Viết sai hoá đơn

• Thread starter kimoanh2612
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Các bác ơi cho em hỏi khi viết sai hoá đơn nhưng chưa xé ra khỏi cuống thì chỉ kẹp vào và ghi huỷ có phải làm biên bản gì nữa không? và khi trả hoá đơn cho bên thuế sẽ phải chụi mức phạt la bao nhiêu?
Em mới đi làm nên chưa rõ,các bác chỉ cho em với :food-smil

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
kimoanh2612 nói:
Các bác ơi cho em hỏi khi viết sai hoá đơn nhưng chưa xé ra khỏi cuống thì chỉ kẹp vào và ghi huỷ có phải làm biên bản gì nữa không? và khi trả hoá đơn cho bên thuế sẽ phải chụi mức phạt la bao nhiêu?
Em mới đi làm nên chưa rõ,các bác chỉ cho em với :food-smil
Và còn nữa hoá đơn không huỷ nhưng viết nhầm lên đó là huỷ thì có sao không, cách xử lý như thế nào?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Khi muốn huỷ hoá đơn vì bất kể nguyên nhân nào bạn cũng phải lập biên bản, nếu không thì sẽ xem như vi phạm chế độ sử dụng hoá đơn.

Nếu đã lỡ ghi huỷ vào hoá đơn rồi thì bạn huỷ luôn chứ không nên sử dụng lại vì điều này sẽ gây phiền toán. Khi viết hóa đơn khác thay thế thì nhớ ghi chú that thế cho hoá đơn nào, số mấy, số seri nhé.

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
tranvanhung nói:
Khi muốn huỷ hoá đơn vì bất kể nguyên nhân nào bạn cũng phải lập biên bản, nếu không thì sẽ xem như vi phạm chế độ sử dụng hoá đơn.

Nếu đã lỡ ghi huỷ vào hoá đơn rồi thì bạn huỷ luôn chứ không nên sử dụng lại vì điều này sẽ gây phiền toán. Khi viết hóa đơn khác thay thế thì nhớ ghi chú that thế cho hoá đơn nào, số mấy, số seri nhé.
Em hiểu bác à nhưng em muốn hỏi bác là hoá đơn viết sai tức là vẫn chưa xé ra khỏi cuống cơ và chưa giao cho khách hàng mà.trong trường hợp đó có cần làm biên bản huỷ hoá đơn không?

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Khi viết sai hóa đơn mà vẫn còn đủ cả 03 liên chưa xé ra khỏi cuống thì chi cần gạch chéo từng liên và ghi chữ hủy là được, bạn chỉ làm biên bản hủy hóa đơn khi mà liên 02 đã xé ra khỏi cuống giao cho khách hàng.

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
nhungpt59 nói:
Khi viết sai hóa đơn mà vẫn còn đủ cả 03 liên chưa xé ra khỏi cuống thì chi cần gạch chéo từng liên và ghi chữ hủy là được, bạn chỉ làm biên bản hủy hóa đơn khi mà liên 02 đã xé ra khỏi cuống giao cho khách hàng.[/QUOT
Cảm ơn bác.Cho em hỏi những hoá đơn viết sai đó khi nộp lại cho cơ quan thuế sẽ chụi mức phạt là 30000đ đối với mỗi hoá đơn viết hỏng có đúng không vậy bác.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn viết sai không phải nộp lại cho cơ quan thuế, mà lưu ngay tại chính quyển hóa đơn do doanh nghiệp giữ.

Chưa có văn bản quy định viết hỏng hóa đơn thì bị phạt tiền. Nếu mà phạt tiền thì cơ quan thuế giầu lắm vì trên chứng từ kể toán không được tẩy xoá bất cứ một chữ nào mà.

kimoanh2612 nói:
Cho em hỏi những hoá đơn viết sai đó khi nộp lại cho cơ quan thuế sẽ chụi mức phạt là 30000đ đối với mỗi hoá đơn viết hỏng có đúng không vậy bác.

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
tranvanhung nói:

Bác ơi nhưng em lại ghi huỷ nhầm vào hoá đơn của tháng trước chứ thế mới tai hại. Như vậy khi thuế kiểm tra có sao không hả bác và cách làm như thế nào

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu huỷ vào tháng trước thì bạn sẽ điều chỉnh ở "Báo cáo sử dụng hóa đơn" của tháng này.

K

kimoanh2612

Guest
17/8/05
43
0
0
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Hóa đơn viết sai không phải nộp lại cho cơ quan thuế, mà lưu ngay tại chính quyển hóa đơn do doanh nghiệp giữ.

Chưa có văn bản quy định viết hỏng hóa đơn thì bị phạt tiền. Nếu mà phạt tiền thì cơ quan thuế giầu lắm vì trên chứng từ kể toán không được tẩy xoá bất cứ một chữ nào mà.
ủa hoá ra em nhầm à.Em cũng chỉ nghe vậy thôi chứ chưa mục sở thị đâu.Cảm ơn bác

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Trong một công văn nào đó của TCT tôi không nhớ rõ; nhưng có nội dung là: nếu trong tờ hoá đơn khi thiếu chi tiết phương thức thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì sẽ bị phạt từ 100.000đ- 300.000đ .

Tôi ghi nhớ chi tiết nào mình có thể sai, và nhớ khoản phạt để mình cẩn thận trọng thôi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại Điều 14, Nghị định 89/2002/NĐ-CP Quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn có ghi:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không ghi rõ các chỉ tiêu: Chữ ký, hình thức thanh toán.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA