Cty Cổ Phần mua cổ phần của chính công ty (thế có điên ko?)

• Thread starter mysterman
  • Ngày gửi
mysterman

mysterman

Guest
Chào các đồng chí!
Công ty em là Cty Cổ phần từ DNNN, sau 1 thời gian cổ đông bán cổ phần, giám đốc hứa mua và chấp nhận thanh tóan, đến nay giám đốc hết khả năng mua nên sếp giải quyết bằng cách cho chính cty mua cổ phần của mình phát hành.
Như vậy đúng hay sai? Sao em thấy ko ổn lắm, có nói Sếp nhưng ổng ko nghe. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Điều này cũng hợp lý thôi,
Bản chất của nó là giảm vốn.
Theo điều lệ Công ty ( thông thường ở một vài điều- trong điều lệ) có quy định trình tự công ty mua lại cổ phần đã phát hành:
- Công ty phải mua lại cổ phần của cổ đông ( có ràng buộc điều kiện)
- Mua lại cổ phần theo quyết định của Công ty ( có ràng buộc thẩm quyền của Đại hội đồng cổ đông, và/ hoặc HĐQT công ty).

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To bác Bathanh,

Cho em hỏi TH mua lại CP theo QĐ của cty là mua lại của ai ạ? Nếu cty mua lại của chính nó như bác mysterman đang thắc mắc thì nghe không hợp lý tí nào cả. Vì có bao giờ chủ sở hữu lại đi mua tài sản của chính mình bao giờ đâu.

TH của bác mysterman thì chắc là không phải mua lại từ cổ đông (GĐ) vì ông GĐ này chỉ mới "hứa" thôi nên chưa sở hữu.

Số CP mà GĐ chưa mua sẽ nằm trong số CP đã đăng ký lưu hành nhưng chưa bán được. Nếu không có người nào mua thế ông GĐ này thì có lẽ cty sẽ hủy bỏ số CP này thông qua việc giảm vốn như bác bathanh nói. Nhưng việc giảm vốn còn nhiều đk ràng buộc chứ không thể muốn giảm bao nhiêu cũng được.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Đúng như Bathanh đã nói, Công ty có thể mua lại cổ phần của chính mình. Điều này có quy định rõ trong điều lệ mẫu.
Vấn đề là vốn đâu để mua cổ phần đó, có 3 trường hợp để xử lý:
1. Công tylà DNNN bán không hết cổ phần (hay trường hợp là CBCNV bán lại cổ phần ưu đãi để hưởng 40% giá trị ưu đãi). Trường hợp này hơi rắc rối, nhưng thông thường nếu bán không hết thì giảm vốn nhà nước tại doanh nghiệp, điều chỉnh PA CPH, như ý bác Bathanh. Có thể vốn điều lệ thay đổi.
2. Công ty cảm thấy là ăn có lãi, hay không muốn cổ phần bán ra ngòai nên vay vốn nơi khác để mua lại cổ phần> Vốn điều lệ không thay đổi.
3. Công ty có sẵn nguồn vốn ĐTPT tích lũy nên mua lại cổ phần của chính công ty, chờ cơ hội bán lại ra thị trường hưởng chênh lệch, nghiệp vụ này như là đầu tư chứng khóang bình thường

Có gì sai không nhỉ???

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Qúa đúng rồi anh ơi, đây là điều bình thường thôi mà.

Bạn mystearman tìm đọc cuốn "Tổ chức công ty cổ phần" nhé vì trong cuốn sách này nói khác rõ các trường hợp về thay đổi cấu trúc vốn, nguồn vốn...kể cả điều hành nữa. Hy vọng nó sẽ giúp ích nhiều cho bạn.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Theo em thấy trường hợp này còn nên quan tâm đến điều lệ về cổ đông sáng lập.
Mysterman nên lưu ý là cổ đông sáng lập không được quyền nhượng cổ phần sáng lập trong vòng 3 năm (cái này em nhớ trong luật từ hồi năm 2000 - không biết có thay đổi không nhỉ?)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bác giachat nói quá đúng rồi đó. Nhưng mà bác chịu khó trả lời bài tý nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Các bác ơi, vấn đề của bác mysterman là mua chứ không phải là mua lại. Còn chuyện cty mua lại cổ phiếu đã lưu hành thì quá bình thường rồi. Mà việc mua lại cũng phải có đối tượng bán (CĐ) rõ ràng chứ không thể mua lại số cổ phiếu đang nằm trong két sắt được, vì ông GĐ chưa mua. Không biết có văn bản nào xuất hiện cụm từ “cty mua CP của chính nó phát hành” (mua chứ không phải mua lại, phát hành chứ chưa lưu hành) không chứ em thấy vô lý quá! Mong các bác giải thích thêm.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
mysterman nói:
Chào các đồng chí!
Công ty em là Cty Cổ phần từ DNNN, sau 1 thời gian cổ đông bán cổ phần, giám đốc hứa mua và chấp nhận thanh tóan, đến nay giám đốc hết khả năng mua nên sếp giải quyết bằng cách cho chính cty mua cổ phần của mình phát hành.
Như vậy đúng hay sai? Sao em thấy ko ổn lắm, có nói Sếp nhưng ổng ko nghe. :wall:

Nếu giải thích từng từ ngữ nghĩa vấn đề bạn nêu thì nội dung là thế này:
1. Cổ đông trước đây đã mua cổ phiếu do Cty phát hành.
2. Cổ đổng bán lại cổ phiếu của mình.
3. Giám đốc hứa mua, nhưng không có tiền.
4. Giữ thể diện ( vì đã hứa, giả định như vậy), GĐ bèn mua lại cổ phần của cổ đông = vốn của doanh nghiệp.

Như vậy,
ở mỗi điểm (1-3) đều đơn giản, hết sức hợp tình.
Nhưng riêng điểm thứ 4:
- Giám đốc có quyền mua lại cổ phiếu của người khác = vốn riêng của mình ( điều này ko vấn đề gì nhiều). Nó có vấn đề khi sau 1 thời gian ở đây chưa đủ thời gian theo quy đinh của luật, và cổ phiếu là cổ phiếu của cổ đông sáng lập.
- Giám đốc có quyền mua lại cổ phiếu của người khác = vốn của công ty hay không thì tùy thuộc hoàn toàn vào điều lệ của công ty đã quy định. Trong điều lệ thông thường phải quy định rõ:
a/ Công ty có quyền và bắt buộc phải mua lại cổ phiếu khi nào?
b/ Ai là người có thẩm quyền quyết định điều này.
c/ Giá mua lại được quy định như thế nào?
và vài điểm nữa có liên quan.

Như vậy vấn đề đã được giải quyết thỏa đáng hay chưa ạ?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
lannhu nói:
Các bác ơi, vấn đề của bác mysterman là mua chứ không phải là mua lại. Còn chuyện cty mua lại cổ phiếu đã lưu hành thì quá bình thường rồi. Mà việc mua lại cũng phải có đối tượng bán (CĐ) rõ ràng chứ không thể mua lại số cổ phiếu đang nằm trong két sắt được, vì ông GĐ chưa mua. Không biết có văn bản nào xuất hiện cụm từ “cty mua CP của chính nó phát hành” (mua chứ không phải mua lại, phát hành chứ chưa lưu hành) không chứ em thấy vô lý quá! Mong các bác giải thích thêm.
Bạn lannhu ơi!
Giám đốc mua cổ phiếu của cổ đông khác = tiền của mình thì gọi là mua.
Nhưng giám đốc mua = tiền của công ty, và đại diện cho công ty mua thì gọi là mua lại thôi mà.
Nếu trước kia tôi là một cổ đông, tôi bán đi phần cổ phiếu của mình, sau đó tôi lại mua cổ phiếu thì trong trường hợp này hiểu là mua cũng được, mua lại cũng được.
Khái niệm mua và mua lại thực ra là thuật ngữ được hiểu trong từng ngữ cảnh cụ thể của hoạt động mua thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hì, xin lỗi mọi người, tại em đọc cái đề bài không kỹ, không để ý có đọan sau 1 thời gian cổ đông bán cổ phần. Thế thì TH của bác mysterman chính xác là cty mua lại cổ phần của cổ đông khác (không phải là GĐ). Không có gì là đặc biệt cả, hìhì.

Cảm ơn bác Bathanh nhé!

Lostly

Lostly

Trung cấp
mysterman nói:
Chào các đồng chí!
Việc mua cổ phần như của giám đốc hoàn toàn bình thường thôi nhưng cần chú ý rằng cổ phần của cổ đông được thể hiện bằng cổ phiếu. Khi phát hành cổ phiếu có nhiều loại "cổ phiếu ghi danh được tự do chuyển nhượng", " cổ phiếu ghi danh k dc tự do chuyển nhượng"... mỗi loại ứng với một trường hợp được bán CP tự do hay phải có điều kiện nên khi mua lại ta cần phải lưu ý vì có rất nhiều DNNN tuy đã bán hết cổ phần cho các cổ đông nhưng vẫn chưa phát hành cổ phiếu nên cần nhận rõ để tránh trường hợp tranh chấp sau này.

P

Phanthanh

Guest
27/12/04
18
0
0
Da Nang
www.vnkhuyenmai.com
lannhu nói:
To bác Bathanh,

Cho em hỏi TH mua lại CP theo QĐ của cty là mua lại của ai ạ? Nếu cty mua lại của chính nó như bác mysterman đang thắc mắc thì nghe không hợp lý tí nào cả. Vì có bao giờ chủ sở hữu lại đi mua tài sản của chính mình bao giờ đâu.

TH của bác mysterman thì chắc là không phải mua lại từ cổ đông (GĐ) vì ông GĐ này chỉ mới "hứa" thôi nên chưa sở hữu.

Số CP mà GĐ chưa mua sẽ nằm trong số CP đã đăng ký lưu hành nhưng chưa bán được. Nếu không có người nào mua thế ông GĐ này thì có lẽ cty sẽ hủy bỏ số CP này thông qua việc giảm vốn như bác bathanh nói. Nhưng việc giảm vốn còn nhiều đk ràng buộc chứ không thể muốn giảm bao nhiêu cũng được.
Tôi nghĩ rằng Mysterman cần phải cụ thể hoá cái trường hợp của Cty bạn ra:
1. CP công ty mua lại hay mua (nằm trong két sắt)
2. Giá trị cổ phần mua ?
3. Loại cổ phiếu :
4 Vốn điều lệ của Cty ?
5.Thời gian mua là khi nào ? (sau bao lâu ?)
Chiếu theo Điều lệ Công ty xem có phù hợp không (có bị cấm không? ai quyết định ?), nếu không bị cấm thì xem xét thêm các khía cạnh khác
(Trong trường hợp này cứ xem như là CP đã được mua, ta chỉ xét tính hợp lệ, hợp pháp thôi)

Tôi nói như thế có được không các bác, các chú nhỉ ? Tôi cùng khoái cái vụ cố phiếu lắm, nhất là CP ngân hàng (tôi muốn thử đầu tư xem sao), bác nào có cao kiến gì về loại làm ăn này thì chỉ giáo giúp.

P

Phanthanh

Guest
27/12/04
18
0
0
Da Nang
www.vnkhuyenmai.com
Sao chúng ta không có Room bàn về Chứng khoán nhỉ ? nếu có thì bác nào chỉ tôi với. Tôi năm nay 35+1 rồi nên cũng muốn thử cái loại mới mới xem sao ấy mà !

T

TRINHDUY

Guest
27/1/05
26
0
0
48
Hanoi
Phanthanh nói:
Sao chúng ta không có Room bàn về Chứng khoán nhỉ ? nếu có thì bác nào chỉ tôi với. Tôi năm nay 35+1 rồi nên cũng muốn thử cái loại mới mới xem sao ấy mà !
Bác vào sài thử cái này trước đi làm ăn ngon rồi thì ra thị trường nhé.
http://www.bsc.com.vn/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA