Xét tuyển công chức 2013

• Thread starter phanvanthuan89
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lethuylinhqt

Trung cấp
29/8/12
107
0
0
38
Hà Nội
Ðề: Xét tuyển công chức 2013

Cả 2 cùng 1 nội dung là quy định về hàng hoá không chịu thuế GTGT đấy bạn, không khác nhau đâu

Trả lời như anh namnhieutien là chuẩn rồi bạn ạ... Ban đầu t đọc tưởng là giống nhau nhưng khác ở từ "dịch vụ" là khác rồi...

Ban lethuylinhqt đợt bạn phỏng vấn bên bộ tài nguyên, ngoài câu hỏi chuyên ngành họ có hỏi thêm gì về bản thân bạn ko?
mình vào cứ trả lời câu hỏi mà mình bốc thăm được hay phải giới thiệu tên, tuổi, chào hỏi rồi mới trả lời?
họ có hỏi tại sao bạn xin vào đó hay bạn đã đi làm chưa.........

Tớ nghĩ bạn ko nên quan trọng mấy câu hỏi đó, miễn sao phải thể hiện sự tự tin và phong thái của một ... công chức tương lai, pv tuyển cc khác với pp ở cty tư có lẽ ở chỗ ko quan trọng kinh nghiệm. Điều quan trọng là bạn học tốt kiến thức để trả lời những câu hỏi trong bài thi, những câu hỏi khác chỉ là "lời nói gió bay", chỉ để gây ấn tượng và điểm cộng thôi... Trước t đi pv thì t tươi tỉnh lắm, ko bị run chút nào hết, mỗi tội lại ko học nên bài trả lời vào giấy quá sơ sài nên t biết t trượt (dù đến giờ vẫn chưa có điểm)...

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

toikhongquen

Trung cấp
11/7/13
155
0
0
39
Thanh Hóa

Hôm nay 11/7 đã có bạn nào nhận được giấy báo thời gian và địa điểm phỏng vấn chưa vậy? hôm trước mình có đọc được của bạn nào nói là 11/7 có thông báo lịch phỏng vấn mà. sốt ruột quá chẳng biết ôn gì, học gì để phỏng vấn đây nửa. có bạn nào ở thanh hóa ko ta?

Sau lâu thế à bạn suzy trang ơi. bạn đã từng xét tuyển phỏng vấn lần nào chưa, nhưng sao mà mình đọc thấy có bạn trên này nói là 11/7 là có lịch chứ?

Có chứ sao ko phải học QLNN chứ bạn diemkg

Sửa lần cuối:
T

toikhongquen

Trung cấp
11/7/13
155
0
0
39
Thanh Hóa

Chưa có nội dung ôn thi xét tuyển năm 2013 sao bạn ấy lại bảo là không phải học mấy luật CBCC hay QLNN chứ?

T

thuhoakkt

Sơ cấp
18/5/13
21
0
0
dak nong

Chừng nào mới biết lịch xét tuyển đây trời

L

lethuylinhqt

Trung cấp
29/8/12
107
0
0
38
Hà Nội

Hôm nay 11/7 đã có bạn nào nhận được giấy báo thời gian và địa điểm phỏng vấn chưa vậy? hôm trước mình có đọc được của bạn nào nói là 11/7 có thông báo lịch phỏng vấn mà. sốt ruột quá chẳng biết ôn gì, học gì để phỏng vấn đây nửa. có bạn nào ở thanh hóa ko ta?

Sau lâu thế à bạn suzy trang ơi. bạn đã từng xét tuyển phỏng vấn lần nào chưa, nhưng sao mà mình đọc thấy có bạn trên này nói là 11/7 là có lịch chứ?

Có chứ sao ko phải học QLNN chứ bạn diemkg
Đấy là mọi người nghe thông tin vậy để chúng ta chuẩn bị tinh thần...t chưa nhận được gì...tốt nhất là nên tranh thủ thời gian ôn b à

T

toikhongquen

Trung cấp
11/7/13
155
0
0
39
Thanh Hóa

Chán quá lâu nhỉ kiểu này chắc phải sang tháng 8 mới có lịch thui hay các bạn gọi điện trực tiếp lên TCT xem thế nào

T

toikhongquen

Trung cấp
11/7/13
155
0
0
39
Thanh Hóa

Bạn susulove xét tuyển vào ngạch nào của cục thuế Thanh Hóa vậy?

J

jidoken9

Sơ cấp
18/6/13
46
27
13
Hà Nội

Các bạn đừng lo lắng, sẽ sớm có lịch xét tuyển thôi, đáng lẽ ra ngày 11/7 là có danh sách thí sinh rồi nhưng nhà nước mà, có cái gì đúng hẹn đâu, mình còn đang lo tỉnh sẽ loại hồ sơ mình ra đây, trên đời này có nhiều cái vô lí lắm. Mình nộp hồ sơ thi vào BHXH Kiên Giang năm nay và khi xem danh sách dự thi không có tên mình trong đó. Gọi lên BHXH tỉnh, gặp cô trưởng phòng bảo rằng lí do loại hồ sơ là " Mạng Máy Tính & Truyền Thông không phải công nghệ thông tin", ôi trời đây là 1 trong 4 chuyên ngành CNTT mà mình học tại ĐH Cần Thơ, chỉ biết nuốt cái ức vào bụng. Xem lại danh sách vị trí mình nộp thỉ chỉ có 1 người được tỉnh đưa hồ sơ lên trung ương, thế là hiểu tất cả, không còn gì để nói

P

phanvanthuan89

Sơ cấp

Nếu câu hỏi khi phỏng vấn như thế này thì mình trả lời như thế nào các bạn nhỉ?
Phương pháp tính trực tiếp trên GTGT áp dụng đối với đối tượng nào?
Trả lời:
1. Theo Khoản 2, điều 11 Luật thuế GTGT 13/ 2008:
Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng áp dụng đối với các trường hợp sau đây:
a) Cơ sở kinh doanh và tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh không có cơ sở thường trú tại Việt Nam nhưng có thu nhập phát sinh tại Việt Nam chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ;
b) Hoạt động mua bán vàng, bạc, đá quý.
2. Theo khoản 2, điều 8 nghị định 123/ 2008
Phương pháp tính trực tiếp trên GTGT áp dụng đối với các đối tượng sau đây:
a) Cá nhân, hộ kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
b) Tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh không theo Luật Đầu tư và các tổ chức khác không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
c) Hoạt động kinh doanh mua bán, vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ.
Trường hợp cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý và hoạt động chế tác sản phẩm vàng, bạc, đá quý thì phải hạch toán riêng được hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý để áp dụng theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT.

Mình sẽ chọn luật hay nghị định hay thông tư để trả lời nhỉ? Nếu chọn luật sẽ không có ý a) Cá nhân, hộ kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
Vì thực tế mình thấy cơ sở kinh doanh Việt Nam vẫn viết hóa đơn tính thuế trực tiếp mà không phải là tổ chức, cá nhân nước ngoài

L

lethuylinhqt

Trung cấp
29/8/12
107
0
0
38
Hà Nội

Các bạn đừng lo lắng, sẽ sớm có lịch xét tuyển thôi, đáng lẽ ra ngày 11/7 là có danh sách thí sinh rồi nhưng nhà nước mà, có cái gì đúng hẹn đâu, mình còn đang lo tỉnh sẽ loại hồ sơ mình ra đây, trên đời này có nhiều cái vô lí lắm. Mình nộp hồ sơ thi vào BHXH Kiên Giang năm nay và khi xem danh sách dự thi không có tên mình trong đó. Gọi lên BHXH tỉnh, gặp cô trưởng phòng bảo rằng lí do loại hồ sơ là " Mạng Máy Tính & Truyền Thông không phải công nghệ thông tin", ôi trời đây là 1 trong 4 chuyên ngành CNTT mà mình học tại ĐH Cần Thơ, chỉ biết nuốt cái ức vào bụng. Xem lại danh sách vị trí mình nộp thỉ chỉ có 1 người được tỉnh đưa hồ sơ lên trung ương, thế là hiểu tất cả, không còn gì để nói

Nếu như vậy là mấy bác ý làm sai quy chế, nếu hồ sơ ko đủ đk thì phải loại ngay từ khi nhận hồ sơ (trả lại người nộp sau khi kiểm tra thấy ko đạt), làm gì có chuyện nhận hồ sơ rồi mới kiểm tra để ng ta về nhà ăn đợi nằm chờ hi vọng như thế, đến lúc có danh sách lại ko có tên mình. Đúng là...ko hiểu nổi mấy bác...

T

toikhongquen

Trung cấp
11/7/13
155
0
0
39
Thanh Hóa

Bạn jidoken9 vậy hay là giờ chưa có thông báo xét tuyển là vì lý mình bị loại hồ sơ, nhưng mà trước khi nhận hồ sơ họ đã kiểm tra kỹ lắm rùi mới nhận mà, chẳng lẽ giờ hồ sơ lại bị loại hay sao...hic hic. vậy làm sao bây giờ chẳng biết thế nào nửa. hỏi ai bây giờ đây?

P

phanvanthuan89

Sơ cấp

Vậy nếu người ta hỏi câu này mình sẽ dùng luật để trả lời đúng không?

Các bạn giúp mình thêm câu này nữa nha.
Qua nghiên cứu luật thuế GTGT, anh/ chị hãy so snghĩa vụ thuế GTGT giữa đối tượng không chịu thuế và đối tượng chịu thuế suất 0%?
Ý nghĩa của việc áp dụng thuế suất GTGT 0%

Sửa lần cuối:
L

lehoangnguyen1911

Trung cấp
22/5/10
128
0
16
41
hạ long

Hhdv chiu thue suat 0% thuoc doi tuong chiu the gtgt, cssxkd HHDV chiu thue suat thue gtgt 0% van phai ke khai nop thue gtgt hang thang, thue gtgt dau vao de sxkd HHDV chiu thue suat 0% duoc khau tru va hoan thue. Voi Hhdv thuoc doi tuong khong chiu thue gtgt thi cssxkd ko phai ke khai nop thue gtgt, cung nhu ko duoc khau tru va hoan thue dau vao.
Y nghia cua viec ap dung thue suat 0%. Thue suat 0% chu yeu ap dung voi hhdv xuat khau, co tac dung kich thich xuat khau, tang kha nang canh tranh cua hhdv xuat khau ra thi truong the gioi. Minh chi biet co the thoi.

N

ngocsuong011

Sơ cấp
9/7/13
33
0
0
34
Quảng Nam

Mình xét tuyển vào cục thuế vị trí cán sự công nghệ thông tin
Cả nhà cho mình hỏi phỏng vấn chuyên ngành là phỏng vấn liên quan đến trình độ cntt của mình
hay là những hiểu biết về thuế (4 luật thuế mà cả nhà đang bàn đó)
cảm ơn cả nhà

Có bạn nào ở quảng nam không nhỉ?
mình quảng nam nè
mình xét vào ngạch cán sự thông tin mà ko đang hoang mang ko bít họ phỏng vấn có hỏi về luật thuế ko nữa:((
bạn xét vào ngạch gì

Sửa lần cuối:
T

thueoithue07

Sơ cấp
3/7/13
24
0
0
QN

Mình xét ngạch chuyên viên bạn ak, hình như bên cntt là học cái ni nek: kiến thức về công nghệ thông tin (Kiến thức về hệ điều hành Windows; Kiến thức về quản trị cơ sở dữ liệu; Sử dụng các ứng dụng của Office Chủ yếu là Microsoft Excel và Microsoft Word. Mình thấy bạn mình học nv đó!:(

Sửa lần cuối:
L

lehoangnguyen1911

Trung cấp
22/5/10
128
0
16
41
hạ long

Ngach cntt phai hoc cac phan mem ung dung cua nganh thue nua. Vi du nguoi ta hoi khai thue gtgt nganh thue su dung phan mem nao? Quan ly thong tin nguoi nop thue su dung phan mem nao?..

T

toikhongquen

Trung cấp
11/7/13
155
0
0
39
Thanh Hóa

Anh lehoangnguyen1911 ơi em cũng dự thi vào ngạch chuyên viên CNTT nè vậy không phải học mấy cái luật bên thuế hoặc là luật CBCC và QLNN à, chỉ phải học mấy cái thứ liên quan tới công nghệ thông tin à..Lần đầu em dự thi phỏng vấn công chức thuế, nên chẳng có kinh nghiệm gì cả...a có biết không chỉ giúp em với?

L

lehoangnguyen1911

Trung cấp
22/5/10
128
0
16
41
hạ long

2. Đối với thí sinh dự xét tuyển công chức loại C - ngạch chuyên viên làm công nghệ thông tin, nội dung phỏng vấn gồm:- Kiến thức về hành chính: quản lý hành chính nhà nước về kinh tế, tài chính (theo tài liệu Quản lý nhà nước ngạch chuyên viên của Học viện Hành chính quốc gia).- Kỹ năng xử lý công việc, giải quyết chuyên môn: kiến thức về công nghệ thông tin (kỹ thuật máy tính; khoa học máy tính; kỹ thuật phần mềm - mạng máy tính và truyền thông); Kiến thức về hệ điều hành Windows; Kiến thức về quản trị cơ sở dữ liệu; Sử dụng các ứng dụng của Office (Chủ yếu là Microsoft Excel và Microsoft Word).- Kiến thức về hệ thống Thuế: Luật cán bộ, công chức; chức năng nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức bộ máy cơ quan Thuế cấp Tổng cục Thuế.

T

toikhongquen

Trung cấp
11/7/13
155
0
0
39
Thanh Hóa

Cái này là hướng dẫn của năm 2011 phải ko anh lehoangnguyen1911 ơi, cái này là em cũng đang ôn theo cái này mà...còn nội dung hướng dẫn phỏng vấn của năm nay vẫn chưa có phải không a? a có biết đến khi nào thì có hướng dẫn ôn tập ko vậy ạ. cám ơn anh!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA