Cách đăng ký mã số thuế cá nhân qua mạng

• Thread starter nguyenvankien81
  • Ngày gửi
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Ðề: Cách đăng ký mã số thuế cá nhân qua mạng

Cho mình hỏi cá nhân không cư trú ở Việt Nam -( không có thời gian hiển hiện tại Việt Nam) thì những phần (*) phần mềm 2.5 fix toàn địa chỉ ở VN nên chẳng biết chọn thế nào. ai biết chỉ điểm cho em cái ạ.

Khi bạn đăng ký mã số thuế cho cá nhân không cư trú thì phần quốc tịch đánh quốc tịch của họ, số hộ chiếu, ngày cấp nơi cấp, còn địa chỉ hộ khẩu không đánh, phần địa chỉ cư trú thì như cá nhân cư trú thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Khi bạn đăng ký mã số thuế cho cá nhân không cư trú thì phần quốc tịch đánh quốc tịch của họ, số hộ chiếu, ngày cấp nơi cấp, còn địa chỉ hộ khẩu không đánh, phần địa chỉ cư trú thì như cá nhân cư trú thôi

những thông tin địa chị trên HTKK 2.5 có fix các địa chỉ rồi ko gõ dc, mà họ lại ở tận Hàn Quốc hihi nên tìm chẳng thấy đâu mà ko điền thì báo sai, nên mình điền luôn địa chỉ công ty rồi ko biêt có sao ko

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

những thông tin địa chị trên HTKK 2.5 có fix các địa chỉ rồi ko gõ dc, mà họ lại ở tận Hàn Quốc hihi nên tìm chẳng thấy đâu mà ko điền thì báo sai, nên mình điền luôn địa chỉ công ty rồi ko biêt có sao ko

Rõ ràng điạ chỉ cư trú thì đã có sẵn rồi nhưng quốc tịch được chọn và ngày cấp, nơi cấp của hộ chiếu là được gõ vào mà, còn riêng địa chỉ cư trú thì phải gõ địa chỉ ở VN rồi.

T

tuanqui

Sơ cấp
20/8/14
22
0
1
31
Yên Định - Thanh Hóa
mn cho em hỏi chut, em vào lam đk 2 tháng rồi, giơ em đăng ký MST cá nhân có bị phạt gì ko ạ? mà trên tờ khai đăng ký thì Trên phần tổ chứ chi trả thu nhập mình điền là công ty của mình đang làm a?
C2: Các mục * là bắt buộc ạ? Như vậy thì ko có số hộ chiếu thì lấy gì mà điền ạ?
C3: Khi em thử kết xuất ra file excel thì font bị lỗi, ko chỉnh đk ạ?
C4: Mình nạp qua mạng hay phải nạp cả bản cứng nữa ạ, nếu nạp bản cứng thì nạp thế nào đk ạ?

H

huyenvu301

Guest
9/12/14
3
0
1
33
Hi cả nhà,

Anh/chị cho em hỏi chút là ngoài bảng kê A3 kết xuất từ phần mềm thì có cần mang nộp cơ quan thuế giấy tờ kèm theo nào không ah? Và trên bảng kê có cần đóng dấu treo của công ty k ah?

Em cảm ơn.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hi cả nhà,

Anh/chị cho em hỏi chút là ngoài bảng kê A3 kết xuất từ phần mềm thì có cần mang nộp cơ quan thuế giấy tờ kèm theo nào không ah? Và trên bảng kê có cần đóng dấu treo của công ty k ah?

Em cảm ơn.
khi làm thủ tục đăng kí mã số thuế cá nhân ,sẽ có hai bước
- nộp trực tiếp qua mạng
- kết xuất file nộp thuế, nếu nộp tất nhiên phải đóng dấu mới hợp lệ rồi( trường hợp này như bên m thì k làm, vì đăng kí mấy ngày đã đc cấp mst)

• Like
Reactions: huyenvu301
H

huyenvu301

Guest
9/12/14
3
0
1
33
khi làm thủ tục đăng kí mã số thuế cá nhân ,sẽ có hai bước
- nộp trực tiếp qua mạng
- kết xuất file nộp thuế, nếu nộp tất nhiên phải đóng dấu mới hợp lệ rồi( trường hợp này như bên m thì k làm, vì đăng kí mấy ngày đã đc cấp mst)
Vậy như trong phần tệp hồ sơ đăng ký có mục số hộ chiếu là bắt buộc điền nhưng nhân viên bên em không có. Vậy thì phải làm thế nào để ghi dữ liệu được ah?

Em cảm ơn chị Lặng Yên.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vậy như trong phần tệp hồ sơ đăng ký có mục số hộ chiếu là bắt buộc điền nhưng nhân viên bên em không có. Vậy thì phải làm thế nào để ghi dữ liệu được ah?

Em cảm ơn chị Lặng Yên.
số hộ chiếu điền khi không có số cmnd nha bạn, bạn ghi ở phần cột số cmnd đc rồi, m ko phải người nước ngòai nên đừng quan tâm tới sổ hộ chiếu

• Like
Reactions: huyenvu301
Phuong Cuc Nguyen

Phuong Cuc Nguyen

Guest
16/3/15
32
1
8
25
Cho em hỏi lao động nào trong công ty cũng phải đăng ký 1 mã số thuế cá nhân phải không ạ?. anh chị nào giúp em với

P

phong hang hjhj

Sơ cấp
16/11/14
42
2
8
30
Quốc Oai - Hà Nội
Anh chị cho em hỏi chút. Công ty em 24/8 có đăng ký cho 7 lđ, Đã nộp qua mạng và 1 bản cứng cho cct, Nhưng em ktra trên web TNCN online chi thấy là đã phê duyệt nhưng lại không có kết quả. Em gọi lên cửa 1 thì họ hướng dẫn em nộp lại qua mạng 1 lần nữa nhưng đổi đuôi file, Em làm lai vào ngày 10/9 và lại chỉ được đã phê duyệt mà k thấy kết quả. huhuhu phải làm sao đây ạ. Đã có ai như em chưa?

A

Anhtamnguyen

Guest
17/11/15
2
0
1
29
1. em đăng ký MST cho nhân viên, gửi bản mềm trên mạng, gửi bản cứng lên CQT rồi, hôm nay em lên TNCN thì file đã được phê duyệt, ac nào biết tải file kết quả như thế nào không ạ?
2. bây giờ em mới đăng ký giảm trừ gia cảnh cho nhân viên, có được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 8 hay không? ( người này trước kia đã đi làm công ty khác và đã đăng ký giảm trừ gia cảnh rồi. vào công ty em từ tháng 8)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
1. em đăng ký MST cho nhân viên, gửi bản mềm trên mạng, gửi bản cứng lên CQT rồi, hôm nay em lên TNCN thì file đã được phê duyệt, ac nào biết tải file kết quả như thế nào không ạ?
2. bây giờ em mới đăng ký giảm trừ gia cảnh cho nhân viên, có được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 8 hay không? ( người này trước kia đã đi làm công ty khác và đã đăng ký giảm trừ gia cảnh rồi. vào công ty em từ tháng 8)
- Bạn vào đăng ký thuế, chọn doanh nghiệp, vào tra cứu fiel là tra kết quả.
- Theo em được biết, đăng ký giảm trừ gia cảnh tháng nào sẽ tính từ tháng đó, cuối năm quyết toán sẽ tính từ lúc người ta vào làm. Như thế này đúng không @Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
- Bạn vào đăng ký thuế, chọn doanh nghiệp, vào tra cứu fiel là tra kết quả.
- Theo em được biết, đăng ký giảm trừ gia cảnh tháng nào sẽ tính từ tháng đó, cuối năm quyết toán sẽ tính từ lúc người ta vào làm. Như thế này đúng không @Naveen Đoàn
Đúng rồi. Vào đăng ký thuế, đăng nhập doanh nghiệp (phần tổ chức chi trả), tra cứu file, Ở phần file dữ liệu đã gửi xem trang thái " đã cấp mã" và "tải kết quả"(nếu có). nhấp vào để tải kết quả về.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đúng rồi. Vào đăng ký thuế, đăng nhập doanh nghiệp (phần tổ chức chi trả), tra cứu file, Ở phần file dữ liệu đã gửi xem trang thái " đã cấp mã" và "tải kết quả"(nếu có). nhấp vào để tải kết quả về.
Phần giảm trừ gia cảnh đúng không bạn

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
bữa trwóc mình có đăng ký MSTCN, nhưng mẫu giấy không có nói gì về giảm trừ gia cảnh chị bên thuế cấp cho mình cũng ko nhắc gì làm cái giảm trừ gia cảnh cả các bạn ạ, vậy mình có cần làm gì nữa ko

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
bữa trwóc mình có đăng ký MSTCN, nhưng mẫu giấy không có nói gì về giảm trừ gia cảnh chị bên thuế cấp cho mình cũng ko nhắc gì làm cái giảm trừ gia cảnh cả các bạn ạ, vậy mình có cần làm gì nữa ko
Gỉam trừ gia cảnh cho người có lương từ 9tr trở lên mới cần thôi bạn, còn đăng ký msttncn là đăng ký cho tất cả nhân viên

A

Anhtamnguyen

Guest
17/11/15
2
0
1
29
Trạng thái đã phê duyệt r ạ, nhưng phần tải kết quả, trống trơn, k có gì, vậy làm sao bác ơi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA