Chuyển khoản từ TK Cty sang TK cá nhân

• Thread starter Halinh07
  • Ngày gửi
H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
Xin chào tất cả mọi người!
Minh có một thắc mắc mong mọi người hỗ trợ, mình mới vào làm ở CTy này và đang ktra lại sổ sách báo cáo. Có vđ mình muốn trao đổi, Cty mình chi hoa hồng lại cho đối tác sếp toàn ký ủy nhiệm chi từ TK Cty sang TK cá nhân, những khoản này thường là ko có chứng từ hợp lệ. Vậy khi định khoản và hoạch toán mình phải làm như thế nào? Cty mình là Cty Dịch vụ? Mong mọi người giúp đỡ, mình cho vào TK 635 chi phí này có được ko? hay TK 811? khi ktra thuế có gạt ra ko? xin được tháo gỡ. Chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kinh81

kinh81

Guest
2/6/08
20
0
1
Nha Trang - Khánh Hòa
Chắc công ty của bạn là DN Tư Nhân hả, chi TK cá nhân của sếp phải không, hay của ai, bạn phải nói rõ hơn mọi người mới biết chứ. nhưng hoa hồng thì không đưa vào 635 hay 811. Bạn phải xác định hoa hồng đó là nằm ở khoản mục nào, phục vụ bán hàng thì đưa vào 641, phụv vụ quản lý thì đưa vào 642 ... thế nhé. Thân!

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Xin chào tất cả mọi người!
Minh có một thắc mắc mong mọi người hỗ trợ, mình mới vào làm ở CTy này và đang ktra lại sổ sách báo cáo. Có vđ mình muốn trao đổi, Cty mình chi hoa hồng lại cho đối tác sếp toàn ký ủy nhiệm chi từ TK Cty sang TK cá nhân, những khoản này thường là ko có chứng từ hợp lệ. Vậy khi định khoản và hoạch toán mình phải làm như thế nào? Cty mình là Cty Dịch vụ? Mong mọi người giúp đỡ, mình cho vào TK 635 chi phí này có được ko? hay TK 811? khi ktra thuế có gạt ra ko? xin được tháo gỡ. Chân thành cảm ơn.

Có 2 TH:
1) Nếu bạn có nêu điều khoản chi hoa hồng cho khách hàng khi ký hợp đồng với đối tác, thì khi chi bạn đưa vào TK 642
2) Nếu k có ghi điều khoản đó thì bạn chỉ được tự chi ra và k dc hạch toán gì về khoản đó đâu, k dc đưa vào chi phí, và k cần viết PC đâu vì phần chi đó k hợp lệ.

T

thienminh160

Sơ cấp
13/4/09
3
0
0
hà nội
nếu sếp chuyên tiền từ tài khoản của sếp vào tài khoản cá nhân của sếp và khách hàng chuyền tiền vào tài khoản cùa cty ma ko có có chứng từ thì cho vao đâu đc vậy moi người giúp tm với

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
Mình xin nói rõ hơn: Cty mình là CTy tư nhân ngành nghề dịch vụ, chi tiền từ TK Cty sang TK cá nhân cho đối tác( khoản chi này là hoa hồng)
1, điều khoản chi lại hoa hồng cho đối tác ko có trong hợp đồng
2, khi chi thì sẽ thể hiện trên sổ phụ của ngân hàng
Cả nhà giúp mình với....help me, nếu bỏ khoản này đi cũng ko được, sổ phụ ngân hàng thể hiện cụ thể rồi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình xin nói rõ hơn: Cty mình là CTy tư nhân ngành nghề dịch vụ, chi tiền từ TK Cty sang TK cá nhân cho đối tác( khoản chi này là hoa hồng)
1, điều khoản chi lại hoa hồng cho đối tác ko có trong hợp đồng
2, khi chi thì sẽ thể hiện trên sổ phụ của ngân hàng
Cả nhà giúp mình với....help me, nếu bỏ khoản này đi cũng ko được, sổ phụ ngân hàng thể hiện cụ thể rồi

1.Điều chỉnh hợp đồng được không, nếu được thì thêm vào điều khoản chi hoa hồng (nếu muốn thì khoản này vẫn là CP hợp lý khi quyết toán TNDN)
2.Nếu bỏ khoản này đi, có gì mà không được (thể hiện trên sổ phụ vẫn không sao) đưa nó vào chi phí khác, khi làm quyết toán TNDN loại trừ khoản này ra khỏi chi phí hợp lý là xong.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Chi hoa hồng mà thể hiện gỉ trên hợp đồng chứ bạn. đó là khoản chi tế nhị mà, ai dám ký hợp đồng đó chứ.tuy nhiên, nếu công ty chi tiền cho khách hàng thì cứ hạch toán vào tài khoản 641 hoặc 642 (tùy đối tượng chi), chi phí đó là hợp lý, nhưng khi chi nhớ giữ lại 20% thuế TNCN chi cho cá nhân bên ngoài, hàng tháng, lúc nộp báo cáo thuế thì nộp tờ khai MS 02/KK-TNCN. vậy là xong. bên mình cũng làm vậy thôi, Cơ quan thuế xuống quyết toán có loại ra đâu.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Có 2 TH:
1) Nếu bạn có nêu điều khoản chi hoa hồng cho khách hàng khi ký hợp đồng với đối tác, thì khi chi bạn đưa vào TK 642
2) Nếu k có ghi điều khoản đó thì bạn chỉ được tự chi ra và k dc hạch toán gì về khoản đó đâu, k dc đưa vào chi phí, và k cần viết PC đâu vì phần chi đó k hợp lệ.
1, Chi hoa hồng phải hạch toán vào 641.
2, Chủ topic đang hỏi về UNC, nên trong bất cứ trường hợp nào cũng không viết pchi cả.
Và tkhảon NH là của Cty, thì không thể "tự chi ra và không hạch toán vào cphí" được., không hạch toán vào chi phí thì hạch toán vào đâu?
=> Vẫn phải hạch toán Nợ 641/ Có 112.

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
Xin cảm ơn tất cả mọi người
Đúng là khoản chi này là khoản tế nhị, năm nay mình sẽ rút kinh nghiệm ko chi hoa hồng bằng chuyển khoản từ TK Cty nữa. Như thế tất cả những CP phát sinh chuyển khoản cho hoa hồng sẽ cho vào 642 và báo cáo thuế thì nộp tờ khai MS 02/KK-TNCN.
Mọi người còn ý kiến gì nữa ko ạ...????Nếu ko em xin trân thành cảm ơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chi hoa hồng mà thể hiện gỉ trên hợp đồng chứ bạn. đó là khoản chi tế nhị mà, ai dám ký hợp đồng đó chứ.tuy nhiên, nếu công ty chi tiền cho khách hàng thì cứ hạch toán vào tài khoản 641 hoặc 642 (tùy đối tượng chi), chi phí đó là hợp lý, nhưng khi chi nhớ giữ lại 20% thuế TNCN chi cho cá nhân bên ngoài, hàng tháng, lúc nộp báo cáo thuế thì nộp tờ khai MS 02/KK-TNCN. vậy là xong. bên mình cũng làm vậy thôi, Cơ quan thuế xuống quyết toán có loại ra đâu.

Nếu là khoản chi tế nhị thì làm sao có chứng từ và khoản chi trên căn cứ vào đâu mà gọi là chi phí hợp lý.

[TT 130/TT-BTC:
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

1.2.Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

Nhưng khi chi nhớ giữ lại 20% thuế TNCN chi cho cá nhân bên ngoài: tại sao giữ lại tới 20% thuế TNCN ?

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
theo như ketoan4mat thì em ko viết phiếu chi, hoạch toán 641, 642/112 bình thường

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Chi hoa hồng là khoản chi phí hợp lý khi công ty bạn chi không vượt quá 10% tổng số chi phí được trừ là được, còn hợp đồng thì cần gì phải ghi điều khoản chi gì đâu, miễn là tiêu đề của bạn là chi hoa hồng là được.Mà công ty bạn làm về dịch vụ nên khoản chi này là khá thoải mái(vì không bị loại giá vốn trong tổng số chi phí được trừ).

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
theo như ketoan4mat thì em cho vào 641,642/112 hoạch toán bình thường..??????

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
em cũng tham khảo ý kiến 1 vài người, họ nói cho vào TK 635 cũng được, Cty làm DV nên cho vào đây cũng được, các bác cho em xin ý kiến

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
làm sao cho được vào 635 vì đây là chi phí tài chính mà. Công ty bạn thực hiện theo quyết định 48 thì có 2 tải khoản chi phí chính là 6421: chi phí bán hàng, 6422: chi phí quản lý doanh nghiệp. Vì công ty bạn là dịch vụ nên bạn nên định khoản vào tk 6421. Còn thực hiện theo quyết định 15 thì cho vào 641: chi phí bán hàng.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
theo như ketoan4mat thì em ko viết phiếu chi, hoạch toán 641, 642/112 bình thường

theo như ketoan4mat thì em cho vào 641,642/112 hoạch toán bình thường..??????
Đúng, chuyển qua NH thì sao viết pchi được?
Đồng thời nhớ loại trừ chi phí này khi qtoán TNDN nếu vi phạm các qui định về hợp đồng, hoặc mức khống chế 10%.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chi hoa hồng là khoản chi phí hợp lý khi công ty bạn chi không vượt quá 10% tổng số chi phí được trừ là được, còn hợp đồng thì cần gì phải ghi điều khoản chi gì đâu, miễn là tiêu đề của bạn là chi hoa hồng là được.Mà công ty bạn làm về dịch vụ nên khoản chi này là khá thoải mái(vì không bị loại giá vốn trong tổng số chi phí được trừ).

Tham khảo cái này, chỉ tham khảo thôi, còn thực hiện ra sao tuỳ doanh nghiệp:

Cục trưởng Cục Thuế TPHCM Nguyễn Đình Tấn giao lưu trực tuyến với bạn đọc Báo SGGP, ngày 23/06/2009

Hỏi: -Công ty chúng tôi hoạt động về lĩnh vực báo chí có phát sinh hoa hồng quảng cáo, vậy khoản này có được đưa vào chi phí hay không (hoa hồng quảng cáo cho chính nhân viên kinh doanh tìm kiếm nguồn quảng cáo cho báo và cả hoa hồng quảng cáo cho nhân viên khinh doanh bên phía đối tác ), phần hoa hồng này có đóng thuế TNCN. Nếu để được đưa vào chi phí thi có cần hợp đồng ràng buộc hay không?.

Đáp (Ông Nguyễn Đình Tấn): Các khoản chi hoa hồng, quảng cáo nếu phục vụ hoạt động sản kinh doanh của Công ty và có hóa đơn, chứng từ hợp pháp, Công ty được tính vào chi phí được trừ (chi phí khống chế) khi tính thuế TNDN phải nộp.

Khi chi hoa hồng cho cá nhân, mỗi lần chi từ 500 ngàn đồng trở lên, Công ty khấu trừ thuế TNCN 10% tính trên số tiền chi trả (cá nhân có MST lẫn không có MST) và khai nộp thuế theo quy định.

Việc thực hiện hợp đồng, đề nghị Công ty tham khảo Luật thương mại để thực hiện.

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
Em xin trân thành cảm ơn ý kiến đóng góp của các anh chị.

L

lam nhat anh

Guest
11/11/09
9
0
0
41
Đăk Nông
Để trả lời câu hỏi trên, mình có ý kiến như sau:
Đa số các DN tư nhân hiện nay, chi tiền rất bừa bãi, vì họ có biết gì đâu? cứ có tiền là chuyển, mình cũng rất nhứt nhối về sổ NH nào: trả TK cá nhân, trả tiền vay, lãi vay, mượn bên ngoài điều cho vào TK DN mà sài, đến khi mình vào làm thì rối như tơ tằm. Nên để tránh lần sau và mãi mãi: bằng cách mở 2 tài khoản, 1 dùng thực thụ cho DN- 2 dùng cho cá nhân, muốn gửi cho ai thì rút tiền mang sang TK cá nhân mà gửi.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Tiền hoa hồng mà không được tính vào chi phí hợp lý thì gọi là gì chứ bạn, chứng từ của bạn chính là UNC chuyển tiền cho người ta đó thôi, ngoài ra còn có nhân viên trong công ty làm tờ trình hay đề xuất gì đó, chẳng hạn chi trên doanh số bán kèm theo. còn bảng đền xuất chi hoa hồng thì ghi là theo thỏa thuận với người mua.
Chi trả thu nhập cho bên ngoài thì giữ lại 20% khấu trừ thuế ( TNCN ), không giữ lại mai mốt thuế xuống quyết toán, công ty phải móc tiền ra trả sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA