Khai thuế TNCN trên BK05A hay 05B

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cty có ký hợp đồng với một số lao động làm việc ngoài giờ có thời hạn 1 năm, khi thanh toán lương cty có khấu trừ lại 10% để nộp thuế, vậy kê khai trên Bảng kê 05A hay 05B.

Cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hic, ký HĐLĐ tận 1 năm mà khấu trừ của người ta 10% thì ác liệt quá ... vì khấu trừ nhiều hơn cả quy định

05B cho những người không ký HĐLĐ hoặc ký dưới 3 tháng (khấu trừ 10% ý mừ)

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Cty có ký hợp đồng với một số lao động làm việc ngoài giờ có thời hạn 1 năm, khi thanh toán lương cty có khấu trừ lại 10% để nộp thuế, vậy kê khai trên Bảng kê 05A hay 05B.

Cám ơn
05A dành cho nhân viên đã kí HĐLĐ, còn 05B thì chưa kí HĐLĐ, đang thử việc

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
hic, ký HĐLĐ tận 1 năm mà khấu trừ của người ta 10% thì ác liệt quá ... vì khấu trừ nhiều hơn cả quy định

Vì họ đã làm 1 chổ rồi, nên theo nguyên tắc trả trả trên 500K phải khấu trừ 10% chứ.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Vì họ đã làm 1 chổ rồi, nên theo nguyên tắc trả trả trên 500K phải khấu trừ 10% chứ.

Ơ, tớ có thấy quy định nào nói là làm 1 nơi rồi nơi kia thì thu nhập bị khấu trừ 10% đâu

Nguyên tắc nào? Bạn trích dẫn thử coi

Chỉ có quy định bảo là ko giảm trừ trùng đối với người làm tại 2 nơi trở lên thôi!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

05A dành cho nhân viên đã kí HĐLĐ, còn 05B thì chưa kí HĐLĐ, đang thử việc
Vậy nếu có hđlđ thời vụ 1 năm, khấu trừ 10% và đưa vào 05B, vẫn hợp lý chứ hả?

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Ơ, tớ có thấy quy định nào nói là làm 1 nơi rồi nơi kia thì thu nhập bị khấu trừ 10% đâu

Nguyên tắc nào? Bạn trích dẫn thử coi

Chỉ có quy định bảo là ko giảm trừ trùng đối với người làm tại 2 nơi trở lên thôi!

Vậy theo bạn với những người này thì tính thuế như thế nào?
VD: A có thu nhập 4.000.000 => thuế TNCN ?

Thank

M

maiquynh85

Sơ cấp
27/11/09
18
0
0
Hà Nội
2.5.0

Sao cái kê khai QT thuế TNCN năm 2009. mình ko vào dc số liệu.
vì là thế này : bên mình không có ai thuộc diện khấu trừ cả. Khimình đánh tổng số lương phải trả CVN trong năm 2009 thì không đánh dc.
Ai giải thích hộ mìnhvới ??????????????????

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
vì là thế này : bên mình không có ai thuộc diện khấu trừ cả. Khimình đánh tổng số lương phải trả CVN trong năm 2009 thì không đánh dc.
- Bạn xem lại việc cài dặt phần mềm, chưa thấy ai bị lối như bạn

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Công ty chưa có mã số thuế TNCN của người lao động

Công ty mình không hẳn là công ty mới nhưng vì sếp em xin mã số thuế TNCN cho sếp mà chưa lấy được (bây giờ vẫn chưa lấy được) nên tờ khai thuế TNCN em chưa biết nhập vào 5/kk thế nào đây. Tại em chưa biết nên quyết toán thuế TNCN cho những ai trong công ty. Sếp cũ còn các nhân viên khác và em đều mới. Còn nếu em không điền gì thì khi in ra lại ko có hiện số tiền bẳng 0 như hiển thị mà là ko có gì cả. Như vậy có được ko ạ. Anh chị nào cho E biết với nhé! E cảm ơn nhiều nhiều

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bạn cài lại phần mềm 2.5.1 nhé. Nhập số liệu cần quyết toán trên bảng kê 05A và 05B nhé! Phần mềm sẽ tự động chuyển sang tờ khai 05/KK.
Hợp đồng lao động ký bán thời gian và biết họ đang làm ở một nơi khác thì tạm khấu trừ 10% kê vào bảng kê 05B/BK.
Bạn nên xem lại người có thu nhập đó có phù hợp với điểm 3 bổ sung hướng dẫn tại tiết 3.1.8; Điều 2 TT62/TT-BTC thì kê giảm trừ cho họ nhé.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cho mình hỏi, chỗ mình có HĐTV đều là những người kiêm nhiệm, hàng tháng cũng có trả thù lao cho họ, và bên mình chưa khấu trừ thuế, giờ mình định khấu trừ 10%, như vậy có đúng ko, và nếu kê khai thì kê vào 05A hay 05B, bạn nào biết giúp mình với nhé!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cho mình hỏi, chỗ mình có HĐTV đều là những người kiêm nhiệm, hàng tháng cũng có trả thù lao cho họ, và bên mình chưa khấu trừ thuế, giờ mình định khấu trừ 10%, như vậy có đúng ko, và nếu kê khai thì kê vào 05A hay 05B, bạn nào biết giúp mình với nhé!

những người vừa làm HDTV vừa làm việc tại công ty thì phải có hợp đồng lao động hết
Dựa vào hợp đồng lao động thì bạn có thể biết là kê họ vào 05A hay 05B?
Thân