Tổng hợp dữ liệu - Help me Pls

• Thread starter nedved
  • Ngày gửi
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Mình mù tịt về Excel, các bạn giúp mình với nhé vì mình sắp phải thi Excel

Mình có file này, làm thế nào để tổng hợp nốt phần "Bảng thống kê số tiền thu được" mà không phải tạo thêm cột dữ liệu,

Rất cảm ơn

Đính kèm

• De 10.rar
    4.9 KB · Lượt xem: 136
Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
nedved nói:
Mình có file này, làm thế nào để tổng hợp nốt phần "Bảng thống kê số tiền thu được" mà không phải tạo thêm cột dữ liệu,
Rất cảm ơn
Cái này bạn dùng công thức mảng là ra ngay ấy mà.
Bạn chú ý các địa chỉ tham chiếu trong công thức, có cái cố định có cái không ...
Bạn không cần phải gõ dấu {} ở đầu và cuối công thức. Khi lập xong công thức, bạn phải nhấn Ctrl+Shift+Enter Excel tự thêm 2 dấu trên... Ví dụ, cách sử dụng về công thức mảng (Formula Arry) có rất nhiều bài viết trong EFC rồi đấy, nhất là mấy bài của chị handung107...

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Cảm ơn Adam_tran rất nhiều,

Mình đang rất cần.

Một vấn đề mình cần hỏi là một bài toán yêu cầu xác định đầu vào thay đổi ntn để cho đầu ra là một kết quả xác định. Khi dùng goal seek chỉ thay đổi được một biến đầu vào. Mình search trên WKT thấy dùng solver, nhưng chưa có hướng dẫn cụ thể. Không biết dùng Solver ntn nhỉ? giúp mình với

Ví dụ như file sau nếu muốn số tiền thu được là 30.000 thì giá tiền phòng thay đổi ntn

Đính kèm

• De 1.rar
    3.4 KB · Lượt xem: 129
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
haha, Pavel ơi tớ bảo cậu này, 1 biến của cậu là 250 chứ gì, :), cậu dùng Goal Seek là hoàn toàn chính xác đấy, bây giờ thì cậu vẫn dùng Goal Seek nhé, nhưng 2 biến còn lại (nguyên thuỷ của nó là 200 và 150 tương ứng với doanh thu ban đầu là 50000) cậu sẽ thiết lập lại theo giá trị biến nguyên thuỷ = 250 kia nhé, tạo cho 3 biến có 1 sự tương quan với nhau: Giả sử ô chứa biến 1 là B20, biến 2 là B21, biến 3 là B22;

Vậy thì: cậu sẽ lập công thức lại cho ô B21=B20*0.8 và ô B22=B20*0.6

Tớ giải thích: tại sao lại x 0.8 và 0.6 là vì: theo tỷ lệ nguyên thuỷ giữa 3 biến ta có: B20 = 250; B21=200; B22=150

200 = 250x0.8
150 = 250x0.6

Thế đấy, ở bài này nó lừa ta 1 chút ở chỗ đó đấy.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
nedved nói:
Một vấn đề mình cần hỏi là một bài toán yêu cầu xác định đầu vào thay đổi ntn để cho đầu ra là một kết quả xác định. Khi dùng goal seek chỉ thay đổi được một biến đầu vào. Mình search trên WKT thấy dùng solver, nhưng chưa có hướng dẫn cụ thể. Không biết dùng Solver ntn nhỉ? giúp mình với
Mình cũng chưa dùng Solver, nhưng theo yêu cầu của bạn thì bài toán dạng Quy hoạch tuyến tính, với 2 ràng buộc:
Tổng số tiền -> 30.000
Trị tuyệt đối (giá mới - giá cũ) -> min
Cái này bạn tìm trong EFC xem, tớ cũng đang tìm mà chưa ra.
Bạn chú ý chỗ tính số ngày của KS, nếu ngày đến = ngày đi thì số ngày = 1 (Tính 1 ngày), nếu để ngày đi - ngày đến thì số ngày = 0.
Tương tự cho việc tính số phút gọi điện thoại. Khi tính số phút với đơn giá là phút, bạn phải tính số phút = (giờ cúp - giờ gọi)*24*60 (ko cần hàm Minute)! Vì Excel quy định 1 là giá trị 1 ngày, 1/24 là giá trị 1 giờ và 1/24/60 là giá trị 1 phút.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
nedved nói:
Cảm ơn Adam_tran rất nhiều,

Mình đang rất cần.

Ví dụ như file sau nếu muốn số tiền thu được là 30.000 thì giá tiền phòng thay đổi ntn

Solver sử dụng như thế này.
Đầu tiên bạn phải chọn add-in Solver
Sau đó vào tool-solver
Khi thấy cửa sổ hiện ra, bạn gõ vào ô muốn "set value". Trong vd của bạn, đó là ô J14
Sau đó chọn Value=30,000
Thay đổi range C24:C25.

Bạn chạy thử nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA