Giai đoạn Chạy thử

• Thread starter vhh
  • Ngày gửi
V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Cty mình đã nhập khẩu xong máy móc và trong giai đạon chạy thử . Sp chạy thử không bán và sau đó là huỷ( đễ tránh nhầm lẫn và do sp phảiđạt yêu cầu chất lượng theo mỗi đơn đặt hàng). SX thử mục đích : - Dây chuyền đã chạy OK chưa và Sp có đạt yêu cầu chất lượng chưa. nguyên vật liệu mình xuất sd sx sp sẽ hạch toán ntn, các bạn cho mình xi n ý kiến với

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Mina ơi. TSCD phục vụ sx có rất nhiều loại, Nếu tính ra thì chia đều bq cho từng TS hả Mina. Vậy toàn bộ TSCD của mình nếu đã có hồ sơ rồi thì sao. Vậy trong giai đoạn chạy thử mình k phải trích khấu hao à

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Một lần bạn nhập khẩu nhiều lọai tài sản thì bạn có thể chia bình quân cũng đựơc. Thời gian tính khấu hao chỉ đựơc tính khi đưa vào sản xuất thực sự.

N

newktv

Guest
3/7/05
7
0
0
49
HCMC
Chi phí SX thử nếu nhỏ thì hạch toán thẳng vào CPSXKD trong kỳ, nếu lớn thì hạch toán vào TK Chi phí Trả trước dài hạn và phân bổ khi bắt đầu SX chính thức. Không được hạch toán CPSX thử vào TSCĐ vì các CP này không làm tăng tuổi thọ và công suất hoạt động của TSCĐ. Các bạn nên xem lại CMKTV số 03 về TSCĐ hữu hình.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Bạn ơi, bạn ref đến đúng văn bản rùi nhưng bạn lại hiểu không đúng. Nguyên giá tài sản trong trường hợp này = giá mua + chi phí chạy thử - phần thu được do bán phế liệu chạy thử (nếu có)

Sau khi tài sản chính thức đi vào hoạt động, các chi phí làm tăng tuổi thọ của tài sản được tính vào nguyên giá còn không thì tính vào chi phí thôi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn tham khảo thêm thông tư 55-BTC- TT này hướng dẫnthực hiện chế độ kế toán Doanh Nghiệp Việt Nam

Sửa lần cuối:
A

auchel

Guest
30/5/06
2
0
0
Hà Nội
Mình đang rất băn khoăn về việc tính giá cho các sản phẩm thu hồi trong quá trình chạy thử để giảm trừ vào 241.

Nếu sản phẩm đó được bán đi, thì dễ rồi, cứ lấy theo giá bán thôi.

Thế còn nếu sản phẩm thu hồi đó không bán ra ngoài, mà dùng để làm đầu vào của dây chuyền khác thì tính thế nào?

Các bạn giúp mình với.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình đang rất băn khoăn về việc tính giá cho các sản phẩm thu hồi trong quá trình chạy thử để giảm trừ vào 241.

Nếu sản phẩm đó được bán đi, thì dễ rồi, cứ lấy theo giá bán thôi.

Thế còn nếu sản phẩm thu hồi đó không bán ra ngoài, mà dùng để làm đầu vào của dây chuyền khác thì tính thế nào?

Các bạn giúp mình với.

Bạn tính giá số vật tư đó theo giá trị thu hồi ước tính (giá mua bán của nó trên thị trường hoặc giá của loại tương đương trên thị trường).

N

NGUYEN THI NGOC HUONG

Sơ cấp
15/7/09
5
0
0
tphcm
Cách hạch toán doanh thu trong giai doạn chạy thử

Chào các bác
Các bác cho em hỏi về việc hạch toán doanh thu trong gd chạy thử.

* Khi mua Nguyên liệu HT
N154,1331/C111,112,331

* Khi bán SP chạy thử sẽ thu giảm CPXSDD
N154/c711.33311

* Cuối kỳ kết chuyển qua CPXDCC
N241/c154

Như vậy có đúng kg ??

Còn vấn đề kế tiếp là DT>CP thì tính như thế nào (có nghĩa là TK154 dư có - giá trị thu hồi lớn hơn chi phí chạy thử)

Xin các bác cho ý kiến

Thanks

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào các bác
Các bác cho em hỏi về việc hạch toán doanh thu trong gd chạy thử.

* Khi mua Nguyên liệu HT
N154,1331/C111,112,331

* Khi bán SP chạy thử sẽ thu giảm CPXSDD
N154/c711.33311

* Cuối kỳ kết chuyển qua CPXDCC
N241/c154

Như vậy có đúng kg ??

Còn vấn đề kế tiếp là DT>CP thì tính như thế nào (có nghĩa là TK154 dư có - giá trị thu hồi lớn hơn chi phí chạy thử)

Xin các bác cho ý kiến

Thanks
Chi phí chạy thử hạch toán vào bên Nợ TK 241, các khoản thu hồi ghi Có TK 241.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA