L­­ương đóng BH và lương BC thuế...????.

• Thread starter hcm
  • Ngày gửi
S

Space

Sơ cấp
18/7/05
8
0
1
Ha noi
Tôi thấy các cơ quan, công ty nhà nước ( oách chưa ? ) lương nhân viên từ 1 tr đến 3 tr mà họ đóng bảo hiểm theo đúng lương cơ bản, nghĩa là 350 x 1... và x2... vô tư lắm, hàng năm kiểm toán đều đều, quyết toán thuế thường xuyên chẳng thấy sao cả. Mà bên hành chính sự nghiệp họ muốn đóng bảo hiểm theo tổng thu nhập lắm, nhưng BHXH không cho đâu hic hic. Không biết có sự đối xử trong ngoài quốc doanh gì không mà thấy các doanh nghiệp ngoài quốc doanh được vận dụng đúng luật vậy ?
Các bác nào biết bên doanh nghiệp nhà nước họ xử lý thế nào cho đúng luật xin chỉ giáo cho các bạn làm doanh nghiệp ngoài quốc doanh được rõ để về sau biết ứng xử cũng như không " bị chit' vì thiếu hiểu bit '".

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Thực ra đóng BH trên tổng mức lương thì có lợi cho người lao động sau này, nhưng có hại trước mắt cho cả hai bên doanh nghiệp và người lao động. Mỗi tháng bị trừ mất một khoản khá lớn nếu lương cao. Mình đã thấy có ai trong diễn đàn có nói về vấn đề này rồi, nhưng không biết chính xác là văn bản thôi. Có ai có VB nói về mức lương đóng BH và mức lương quyết toán thuế thì post lên cho anh em tham khảo chung với nhỉ?

R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Mình thấy việc đóng BHXH của các doanh nghiệp NN và các đơn vị hành chính sự nghiệp theo lương cơ bản và phụ cấp là đúng luật rồi, không có gì phải bàn cãi vì có hành lang pháp lý rõ ràng. Bây giờ các DN ngoài quốc doanh hoạt động theo luật doanh nghiệp thì đóng mấy cái khoản này kiểu gì, căn cứ vào đâu để tính.

Anh tranvanhung chắc nắm ró chuyện này nhất xin lên tiếng dùm giúp bà con cô bác với. Đang la ó oai oái đây.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để được xem chi phí lương là hợp lý đối với hợp đồng lao động có thời hạn từ ba tháng trở lên thì cơ quan thuế sẽ xét trên bảng lương mà bạn đăng ký với cơ quan BH. Khi đăng ký bảng lương với cơ quan BH là DN đã phải đóng BH cho người lao động. Bằng chứng này xác thực và đáng tin cậy hơn nhiều nếu chỉ xem trên hợp đồng lao động và tờ khai thuế TNDN.

Các bài trong mục Kế toán lương nói khá nhiều rồi nên mình sẽ không cần phải nối link nữa, bạn tìm kỹ nhé!

roobinson nói:
Chào bạn Nguyen Tu Anh!
Điều bạn viết ở trên rất quan trọng để hạch toán và quyết toán.
Tôi đã tìm trong diễn đàn nội dung trên nhưng chưa tìm thấy. Vậy bạn có thể chỉ giúp mình văn bản nào quy định vấn đề như bạn đã nêu hoặc chỉ giúp link đến thread liên quan được không?
Xin cảm ơn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Cơ quan thuế chỉ chấp nhận chi phí hợp lý khi bảng lương đó đã đăng ký với cơ quan BHXH thôi.
.
Xin đính chính lại cho Nguyễn Tú Anh là cơ quan thuế chấp nhận chi phí hợp lý khi bảng lương đó đã đăng ký với cơ quan Lao động -TBXH.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
rosebdc nói:
Mình thấy việc đóng BHXH của các doanh nghiệp NN và các đơn vị hành chính sự nghiệp theo lương cơ bản và phụ cấp là đúng luật rồi, không có gì phải bàn cãi vì có hành lang pháp lý rõ ràng. Bây giờ các DN ngoài quốc doanh hoạt động theo luật doanh nghiệp thì đóng mấy cái khoản này kiểu gì, căn cứ vào đâu để tính.

Anh tranvanhung chắc nắm ró chuyện này nhất xin lên tiếng dùm giúp bà con cô bác với. Đang la ó oai oái đây.
Các thành viên la oai oái có thành viên nào đọc lại các topic về BHXH chưa. Trong đó có rất nhiều topic đã nói rõ cơ sở để đóng BHXH đối với các đơn vị là điều lệ BHXH. Và điểm cơ sở đóng BHXH của điều lệ này đã được post lên khá nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em nói sai à, anh PHIHUNGVN? Híc! Em thì nghĩ cơ quan BHXH chính là phòng LĐTBXH quận hoặc sở LĐTBXH thành phố.

PHIHUNGVN nói:
Xin đính chính lại cho Nguyễn Tú Anh

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Em nói sai à, anh PHIHUNGVN? Híc! Em thì nghĩ cơ quan BHXH chính là phòng LĐTBXH quận hoặc sở LĐTBXH thành phố.
Cơ quan BHXH hoàn toàn tách biệt đối với cơ quan LĐTBXH mặc dù cùng hệ thống về xã hội.

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Các bạn giúp mình với, trường hợp của mình thì ngược lại. Đăng ký lương với thuế là 500.000 nhưng khi nộp bảo hiểm thì đăng ký đồng loạt là 800.000, vậy thì mình có được hạch toán không? mình đang thắc mắc vấn đề này nên không dám đưa vào hạch toán.

G

greenfield

Guest
3/1/06
17
0
0
Hà Nội
Các bác ơi nếu làm 1hợp đồng lao động nộp cho BH: lương 500.000đ/tháng /1người rồi dựa trên hợp đồng đó nộp BH.
Còn 1HĐLD nộp cho thuế: lương 2.000.000đ/ng/tháng để tính vào chi phí có được ko?
Nếu được thì có được cho tiền đóng BH vào chi phí ko?

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Theo mình nghĩ là được, mình cũng đang đau đầu về vấn đề đó đây. Nhưng mình quyết định sẽ làm theo cách đó. Mình sẽ làm 2 hợp đồng, 1 hợp đồng là khi đi đăng ký tham gia BH, ví dụ nếu đóng BH 500 thì mình ghi lương cơ bản là 500 + các khoản phụ cấp, làm sao cho tổng là 2tr để đưa vào chi phí cho hợp lê, như vây jcos đúng không nhỉ?

Còn một hợp đồng nữa thì dùng nội bộ giữa công ty và nhân viên thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA