Cách kê khai thuế GTGT hàng tháng

• Thread starter khanhdinh2007
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Cách kê khai thuế GTGT hàng tháng

Cả nhà cho em hỏi chút!
cty em có một hoá đơn đầu vào xếp đi công tác nghỉ tại khách sạn nhưng hoá đơn ghi cột hàng hoá không phải là tiếp khách mà ghi là phòng ngủ thì có được kê khai thuế đầu vào không ạ?cả nhà giúp em với
Thanks cả nhà nhìu !

Nếu sếp đi công tác có liên quan đến hoạt động SXKD của Cty thì việc kê khai và khấu trừ thuế đầu vào của hoá đơn trên là bình thường.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hagiangktoan

Guest
15/12/11
1
0
0
HCM

Cả nhà cho mình hỏi chút.

Mình ko phải dân kế toán nên hỏi hơi ngu ngơ xíu. Cty mới thành lập đầu tháng 12, chưa xuất hóa đơn, vậy đến ngày 20 của tháng này mình phải nộp những giấy tờ gì cho thuế nhỉ, nếu các bạn có file thì cho mình xin nhé, gấp thanks cả nhà!

T

tongninh87

Guest
12/10/11
1
0
1
36
Hà Nội

Các anh chị giúp e với.E đang càn gấp lắm, sắp phải nộp thuế rồi.Tình hình là T11 e kê khai thuế trên phần mềm HTKK3.1.Tháng 12 e vẫn kê khai trên phần mềm đó nhưng lại gặp trục trặc, đáng lẽ ra chỉ tiêu 22 của tháng12(kê khai cho T11) phải là chỉ tiêu 43 của T11 chuyển sang(kê khai cho T10) đúng ko ạ? Thế mà e thấy phần mềm lại cập nhật chuyển từ chỉ tiêu 25 của tháng 11 sang. Em ko hiểu gì hết, hay là thuế lại có VB gì mới thế ạ.HUhuh. em đang khóc dở mếu dở,mong các anh chị giúp e.

R

robottraicay

Sơ cấp
6/10/11
6
0
0
36
ha noi

trời ơi lại thay đổi thành HTKK 3.1 rồi ạ???? thế 3.0 thì sao ạ???:(((

N

ngohien2910

Guest
22/6/10
4
0
0
DA NANG

câu trả lời này chính xác, chỉ kê 600k, thuế 60k còn phần phí khi nào làm sổ sách thì hạch toán. Thân

không sao, chỉ cần update là được, vẫn sử dụng bình thường robottraicay ạ

T

thanhhuehd89

Sơ cấp
15/12/11
7
0
0
haiduong-Ha Noi

:flowersun
ui các anh chị ơi ! theo như trả lời của khung nhat wkt thì nếu anh chị mà ghi tổng giá trị tiền xăng dầu ấy là bao nhiu vậy
10% của 600 mà lại là 600k ah?

benlove

benlove

Trung cấp
12/3/12
59
1
8
35
binh phuoc

ui. vậy bít ai đúng đây!:sad:

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình

Công ty mình vẫn cộng cả thêm phí vào không ảnh hưởng gì đâu bạn ạ, bạn có thể làm theo 2 cách cách nào cũng được
nhưng mình thấy bây giờ không còn phí xăng nữa rồi bạn à

V

vitconsau

Sơ cấp
30/8/10
23
0
0
q12

Các bác ơi, giúp em vụ này: Ở hoá đơn xăng dầu (ví dụ: tiền xăng 600k, thuế GTGT 60k, phí xăng dầu: 5k ) vậy khi kê vào bảng kê thuế GTGT ở cột Giá trị HHDV mua vào ghi là 600k hay là 600k+5k ah?
:wall:

Bạn phải kê cả phí xăng dầu vào giá trị HHDV nữa tức là 600k + 5k đó bạn

T

tranthao2212

Guest
15/3/12
3
0
0
36
ha noi

Theo mình phần phí xăng dầu này kê khai cũng được nhưng sẽ tách riêng mục 600k chịu thuế 10% còn 5k thì không chịu thuế hoặc bạnc so thể không kê cũng không sao, không ảnh hưởng gì tới thuế GTGT cả, cái này mình đã làm rồi và không vấn đề gì cả.

C

cocktail90

Sơ cấp
7/11/11
20
1
0
33
cầu giấy

Cả nhà ơi em chân ướt chân ráo mới vào nghề mong mọi người chỉ giúp, em có một số vđ cần tham khảo các bậc tiền bối như sau:
1, hóa đơn tiền nước có tiền hàng: 48.695, thuế gtgt (5%) 2.435, phí bảo vệ MT : 4.870. Như các bác đã tranh luận về phí xăng dầu, em nghĩ phí này cũng tương tự, vậy khi em kk gtri hhdv mua vào = tiền hàng + phí bảo vệ MT và đánh lại thuế suất thỳ phần mềm báo lỗi .
==> Em kê khai tiền hàng có thuế suất 5%, và thêm 1 dòng dưới phí bảo vệ mt thuế suất 0% hay là không kê thêm dòng này mà ghi vào phần chú thích " 4.870 phí bảo vệ MT" ???
Kê như thế nào thỳ chính xác ah?
2, Hóa đơn tháng 2 chưa kê khai, em kê khai vào tháng 3 có được không ah ? Nhưng trên hóa đơn này không có ghi thời gian, mà khi nhập htkk cần có dd/mm/yyyy thỳ em phải làm thế nào ah ? ( mình gọi lại bên bán để tra lại ngày hay tự điền ngày nào đó ah??)
3, Tháng 03/2012 DN có bán một ô tô thuộc sở hữu của DN đã khấu hao hết tháng 8/2010 , vậy kê khai như thế nào ah ?
Nếu trường hợp chưa khấu hao hết thỳ xử lý như thế nào ah?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
1./ Bạn thấy trên hđơn tiền nước có phí BVMT, bạn làm như sau:
GT HHDV mua vào chưa có thuế = Tiền hàng + phí BVMT
Thuế GTGT = Đúng thuế GTGT ghi trên hđ (cái này bạn gõ vào)
Thuế suất 10%, tất cả ghi trên 1 dòng.
2./ Hoá đơn đầu vào tháng 2 chưa kê khai bạn có thể kê khai vào tháng 3 ( nhưng tối đa ko quá 6 tháng), Hóa đơn ko ghi ngày tháng phải trả lại người bán thôi. Thân

C

clothand324

Sơ cấp
2/6/09
6
0
1
Nam Định

Thuế chỉ tính trên tiền xăng dầu chứ không tính trên (tiền xăng + phí sử dụng). Vậy nên giá trị hàng hóa dịch vụ kê khai thuế chỉ bao gồm tiền xăng.

H

hhcc

Guest
10/4/12
1
0
0
35
nam dinh

dung rui 600k + 5k chu

N

ninhtgc

Sơ cấp
22/3/12
37
0
0
35
Hà Nội

Oh vậy là chỉ kê 600k thôi

T

Thuy Ngo Thanh

Guest
17/4/12
39
0
6
Hanoi

Các bác ơi,

Cho em hỏi về trường hợp này nhé:

Công ty đứa bạn em có một hoá đơn mua hàng thuế GTGT vào tháng 6 năm ngoái, đến bây giờ (nghĩa là sau 10 tháng) mới phát hiện ra chưa kê khai thì có được kê khai vào bảng kê thuế GTGT hay không (chắc chắn phần thuế GTGT sẽ không được khấu trừ rồi), và thuế Thu nhập doanh nghiệp có bị ảnh hưởng gì không (nghĩa là đây có vẫn được coi là chi phí hợp lý hợp lệ hay ko?).

Bác nào cao tay giúp em với, vụ này em gà mờ quá :).

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên

Theo tớ bạn có thể bỏ hóa đơn đó đi nếu khong quan trọng lắm và bạn chưa vào sổ hóa đơn đó

T

Thuy Ngo Thanh

Guest
17/4/12
39
0
6
Hanoi

Nhưng hoá đơn đó giá trị khá lớn nên bạn tớ ko bỏ đi được... :(

R

Rasen

Sơ cấp
24/4/12
4
0
0
37
Vũng Tàu

To Thanh!
1. Hóa đơn này đã quá thời hạn được khấu trừ nên bạn không đưa vào bảng kê thuế GTGT.
2. Phần tiền thuế GTGT bạn cộng với giá trị của hàng hóa dịch vụ đưa hết vào chi phí luôn.
3. Nếu hóa đơn đúng mục đích phục vụ cho SXKD của DN thì được xem là chi phí hợp lệ
4. Bạn có thể khắc phục lỗi này một cách chuẩn nhất bằng cách hạch toán đúng hóa đơn còn thiếu này vào đúng niên độ, xác định lại thuế TNDN của năm trước và nộp lại toàn bộ Quyết toán thuế TNDN, BCTC kèm công văn giải trình với cơ quan thuế (với điều kiện là DN của bạn từ cuối năm trước đến nay chưa có quyết định thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế), theo quy định DN chưa có quyết định, thanh tra kiểm tra thì DN vẫn có thể nộp lại QT và BCTC cho cơ quan thuế.
Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA