Kê khai thuế

• Thread starter kimoanh2612
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi với hiện giờ em phải kê khai thuế thì cơ quan em làm như thế này:Khi mua hàng về sẽ kê khai vào hai loại đó là bảng kê hàng hoá, dịch vụ có hoá đơn bán hàng (1)và bảng kê chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào(2).Ở bảng
(1) cty em chỉ kê khai hàng hoá mua có hoá đơn thông thưởng thôi còn hoá đơn bán lẻ không kê khai.Ở bảng (2) kê hoá đơn VAT.Làm như vậy có đúng không? Em muốn hỏi thêm là số tiền bao nhiêu thì bắt buộc phải ghi hoá đơn thông thường, bao nhiêu thì phải ghi hoá đơn VAT và hoá đơn bán lẻ. Xin cảm ơn nhiều :two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Có một câu hỏi tương tự như của bạn đã được trả lời tại đây:

http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8546

Hoá đơn thông thường và hoá đơn VAT áp dụng cho mọi loại hàng hoá, dịch vụ tương ứng bất kể giá thanh toán nhiều hay ít.

Sửa lần cuối:
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
vu minh nói:
Có một câu hỏi tương tự như của bạn đã được trả lời tại đây:

http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8546

Hoá đơn thông thường và hoá đơn VAT áp dụng cho mọi loại hàng hoá, dịch vụ tương ứng bất kể giá thanh toán nhiều hay ít.
Ý em muốn hỏi là trong trường hợp nào là bắt buộc cơ bác ạ.Một số cơ sở tư nhân trốn thuế họ không muốn viết hoá đơn VAT mà.bác xem va trả lời giúp em với :0frown:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Việc ghi vào hóa đơn bán hàng thông thường, hóa đơn GTGT, hay hóa đơn bán lẻ sẽ phụ thuộc vào đơn vị bán hàng được cơ quan thuế cấp cho loại hóa đơn nào hay không được cấp hóa đơn, chứ không phải phụ thuộc vào số tiền mua hàng là bao nhiêu.

kimoanh2612 nói:
Em muốn hỏi thêm là số tiền bao nhiêu thì bắt buộc phải ghi hoá đơn thông thường, bao nhiêu thì phải ghi hoá đơn VAT và hoá đơn bán lẻ. Xin cảm ơn nhiều :two:

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Việc ghi vào hóa đơn bán hàng thông thường, hóa đơn GTGT, hay hóa đơn bán lẻ sẽ phụ thuộc vào đơn vị bán hàng được cơ quan thuế cấp cho loại hóa đơn nào hay không được cấp hóa đơn, chứ không phải phụ thuộc vào số tiền mua hàng là bao nhiêu.
Trời ơi sao không ai hiểu ý tui thế này. Các bác nào có thông tư liên quan đến việc viết hoá đơn không cho em xin với. :rocker:

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
kimoanh2612 nói:
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi với hiện giờ em phải kê khai thuế thì cơ quan em làm như thế này:Khi mua hàng về sẽ kê khai vào hai loại đó là bảng kê hàng hoá, dịch vụ có hoá đơn bán hàng (1)và bảng kê chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào(2).Ở bảng
(1) cty em chỉ kê khai hàng hoá mua có hoá đơn thông thưởng thôi còn hoá đơn bán lẻ không kê khai.Ở bảng (2) kê hoá đơn VAT.Làm như vậy có đúng không? Em muốn hỏi thêm là số tiền bao nhiêu thì bắt buộc phải ghi hoá đơn thông thường, bao nhiêu thì phải ghi hoá đơn VAT và hoá đơn bán lẻ. Xin cảm ơn nhiều :two:

Hi, Kimoanh2612
Làm như bạn là đúng rùi đó, có 2 loại bảng kê : bảng kê hàng hoá, dịch vụ có hoá đơn bán hàng(1) và bảng kê chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào(2). Thì những hoá đơn bán hàng thông thường thì bạn kê vào bảng (1) còn hoá đơn VAT mới phải kê vào bảng (2).
Còn hình như quy định bao nhiêu tiền thì tớ chưa gặp thông tư đó bao giờ.
Quy định về sử dụng hoá đơn có thể tham khảo link dưới đây: http://www.hanam.gov.vn/index.asp?newsID=414&language=tiengviet
Hoặc website của tổng cục thuế :
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?scr=800

Sửa lần cuối:
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
omargiaochu nói:
Hi, Kimoanh2612
Làm như bạn là đúng rùi đó, có 2 loại bảng kê : bảng kê hàng hoá, dịch vụ có hoá đơn bán hàng(1) và bảng kê chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào(2). Thì những hoá đơn bán hàng thông thường thì bạn kê vào bảng (1) còn hoá đơn VAT mới phải kê vào bảng (2).
Quy định về sử dụng hoá đơn có thể tham khảo link dưới đây: http://www.hanam.gov.vn/index.asp?newsID=414&language=tiengviet
Cảm ơn bác nhiều nhé.Đây đúng là trang web em đang cần

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
omargiaochu nói:
Hi, Kimoanh2612
Trong bảng (2) dịch vụ mua đó có hàng hoá kê khai thuế 5% và 10% như vậy khi ghi vào tờ khai thuế có tách riêng chỉ tiêu [30]thuế 5% và chỉ tiêu [32] không hay ghi chung luôn vào chỉ tiêu [32].Em thấy cty em vẫn làm vậy như thế có đúng không?.Em vẫn thấy mọi người làm vậy mà.Có sao ko?

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
kimoanh2612 nói:
Trong bảng (2) dịch vụ mua đó có hàng hoá kê khai thuế 5% và 10% như vậy khi ghi vào tờ khai thuế có tách riêng chỉ tiêu [30]thuế 5% và chỉ tiêu [32] không hay ghi chung luôn vào chỉ tiêu [32].Em thấy cty em vẫn làm vậy như thế có đúng không?.Em vẫn thấy mọi người làm vậy mà.Có sao ko?
Bạn không cần tách ra (Trên tờ khai thuế cũng không có cột, hàng nào để tách ra hết) mà chỉ kê khai trên tờ khai thuế tổng số thuế đầu vào phát sinh thôi bạn ạ. Còn 5% hay 10% chỉ thuể hiện trên bảng kê thôi.

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
To Kimoanh
TRên tờ khai thì phần đầu vào ko tách ra nhưng ở phần đầu ra thì phải tách theo đúng mẫu tờ khai. Chỉ tiêu 32 mà bạn nói là chỉ tiêu của HH bán ra 10% đó chứ đâu phải là đầu vào đâu.
Chỉ tiêu đầu vào chỉ có các chỉ tiêu 12, 13, 14, 15, 16, 17.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To omargiaochu: Chỉ tiêu đầu vào sẽ có các chỉ tiêu từ 12 đến 22.

To kimoanh2621: Mẫu Tờ khai thuế GTGT của bạn đã thành đồ cổ mất rồi. Năm 2005 đã chuyển sang mẫu mới, bạn lấy ở đây nhé!

Đính kèm

• Mau To khai thue GTGT.rar
    9.3 KB · Lượt xem: 64
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
To Kimoanh2612 !
Mình chưa thấy có quy định nào bắt buộc bao nhiêu thì phải ghi hoá đơn thông thường, VAT và hoá đơn bán lẻ (hay mình không biết vì chưa được đọc tài liệu đó). Nhưng về hoá đơn thì mình có thể cung cấp cho bạn một số thông tin như thế này (cũng có thể bạn biết rồi cũng nên).
- Khi mua hàng dưới 100.000đ không cần thiết phải lập hoá đơn nhưng nếu người mua yêu cầu thì người bán sẽ phải viết hoá đơn (giấy biên nhận không được tính).
- Tất cả đơn vị tiền tệ ghi trên hoá đơn, sổ sách kế toán bằng tiền VNĐ nhưng có thể ghi tỷ giá hạch toán.
Bạn có thể tham khảo nghị định 89.
Rất mong nhận được ý kiến phản hồi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To Tigon-ETC

Xin lỗi vì đã xóa bài của bạn khi phản hồi lại mình vì nó không có dấu.

Bạn hãy đọc kỹ câu mình viết nhé! "... chứ không phải phụ thuộc số tiền mua hàng là bao nhiêu". Như vậy số tiền yêu cầu viết hóa đơn là tùy ý, kể cả dưới 100.000 đồng.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Cho mình hỏi lại một chút: Công ty mình trong tháng 3 khi lam tờ khai thuế GTGT lại chuyển nhầm phần thuế GTGT được khấu trừ của tháng 2 thành tháng 1. Bây giờ mình muốn bổ sung phần thuế được khấu trừ của tháng 2 vào tháng 8 này thì phải làm như thế nào? Bạn nào biết thì chỉ giúp mình với, mình đang rất cần. Thank's

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể bổ sung phần thuế GTGT được khấu trừ còn thiếu đó vào Tờ khai thuế GTGT của tháng 8 này (Mẫu 01/GTGT). Bạn cho con số đó vào phần "Điều chỉnh tăng thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào các kỳ trước" ở chỉ tiêu số 19. Phải cho tạm vào đấy vì trường hợp của bạn hơi khác với bình thường.

Bạn nhớ kèm thêm Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT mẫu 02A/GTGT lấy ở đường link này nhé!

http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8202

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Thue GTGT

Nguyen Tu Anh nói:
Bạn có thể bổ sung phần thuế GTGT được khấu trừ còn thiếu đó vào Tờ khai thuế GTGT của tháng 8 này (Mẫu 01/GTGT). Bạn cho con số đó vào phần "Điều chỉnh tăng thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào các kỳ trước" ở chỉ tiêu số 19. Phải cho tạm vào đấy vì trường hợp của bạn hơi khác với bình thường.

Bạn nhớ kèm thêm Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT mẫu 02A/GTGT lấy ở đường link này nhé!

http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8202
Thank's TU ANH nhe, minh cung da tim duoc mau to khai do roi.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Một Công ty ngừng hoạt động kinh doanh từ ngày 25/1/2005 đến tháng 7 thì xin đăng ký hoạt động trở lại đồng thời xin chuyển quận (từ quận Đống Đa sang quận Hai Bà Trưng) nhưng vì nhiều lý do nên công ty lại xin chuyển quận ngược lại. Trong tháng 7 khi đăng ký hoạt động kinh doanh trở lại công ty nhận được giấy phép hoạt động trở lại vào ngày 23/7. Đồng thời trong tháng 7, 8 công ty chưa mua được hoá đơn thuế giá trị gia tăng. Vậy mình muốn hỏi trong trường hợp này khi nộp tờ khai thuế GTGT thì tất cả đều để 0 (tất nhiên là trừ cột số 11 thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang) và cả báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn tài chính? (tháng 8 công ty vẫn nộp tờ khai thuế ở cục thuế quận Hai Bà Trưng) Và trong trường hợp này có cần phải giải trình gì không?

K

ketoannew

Guest
8/11/05
10
0
0
chua co nha
Chào các anh, chị.
Khi khai báo thuế GTGT hàng tháng các mẫu từ 01/GTGT đến 05/GTGT mẫu nào là bắt buộc phải nộp hay phải nộp hết cả 5 ?
Khi chưa có mua hoá đơn GTGT, thì có phải nộp mẫu tình hình sử dụng hoá đơn không ?
Các anh chị nào có các mẫu này cho em xin với, hoặc có thể download ở đâu nhờ anh chị chỉ giúp em.
Cám ơn các anh chị rất nhiều

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ketoannew nói:
Chào các anh, chị.
Khi khai báo thuế GTGT hàng tháng các mẫu từ 01/GTGT đến 05/GTGT mẫu nào là bắt buộc phải nộp hay phải nộp hết cả 5 ?
Khi chưa có mua hoá đơn GTGT, thì có phải nộp mẫu tình hình sử dụng hoá đơn không ?
Các anh chị nào có các mẫu này cho em xin với, hoặc có thể download ở đâu nhờ anh chị chỉ giúp em.
Cám ơn các anh chị rất nhiều
Bạn làm đầy đủ các mẫu thì càng tốt chứ sao, Tuy nhiên, có những quận cho dù bạn làm mà họ thấy không cần thiết thì cơ quan thuế cũng trả về (ví dụ như: Bảng kê 05)

Nếu bạn chưa mua hóa đơn thì không cần báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Còn nếu đã mua mà chưa sử dụng thì vẫn phải báo cáo.

Còn mẫu thì bạn cho địa chỉ email nhé.

K

ketoannew

Guest
8/11/05
10
0
0
chua co nha
Cám ơn AC3K đã trả lời giúp em. Đương nhiên nếu có đầy đủ thì phải nộp hết rồi, nhưng ý em muốn hỏi là thí dụ như mẫu 04/GTGT - "Kê khai hàng hoá mua vào không có hoá đơn" không có gì hết thì có in mẫu trống rồi nộp không ?
Địa chỉ email của em là baobiencuong@yahoo.com, nhờ AC3K gởi giúp em các mẫu tờ khai thuế GTGT giúp em nha. Cám ơn AC3K rất nhiều.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA