Ngày HĐ bán trước ngày HĐ mua???

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Đơn vị em có mua 1 lô hàng, đã nhập kho rồi, sau đó xuất bán đi, đến khi nhận được hoá đơn bán hàng do bên bán cung cấp thì lại có ngày sau ngày hoá đơn bán của bên em. Nếu căn cứ trên hoá đơn thì tức là em chưa có hàng đã xuất bán, bây giờ thì đã quá ngày nên họ ko thể xuất hoá đơn cho đúng ngày nhập hàng như bên em được nữa. XIn mọi người cho ý kiến về trường hợp này ạ.
Còn 1 việc nữa là: Bên em nhập 1 container hàng, có hoá đơn thương mại và biên lai thu thuế NK, VAT của hải quan, vậy trên bảng kê MS 03/GTGT, phần số ký hiệu và số hoá đơn em nên ghi của hoá đơn thương mại hay của biên lai thu thuế ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên bảng kê bạn ghi cho đủ và rõ. Của đơn vị nào, nội dung nào, thuộc chứng từ nào thì ghi vào một dòng; đơn vị khác, nội dung khác, thuộc chứng từ khác thì ghi xuống dòng dưới.

Lunker nói:
Còn 1 việc nữa là: Bên em nhập 1 container hàng, có hoá đơn thương mại và biên lai thu thuế NK, VAT của hải quan, vậy trên bảng kê MS 03/GTGT, phần số ký hiệu và số hoá đơn em nên ghi của hoá đơn thương mại hay của biên lai thu thuế ạ.

A

anhvohv

Guest
11/11/04
3
0
0
toi dang song o Da Nang
Phần Nguyễn Tú Anh phân tích thì tôi chưa hiểu rõ lắm ,còn theo tôi thì lúc bạn nhập hàng chưa có hoá đơn bạn nên đưa vào tạm nhập chưa có hoá đơn hoặc chưa thanh toán Hạch toán Nợ TK 156,Có TK 3388 đến khi nhận được hoá đơn thì Nợ TK 3388 Có TK 111/112 .Còn phần NK thì mình phải nộp thuế ngay nên minh kê phần mình đã nộp vì vậy kê theo biên lai nộp tiền trong phần ghi chú thì mình cụ thể TK số ? như thế là đủ

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Cho mình hỏi bên bạn đã thanh toán lô hàng mua đó chưa? Thanh toán tiền mặt hay qua ngân hàng? Nếu chưa thanh toán hoặc thanh toán bằng tiền mặt thì bạn sửa lại hợp đồng mua hàng là xuất hoá đơn khi thanh toán tiền hàng, khi nhập kho bạn chỉ nhập phần tiền hàng, khi nao có hoá đơn bạn nhập thêm phần VAT.

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
Lunker nói:
Đơn vị em có mua 1 lô hàng, đã nhập kho rồi, sau đó xuất bán đi, đến khi nhận được hoá đơn bán hàng do bên bán cung cấp thì lại có ngày sau ngày hoá đơn bán của bên em. Nếu căn cứ trên hoá đơn thì tức là em chưa có hàng đã xuất bán, bây giờ thì đã quá ngày nên họ ko thể xuất hoá đơn cho đúng ngày nhập hàng như bên em được nữa. XIn mọi người cho ý kiến về trường hợp này ạ.
Thôi cứ hạch toán binh thường như thực tế nó diễn ra, chờ khi quyết toán... chịu khó nộp phạt vậy.

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
vietpro nói:
Cho mình hỏi bên bạn đã thanh toán lô hàng mua đó chưa? Thanh toán tiền mặt hay qua ngân hàng? Nếu chưa thanh toán hoặc thanh toán bằng tiền mặt thì bạn sửa lại hợp đồng mua hàng là xuất hoá đơn khi thanh toán tiền hàng, khi nhập kho bạn chỉ nhập phần tiền hàng, khi nao có hoá đơn bạn nhập thêm phần VAT.

Theo tôi thì không ổn, nếu muốn xuất đầu ra, luôn luôn phải có đầu vào trc... Chứng từ hạch toán là HĐ tài chính chứ ko thể là phiếu nhập kho... nếu chưa nhận đc HĐ đầu vào thì cũng ko đc xuất HĐ đầu ra và phải chờ đến khi có HĐ đầu vào rồi mới xuất HĐ đầu ra... Cái này tôi đã hỏi cán bộ thuế Huyện Thanh Trì, và anh ấy đã trả lời là khi quyết toán sẽ bị phạt... còn phạt ntn thì tôi ko hỏi kỹ (quên mất ko hỏi).

T

tamthu05

Guest
9/7/05
13
0
0
47
TP HCM
Sao bạn không đk N152/C331 rồi xuất bán gv bình thường(nếu sau này gv có thay đổi thì Đ/Chỉnh) tháng nào có HĐ thì kê thuế tháng đó. Phần ký hiệu theo Cty mình thì kê thao biên lai thuế.

D

daodtc

Guest
27/8/05
8
0
0
HN
mình cũng đã gặp nhièu trường hợp hoá đơn đầu vào sau ngày viết hoá đơn ra, bạn không phải lo lắng đến thế đâu. Minh cũng đã hỏi người quen làm ở cục thuế HN chị ấy bảo vẫn được, bình thường thì đầu vào có trước đầu ra là điều đương nhiên rồi không sợ bị phạt đâu.
Còn vấn đề thứ 2 bạn hỏi thì mục ký hiệu hoá đơn bạn ghi ký hiệu của hải quan nơi bạn nhập hàng qua cửu khẩu còn mục số hoá đơn bạn ghi số tờ khai và mục thuế bạn khai bình thường vì thuế bạn nộp ngay tại cửa khẩu và lấy biên lai luôn, trường hợp nếu bạn chưa nộp thuế mà sau 1 tháng bạn mới nộp thì phần kê khai thuế GTGT trên TK hàng tháng mẫu 03 bạn để trống mục thuế GTGT chỉ khi nào bạn nộp thuế vào NSNN căn cứ vào giấy nộp tiền hoặc biên lai thuế bạn mới được kê khai để khấu trừ thuế ( Mình cũng làm NK mà )
Chúc bạn thành công

phuong168

phuong168

Guest
gía C&F, gía Fob, gía Cif ?

Em xin chào cả nhà!
Em vừa mới bắt tay vào làm xuất nhập khẩu mà chưa dược rõ lắm mong anh chị chỉ bảo giùm!
khi nhập hàng thì trên hợp đồng có lúc là giá C&F có lúc lại là giá Fob, lại có lúc là giá Cif. Mà Hải Quan thì chỉ tính thuế trên giá Cif vậy khi nhập kho thì phần chênh lệch giữa giá C&f và giá Cif thì định khoản như thế nào? và cả sự chênh lệch gữa giá Fob và giá Cif thì dịnh khoản như thế nào?
Em mong cả nhà giúp dỡ!Vì là lính mới nên có rất nhiều thứ chưa rõ mong mọi người chỉ giáo cho, em xin cám ơm ca nhà rất nhiều!

D

daodtc

Guest
27/8/05
8
0
0
HN
Gửi em Phương 168
Khi tính giá hàng NK thì em phải căn cứ vào HĐ thương mại, bảo hiểm hàng hoá, vận chuyển và cả trên tờ khai hải quan nhập khảu nữa mói tính giá hàng được chứ.Em cứ căn cứ vào chúng từ mà lam có gì thì em làm đấy.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hi bạn,

Về phần hóa đơn về sau thì bạn làm như bạn Vietpro là đúng rồi.

còn về hàng nhập khẩu thì theo kinh nghiệm và để dễ hiểu thì kê riêng một bảng kê mua vào hàng nhập khẩu (tương tự như bảng kê 03 thôi) từ bảng kê này bạn đưa lên tờ khai thì dễ hiểu hơn.

Còn phần ghi hóa đơn thì như sau. Theo mình dc biết ở TP.HCM thì mình thường làm như sau, khi bạn đi nộp thuế Nhập khẩu VAT hàng nhập khẩu thì có biên lai (hoặc giấy nộp tiền) sau đó bạn phải lên Hải Quan để đổi lấy Hóa đơn đỏ của Hải Quan xuất. Như vậy bạn có hóa đơn để kê phình phường rồi. Ở TP.HCM là như vậy đấy bạn a.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Mọi người giải thích em vẫn chưa hiểu lắm. Em xin viết cụ thể lại như sau:
1. Theo quy định về sử dụng hoá đơn có ghi "..khi xuất hàng thì phải đồng thời xuất hoá đơn.." thì tại sao lại có trường hợp "hàng về nhưng hoá đơn chưa về", liệu điều này có mâu thuẫn không. Thêm nữa, VD đơn vị KD dịch vụ vận tải thì rõ ràng dịch vụ đã phát sinh, nhưng thường là sau khi thực hiện sau dịch vụ đó thì mới xuất hoá đơn, liệu có sai không ạ.
Trong trường hợp của em, em vẫn làm phiếu nhập bình thường (chưa có hoá đơn) mà hàng thực tế đã về kho. Vì vậy khi xuất em vẫn xuất hàng được, chỉ đến khi nhận được hoá đơn đầu vào thì thấy họ xuất hàng cho mình sau ngày mình đã xuất hàng, trong trường hợp này không nhận cũng không được vì họ chẳng thể viết lui lại ngày cho mình được nữa. Mong các bác chỉ giáo giúp phần này.
2. Trường hợp nhập khẩu hàng VD như sau:
- Khi hàng về có hoá đơn thương mại (invoice): 0234/Dra-FTD.
- Sau 1 tháng khi mình nộp thuế NK và GTGT thì có thêm biên lai thu thuế của HQ: AH/04-09864.
Các bác giúp em kê khai như thế nào cho hợp lý với.
Thêm nữa, nếu mình trực tiếp nộp tiền thuế NK và GTGT cho kho bạc thì giấy nộp tiền đó cũng là căn cứ để kê khai, sao lại phải đổi ra hoá đơn của HQ nữa ( mà HQ thì chỉ có biên lai thu phí thôi chứ nhỉ?????)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lunker nói:
Mọi người giải thích em vẫn chưa hiểu lắm. Em xin viết cụ thể lại như sau:
1. Theo quy định về sử dụng hoá đơn có ghi "..khi xuất hàng thì phải đồng thời xuất hoá đơn.." thì tại sao lại có trường hợp "hàng về nhưng hoá đơn chưa về", liệu điều này có mâu thuẫn không. Thêm nữa, VD đơn vị KD dịch vụ vận tải thì rõ ràng dịch vụ đã phát sinh, nhưng thường là sau khi thực hiện sau dịch vụ đó thì mới xuất hoá đơn, liệu có sai không ạ.

Theo quy định, mọi thứ đều phải đi vào trật tự nhưng trong thực tế sẽ khác, sẽ có trường hợp đi trệch đường ray và các cơ quan quản lý phải cố nắn lại cho đi đúng đường. Câu hỏi của bạn không có gì là mâu thuẫn cả, nó là trường hợp sẽ xảy ra trong thực tế.

Đon vị KD dịch vụ vận tải vẫn có thể viết HĐ ra trước khi dịch vụ phát sinh vì trước khi bán hàng sẽ phải hỏi khách hàng đi đến đâu chứ nhỉ? Còn việc viết HĐ sau thì là do ý muốn chủ quan thôi.
Lunker nói:
Trong trường hợp của em, em vẫn làm phiếu nhập bình thường (chưa có hoá đơn) mà hàng thực tế đã về kho. Vì vậy khi xuất em vẫn xuất hàng được, chỉ đến khi nhận được hoá đơn đầu vào thì thấy họ xuất hàng cho mình sau ngày mình đã xuất hàng, trong trường hợp này không nhận cũng không được vì họ chẳng thể viết lui lại ngày cho mình được nữa. Mong các bác chỉ giáo giúp phần này.

Khi không có HĐ mà hàng đã về thì phải chữa cháy bằng cách viết phiếu nhập kho thôi. Tuy nhiên, ngày ghi trên HĐ đầu vào lại sau ngày ghi trên HĐ đầu ra thì thật phiền phức. Bạn có khả năng giải trình với cơ quan thuế không?
Lunker nói:
- Sau 1 tháng khi mình nộp thuế NK và GTGT thì có thêm biên lai thu thuế của HQ: AH/04-09864.

Trên Bảng kê mẫu số 03/GTGT bạn ghi thành 3 dòng, tương ứng với mỗi dòng ấy là nội dung của từng khoản mục, ghi đầy đủ số HĐ, seri, mã số người bán, tên hàng hóa, dịch vụ... :
- Dòng 1: Ghi "tên hàng hóa", căn cứ theo HĐ thương mại.
- Dòng 2: Ghi "thuế NK", căn cứ theo Biên lai thu thuế của HQ.
- Dòng 3: Ghi "thuế GTGT", căn cứ theo Biên lai thu thuế của HQ.

Cách ghi như vậy rất rõ ràng và dễ hiểu.
Lunker nói:
Thêm nữa, nếu mình trực tiếp nộp tiền thuế NK và GTGT cho kho bạc thì giấy nộp tiền đó cũng là căn cứ để kê khai, sao lại phải đổi ra hoá đơn của HQ nữa ( mà HQ thì chỉ có biên lai thu phí thôi chứ nhỉ?????)

Theo công văn số 1528 TCT/ĐTNN ngày 23/05/2005 Tổng cục thuế có trả lời rằng:

Theo hướng dẫn tại Điểm 1.2.b và Điểm 1.3, Mục II, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính thì căn cứ để xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đối với khoản thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu là số thuế GTGT ghi trên chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu (Biên lai thuế do cơ quan Hải quan phát hành), không sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản.

Như vậy bạn đã hiểu lý do tại sao rồi chứ?

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
Khi không có HĐ mà hàng đã về thì phải chữa cháy bằng cách viết phiếu nhập kho thôi. Tuy nhiên, ngày ghi trên HĐ đầu vào lại sau ngày ghi trên HĐ đầu ra thì thật phiền phức. Bạn có khả năng giải trình với cơ quan thuế không?
Tu Anh ơi, em đã có những câu trả lời rất chuẩn xác theo quy định. Nhưng trong trường hợp này vì không hiểu fải giải trình với cq thuế ntn nên Lunker mới hỏi chứ. Vậy mà em trả lời như thế này thì có fải là đánh đố không?
Đây là trường hợp cũng rất hay xảy ra. Có bạn nào biết cách xử lý thì chỉ giùm Lunker với, cả tôi cũng muốn biết và học hỏi.

Nguyen Tu Anh nói:
Trên Bảng kê mẫu số 03/GTGT bạn ghi thành 3 dòng, tương ứng với mỗi dòng ấy là nội dung của từng khoản mục, ghi đầy đủ số HĐ, seri, mã số người bán, tên hàng hóa, dịch vụ... :
- Dòng 2: Ghi "thuế NK", căn cứ theo Biên lai thu thuế của HQ.
Chúng ta được học là thuế NK được tính vào giá mua hàng NK. Vậy thì tại sao lại phải khai trên tờ khai thuế GTGT ở một dòng riêng vậy? Tại sao không gộp luôn cùng giá trị trên invoice để khai vào fần tiền hàng?????

H

hungthinhphat

Guest
29/4/05
9
0
0
19
HaiDuong
Chào bạn Lunker!!!

Mình có vài ý muốn nói với bạn về những gì bạn hỏi, cụ thể:

Hoá đơn đầu ra mà bạn xuất trước hoá đơn đầu vào về mặt pháp lý là sai nhưng việc này là việc vẫn thường xảy ra ở các đơn vị khác, nhất là các đơn vị sản xuất. Chắc chắn khi quyết toán thuế bạn sẽ bị cơ quan thuế phạt (mức độ nặng nhẹ thế nào thì tuỳ vào quan hệ của bạn).

Mình trước đây đã làm ở Nhà máy lắp ráp ôtô nên mình thấy nó cũng bình thường thôi. Mình vẫn quyết toán được với lý do, ví dụ:"Em chưa thanh toán tiền mua hàng cho khách hàng nên họ chưa viết hoá đơn GTGT cho em" (bạn lưu ý là đối với mình thì mình đưa lý do này được còn bạn thì mình không biết đâu nhé-QUAN HỆ MÀ) nhưng mình thường xuyên phải chấp nhận nộp thuế GTGT vào ngân sách vì đầu ra quá nhiều so với đầu vào mà đến lúc họ đồng loạt xuất hoá đơn cho mình thì lại thuộc đối tượng được hoàn thuế nhưng mà đợi lâu lắm mà đợi được thì lại đến lúc viết hoá đơn GTGT đầu ra rồi. Nói tóm lại là:TẤT CẢ TUỲ THUỘC VÀO MỐI QUAN HỆ CỦA BẠN VỚI CƠ QUAN THUẾ QUẢN LÝ.

Bạn nên chuẩn bị hồ sơ để giải quyết cho vướng mắc này thật đầy đủ theo danh mục:
a/ Giấy đăng kí kinh doanh của đơn vị bán hàng cho bạn (bắt buộc) để chứng minh là mình đã nghiên cứu và quan tâm đến bạn hàng.
b/ Báo giá sản phẩm, hàng hoá (bắt buộc vì đây sẽ là căn cứ đối chiếu giá ghi trên hoá đơn và là chứng từ để bạn giải thích với cán bộ thuế về việc nhập kho và tính toán giá bán ra của sản phẩm, hàng hoá)
c/ Hợp đồng mua bán (nên có)
d/ Phiếu xuất kho của người bán (bắt buộc)
e/ Phiếu nhập kho (bạn phải nhập kho phải khớp với phiếu nhập kho)
f/ Hoá đơn vận chuyển (nếu có)
g/ Các chứng từ thanh toán

Riêng vận tải thì có đặc thù riêng là hàng hoá của họ là DỊCH VỤ nên họ có thể mua đầu vào dựa trên đầu ra của họ nên họ rất linh động trong việc xuất hoá đơn GTGT.

Bạn kê khai bình thường thôi, trước mình làm thì đối với hàng nhập khẩu mình kê riêng một bảng 03/GTGT mà mình đặt mã số cho nó là 03/GTGT-NK. Bạn AC3K và Nguyen Tu Anh nói là đúng đấy nhưng mình sẽ cụ thể hơn cho bạn:

1/ Nếu ngày nhập khẩu và ngày nộp thuế không cùng tháng kê khai:

a- Trong tháng khi phát sinh hàng nhập khẩu, bạn sẽ kê khai:
Số chứng từ: là số TKHQ
Ngày tháng: là ngày mở tờ khai
Tên đơn vị người bán và hàng hoá: bạn ghi chi tiết theo Invoice
Doanh số mua:Giá trị hàng hoá NK (theo giá trị thực tế nhập khẩu x tỷ giá hạch toán)

b- Sang tháng sau, khi bạn nộp thuế và lấy được biên lai thuế của Hải Quan bạn sẽ kê khai:
Số chứng từ: là số Biên lai thuế của Hải Quan
Ngày tháng: là ngày tháng ghi trên biên lai thuế của Hải Quan
Doanh số mua: Thuế NK đã nộp ghi trên biên lai
Thuế GTGT: Thuế GTGT đã nộp ghi trên biên lai

LƯU Ý: CHỈ ÁP DỤNG CHO TRƯỜNG HỢP NHẬP KHẨU VÀ NỘP THUẾ KHÔNG CÙNG TRONG THÁNG KÊ KHAI THUẾ

b/ Nếu ngày nhập khẩu và ngày nộp thuế cùng trong tháng kê khai:
Dòng 1:
Số chứng từ: là số TKHQ
Ngày tháng: là ngày mở tờ khai
Doanh số mua: Giá trị hàng hoá NK (theo giá trị thực tế nhập khẩu x tỷ giá hạch toán)

Dòng 2:
Số chứng từ: là số Biên lai thuế của Hải Quan
Ngày tháng: là ngày tháng ghi trên biên lai thuế của Hải Quan
Doanh số mua: Thuế NK đã nộp ghi trên biên lai
Thuế GTGT: Thuế GTGT đã nộp ghi trên biên lai

Trong các trường hợp trên bạn nên ghi cửa khẩu nơi bạn mở tờ khai vào cột ghi chú. Ví dụ: Hải Phòng KV3

Đây là cách mà mình đã làm, nếu có gì cần góp ý các bạn cứ góp ý để chúng ta ngày càng hoàn thiện hơn. Cám ơn nhiều nhiều!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quynh Huong nói:
Tu Anh ơi, em đã có những câu trả lời rất chuẩn xác theo quy định. Nhưng trong trường hợp này vì không hiểu fải giải trình với cq thuế ntn nên Lunker mới hỏi chứ. Vậy mà em trả lời như thế này thì có fải là đánh đố không?

Chị không biết rằng trong câu hỏi đã có câu trả lời rồi à?
Quynh Huong nói:
Chúng ta được học là thuế NK được tính vào giá mua hàng NK. Vậy thì tại sao lại phải khai trên tờ khai thuế GTGT ở một dòng riêng vậy? Tại sao không gộp luôn cùng giá trị trên invoice để khai vào fần tiền hàng?????

Số Hóa đơn trên invoice sẽ khác với số Biên lai thu thuế của HQ. Vậy để cho rõ ràng đối với từng loại chứng từ tại sao ta lại tiếc một dòng nhỉ?

H

hong thu

Guest
22/7/05
23
0
0
TPHCM
AC3K nói:
Hi bạn,

Về phần hóa đơn về sau thì bạn làm như bạn Vietpro là đúng rồi.

còn về hàng nhập khẩu thì theo kinh nghiệm và để dễ hiểu thì kê riêng một bảng kê mua vào hàng nhập khẩu (tương tự như bảng kê 03 thôi) từ bảng kê này bạn đưa lên tờ khai thì dễ hiểu hơn.

Còn phần ghi hóa đơn thì như sau. Theo mình dc biết ở TP.HCM thì mình thường làm như sau, khi bạn đi nộp thuế Nhập khẩu VAT hàng nhập khẩu thì có biên lai (hoặc giấy nộp tiền) sau đó bạn phải lên Hải Quan để đổi lấy Hóa đơn đỏ của Hải Quan xuất. Như vậy bạn có hóa đơn để kê phình phường rồi. Ở TP.HCM là như vậy đấy bạn a.

Theo mình biết kể từ tháng 7/2005 không phải đổi biên lai của HQ mà sử dụng giấy nộp tiền luôn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giờ đây tình hình đã đổi khác rồi!

Theo Công văn 2998/TCT-PCCS ngày 31/08/2005 Vể việc chứng từ nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu có quy định như sau:

a) Chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu bằng tiền mặt trực tiếp tại kho bạc nhà nước hoặc bằng chuyển khoản qua tài khoản mở tại kho bạc nhà nước là giấy nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước có xác nhận của kho bạc nhà nước.

b) Chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu bằng chuyển khoản qua tài khoản mở tại ngân hàng là giấy nộp tiền vào Ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản kèm theo giấy báo nợ của Ngân hàng về số tiền thuế chuyển nộp vào Ngân sách nhà nước.

c) Chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu bằng tiền mặt tại cơ quan Hải quan là biên lai thu tiền do cơ quan Hải quan cấp.

Các bạn có thể tham khảo ở file đính kèm sau nhé!

Nguyen Tu Anh nói:
Theo công văn số 1528 TCT/ĐTNN ngày 23/05/2005 Tổng cục thuế có trả lời rằng:

Theo hướng dẫn tại Điểm 1.2.b và Điểm 1.3, Mục II, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính thì căn cứ để xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đối với khoản thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu là số thuế GTGT ghi trên chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu (Biên lai thuế do cơ quan Hải quan phát hành), không sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản.

Như vậy bạn đã hiểu lý do tại sao rồi chứ?

Đính kèm

• Cong van 2998-TCT-PCCS.zip
    5.4 KB · Lượt xem: 21

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA