉ tiêu (14): = 1+1.1+1.5=3.6t (điền con số 3.6 triệu vào ô này)

Xong thì chấm hết, không được tích vào ô "quyết toán tại CQCT", vì theo lập luận của cơ quan thuế, nếu bạn A đã làm ở 2 nơi khác nhau thì bạn A phải tự đi quyết toán. Trừ phi trong suốt 6 tháng cuối năm 2009, 3 tháng đầu bạn A ngồi nhà chờ việc, không có thu nhập ở đâu, rồi 3 tháng cuối đi làm cty bạn, thì mới tích vào ô "quyết toán tại CQCT" và yêu cầu bạn A làm uỷ quyền để lấy lại số thuế thừa ấy.

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
2. ví du em có 1 người Tồng TN chịu thuế (1/7/2009-31/12/2009): 63.900.000
- trừ BH (7%): 4.473.000
- Trừ gia cảnh: 24.000.000
--> thu nhập tính thuế: 35.427.000
Thuế khấu trừ hàng tháng em đã khấu trừ của họ và nộp vào kho bạc là (6 tháng): 2.053.500

Vậy mà vào phần mêm lại báo ở chỉ tiêu [15] là: 2.042.700 và [16] đã nộp thừa: 10.800

ủa cái này em tính lại bằng tay cũng ra giống phần mềm mà chị Hương.
Thuế = 30.000.000 x 0,05 + 5.427.000 x 0,1 = 2.042.700

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Phần mền tính đúng rồi đó bạn (tôi đã kiểm tra từ chương trình của mình 2.042.700), việc tạm khầu trừ hàng tháng rất có thể không cùng bậc thuế giữa các tháng hoặc hàm tính thuế của bạn có vấn đề nên có sai biệt. Bạn có thể download các hàm tính thuế tại web này nếu dùng excell.

dạ cám ơn bnw2006
Em hiểu rồi, không phải do hàm của em sai mà phần mêm cũng không sai. nhưng do em tính từng tháng công lại thì số thuế phải nộp là 2.053.500 nhưng làm Quyết toán năm sau khi ra thu nhập tính thuế phải chia cho 6 tháng --> ra thu nhập tính thuế 1 tháng -->áp vào biểu thuế lũy tiến từng phần --> ra thuế TNCN 1 tháng phải nộp --> rồi nhân ngược lại cho 6tháng --> ra số thuế TNCN phải nộp của 6 tháng --> nên dẫn đến chênh lệch mấy chục ngàn ah
Xin cám ơn các anh chị đã tư vấn
Thân

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cty mình cũng có nhiều trường hợp như thế này. Ơn giời, giờ mình đã làm xong.
Ví dụ nôm na thế này các bác ạ:
Trong 6 tháng cuối năm 2009, nhân viên A chỉ làm 3 tháng thôi:
Tháng 10: TNCN 10 triệu, thuế TNCN đã khấu trừ 1 triệu (lấy ví dụ đại ý thế thôi ạ, còn con số ở đây không chính xác đâu).
Tháng 11: TNCN 11 triệu, thuế TNCN: 1.1 triệu
Tháng 12: TNCN 15 triệu, Thuế TNCN: 1.5 triệu
Thế thì trong tờ khai 05 ấy:
- Chỉ tiêu (08): = 10t+11t+15t=36t (điền con số 36 triệu vào ô này)
- Chỉ tiêu (14): = 1+1.1+1.5=3.6t (điền con số 3.6 triệu vào ô này)

Xong thì chấm hết, không được tích vào ô "quyết toán tại CQCT", vì theo lập luận của cơ quan thuế, nếu bạn A đã làm ở 2 nơi khác nhau thì bạn A phải tự đi quyết toán. Trừ phi trong suốt 6 tháng cuối năm 2009, 3 tháng đầu bạn A ngồi nhà chờ việc, không có thu nhập ở đâu, rồi 3 tháng cuối đi làm cty bạn, thì mới tích vào ô "quyết toán tại CQCT" và yêu cầu bạn A làm uỷ quyền để lấy lại số thuế thừa ấy.

Cảm ơn bạn nhiều! Tuy nhiên chỗ mình đa số là mới đi làm, làm được 3 tháng ở Cty mình thôi, tuy nhiên nếu điền con số 3.6 t vào ô 14 và tích vào QT tại CQCT thì số thuế 3,6 đó là số thuế nộp thừa nhưng thực chất là 3.6 tr đó là nộp đúng và đủ chứ có phải thừa đâu.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cho em hỏi nữa là những người không có MST thì em nhập số CNMD nhưng nó lại báo lỗi thì cái này chỉnh như thế nào ah

Cám ơn anh nhiều
Di chuyển con trỏ vào ô báo lỗi, vào điểm chấm đỏ nhé, PM sẽ chỉ cho bạn biết lỗi như thế nào

Cảm ơn bạn nhiều! Tuy nhiên chỗ mình đa số là mới đi làm, làm được 3 tháng ở Cty mình thôi, tuy nhiên nếu điền con số 3.6 t vào ô 14 và tích vào QT tại CQCT thì số thuế 3,6 đó là số thuế nộp thừa nhưng thực chất là 3.6 tr đó là nộp đúng và đủ chứ có phải thừa đâu.

Nếu cá nhân đó có cam kết 3 tháng 6;7 và 8/2009 không có thu nhập thì cá nhân đó khai mẫu 09/KK-TNCN nộp tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý, sẽ được hoàn lại số thuế đã tạm nộp.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Di chuyển con trỏ vào ô báo lỗi, vào điểm chấm đỏ nhé, PM sẽ chỉ cho bạn biết lỗi như thế nào

Nếu cá nhân đó có cam kết 3 tháng 6;7 và 8/2009 không có thu nhập thì cá nhân đó khai mẫu 09/KK-TNCN nộp tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý, sẽ được hoàn lại số thuế đã tạm nộp.

Cảm ơn bạn nhiều lắm, mình hiểu ra rồi, thôi ko phải cam kết làm gì, ko được hoàn thì thôi vì số tiền tạm nộp đó cũng nhỏ mà. Nhưng ko làm tờ khai 09 có sao ko nhỉ, phức tạp quá.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cảm ơn bạn nhiều lắm, mình hiểu ra rồi, thôi ko phải cam kết làm gì, ko được hoàn thì thôi vì số tiền tạm nộp đó cũng nhỏ mà. Nhưng ko làm tờ khai 09 có sao ko nhỉ, phức tạp quá.
Đọc lại khoản 1 mục I công văn số 451/TCT-TNCN của Tổng cục Thuế đê

T

tuninh

Guest
29/8/07
3
0
0
fd
Đã bác nào đi nộp quyết toán chưa, nếu không in tu phần mềm (tờ khai không mã vạch) thì họ có nhận không nhỉ???
1. Phần mềm tính toán không sai , công thức hoàn toàn đúng, chỉ có 1 chỗ là với những người không làm đủ tháng thì chịu, phải xuất ra rồi sửa bằng tay.
2. Sau khi làm xong gủi file qua mạng không được, mặc dù tên file chính xác từ phần mềm ra.
Nói chung cả hệ thống vẫn còn lung tung lắm, mặc dù hệ thống để quản lý thuế thu nhập cá nhân không có gì quá phức tạp nhưng cơ quan thuế cứ loay hoay mãi vẫn chưa ổn định, excell vẫn là số 1.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Đã bác nào đi nộp quyết toán chưa, nếu không in tu phần mềm (tờ khai không mã vạch) thì họ có nhận không nhỉ???
1. Phần mềm tính toán không sai , công thức hoàn toàn đúng, chỉ có 1 chỗ là với những người không làm đủ tháng thì chịu, phải xuất ra rồi sửa bằng tay.
2. Sau khi làm xong gủi file qua mạng không được, mặc dù tên file chính xác từ phần mềm ra.
Nói chung cả hệ thống vẫn còn lung tung lắm, mặc dù hệ thống để quản lý thuế thu nhập cá nhân không có gì quá phức tạp nhưng cơ quan thuế cứ loay hoay mãi vẫn chưa ổn định, excell vẫn là số 1.
- Bạn nói: chỉ có 1 chỗ là với những người không làm đủ tháng thì chịu, phải xuất ra rồi sửa bằng tay. Thế là sao bạn có thể nói rõ hơn không?

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Làm gì mà phải sửa bằng tay, nếu người đó làm dưới 6 tháng mà trước đó ko làm ở đâu thì số thuế phải nộp sẽ được khấu trừ, còn nếu người đó làm tại 2 nơi thì bạn ko đánh dấu v vào QT tại CQCT, để người đó tự quyết toán.
Mình cũng thắc mắc mãi hôm qua có bạn đã giải thích giúp mình rồi ở trang trước đấy, bạn đọc lại từ đầu sẽ thấy.

N

nguyenthithuthuy269

Guest
22/5/09
1
0
0
38
Hà Nội
Các bác giải thích hộ em Chỉ tiêu số 08 và chỉ tiêu số 13 trong 05AKK như thế nào?:wall:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bác giải thích hộ em Chỉ tiêu số 08 và chỉ tiêu số 13 trong 05AKK như thế nào?:wall:

Chỉ tiêu [08] trên BK 05A: Tổng thu nhập từ tiền lương và các khoản thu nhập chịu thuế khác (Tổng thu nhập chịu thuế sau khi đã trừ đi các khoản được miễn thuế như: tiền ăn giữa ca, không quá 550.000, tiền chi trang phục 1tr (nếu trả bằng tiền mắt) và 1,5tr (nếu trả bằng hiện vật)..)

Chỉ tiêu [13]: trên BK 05A: TNCT căn cứ tính giảm thuế: Khi cá nhân làm việc tại các khu kinh tế
Thân

H

hoanganh302

Guest
4/2/09
3
0
0
44
Ha Noi
Có ai bị lỗi như mình không: người lao động chưa có MST cá nhân thì không lưu được mặc dù mình có điền đầy đủ số CMT rồi!

H

hoanganh302

Guest
4/2/09
3
0
0
44
Ha Noi
Mình ko tick vào ô đó mà, vì khi minh tick vào đó nó báo lỗi nên mình gỡ bỏ, nhưng khi lưu PM cũng chỉ cho lưu những trường hợp đã có MST cá nhân .

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Mình ko tick vào ô đó mà, vì khi minh tick vào đó nó báo lỗi nên mình gỡ bỏ, nhưng khi lưu PM cũng chỉ cho lưu những trường hợp đã có MST cá nhân .
Chắc phần mềm của bạn bị lỗi rùi, bạn nên cài lại đi. 2.5.1 chồ mình còn tốt thế này cơ: ko có MST, ko có cả CMT, mình ko tích vào ô QT tại CQCT thì vẫn lưu ok.

T

ThuNghi

Guest
22/2/08
30
0
0
TP. HCM
- Bạn hiểu thế sai rồi, cá nhân cư trú làm việc 3 tháng cuối năm 2009, nhưng QT bạn phải chia BQ 6 tháng để xác định TN 1 tháng rồi mới tính thuế chứ, giả sử người đó chỉ có TN ở cty bạn thì bản thân được giảm trừ 6 x 4tr = 24.000.000đ. Bạn cứ nhập vào phần mềm rất hay đấy bạn ạ, sai chỗ nào biết ngay.
Vậy mới làm từ tháng 11/2009 (trước đó chưa có TN khác) thì có được lấy lương 2 tháng chia cho 6 không.
Nếu có bạn cho mình hướng dẫn nhé. Cám ơn.