VIết hoá đơn sai thì chỉ có .....HUỶ

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi xuantham, 25 Tháng tám 2005.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

3,964 lượt xem

  1. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,333
    Đã được thích:
    584
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Mình vừa đọc một công văn hướng dẫn của Tổng Cục Thuế (31/5/2005). Theo CV 1640/TCT ngày 31/5/2005 - này thì khi viết hoá đơn sai thì chỉ "cần"......HUỶ. Còn huỷ như thế nào: Giống như trước đây:
    1.Chưa xé ra khỏi cuốn, thì ghi huỷ lên 3liên
    2.Xé ra khỏi cuốn rồi, huỷ kèm thêm biên bản do 2 bên mua và bán ký
    3. Đã xé ra khỏi cuốn mà do ỗi của người bán viết sai, nên bên mua không đồng ý ký biên bản thì bên bán tự làm biên bản ghi rỏ lý do bên mua không ký biên bản. và chịu hoàn toàn trách nhiệm về biên bản này.

    Như vậy tạm quên cái khái niệm: sai MST, Địa chỉ... thì chỉ cần sửa và đóng dấu vào là được đi.

    Nhưng còn một có một nguyên tắc tôi đã đọc (trên web bộ Tài Chính thì phải) nói rằng: Nguyên tắc về hoá đơn là: sau khi xuất hoá đơn, nếu không có sự thay đổi (tăng, giảm ) về giá trị hàng hoá, dịch vụ cần điều chỉnh thì không được xuất hoá đơn khác.

    Hơi rối đó! Nhưng lấy CV mới nhất để áp dụng cho chắc cú!
     
    #1
  2. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Cũng không cần phải chờ Công văn hướng dẫn của Tổng cục thuế ngày 31/05/2005 đâu bạn ạ.

    Ngay tại Điều 19 của Luật Kế toán từ ngày 03/05 đến 17/06/2003 cũng đã quy định: Nội dung nghiệp vụ kế toán, tài chính trên chứng từ kế toán không được tẩy xóa, sửa chữa. Chứng từ bị tẩy xóa, sửa chữa đều không có giá trị thanh toán và ghi sổ kế toán.

    Hay như tại Điều 14 của Nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 cũng có quy định: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 cho mỗi số hóa đơn đối với hành vi tẩy xóa, sửa chữa nội dung các chỉ tiêu của hóa đơn đã sử dụng.

    Luật là như vậy nhưng hiện nay cơ quan thuế vẫn châm chước cho hành động: sửa và đóng dấu lên những lỗi không quan trọng lắm trên tờ hóa đơn.


     
    #2
  3. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,333
    Đã được thích:
    584
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Đấy, vấn đề là chổ này đây. Như vậy,liệu sau ngày 31/5/2005; tức sau khi có CV 1640; thì lệu cơ quan thuế có châm chước cho những lỗi không quan trọng này không? Mình không rỏ thời gian nào được châm chước, thời gian nào không châm chước đâu. "Cẩn tắc vô ưu". Bị phạt vì cái lỗi biết trước cách tránh, biết trước mức thiệt hại thì... uổng lắm!

    Như vậy tôt nhất là không sửa trên hoá đơn & đóng dấu vào, mà làm bbản điều chỉnh kèm theo. Như vậy vẫn điều chỉnh được nội dung mà không vi phạm. OK ?
     
    Last edited: 26 Tháng tám 2005
    #3
  4. Viet Huong

    Viet Huong TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,036
    Đã được thích:
    984
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Mình đồng ý với ý kiến của chị Xuantham.
    * Nếu chỉ sai một hay vài ký tự không liên quan đến tiền mà phát hiện ngay lúc đang viết (nghĩa là vẫn còn nguyên hiện trạng) thì gạch chéo và viết ngay sang bên cạnh.
    * Nếu những chi tiết viết sai trên HĐ nhiều nhưng không quan trọng (chi tiết về hàng hóa, địa chỉ,....thì nên lập biên bản điều chỉnh, đừng gạch xóa hay viết đè lên trên.
    * Còn đã viết sai số tiền thì tốt nhất là hủy hóa đơn.
     
    #4
  5. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Nếu đồng ý với chị xuantham thì trường hợp này cũng không được chấp nhận đâu.

     
    #5
  6. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,333
    Đã được thích:
    584
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    Nói rõ lại một tí cái ý mình muốn nói :
    Khi hoá đơn đã được xé ra khỏi cuốn
    1. Nếu sai không liên quan đến tiền hàng,tiền thuế, về chữ ký trên hoá đơn ==> giữ nguyên hiện trạng trên hoá đơn, rồi lập biên bản điều chỉnh.
    2. Nếu sai liên quan đến tiền hàng,tiền thuế, về chữ ký trên hoá đơn ===>lập biên bản thu hồi, thanh huỷ hoá đơn và xuất hoá đơn khác thay thế
     
    #6
  7. pthao

    pthao Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    153
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ho Chi Minh City
    Bạn nào có CV 1640 mình ko biết tìm nó ở đâu lên trangweb Tổng cục ko thấy . Việc mình viết sai hóa đơn và làm thủ tục hủy đầy đủ thì đâu có bị phạt phải ko . chỉ thì nào làm mất hóa đơn mà ko giải trình mới bị phạt
     
    #7
  8. tranvanhung

    tranvanhung Gãi ngứa

    Bài viết:
    2,976
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Biên Hoà - Đồng Nai
    Bạn tham khảo công văn đính kèm nhé.
     

    Các file đính kèm:

    #8
  9. trangHVTC

    trangHVTC Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    208
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    Cách huỷ hoá đơn thì như vậy, em muốn hỏi thêm một chút về việc kê khai hoá đơn huỷ và xuất hoá đơn khác thay thế.
    Ngày 29 tháng 8 em xuất hoá đơn ghi nhầm thuế xuất. Em đang đề nghị bên mua ký Biên bản huỷ HĐ đó. Vấn đề là: em chưa kê khai thuế tháng 8, trên Báo cáo tháng 8 em có thể ghi Huỷ hoá đơn đó được hay không? Nếu vậy thì Biên bản huỷ có được ghi thời gian của tháng 9 hay không (Ngày mai- 8/9/05 bên mua mới kí biên bản)? Và bây giờ đã là tháng 9, nếu em xuất HĐ khác để thay thế hoá đơn huỷ đó thì có vấn đề gì cần phải làm nữa không?
     
    #9
  10. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Nếu bạn chưa làm xong Báo cáo thuế tháng 8 thì hãy hủy HĐ sai đó trong tháng 8.

    Thời gian hết hạn để nộp Báo cáo thuế là ngày 10 của tháng sau tháng báo cáo nên ngày ghi trong Biên bản hủy HĐ đề như vậy cũng không sao cả.

    Nếu xuất HĐ khác để thay thế thì hãy xuất sang tháng 9, không cần phải làm thủ tục gì cả. Chỉ cần ghi thêm dòng chữ: "Thay thế cho HĐ số.., ngày..." là được.

     
    #10
  11. Lunker

    Lunker Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    118
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Em vừa nhận được một hoá đơn (71.tr). Trong đó phần ghi mã số thuế của đơn vị thì bên bán ghi sai 1 chữ số, họ gạch đi và ghi tiếp theo vào các ô tiếp theo sau đó đóng dấu lên. Liệu như thế có coi là hợp lệ được không?
     
    #11
  12. casablanca_dumus

    casablanca_dumus Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999

    Bài viết:
    352
    Đã được thích:
    5
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Chỉ là nơi đất ở!
    Về vấn đề này thì em có một số ý kiến như sau:
    Thứ nhất chúng ta không nên lệ thuộc quá nhiều vào những công văn, hay nói đúng hơn là lung tung phèng lên cả và còn có cả chuyện Công văn số 3 về việc xin lỗi do những sai sót trong công văn số 1 .. Rất nhiều và rất nhiều chuyện bi hài qua những tờ công văn đó. Bởi một thực tế công văn thì hiệu lực làm sao bằng cái nghị định hay TT được. Than ôi! CŨng là một số phận cả sao không đối xử công bằng.
    Thứ 2 về quan điểm tẩy xoá sửa hoá đơn thì các bác thấy trong TT120 nó chỉ cho trường hợp là xuất điều chỉnh giá mà thôi còn nữa thì không có nói rằng những lỗi nhẹ hay do nhầm một tý xúi thì các DN có quyền sửa. Cho nên gặp cha Thuế dễ tính trà nước thơm tho tất cả sẽ được trở về vùng trời bình yêne CÒn nếu để cho nó Vạch lá tìm sâu, bới lông tìm sẹo thì mọi chuyện sẽ không giải thích được gì hết. Hãy vứt hết cái công văn vớ vẩn của ông bà đi. Thuế ở nơi nao nơi nào đó trả lời nhưng chi cục Thuế chúng tôi chỉ căn cứ theo đây nè còn thắc mắc gì nữa không? KHi đó các bác sẽ khóc hay hát đây? Cho nên theo cách nhìn nghiêm túc của nhà làm luật và kiểu làm hợp pháp của mình thì may ra chỉ tính trên đầu ngón tay và đôi ngón chân mà thôi. Khẳng định là luôn có sai sót và sai nhiều nữa là khác. Thế nhưng cái sai đó có được "anh HAi" ảnh chấp nhận cho không . CÒn không thì Casa giám chắc ai có thể cãi được tôi sửa thế này là đúng xoá thế kia là không sai.

    Còn chuyện hoá đơn nếu ghi sai chưa xé ra khỏi cùi các bác cứ gấp lại đó, mắc mớ gì phải lập bản này biên kia để mà huỷ. Tôi có đưa cho ai làm xằng bậy gì đâu mà phải huỷ cơ chứ. Nó nằm rành rành 3 liên đó kìa.

    Kết thúc! CHúng ta phải là người cẩn thận trong chuyện xuất hoá đơn và xem nó là quan trọng hàng đầu mỗi khi cầm bút viết vào đấy. Còn chuyện sai sót thì luôn xảy ra tuy có điều quan hệ làm sao để chúng và ta cùng tiến lên một cách vững chãi. Các bác có ý kiến gì không nhẩy ?
     
    #12
  13. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    casablanca_dumus nói đúng rồi, còn gì mà phải thêm ý kiến nữa. Đã có quá nhiều ý kiến về vần đề này ở các Topic khác nữa.

    Đóng Topic lại thôi!
     
    #13
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này