Nhượng bán tài sản cố định

• Thread starter htxlaple
  • Ngày gửi
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Ðề: Nhượng bán tài sản cố định

Sao mình khó hiểu chổ này quá, có người nói với mình là chưa đưa vào sử dụng hoạt động cho SXKD thì chưa khấu hao vì nó có bị hao mòn đâu mà khấu hao,có công văn nào hướng dẫn cụ thể ko bạn? Cảm ơn bạn nhiều nhé !!!
Bạn xem điều 9 TT45 mới nhất về TSCĐ nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tini85

Guest
5/4/08
46
0
6
Thảo nguyên xanh!!!

Mình đã đọc thông tư đó rồi nhưng không thấy chổ nào ghi là có hoạt động ( hay không hoạt động )thì mới được trích KH (hay không trích) cả
Đúng là cái TS đó thuộc quyền quản lý của công ty mình,nhưng hiện giờ cty mình là cty mới thành lập, dây chuyền máy móc chưa hoạt động, tất cả còn đang nằm ở TK 241,chưa chạy thử mà giờ trích KH thì .....!!! nên mình cũng rối quá !!! Có ai có ý kiền gì khác không ạ? cho mình xin ý kiến với.
Tiện đây cho mình hỏi một câu nữa.
Khi trích lập KH TSCĐ là mình phải thông báo cho cơ quan thuế trước rồi mới được phép trích KH ? hay mình có thể nộp bảng trích KH sau 1-2 tháng gì đó khi máy móc hoạt động tốt rồi ko ạ? Vì đây là đơn vị mới nên mong các Tiền bối chị giúp
Xin chân thành cảm ơn.

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Mình đã đọc thông tư đó rồi nhưng không thấy chổ nào ghi là có hoạt động ( hay không hoạt động )thì mới được trích KH (hay không trích) cả
Đúng là cái TS đó thuộc quyền quản lý của công ty mình,nhưng hiện giờ cty mình là cty mới thành lập, dây chuyền máy móc chưa hoạt động, tất cả còn đang nằm ở TK 241,chưa chạy thử mà giờ trích KH thì .....!!! nên mình cũng rối quá !!! Có ai có ý kiền gì khác không ạ? cho mình xin ý kiến với.
Tiện đây cho mình hỏi một câu nữa.
Khi trích lập KH TSCĐ là mình phải thông báo cho cơ quan thuế trước rồi mới được phép trích KH ? hay mình có thể nộp bảng trích KH sau 1-2 tháng gì đó khi máy móc hoạt động tốt rồi ko ạ? Vì đây là đơn vị mới nên mong các Tiền bối chị giúp
Xin chân thành cảm ơn.
Dang nằm ở TK 241 sao gọi là TSCĐ được, nếu chưa là TSCĐ thì ai bảo trích KH?

Dam Hoang

Dam Hoang

Trung cấp
19/5/13
76
0
6
phúc yên- vĩnh phúc

tháng 4-2013 cty mjnh bán 1 ô tô khi vẫn chưa hết khấu hao.Nguyên giá là 272.727.273đ. Đã khấu hao 107.438.017đ. GTCL là 165.289.256d.
Nhưng giám đốc mjnh pảo chỉ viết hóa đơn bán xe là 130tr thôi. VAT 10% là 13tr. Tổng la 143tr.
theo cac bác em viết hóa đơn như thế có sai k? và số khấu hao còn lại em phải làm thế nào ạh?
em mới làm nên mong các bác giúp đỡ ạh.cảm ơn mọi ng ạh

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

tháng 4-2013 cty mjnh bán 1 ô tô khi vẫn chưa hết khấu hao.Nguyên giá là 272.727.273đ. Đã khấu hao 107.438.017đ. GTCL là 165.289.256d.
Nhưng giám đốc mjnh pảo chỉ viết hóa đơn bán xe là 130tr thôi. VAT 10% là 13tr. Tổng la 143tr.
theo cac bác em viết hóa đơn như thế có sai k? và số khấu hao còn lại em phải làm thế nào ạh?
em mới làm nên mong các bác giúp đỡ ạh.cảm ơn mọi ng ạh
Trường hợp này bình thường có gì đâu bạn hiền, quan trọng là khi bán thì làm đầy đủ các thủ tục thanh lý theo quy định.
Nợ 131: 143
Có 711: 130
Có 3331: 13
Nợ 214 : 107
Nợ 811: 165
Có 211: 272

T

tini85

Guest
5/4/08
46
0
6
Thảo nguyên xanh!!!

Trường hợp này bình thường có gì đâu bạn hiền, quan trọng là khi bán thì làm đầy đủ các thủ tục thanh lý theo quy định.
Nợ 131: 143
Có 711: 130
Có 3331: 13
Nợ 214 : 107
Nợ 811: 165
Có 211: 272

Vậy TK 811 này có được tính vào CP hợp lý để tính thuế TNDN hay ko vậy?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Click here to enlarge Nguyên văn bởi tini85 Click here to enlarge
Sao mình khó hiểu chổ này quá, có người nói với mình là chưa đưa vào sử dụng hoạt động cho SXKD thì chưa khấu hao vì nó có bị hao mòn đâu mà khấu hao,có công văn nào hướng dẫn cụ thể ko bạn? Cảm ơn bạn nhiều nhé !!!
Bạn xem điều 9 TT45 mới nhất về TSCĐ nhé

Có gì mà khó hiểu. Bạn xem lại trang 158,159 (Chế độ kế toán DN nhỏ và vừa) có đoạn: Về nguyên tắc, mọi TSCĐ, BĐS đầu tư hiện có của DN ....... ( gồm cả TS chưa dùng , không cần dùng, chờ thanh lý ) đều phải trích KH theo ... hạch toán vào chi phí khác.

T

tini85

Guest
5/4/08
46
0
6
Thảo nguyên xanh!!!

Vậy bạn chỉ giúp mình luôn nhé!
Cty mình mua cái trạm điện từ tháng 02 và đến tháng 04 mới thay đổi tên thành tên của DN mình. Và từ tháng 02 đến tháng 04 trạm điện này chỉ sử dụng điện cho văn phòng,chưa sản xuất. Và đến tháng 05 thì mới chạy thử máy ( nhưng chạy chưa nhiều), và giờ Sếp muốn bán.
Vậy khi sử dụng cho bộ phận văn phòng như vậy có được tình vào hoạt động SXKD hay ko?
Nếu trích KH thì có phải tính từ tháng 04 hay ko? và nếu ko đưa vào TK TK214 mà đưa vào TK811 thì TK811 này có được tính vào thuế TNDN hay ko?
Xin vui lòng chỉ giúp vì mình mới vào nghề.

S

s2BIGBANGs2

Sơ cấp
15/4/11
17
0
1
34
hà nội

Sếp tôi có viết hoá đơn GTGT bán 01 chiếc ô tô cho 1 đơn vi, nhưng tôi chưa thấy có chứng từ gì liên quan để hợp lệ việc viết hoá đơn này.

Chiếc ô tô này chưa hết thời gian khấu hao, vậy tôi sẽ cho vào nhượng bán hay thanh lý TSCĐ . ( nguyên giá ô tô là : 1.152.823.637 - mua năm 2011 ; đã khấu hao là : 475.758.652đ , còn phải khấu hao là : 677.064.985đ. Năm 2013 viết hoá đơn là :363.636.364 - chưa VAT 10%) Vậy hạch tóán như thế nào ak.

Và có thể cho tôi xin các mẫu biểu liên quan đến việc thanh lý - nhượng bán được không .

Tôi xin cám ơn

Nhượng bán khác thanh lý bạn nhé !
Nhượng bán là bán tài sản khi nó còn giá trị khấu hao
Thanh lý là bán tài sản đã hết giá trị khấu hao.
Cách hạch toán như trường hợp trên của em là nhượng bán tài sản và em cũng nên lưu ý khi viết hoá đơn xuất bán phải ghi rõ là : Nhượng bán TSCĐ.
Em phải nói rõ : Nguyên giá TS là ? Đã khấu hao là ? Thì mới hạch toán đúng hết Nghiệp vụ này .

Sếp tôi có viết hoá đơn GTGT bán 01 chiếc ô tô cho 1 đơn vi, nhưng tôi chưa thấy có chứng từ gì liên quan để hợp lệ việc viết hoá đơn này.

Chiếc ô tô này chưa hết thời gian khấu hao, vậy tôi sẽ cho vào nhượng bán hay thanh lý TSCĐ . ( nguyên giá ô tô là : 1.152.823.637 - mua năm 2011 ; đã khấu hao là : 475.758.652đ , còn phải khấu hao là : 677.064.985đ. Năm 2013 viết hoá đơn là :363.636.364 - chưa VAT 10%) Vậy hạch tóán như thế nào ak.

Và có thể cho tôi xin các mẫu biểu liên quan đến việc thanh lý - nhượng bán được không .

Tôi xin cám ơn

Sửa lần cuối:
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Cty mình mua cái trạm điện từ tháng 02 và đến tháng 04 mới thay đổi tên thành tên của DN mình. Và từ tháng 02 đến tháng 04 trạm điện này chỉ sử dụng điện cho văn phòng,chưa sản xuất. Và đến tháng 05 thì mới chạy thử máy ( nhưng chạy chưa nhiều), và giờ Sếp muốn bán.
Vậy khi sử dụng cho bộ phận văn phòng như vậy có được tình vào hoạt động SXKD hay ko?
Nếu trích KH thì có phải tính từ tháng 04 hay ko? và nếu ko đưa vào TK TK214 mà đưa vào TK811 thì TK811 này có được tính vào thuế TNDN hay ko?
1. Chi phí hđ sxkd gồm 2 loại:cp trực tiếp và cp gián tiếp. Chi phí của bộ phận văn phòng có phải là chi phí gián tiếp>>>> được tính khấu hao từ tháng 4.
2. Khấu hao phải đưa vào tk 2141.
3. TK 811 trong trường hợp của bạn khi tính thuế TNDN sẽ bị loại ra.

S

s2BIGBANGs2

Sơ cấp
15/4/11
17
0
1
34
hà nội

Anh (chị ) co mau biên bản nhượng, bán TSCD. Biên bản đánh giá lại TS Cho em xin dc ko??

N

ngado278

Guest
7/12/10
2
0
0
34
ha noi

Nếu sửa chữa thông thường thì bạn hạch toán vào chi phí trong kỳ (TK 642)
Nếu bạn sửa chữa lớn thì hạch toán tăng nguyên giá.
Bạn xem thêm TT45/2013 về quản lý TSCĐ để biết khi nào hạch toán vào chi phí và hạch toán tăng nguyên giá nhé.

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn chú ý: - Trong quá trình đầu tư các chi phí đươc tập hợp vào 241 ( kể cả chi phí chạy thử ). trong quá trình đó nếu có SP ( bán , sử dụng nội bộ ... ), thu hồi phế liệu ... HT giảm 241 ( có thể 711 )
- TS đang chạy thử chưa phải là TSCĐ nên chưa KH

M

mebong205

Guest
4/10/13
5
0
1
43
Ha Noi

Công ty mình đang bán xe oto cho cá nhân, oto này vẫn còn khấu hao, vậy cho mình hỏi là làm thủ tục giấy tờ mình đề là chuyển nhượng tài sản cố định hay thanh lý tài sản cố định. Sếp mình cũng văn khoăn mãi hai từ này nên cũng chưa quyết định được, mong các bạn giúp đỡ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Công ty mình đang bán xe oto cho cá nhân, oto này vẫn còn khấu hao, vậy cho mình hỏi là làm thủ tục giấy tờ mình đề là chuyển nhượng tài sản cố định hay thanh lý tài sản cố định. Sếp mình cũng văn khoăn mãi hai từ này nên cũng chưa quyết định được, mong các bạn giúp đỡ
Bạn bán xe thì là thanh lý TSCĐ nhé, ko liên quan đến việc còn khấu hao hay ko.
Bạn cần có quyết định thanh lý, lập hội đồng thanh lý và biên bản thanh lý TSCĐ.

M

mebong205

Guest
4/10/13
5
0
1
43
Ha Noi

Bạn bán xe thì là thanh lý TSCĐ nhé, ko liên quan đến việc còn khấu hao hay ko.
Bạn cần có quyết định thanh lý, lập hội đồng thanh lý và biên bản thanh lý TSCĐ.

Vâng, cám ơn bạn nhiều nhé.

L

lunglinhanhnen

Sơ cấp
3/10/13
2
0
0
34
ho chi minh

Cái vụ thanh lý mình vẫn con gà

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội

Còn khấu hao là nhượng bán chứ không phải thanh lý, thanh lý là TSCD đã khấu hao hết roài.

L

locke

Sơ cấp
9/12/09
19
1
3
ha noi

Nhượng bán là sau đó vẫn còn giá trị sử dụng, thanh lý là k còn giá trị sử dụng sau đó, nhượng bán giá thấp hơn giá trị còn lại thì theo mình cho vào chi phí khác :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA