HTKK 2.5.1: Lỗi thường gặp và cách khắc phục.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Phần mềm HTKK 2.5.1 khi cài zô máy mình bị sai Fonts hay sao mà mình đánh dấu koo được, cả nhà giúp mình vớí

Bạn cài xong thì khởi động máy, dùng bảng mã Unicode (vietkey hoặc Unikey) để gỏ chữ. Thử xem sao ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhaidu

Guest
25/1/08
6
0
0
hải phong
cả nhà ơi, có ai làm quyết toán thuế TNCN không, công ty em có 1.700 người nhưng khi nhập vào phầm mềm HTKK 2.5.1 thì nó không thể nào ghi được , các bác giúp em với chứ 31/05 đã phải nộp báo cáo rồi.

E

Edward

Guest
18/6/10
2
0
0
HCM
Sáng nay xân xi Dơn rồi cài thử bản 2.5.2 thì bị lỗi phần MST có phần "-1", nên mình remove bản 2.5.2 đi và cài lại bản 2.5.1 đang dùng.
Nhưng sau khi cài lại thì bản 2.5.1 bị lỗi font như trong hình, bạn nào biết cách khắc phục thì chỉ giúp mình với. Thanks

kiengxanh

kiengxanh

Guest
10/10/09
17
0
0
go vap _tp ho chi minh
Các anh chị ơi, em cũng tải 2.5.2 về sd, font chư bình thương, nhập dữ liệu bình thường, kô găp vấn đề gì cả, số liệu ở bảng kê đầu ra, đầu vào khi nhập xong, ghi lại kô thấy báo lỗi gì hết, số liệu nhảy wa tờ khai cũng đúng như số liệu ở bản kê, nhưng khi em ghi lại và in ra thì thấy báo lỗi ở mục [13], và kô cho in, em đã thử gỡ UD cài đặt lại nhưng vẫn bị lổi như vậy, cũng thử wa máy tính khác tải về sử dụng thử và cũng bị lỗi y như vậy, em kô biết fải làm sao hết, giúp em với nha các anh chị...

H

hanhvt1710

Sơ cấp
26/5/10
3
0
1
35
Ha Noi
lõi phần mêm 2.5.1

Chào các anh chị!
Em mới down phần mềm 2.5.1 về nhưng khi mở ra nhập MST của công ty vào thì hiện lên dòng chữ:" Run - time error '75': Path/file access error"
Mong anh chị giúp đỡ. em không dịch được đại ý là gì và cách xử lý ra sao.
Chân thành cảm ơn !

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
Chào các anh chị!
Em mới down phần mềm 2.5.1 về nhưng khi mở ra nhập MST của công ty vào thì hiện lên dòng chữ:" Run - time error '75': Path/file access error"
Mong anh chị giúp đỡ. em không dịch được đại ý là gì và cách xử lý ra sao.
Chân thành cảm ơn !
Bạn nên dơnload phần mềm HTKK 2.5.2 về làm tốt hơn

Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
chương trình báo lổi " tháng đầu tiên của kỳ tính thuế ko được lớn hơn tháng hiện tại", lỗi này của HTKK 2.5.1 xử lý làm sao các bạn??

Mình hiện tại cũng như bạn dragon.đã gỡ bỏ 2.5.1 để cài 2.5.2 về và vẫn báo lỗi như vậy.ngày tháng trên máy tính thì vẫn đúng.ngày bắt đầu năm tài chính cũng đúng.
Có hiện tượng như vậy là từ lúc mình kê khai Quy 2.mình đã điền nhầm " Ngày 25 tháng 1 năm 2010".sau đó mình đã ghi lại.rồi in ra.phát hiện đã in lại sửa thành tháng 7 nhưng máy đã báo lỗi như vậy
mình kê khai tháng 7 ấn như thế này:

Và HTKK hiện ra thông báo như thế này:

Thử ấn vô tờ khai thuế TNDN tạm tính thì nó như thế này: (lại xuât hiện năm 2009 của kỳ 2010 mà ấn vô Quý 2 muốn kê khai chẳng hạn thì nó cũng thông báo :kỳ tính thuế của tháng đầu tiên .....")

Mong mọi nguời có thể giup mình giải quyết vấn đề này:wall::wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình hiện tại cũng như bạn dragon.đã gỡ bỏ 2.5.1 để cài 2.5.2 về và vẫn báo lỗi như vậy.ngày tháng trên máy tính thì vẫn đúng.ngày bắt đầu năm tài chính cũng đúng.

Mong mọi nguời có thể giup mình giải quyết vấn đề này:wall::wall:

Bạn vào datafile (thư mục MST đang bị lỗi) tìm và xoá các file củ 2009 xem sao ?

Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
Bạn vào datafile (thư mục MST đang bị lỗi) tìm và xoá các file củ 2009 xem sao ?

anh ơi.nhưng mà file 2009 của e ko bị lỗi.chỉ có file TNDN tạm tính Quý 2/2010 e điền nhầm ngày ....tháng 01 năm 2010.mà đáng nhẽ pải là tháng 07 năm 2010.thì e đã xóa trong datafile rồi.mà vẫn ko hiểu sao vẫn báo lỗi vậy.
P/s: Mình đã sửa được lỗi đó rồi.cám ơn cả nhà nha

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
anh ơi.nhưng mà file 2009 của e ko bị lỗi.chỉ có file TNDN tạm tính Quý 2/2010 e điền nhầm ngày ....tháng 01 năm 2010.mà đáng nhẽ pải là tháng 07 năm 2010.thì e đã xóa trong datafile rồi.mà vẫn ko hiểu sao vẫn báo lỗi vậy.
Trong datafile, file dữ liệu TNTT quí, và 2/2010 có tồn tại không, kiểm tra 2 file này (có thể nhập lại báo cáo TNDN quí 1 và 2/2010) kiểm tra file_Header_01 (trong datafile_mở bằng notepad) xem ngày tháng bắt đầu năm tài chính.

P

phuong low

Guest
28/5/10
27
0
0
36
Điện Bàn-Quảng Nam
Lỗi HTKK 2.5.1

Mình cài lại chương trình thì bị mất hết dữ liệu của mấy tháng trước ,giờ mình muốn phục hồi lại thì mình pải làm sao , trước đó mình đã kết xuất ra và lưu vào máy rồi ,but khi mình sao .phục hồi lại thì chỉ có tháng nào có dạng đuôi là .zip thì mới được còn .xls thì k được bạn nào có cách giúp mình với.
Thanks a lot.

Những lỗi thường gặp và cách khắc phục chương trình hỗ trợ kê khai (HTKK 2.5.1)​

1.Lỗi khi người sử dụng kích hoạt phần mềm HTKK 2.5.1 thì thấy không thể kích hoạt được hoặc chỉ thấy thể hiện có 1 dòng trắng. Nguyên nhân khi cài đặt hệ điều hành Windows chưa chuyển đổi định dạng kiểu ngày giờ của hệ thống theo chuẩn vì vậy người sử dụng chỉ cần chuyển đổi lại như sau:

Cách xử lý:
- Kích chuột vào nút Start chọn Control Panel / Date And Time / Time Zone
- Màn hình xuất hiện như sau ta chọn (GMT+07:00) Bangkok, Hanoi, Jakata )

2. Khi người sử dụng khởi tạo chương trình và tiến hành nhập tờ khai của tháng thì thấy tháng và năm kê khai không đúng với năm tháng hiện tại, người sử dụng sửa lại số năm hiện tại nhưng không sửa được:

Cách xử lý:
Nguyên nhân: lỗi này là do hệ thống ngày tháng máy tính của bạn bị sai lệch về thời gian không đúng với ngày tháng hiện tại (Ví dụ: nhập tờ khai tháng 02 năm 2010, máy tính mặc định là tháng 02 năm 2009), Nguyên nhân do sai lệch ngày tháng hệ thống, máy tính hết PIN, CMOS không lưu được cấu hình về ngày giờ. Bạn cần sửa lại ngày tháng của hệ thống theo đúng với ngày tháng hiện tại bằng cách:

- Điều chỉnh lại ngày, tháng, năm cho đúng (trên thanh Taskbar hoặc vào Start / Settings / Control Panel / Date and time). Đối với máy tính nối mạng, khi logon vào máy bạn phải là người có quyền thay đổi cấu hình của hệ thống thì mới thay đổi được ngày giờ.
- Nếu lần sử dụng tiếp theo vẫn bị trường hợp như trên nguyên nhân do Pin nuôi bộ nhớ trong (CMOS) của máy tính đã hết dẫn đến việc thay đổi ngày tháng và quay về năm sản xuất vì vậy bạn hãy thay Pin CMOS cho máy tính và đổi lại ngày giờ sau đó khởi động lại máy tính là được.

3. Khi khởi động chương trình hiện thông báo Run-time error ’75’

Cách xử lý:
Nguyên nhân: Do User sử dụng của bạn khi Log on vào Windows không có quyền Write (ghi) lên bất kỳ thư mục do User Administrator tạo ra vì vậy khi bạn khởi tạo chương trình sẽ bị lỗi như trên:
(Trường hợp này chỉ đối với những Doanh nghiệp có hệ thống Mạng LAN).

Vào User có toàn quyền (Administrator) và phân lại quyền cho thư mục HTKK 2.5.1 có quyền ghi (write). Cụ thể như sau:
Bước 1: Tìm đến thư mục có tên HTKK 2.5.1 sau đó nhấn nút phải chuột ở thư mục HTKK 2.5.1 và chọn menu properties.

Bước 2: Ta chọn thẻ Security ở cửa sổ Properties, ta thục hiện như sau:
- Tại mục Group or User names ta điểm chuột vào dòng Administrator
- Tại mục Permissions for Administrator ta chọn dấu tích vào phần ô vuông của Full Control ở cột Allow.

Bước 3:Nhấn OK để kết thúc.

4. Một số máy tính cài phần mềm hỗ trợ kê khai khi sử dụng chức năng khai bổ sung điều chỉnh, tra cứu tờ khai thì báo lỗi Run Time Error ‘9’ khi kích hoạt vào biểu tượng này thì bị thoát khỏi phần mềm.

Cách xử lý:
Do hệ điều hành Windows bị lỗi do vậy phải cài đặt hệ điều hành Windows và cài lại ứng dụng HTKK 2.0.

5. Khi in tờ khai nếu chọn máy in ảo CutPDF writer và chọn xem trước khi in, các tờ khai này chỉ có 1 trang nhưng khi in ra giấy lại cắt thành 2 trang hoặc mẫu bảng trên tờ khai bị thiếu.

Cách xử lý: Do người sử dụng cài đặt không đúng Driver của máy in mà chỉ cài máy in tương thích do đó phải tìm lại driver của đúng máy in đó trên đĩa CD kèm theo khi mua máy in do nhà sản xuất cung cấp và cài lại driver đúng cho máy in của bạn.

6. Khi nhận dữ liệu bảng kê hoá đơn mua vào, bán ra từ phần mềm kế toán, đã copy dữ liệu vào mẫu định dạng chuẩn lấy từ phần “Trợ giúp” của ứng dụng HTKK 2.5.1, dữ liệu không nhận vào ứng dụng HTKK hoặc nhận không đúng các chỉ tiêu trên bảng kê.

Cách xử lý:
- Yêu cầu người sử dụng không được làm thay đổi cấu trúc các cột của bảng phải để nguyên theo mẫu của chương trình, người sử dụng chỉ có thể thêm dòng hoặc xoá dòng (vd: cắt bỏ cột STT, cột Ký hiệu hoá đơn hay bớt số cột không dùng đến, cột không có số liệu).
- Do Font (phông chữ) chữ của phần mền kế toán và phần mền HTKK không giống nhau vì vậy yêu cầu người sử dụng trước khi nhận vào HTKK phải chuyển đổi toàn bộ Font chữ trên File đó về font Unicode cụ thể là kiểu Times New Roman, sau đó mới cho nhận vào phần mềm HTKK.
- Khi nhận dữ liệu từ file excel vào ứng HTKK 2.5.1 số liệu đưa từ file excel vào bảng kê không đầy đủ hoặc nhảy sang vị trí khác (vd: từ file excel có 20 dòng dịch vụ thuế suất chịu thuế 5%, khi nhận vào bảng kê bán ra thì nhảy vào dòng thuế 0% và 10%).
Cách xử lý: Tại cột số thứ tự của file excel ta đánh số thứ tự cho tất cả các dòng tướng ứng với từng thuế suất rồi mới nhận vào phần mềm HTKK2.5.1.

7. Nhập tờ khai Quyết toán thuế TNDN mẫu 03/TNDN.

- Tại phụ lục 03-4H:
Để đáp ứng việc kê khai miễn giảm TNDN khi quyết toán thuế TNDN năm 2009 theo công văn số 353/TCT-CS ngày 29/1/2010 của Tổng cục Thuế, có đề cập là đưa vào mẫu 03-4H cho các trường hợp miễn giảm theo kích cầu của Chính phủ.

Trong mẫu 03-4H bổ sung 2 chỉ tiêu (trước đang đánh số là 3.5.1 và 3.5.2 nhưng nay đánh số lại là 3.6 và 3.7 vì nó không phải là chi tiết của 3.5).

Do vậy, sẽ kê khai như sau:
+Nếu có miễn giảm do sử dụng lao động nữ: Vẫn kê khai các chỉ tiêu 3.1-3.4 bình thường để ứng dụng tính ra số miễn giảm tại 3.5.
+Nếu có miễn giảm do sử dụng lao động dân tộc thiểu số thì kê khai vào 3.6
+Nếu có miễn giảm do kích cầu theo NQ 30 thì kê khai vào 3.7
Sau đó cộng tổng của 3.5 + 3.6 + 3.7 nhập lại vào 3.5 và tổng hợp số tổng trên 3.5 lên C4 trong tờ khai QT.

Ứng dụng sẽ kiểm tra số tổng miễn giảm trên các phụ lục với C4, như vậy số trên 3.5 là số liên quan đến công thức kiểm tra của C4 chứ không phải là 3.7

- Tại chỉ tiêu 27:
Mã số B27: Lỗ từ hoạt động sản xuất kinh doanh
Chỉ tiêu này phản ánh tổng số lỗ của hoạt động sản xuất kinh doanh các năm trước chuyển sang theo kế hoạch chuyển lỗ của cơ sở kinh doanh.
Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này được lấy từ dòng tổng cộng của Cột (4) trong Bảng II “Xác định số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế” của Phụ lục mẫu số 03-2/TNDN ban hành kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN chi tiết về việc chuyển lỗ từ hoạt động sản xuất kinh doanh.”

Nhưng tại Chỉ tiêu 27 trên Tờ khai lại thông báo lỗi và cũng không cho nhập bất kỳ số gì. Thực tế đây không phải lỗi mà do thao tác của người sử dụng bị sai: tại chỉ tiêu B24 phải có số liệu dương thì mới nhập được chuyển lỗ. Trường hợp này do thu nhập chịu thuế của năm 2009 âm thì bạn không thể chuyển lỗ từ các năm trước vào được. Khi nào thu nhập chịu thuế năm 2009 dương bạn mới chuyển lỗ từ các năm trước vào được và chỉ được <= số lãi năm nay.

8. Khi cài đặt lại phần mềm ( vd: từ HTKK 2.1 lên HTKK 2.5.1.....)

* Lỗi 1: Khi đã cài 2 phiên bản, một là: HTKK 2.1.0 và phiên bản 2.5.0 mới.

Tất cả các mẫu biểu và báo cáo khác đều bình thường chỉ duy nhất vào Chức năng nhập tờ khai thuế GTGT \Nhập tờ GTGT khấu trừ mẫu (01-GTGT) thì báo lỗi "XML document must have a top level element" chọn ok 2 lần thì vào được nhưng sau đó điền thông tin vào, lưu lại máy báo là lưu thành công nhưng khi mở lại thì không có gì.

Cách xử lý:
Vào thư mục Datafiles\ kích vào mã số thuế của mình để mở các file dò tìm cái file hỏng bị lỗi, ví dụ 01/GTGT kèm theo 2 phụ lục 01-1/GTGT, 01-2/GTGT thì trong mã số thuế có tên là 01_1_GTGT_022010.xml, 01_2_GTGT_022010.xml, 01_GTGT_022010.xml ta xoá bỏ tờ khai, phụ lục đó đi rồi quya lại ứng dụng HTKK 2.5.1 nhập tờ khai mới là được.

Muốn vào được thư mục Datafiles ta chọn Icon HTKK 2.5.1 được cài trên màn hình, sau đó chọn phải chuột, chọn Properties, nhìn vào ô Target ta sẽ biết đường dẫn của ứng dụng HTKK của mình cài ở thư mục nào, cụ thể hình bên dưới thì phần mềm HTKK 2.5.1 của bạn được cài ở ổ C:\Program Filec\HTKK250\.

Ta sử dụng My Computer vào ổ C, tiếp vào thư mục Program, vào thư mục HTKK250, tiếp tục chọn vào thư mục Datafiles, chọn thư mục mã số thuế của bạn, sau đó xóa các file bị lỗi đi.

* Lỗi 2: - Đối với NNT đang sử dụng các phiên bản HHKK các phiên bản cũ cần sao lưu và gỡ bỏ HTKK trước khi cài HTKK 2.5.1, sau đó khôi phục lại dữ liệu;

- Tải bản HTKK 2.5.1 phiên bản mới nhất (cùng ở phiên bản này, những bản tải trước có một số lỗi mà bản mới đã khắc phục);
- Phần mềm HTKK 2.5.1 và Hỗ trợ quyết toán thuế TNCN năm 2009 có thể bị lỗi khi cài đặt trên Windows Vista.

(Bộ phận hỗ trợ DN sử dụng phần mềm HTKK
Phòng Tin học Cục thuế Long an)​

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cài lại chương trình thì bị mất hết dữ liệu của mấy tháng trước ,giờ mình muốn phục hồi lại thì mình pải làm sao , trước đó mình đã kết xuất ra và lưu vào máy rồi ,but khi mình sao .phục hồi lại thì chỉ có tháng nào có dạng đuôi là .zip thì mới được còn .xls thì k được bạn nào có cách giúp mình với.
Thanks a lot.

Bạn lưu ý:
Quá trình sao lưu dữ liệu khác với quá trình kết xuất dữ liệu.
Sao lưu dữ liệu: file lưu có định dạng .zip (là dạng dữ liệu nén_tập tin giải nén có định dạng .xml) => định dạng cần có để phục hồi.
Kết xuất dữ liệu: tập tin kết xuất có định dạng .xls (file excel) cho dù bạn có nén lại thành định dạng .zip hoặc .rar dẫn không phục hồi được.

Riêng trường hợp của bạn: bạn nên dùng các file kết xuất (excel) trước đó và thực hiện theo cách thủ công để đưa dữ liệu vào HTKK_dùng chức năng tải bảng kê (làm cho từng tháng)

P

phuong low

Guest
28/5/10
27
0
0
36
Điện Bàn-Quảng Nam
mình cảm ơn bạn nhiều nha ,but mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm ,giờ mình đưa dữ liệu vào HTKK bằng cách thủ công là sao ,bạn hướng dẫn giúp mình chức năng tải bảng kê được k ,mình cảm ơn bạn nhiều nhiều

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mình cảm ơn bạn nhiều nha ,but mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm ,giờ mình đưa dữ liệu vào HTKK bằng cách thủ công là sao ,bạn hướng dẫn giúp mình chức năng tải bảng kê được k ,mình cảm ơn bạn nhiều nhiều

Bạn đã có flie excel hàng tháng bạn đã kết xuất, trong file này bạn bỏ phần tờ khai, phần bảng kê mua vào và bán ra thì bạn tách thành 2 file excel (file mua vào và file bán ra). Vào HTKK, chọn tháng khai báo thuế GTGT (giống như khai mới), chọn Phụ lục (MV,BR).
Tại mỗi phụ lục (góc bên trái) có phần tải bảng kê_bấm vào đó, chọn đường dẫn tới file excel (MV,BR)...

Cách này chỉ làm giảm bớt thời gian nhập liệu từ đầu.

M

mhgiang

Sơ cấp
5/9/08
10
0
0
35
ha noi
Các bạn cho mình hỏi với. Mình đang sử dụng phiên bản 2.5.1, mọi lần dùng k có vấn đề j, k hiểu sao lần này khi mình nhập bảng kê thuế GTGT vào thì trên màn hình vẫn hiện ra đầy đủ các số liệu của hóa đơn hàng hóa bán ra và mua vào. Tuy nhiên, khi in ra thì số liệu thuế GTGT của hàng hoá mua vào thì chỉ có cái có, cái thì trắng tinh, k có số liệu???? các bạn giúp mình với nha!!! thank nhiều

P

phuong low

Guest
28/5/10
27
0
0
36
Điện Bàn-Quảng Nam
uh, minh cam on ban nhiu nha
Bạn đã có flie excel hàng tháng bạn đã kết xuất, trong file này bạn bỏ phần tờ khai, phần bảng kê mua vào và bán ra thì bạn tách thành 2 file excel (file mua vào và file bán ra). Vào HTKK, chọn tháng khai báo thuế GTGT (giống như khai mới), chọn Phụ lục (MV,BR).
Tại mỗi phụ lục (góc bên trái) có phần tải bảng kê_bấm vào đó, chọn đường dẫn tới file excel (MV,BR)...

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Vậy cho mình hỏi, khi in quyết toán thuế ra, mỗi 1 trang in lại kèm theo 1 trang giấy trắng --> vậy khắc phục lỗi này bằng cách nào?

cái này do máy in mà, sao hỏi phần mềm, có thể máy in bạn bị lỗi, kẹp giấy

P

phuong low

Guest
28/5/10
27
0
0
36
Điện Bàn-Quảng Nam
Mình đã thử theo cách của Bạn rùi ,nhưng Mình gặp trục trặc nhỏ ,Bạn cho Mình hỏi 1 chút nữa nhé :
1 .Khi Mình tải bảng kê mua vào vào HTKK thì 10 dòng đầu tiên k vào được (tháng nào cũng dzậy )
2 .Còn khi tải bảng kê bán ra vào thì nó k vào đúng dòng thuế suất ( chỉ vào dòng ts 0%) ,
Mình chưa làm bao giờ nên Bạn chỉ giúp Mình với nhé ,
Cảm ơn Bạn nhiều nhiều !
Have a nice day !

N

nhanvit

Guest
10/6/10
1
0
0
dong nai
hay quá mình cũng gặp sự cố này.Bạn khắc phục được chưa ,chỉ mình với!!!!!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Không in được sau khi đôỉ tên công ty

Công ty em có thay đổi tên trong tháng 07, em đã khai báo lại tên trong phần mềm 2.5.2. Máy in vẫn hoạt động bình thường, số liệu tháng 8 đã nhập và được phần mềm ghi nhận, nhưng khi in Báo cáo thuế GTGT tháng 08 lại không in được và không thấy báo lỗi ?

Rất mong Anh chị và các Bạn tư vấn giúp em, sắp đến hạn nộp tờ khai rồi mà em vẫn chưa tìm thấy nguyên nhân..:wall: .. Thanks a lots!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA