Mỗi tuần một chuyên đề

Vướng mắc trong QT thuế TNCN 2009

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
M

monzkey80

Guest
23/5/08
5
0
0
43
TPHCM
Thời hạn nộp tờ khai là 90 ngày, muh giờ vẫn chưa có mẫu mới .Vậy kế toán chúng mình làm sao đây.Hic hic

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thu225

Guest
20/10/08
13
2
3
hanoi
Nếu như cá nhân chỉ có thu nhập từ 1 nơi làm việc duy nhất thì có thể uỷ quyền cho kế toán của nơi làm việc đó. Còn nếu có thu nhập từ nhiều nguồn khác thì phải tự làm quyết toán thuế TNCN.

Phần mềm 2.5.0 đó ngày 5/3/2010 BTC mới cho chạy thử, vì vậy đến hôm nay chưa có là đúng rồi bạn ạ.

Như vậy có nghĩa là toàn công ty mình có khoảng 600 người thì bảng kê 05A/BK-TNCN của cty mình cũng phải có đến 600 người à?
Hichic... Như thế thì mệt rồi.
hi hi... công ty của bạn mới co... 600 người... còn có những công ty có 5000 người cơ... chắc chắn là hơn bạn nhiều rồi... chịu khó đi bạn.:dance2:

H

hungketoan86

Guest
18/1/08
15
0
1
37
ha noi
Tớ hỏi chút về trường hợp công ty tớ. Tháng 9/2009 công ty mẹ thành lập chi nhánh con. Ngày 24.09.2009 chi nhánh con có mã số thuế riêng. khoảng 30 người của công ty mẹ chuyển sang làm việc cho chi nhánh đồng thời trong tháng 10 chi nhánh có tuyển thêm 30 người mới. Thế thì, những người mới này, có quyết toán thuế tại công ty tớ hay không? và mẫu giấy ủy quyền số 04-2 lúc đó mình có được thay đổi không, nếu được thay đổi thì mình thay đổi như thế nào?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Tớ hỏi chút về trường hợp công ty tớ. Tháng 9/2009 công ty mẹ thành lập chi nhánh con. Ngày 24.09.2009 chi nhánh con có mã số thuế riêng. khoảng 30 người của công ty mẹ chuyển sang làm việc cho chi nhánh đồng thời trong tháng 10 chi nhánh có tuyển thêm 30 người mới. Thế thì, những người mới này, có quyết toán thuế tại công ty tớ hay không? và mẫu giấy ủy quyền số 04-2 lúc đó mình có được thay đổi không, nếu được thay đổi thì mình thay đổi như thế nào?
- Ở đâu QL và chịu trách nhiệm trả TN cho người lao động thì ở đó là đơn vị phải kê khai (là ĐV trả thu nhập )

K

khuppvn

Guest
25/2/10
2
0
1
lao cai
Các bác ơi giúp em với! Theo Công văn số 451/TCT-TNCN nói là: "Đối với cá nhân được đơn vị chi trả thu nhập bố trí phương tiện đưa đón từ nhà đến nơi làm việc và ngược lại hàng ngày (trừ các đối tượng được hưởng theo chế độ quy định) thì phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân thụ hưởng khoản lợi ích này". Cơ quan em không bố trí phương tiện đưa đón nhưng hàng tháng vẫn cho CBCNV mỗi người 300.000 đ tiền xăng xe và có hoá đơn chứng từ hợp lệ. Vậy khoản xăng xe hàng tháng của chúng em có phải tính vào thu nhập chịu thuế không?

kimoanhbn

kimoanhbn

Sơ cấp
18/4/09
42
5
8
36
Bac Ninh
m đọc CV 451/TCT-TNCN, thì quyết toán thuế TNCN đối với đơn vị chi trả thu nhập cho các công nhân viên trong công ty quyết toán thay cho các cá nhân đó là :
a. Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010 của Bộ Tài chính và các bảng kê chi tiết ban hành kèm theo Thông tư này, cụ thể như sau:

- Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân có ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05A/BK-TNCN, không phân biệt thu nhập đã đến mức phải nộp thuế hay chưa phải nộp thuế.

Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập thực hiện quyết toán thay cho người lao động theo hướng dẫn tại Thông tư số 02/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính thì trong Bảng kê, đơn vị phản ánh thêm nội dung tổng số thuế TNCN thực tế phải nộp năm 2009, số thuế còn phải khấu trừ thêm, số đã nộp thừa.

- Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân không ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05B/BK-TNCN.

Lưu ý: theo hướng dẫn tại Thông tư số 20/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính thì các tờ khai liên quan đến thu nhập chi trả cho cá nhân làm việc tại Khu kinh tế đã ghép chung vào tờ khai theo mẫu số 05/KK-TNCN và các bảng kê kèm theo. Do đó, đơn vị chi trả thu nhập không phải lập các tờ khai theo mẫu số 01/KKQT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 176/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính).

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
em đang làm quyết toán thuế TNCN nhưng sao ko thể ghi số liệu vào mẫu quyết toán 04/TNCN cho em hỏi làm quyết toán thuế TNCN năm 2009 ta làm theo mẫu nào trên PM 2.1
Hôm nay Nhung mới đi học về thúe TNCn hiện tổng cục thuế đang có sự điều chỉnh về mẫu quyết toán thuế TNCN chắc sẽ sớm hoàn thiện và gửi cho các DN và người nộp thuế thội, bây giờ chưa có mẫu chuẩn nên chưa cần QT vội đau bạn ơi

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Hôm nay Nhung mới đi học về thúe TNCn hiện tổng cục thuế đang có sự điều chỉnh về mẫu quyết toán thuế TNCN chắc sẽ sớm hoàn thiện và gửi cho các DN và người nộp thuế thội, bây giờ chưa có mẫu chuẩn nên chưa cần QT vội đau bạn ơi
bạn có thể down mẫu PM HTKK 2.5.0 moi (sẽ có vàongày 12/03) về khai quyết toán hoặc làm theo mãu 05 kk dời ở ngoài rồi nộp cũng được

Sửa lần cuối:
P

Pink dolphin

Guest
4/2/10
1
0
0
Ha Noi
Em đang làm tờ khai quyết toán thuế tncn theo biểu mẫu 05/KK-TNCN & 05A/BK_TNCN nhưng không b khai như thế nào ?? Bác nào đã làm rồi cho em xin mẫu với . Thue TN của sếp em là 45tr , giảm trừ 4tr . Thanks .

H

hoadongnoi828

Guest
1/10/09
2
0
0
40
Hà nội
các bạn ơi cho mình hỏi thế tiền ăn ca trua của minh là 450.000 tháng thì kê vào đâu trên mẫu 05A/KK-TNCN?Có phải trên chỉ tiêu 08 không hay kê như thế nào .Chỉ tiêu 14 thì kê như thế nào ? mình thấy khó hiểu quá

N

Namkong

Guest
7/10/09
2
0
0
VN
Chào cả nhà .
Ai có mẫu Giấy uỷ quyền quyết toán thuế TNCN không ạ? Cho mình xin mẫu với. Thank's!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Chào cả nhà .
Ai có mẫu Giấy uỷ quyền quyết toán thuế TNCN không ạ? Cho mình xin mẫu với. Thank's!

Mẫu này có trong Thông tư 60 và TT 20 bạn nhé!

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
các bạn ơi cho mình hỏi thế tiền ăn ca trua của minh là 450.000 tháng thì kê vào đâu trên mẫu 05A/KK-TNCN?Có phải trên chỉ tiêu 08 không hay kê như thế nào .Chỉ tiêu 14 thì kê như thế nào ? mình thấy khó hiểu quá
- TNCT là thu nhập đã loại trừ các khoản không tính vào TNCT các TT đã hướng dẫn, làm sao phải kê vào đâu hả bạn.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Các bác ơi báo cáo tài chính hoàn thành lâu lắm rùi đem đi nộp thì cán bộ bảo còn thiếu quyết toán thuế TNCN đóng kèmváo BCTC. lại vẫn phải chờ HTKK mới cho thuế TNCN sao

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác ơi báo cáo tài chính hoàn thành lâu lắm rùi đem đi nộp thì cán bộ bảo còn thiếu quyết toán thuế TNCN đóng kèmváo BCTC. lại vẫn phải chờ HTKK mới cho thuế TNCN sao

Vụ này mới đây, ở TP.HCM (Bình Tân) tôi đã nộp BC thuế, BCTC 2009 từ 24/2 nhưng chưa nộp QT.TNCN ...họ vẫn nhận bình thường, TNCN...nộp sau và bây giờ đang chờ HTKK 2.5.0 đễ hoàn tất nè.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Em nộp ngoài Quận thanh xuân hà nội các bác bảo chờ rồi đóng luôn vào. Thế mới khổ chờ thì cũng được đến lúc đi nộp cùng một lúc đứng cả nửa mới nộp xong BCTC. chết mất

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bác ơi giúp em với! Theo Công văn số 451/TCT-TNCN nói là: "Đối với cá nhân được đơn vị chi trả thu nhập bố trí phương tiện đưa đón từ nhà đến nơi làm việc và ngược lại hàng ngày (trừ các đối tượng được hưởng theo chế độ quy định) thì phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân thụ hưởng khoản lợi ích này". Cơ quan em không bố trí phương tiện đưa đón nhưng hàng tháng vẫn cho CBCNV mỗi người 300.000 đ tiền xăng xe và có hoá đơn chứng từ hợp lệ. Vậy khoản xăng xe hàng tháng của chúng em có phải tính vào thu nhập chịu thuế không?
- Thế là đơn vị bố trí " PT Tài chính " hỗ trợ bạn đi lại, nên 300.000 là TNCT.
- " Đối tượng được hưởng theo chế độ" bạn xem TT 02 liên quan nhiều nhất

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

2 cái màu đỏ này không l/quan gì với nhau cả, sao lại "đóng kèm" vào nhỉ?

M

monnaire

Guest
19/2/08
8
0
0
HN
Các bác cho em hỏi tỉ giá quyết toán thuế năm nay có phải lấy tỉ giá liên ngân hàng vào thời điểm chi trả hàng tháng không các bác. Như vậy sẽ là tỉ giá trung bình của 6 tháng cuối năm và như thế thì mỗi công ty một tỉ giá khác nhau ạ. Nếu muốn tìm tỉ giá liên ngân hàng từ tháng 7/2009 đến hết tháng 12 thì tìm ở đâu ạ. Các bác cho em xin đường link với. Em vào trang của Ngan hàng nhà nước mà lỗi hoài. Tks các bác trước.

R

raido

Guest
23/11/09
1
0
0
hồ chí minh
Mấy pác nào chỉ giúp em tải CV 451/TCT-TNCT ngày 08/02/2010 với!
Em cần gấp lắm! Thanks mấy pác trước nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA