Thi công chức hải quan!

• Thread starter meomalem
  • Ngày gửi
H

hta12

Trung cấp
13/5/12
67
0
0
lao cai
Ðề: Thi công chức hải quan 2012!

Đừng nên đâm chọt nhau thế. Có phải bạn chỉ quan tâm vấn đề mình có trúng tuyển hay không. Thì cũng như là Pass or Fail.
Xin lỗi, đó chỉ là ngôn ngữ cá nhân của từng người.
Bạn nên nhìn nhận vấn đề chính và sử dụng bộ não của mình. Chứ đừng lãng phí chất xám ngồi đó bắt từng ly, soi từng câu chữ của nhau.
Chúc bạn thành công sau này trong cuộc sống.

thì mình không biết nên mới hỏi bạn là khi nào cv đó về từng cục, gửi kiểu gì vì có người quen làm o vptc còn chưa thấy có cv đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

passie

Sơ cấp
12/12/11
43
0
6
34
hà Nội

Các bác cứ bình tĩnh ạ. Hôm qua em vừa mới hỏi bạn em vừa làm ở 1 cục HQ tỉnh, bạn ý hỏi 1 chị ở phòng Tổ chức cán bộ và thấy bảo "Đợt 1 còn chưa xong nói gì đến đợt 2", ko biết thế nào mới đúng đây :(

H

Huynhnhu317

Sơ cấp
11/1/13
34
0
0
Hcm city

:( Thời gian ơi qua nhanh dùm cái, khỏi ngồi đó suy nghĩ linh tinh....mà mấy bác ơi mình lên đây chia sẽ với nhau mà....nói chuyện bớt căng thẳng tí đê, tình hình là mí bạn đợt 2 như em đây cũng đã căng thẳng lắm rồi hì hì....

K

Kim Anh Tran

Guest
18/2/13
2
0
0
33
TP. HCM
Ðề: Thi công chức Hải quan 2013

Đã lên trang web hải quan xem nhưng chưa thấy thông tin j hết. Vẫn là chờ đợi

P

passie

Sơ cấp
12/12/11
43
0
6
34
hà Nội

:( Thời gian ơi qua nhanh dùm cái, khỏi ngồi đó suy nghĩ linh tinh....mà mấy bác ơi mình lên đây chia sẽ với nhau mà....nói chuyện bớt căng thẳng tí đê, tình hình là mí bạn đợt 2 như em đây cũng đã căng thẳng lắm rồi hì hì....

ui, bác thi vào đâu thế bác?????? Bác nói chuẩn ý em, e cũng đang muốn có người cùng cảnh ngộ nói chuyện cho đỡ sốt ruột đây ạ. Bác ở HCM city, chắc là thi vào cục tp HCm à? E thi vào Tổng cục!

H

HitokiriBattousai

Trung cấp
9/11/12
57
0
0
36
Ho Chi Minh

Thông báo. Theo như nguồn tin đây không phải là đợt 2 nha ba kon. Đây chỉ là ký quyết định bổ sung thôi.
Các mem đừng nôn nóng. Bạn nào trông chờ đợt 2 thì còn đợi thêm nữa rồi.

P

passie

Sơ cấp
12/12/11
43
0
6
34
hà Nội

Thông báo. Theo như nguồn tin đây không phải là đợt 2 nha ba kon. Đây chỉ là ký quyết định bổ sung thôi.
Các mem đừng nôn nóng. Bạn nào trông chờ đợt 2 thì còn đợi thêm nữa rồi.

Bác ơi, bổ sung là sao hả bác? Có khác gì đợt 2 ko ạ. Ko biết liệu có đượt 2 ko đây :((.

T

thuhang01

Trung cấp
23/10/12
89
0
0
Ha Noi

Để mình giải thích lại 1 lần cuối cho những bạn mới hiểu rõ thêm. Theo đúng như từ ngữ chuyên ngành, cũng như theo khái niệm của ngành HQ thì đợt 1 chính là mọi người thi và những cục HQ, tỉnh thành lớn và tổng cục còn gọi là đợt thi 1, đợt 2 là thi vào những cục HQ tỉnh xa xôi, nhỏ, lẻ, vùng sâu vùng xa. Như trong kì thi vừa rồi thì đợt 1 thi vào ngày 20, 21, đợt 2 thi vào 23,24... Sau khi thi xong 2 đợt thi này, có kết quả những ai đỗ thì đi làm, 1 thời gian sau, Tuỳ theo yêu cầu công tác, và theo nhu cầu của từng cục mà Tổng cục cho phép goi bổ sung và điều tiết thêm 1 số người điểm cao nhưng chưa đỗ...cái này gọi là đợt bổ sung...Đó là theo định nghĩa chính quy...Nhưng trong cách nói thông thường và quan niệm đã thành thông lệ thì đợt 1 gồm những ai đã đỗ chính thức, và đợt 2 bao gồm những ai không đổ nhưng được bổ sung thêm... Điều này có nghĩa là đợt 2 chính là đợt gọi bổ sung thêm...

B

bulubuloa

Trung cấp
31/10/12
82
0
0
35
HCM

Để mình giải thích lại 1 lần cuối cho những bạn mới hiểu rõ thêm. Theo đúng như từ ngữ chuyên ngành, cũng như theo khái niệm của ngành HQ thì đợt 1 chính là mọi người thi và những cục HQ, tỉnh thành lớn và tổng cục còn gọi là đợt thi 1, đợt 2 là thi vào những cục HQ tỉnh xa xôi, nhỏ, lẻ, vùng sâu vùng xa. Như trong kì thi vừa rồi thì đợt 1 thi vào ngày 20, 21, đợt 2 thi vào 23,24... Sau khi thi xong 2 đợt thi này, có kết quả những ai đỗ thì đi làm, 1 thời gian sau, Tuỳ theo yêu cầu công tác, và theo nhu cầu của từng cục mà Tổng cục cho phép goi bổ sung và điều tiết thêm 1 số người điểm cao nhưng chưa đỗ...cái này gọi là đợt bổ sung...Đó là theo định nghĩa chính quy...Nhưng trong cách nói thông thường và quan niệm đã thành thông lệ thì đợt 1 gồm những ai đã đỗ chính thức, và đợt 2 bao gồm những ai không đổ nhưng được bổ sung thêm... Điều này có nghĩa là đợt 2 chính là đợt gọi bổ sung thêm...
Bạn Thu Hang này mà vào HQ chắc là "nghiệp vụ" cứng lắm đây ... haizzz

H

HitokiriBattousai

Trung cấp
9/11/12
57
0
0
36
Ho Chi Minh

Như mình đã nói, đừng bao giờ tính toán chi ly quá. Đừng soi mói từng câu chữ của người khác quá.
Nước việt nam chia làm 3 miền Bắc, Trung, Nam. Ngôn ngữ 3 miền khác nhau. Và cách định nghĩa vấn đề đôi lúc cũng khác nhau.
Đừng bao giờ định nghĩa mình thông minh cô bé ah.
Sống thì nên mở rộng tầm nhìn và hiểu vấn đê chính. Đó là "Key Words".
"Key words" trong ngôn ngữ, trong đời sống và trong sự thành công của bạn đấy.
Chúc cô bé đậu HQ, may mắn thì mình làm chung. Mình cũng thi HQ.HCM

H

hta12

Trung cấp
13/5/12
67
0
0
lao cai

Như mình đã nói, đừng bao giờ tính toán chi ly quá. Đừng soi mói từng câu chữ của người khác quá.
Nước việt nam chia làm 3 miền Bắc, Trung, Nam. Ngôn ngữ 3 miền khác nhau. Và cách định nghĩa vấn đề đôi lúc cũng khác nhau.
Đừng bao giờ định nghĩa mình thông minh cô bé ah.
Sống thì nên mở rộng tầm nhìn và hiểu vấn đê chính. Đó là "Key Words".
"Key words" trong ngôn ngữ, trong đời sống và trong sự thành công của bạn đấy.
Chúc cô bé đậu HQ, may mắn thì mình làm chung. Mình cũng thi HQ.HCM

Mình đoán không nhầm bạn đang làm ở bên PCBL rồi chứ không phải đang đợi đợt 2???

T

tamla

Sơ cấp
5/1/12
17
0
0
47
long an

Tóm lại bạn nói QD bổ sung là cái gì?Bổ sung ai?Tiêu chí thế nào?Bạn nói chung chung sao hiểu được.

T

thuhang01

Trung cấp
23/10/12
89
0
0
Ha Noi

Thứ 1, tôi kg thi tp HCM. Thứ 2, cái này chẳng phải cái gì gọi là chi li trong từng câu chữ... Tôi cũng chẳng bắt bẻ ai..Chỉ là giải thích cho những người mới hiểu rõ hơn về cái mà bạn đang nói (nhưng chính bản thân bạn kg hiểu bạn nói cái gì) Nếu theo như bạn nói tôi nói sai. Vậy bạn định nghĩa cho mọi người xem...đợt 2 nghĩa là sao??? Và đợt bổ sung nghĩa là sao???Và quan trọng là nó khác nhau ở chỗ nào???Bạn giải thích được không? Khi nói ra câu này, bản thân của bạn cũng phải hiểu 2 cái này là 1 và đều để chỉ về việc lấy thêm những người chưa đỗ chứ? Chẳng lẽ bạn không biết? Và nếu không biết thì khi người khác biết, người ta nói cho mình hiểu thì nên lắng nghe, chắt lọc và suy ngẫm. Chứ Đừng diễn trò trẻ con ở đây. Tự xưng là lớn tuổi hơn tôi, vốn sống hơn tôi, mà ngay cả cái điều đơn giản nhất cũng kg hiểu thì tự xem lại mình đi nhé. Trước khi 1 nói vấn đề gì bạn phải tự suy nghĩ kĩ xem mình đang nói cái gì. ĐỪng như 1 con vẹt, cứ ai nói gì, rồi lặp lại y chang mà kg hiểu mình đang nói cái gì...đến khi người khác dạy thì lại cãi. Người ta gọi đó là " giấu Dốt" ...Tôi kg biết tôi có thông minh hơn ai kg? Tôi kg dám, có thể tôi kg thông minh bằng mọi nguòi ở trên đây. Nhưng qua cách nói chuyện của bạn, tôi biết tôi thông minh hơn bạn...

Sửa lần cuối:
H

Huynhnhu317

Sơ cấp
11/1/13
34
0
0
Hcm city

ui, bác thi vào đâu thế bác?????? Bác nói chuẩn ý em, e cũng đang muốn có người cùng cảnh ngộ nói chuyện cho đỡ sốt ruột đây ạ. Bác ở HCM city, chắc là thi vào cục tp HCm à? E thi vào Tổng cục!
Ừm cục HCM, tổng cục lun ý! chờ mãi chờ mãi,....buồn và nản ghê gớm:wall:

P

passie

Sơ cấp
12/12/11
43
0
6
34
hà Nội

Ừm cục HCM, tổng cục lun ý! chờ mãi chờ mãi,....buồn và nản ghê gớm:wall:

Thôi, bác ạ, mình cứ từ từ, hình như cũng chưa có công văn chính thức đâu. Em giờ đang đi làm chán quá, lương lậu thì kém, sống lay lắt qua ngày, chỉ mong giá mà có quyết định HQ từ trên trời rơi xuống thì tốt biết mấy, để cứu em khỏi cuộc sống hơi bị vô định này :(((. Em thi đợt đó đc 31x, nhưng mà cục em lấy cao quá, chả đủ ạ. Ko biết đợt 2 chỉ gọi điện thế này, nhỡ may mà có tiêu cực thì chẳng biết có đến lượt ko :(

C

coi228

Sơ cấp
5/1/13
42
0
0
ha noi

Nói chung là chúng mình hok quan tâm đợt 1, đợt 2, bổ sung....giải thích như thế nào. Mọi người còn 8 ở đây là những người trượt đợt thi CC vừa rồi và đang chờ xét vớt. Vậy bọn mình đều hiểu là bao giờ có qd xét và đc gửi đi. Bạn Hitokiri.... biết thông tin gì thì cho mọi ng biết nhé.
Còn bạn thuhang thì biết thông tin gì thì cho mọi người biết, ko thì thôi. Chả ai muốn đọc những cmt tranh luận về 1 vấn đề ko ai quan tâm. Mong rằng bạn hiểu, có những điều ko nhất thiết phải 1 là 1 , 2 là 2, đặc biệt là con gái. Và mình cũng mong bạn đừng cmt bài viết của mình, mình chả sợ những lý lẽ của bạn đâu, mà vì ko muốn có những bài viết ko đúng chủ đề mà mọi ng đang cần tìm hiểu. Vậy nhé!

H

Huynhnhu317

Sơ cấp
11/1/13
34
0
0
Hcm city

Thôi, bác ạ, mình cứ từ từ, hình như cũng chưa có công văn chính thức đâu. Em giờ đang đi làm chán quá, lương lậu thì kém, sống lay lắt qua ngày, chỉ mong giá mà có quyết định HQ từ trên trời rơi xuống thì tốt biết mấy, để cứu em khỏi cuộc sống hơi bị vô định này :(((. Em thi đợt đó đc 31x, nhưng mà cục em lấy cao quá, chả đủ ạ. Ko biết đợt 2 chỉ gọi điện thế này, nhỡ may mà có tiêu cực thì chẳng biết có đến lượt ko :(
Bạn còn có việc để làm, mình thìn chán quá, mình nộp hồ sơ, có cty gọi đt phỏng vấn mình đi...xog..ok rồi... về suy nghĩ lại ....-->từ chối. Nhiều cty khác nữa gọi...cũng đều từ chối. Không phải vì mình chê này nọ nhưng đầu óc vẫn chưa thể dứt ra khỏi dc chữ Hải Quan...có đi làm việc khác cũng chả có chú tâm, chả có nhiệt huyết,...Mong sau nhanh có kq, biết là đời mình về đâu...để mà xách hành trang bắt đầu một cuộc chinh chiến mới!!!

H

humor

Cao cấp
26/1/12
1,259
2
0
Viet Nam

Thứ 1, tôi kg thi tp HCM. Thứ 2, cái này chẳng phải cái gì gọi là chi li trong từng câu chữ... Tôi cũng chẳng bắt bẻ ai..Chỉ là giải thích cho những người mới hiểu rõ hơn về cái mà bạn đang nói (nhưng chính bản thân bạn kg hiểu bạn nói cái gì) Nếu theo như bạn nói tôi nói sai. Vậy bạn định nghĩa cho mọi người xem...đợt 2 nghĩa là sao??? Và đợt bổ sung nghĩa là sao???Và quan trọng là nó khác nhau ở chỗ nào???Bạn giải thích được không? Khi nói ra câu này, bản thân của bạn cũng phải hiểu 2 cái này là 1 và đều để chỉ về việc lấy thêm những người chưa đỗ chứ? Chẳng lẽ bạn không biết? Và nếu không biết thì khi người khác biết, người ta nói cho mình hiểu thì nên lắng nghe, chắt lọc và suy ngẫm. Chứ Đừng diễn trò trẻ con ở đây. Tự xưng là lớn tuổi hơn tôi, vốn sống hơn tôi, mà ngay cả cái điều đơn giản nhất cũng kg hiểu thì tự xem lại mình đi nhé. Trước khi 1 nói vấn đề gì bạn phải tự suy nghĩ kĩ xem mình đang nói cái gì. ĐỪng như 1 con vẹt, cứ ai nói gì, rồi lặp lại y chang mà kg hiểu mình đang nói cái gì...đến khi người khác dạy thì lại cãi. Người ta gọi đó là " giấu Dốt" ...Tôi kg biết tôi có thông minh hơn ai kg? Tôi kg dám, có thể tôi kg thông minh bằng mọi nguòi ở trên đây. Nhưng qua cách nói chuyện của bạn, tôi biết tôi thông minh hơn bạn...

Bạn có người iu chưa vậy ? Chắc người đó có sức chịu đựng giỏi lắm

Đợt 2 năm ngoái mấy đứa bạn mình vào hết TC

P

passie

Sơ cấp
12/12/11
43
0
6
34
hà Nội

Không phải vì mình chê này nọ nhưng đầu óc vẫn chưa thể dứt ra khỏi dc chữ Hải Quan...có đi làm việc khác cũng chả có chú tâm, chả có nhiệt huyết,...Mong sau nhanh có kq, biết là đời mình về đâu...để mà xách hành trang bắt đầu một cuộc chinh chiến mới!!!

Hic, bác cứ đi làm đi cho khuây khỏa bác ạ, có khi đỡ sốt ruột. Ôi, sao câu này bác nghĩ giống em thế. Từ khi bắt đầu ôn thi Hải quan thì đầu em đã ko thể dứt ra 2 chữ đó rồi. Mỗi khi tưởng tượng ra bộ đồng phục Hải quan là em lại thấy vô cùng hào hứng. huhu, ước gì e được mặc đồng phục HQ. Căn bản nếu mình chỉ ôn cưỡi ngựa xem hoa thì chẳng nói làm gì. Đằng này hàng tháng trời ăn ngủ với nó, ôn tập mấy cái luật của nó, ngấm hết vào người rôi. Hồi đấy mình tâm niệm ôn kỹ 1 chút để có trượt cũng ko hối tiếc. H đang ở ngưỡng lưng chừng này xem ra lại còn tiếc hơn :(((. Huhu, ngồi cty mà e chả làm được gì, suốt ngày vào 4rum, mà từ khi có bác bảo 14, 15 có kết quả là em dựng tóc gáy. Hnay đã gần hết ngày 14 rồi đó bác ạ.

H

Huynhnhu317

Sơ cấp
11/1/13
34
0
0
Hcm city

Hic, bác cứ đi làm đi cho khuây khỏa bác ạ, có khi đỡ sốt ruột. Ôi, sao câu này bác nghĩ giống em thế. Từ khi bắt đầu ôn thi Hải quan thì đầu em đã ko thể dứt ra 2 chữ đó rồi. Mỗi khi tưởng tượng ra bộ đồng phục Hải quan là em lại thấy vô cùng hào hứng. huhu, ước gì e được mặc đồng phục HQ. Căn bản nếu mình chỉ ôn cưỡi ngựa xem hoa thì chẳng nói làm gì. Đằng này hàng tháng trời ăn ngủ với nó, ôn tập mấy cái luật của nó, ngấm hết vào người rôi. Hồi đấy mình tâm niệm ôn kỹ 1 chút để có trượt cũng ko hối tiếc. H đang ở ngưỡng lưng chừng này xem ra lại còn tiếc hơn :(((. Huhu, ngồi cty mà e chả làm được gì, suốt ngày vào 4rum, mà từ khi có bác bảo 14, 15 có kết quả là em dựng tóc gáy. Hnay đã gần hết ngày 14 rồi đó bác ạ.
Đôi lúc mình chán và buồn ghê gớm, cứ dặn lòng là phải mạnh mẽ dù kết quả ra sao, phải đứng dậy và bước tiếp theo một con đường khác, nhưng ....dù có cố gắng đến mấy thì ý nghĩ vào hq vẫn luôn hiện trong đầu...mình chả đêm nào ngủ ngon, có khi mình còn khóc nữa, biết thế là tệ lắm nhưng kg làm khác đi được....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA