Kế toán giá thành xây dựng

• Thread starter cái bang
  • Ngày gửi
C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
to 139:
kết cấu công trình bao gồm 3 phần chính
- phần cọc.
- phần móng.
- phần thân .
khi bạn xây dựng, do địa chất yếu nên bạn phải đóng cọc (ép cọc) xuống nền dất để tạo thành kết cấu vững chắc. phần móng sẽ nằm trên phần cọc.
nôm na là : cọc là một khối kết cấu (bêtông, sắt thép) dùng để đóng xuống đất.

chi phí ép cọc mình đề cập ở đây gồm 2 phần chính:
- chi phí cây cọc.
- chi phí để đóng cây cọc đó xuống đất.

nếu riêng lẻ thì
- cp cây cọc là : cp vật tư - 621.
- chi phí đóng cọc là : cp nhân công - 622, chi phímáy - 623, chi phí khác-627.

nhưng khi hợp đồng khoán gọn tất cả các công việc trên cho một đơn vị khác thì mình không thể biết được từng khoản mục chi phí riêng lẻ là bao nhiêu.

ý của mình là như thế đó.
bây giờ thì bạn hiểu chưa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cái bang nói:
theo minh thì xuantham khi tham gia thảo luận về đề tài này mà không theo dõi xuyên suốt từ đầu.

và có vẻ như xuantham tỏ vẻ khinh thường người khác lắm.
giả sử mình là kế toán đội đi.
kế toán đội thì mình không cần quantâm đến 621,622,627. có thể đúng.
nhưng nếu mình là kế toán tổng hợp hay kế toán giá thành thì mình cần phải biết đúng không xuantham.
khi một vấn đề được đem ra thảo luận ở đây, nó không còn là của cá nhân riêng ai nữa.

caibang này sao mà nghĩ tôi như vậy?Bạn làm tôi giật mình đó! Sao bạn lại có vẽ nặng nề khi tôi nói về việc tôi biết khái niệm về cọc như thế nào vậy? Tôi và kế toán đội thân với nhau lắm! Tôi tưởng rằng nói ra cho vui , ai ngờ bạn lại nỗi quạu. Thành thật xin lổi!

Ai nói với bạn là kế toán đội không cần quan tâm đến 621,622,627 ? Tôi đâu nói bạn là kế toán đội nên chẳng cần quan tâm đến mấy tài khoản này. Tôi chỉ nói bạn không quan tâm trong trường hợp thuê khoán người ta ép cọc thôi

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
Thank caiban vậy là mình hiểu rất rõ rồi.
Trích
"chi phí đóng cọc là : cp nhân công - 622, chi phímáy - 623, chi phí khác-627."
Cái khỏan này là 627 đấy bạn ạ! "
CP nhân công: CN không thuộc DN mình , DN mình không trả lương cho họ
Chi phí máy : Máy của nơi ép cọc, không phải của mình, mình không tính khấu hao máy
Chí phí khác của nhà cung cấp, cũng không phải của mình thanh tóan trực tiếp luôn
Nói chung khỏan này tạm xem là dịch vu mua ngòai

Vậy là giống như mình suy diễn ban đầu rồi:
CP ép cọc = chi phí cây cọc+cp ép cọc
Bạn CaiBan ơi bạn thử Y/C nhà thầu phụ (nơi ép cọc) ghi rõ chi phí thành hai lọai thì bạn mới hạch tóan riêng lẻ được, còn không thì phải tùy vào tính trọng yếu của khỏan mục chi phí nào thôi.
Mình nghĩ chắc bạn sẽ chọn 621, phải không?

T

tinhca1

Guest
16/2/06
7
0
0
Tp.HCM
- Chi phí ép cọc : công ty hợp đồng với 1 công ty khác. Đưa vào 621 ko được, đưa vào 627 cũng không ổn.

vậy chi phí ép cọc bao gồm cọc, nhiện liệu, máy thi công, nhân công , bạn phải tách ra như thế mới hạch toán được toàn bộ chi phí chứ?
và nếu bạn là bên cung cấp toàn bộ số vật tư trên thì bạn tách ra chi phí cọc, nhiên liệu 621,nhân công622, máy thi công 623.....

Sửa lần cuối:
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Tại sao các bạn không đưa phần móng hoặc ép cọc này thành một đối tượng tính giá thành nhỉ?

Tât cả các CT, phần móng bao giờ cũng là phần quan trọng nhất, chi phí rất lớn và có các đơn vị chuyên về móng thi công. Thi công xong phần này bao giờ cũng phải nghiệm thu - thanh toán. Các bạn coi phần này là 1 đối tượng tính giá thành (ví dụ mở TK 154- Móng) thì có gì khó khăn đâu.

Nếu thuê đơn vị khác thi công tòan bộ (xuất hóa đơn lại cho mình) thì quá đơn giản rồi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
cái bang nói:
có lẽ xuanduc biết rõ về kế toán xây dựng.
công ty mình là chủ đầu tư (2.).
mình đang chờ sự góp ý của bạn
Bạn cáibang nói chẳng thống nhất gì cả. Nếu bạn là đơn vị chủ đầu tư thì phải dùng TK 241 để tập hợp chi phí đầu tư xây dựng. Nếu bạn là nhà thầu bạn mới tập hợp chi phí vào TK 621,622,623,627.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn ơi! Cái bang đã không trở lại rồi. Cái topic này đã ngưng lại từ trung thu năm rồi, không biết sao hôm nay lại sống dậy!!!

Trước đây cty mình thuê cty khác làm toàn bộ đến khi cọc nằm đưới đất (phần móng của công trình) và lúc đó tụi tôi gọi đó là "chi phí ép cọc", và hách toán vào 621.

T

tinhca1

Guest
16/2/06
7
0
0
Tp.HCM
xuantham nói:
Các bạn ơi! Cái bang đã không trở lại rồi. Cái topic này đã ngưng lại từ trung thu năm rồi, không biết sao hôm nay lại sống dậy!!!

Trước đây cty mình thuê cty khác làm toàn bộ đến khi cọc nằm đưới đất (phần móng của công trình) và lúc đó tụi tôi gọi đó là "chi phí ép cọc", và hách toán vào 621.

trừ khi bên công ty khác cung cấp lại chứng từ cho bạn có nghĩa là họ quyết toán giúp bạn và sau khi quyết toán giúp thì bạn phải trả lại cho họ số tiền mà họ đã bỏ ra muc cọc, vật tư, nhiên liệu và họ gởi lại toàn bộ chứng từ cho bạn khi đó bạn mới có cơ sở để đưa vào 621. Nhưng thật ra khi ban đã kí hợp đồng với họ mà giao khoán toàn bộ thì mọi vịệc sẽ khác nó sẽ có bảng dự toán và trên cơ sở quyết toán bạn sẽ tính được khi nào thì sử dụng tài khoản 621.622.623.627.....

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Theo mình các bạn đừng có phân tích chi ly ra ,thành ra rất nhiều khoản mục để hạch toán chi phí ép cọc, chi phí ép cọc trong dự toán là được tính vào chí phí máy thi công trong dự toán người ta đã tính hết trơn như thế nào rồi và cuối cùng chủ đầu tư cho mình được thanh toán chi phí này trong chi phí máy thi công trong từng đợt thanh toán của hồ sơ thanh toán và hồ sơ quyết toán công trình có nghĩa là hạch toán vào chi phí 623

T

Thao_1303

Guest
3/7/06
32
0
0
41
Hà Nội
Chào các bạn!
Trong cty Xây dựng, Cho mình hỏi , các khoản như mua máy vi tính, tiền điện thoại, internet,...mình cho vào TK 642 (CPQLDN). các tháng đều phát sinh như vậy thì khi công trình hoàn thành ( chỉ có một công trình và được thực hiện trong khoảng 3 tháng chẳng hạn). Vậy TK 642 mình có được cho tất cả 3 tháng để XĐKQKD ko?

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Tiền điện thoại, Internet bạn có thể cho vào 642, còn máy vi tính bạn phải phân bổ chứ ( 142 or 242)

Y

ymna

Trung cấp
24/10/07
83
1
0
HCM
Cho mình hỏi:
Chi phí ép cọc có phải là: Chi phí mua cọc + Công ép cọc hay không?
-Nếu là như vậy thì : Chi phí mua cọc hạch tóan vào TK 621 (Mua nguyên liệu chính, còn chi phí ép cọc hạch tóan vào TK 627( Dịch vụ mua ngòai).
- Nếu không thể phân biệt được hai lọai chi phí trên, mà phần lớn giá trị của chi phí này là tiền mua cọc thì hạch tóan hết vào TK 621. Còn phần lớn là chi phí thuê ép cọc thì hạch tóan vào TK 627.
Ép cọc = cọc + công + máy, nếu cọc riêng công riêng thì nhỡ cọc gãy ai chịu?:p

P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
theo mình ban cứ căn cứ dự toán để hạch toán cho đúng bởi vì khi quyết toán thuế người ta cũng tách ra từng khoản mục chi phí mà

Sửa lần cuối:
P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
chi phí ép cọc công ty hợp đồng với công ty khác. khoản chi phí phát sinh là khoản phải trả.
không có nhập xuất kho thi làm sao mà đưa vào 621 được???

Bạn làm ở bên chủ đầu tư hay nhà thầu xây dựng .
Nếu bạn làm chủ đầu tư thì mới hạch toán chi phí Ban quản lý dự án để tăng giá trị của TSCĐ
và chi phí dự phòng chi 5% chỉ được sử dụng khi trượt giá nguyên vật liệu và nhân công hoặc khối lượng phát sinh ngoài thiết kế dự toán được duyệt.
Nếu bạn làm kế toán bên đơn vị nhận thầu xây dựng thì chiphí ép cọc bạn hạch toán vào TK 623 chi phí máy thi công( Vì là dùng máy để nén cọc xuống sau đó đập vỡ đầu cọc ra để đổ bê tông)
khi trả chi phí ép cọc
Nợ TK 623
có 331,112,111....:flower1:

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Chào các bạn!
Mình làm kế toán cũng lâu, nay mới đến làm việc tại đơn vị mới, mình có 1 chút muốn hỏi các bạn, ai biết giúp mình với nhé!
Đơn vị mới đang tiến hành đầu tư xây dựng cơ sở vật chất mới, trong đó các chi phí như mua sắt, thép, xi măng .... thì đầy đủ chứng từ, nhưng chỉ có công lao động là ko có chứng từ, bây giờ muốn hợp thức hoá chứng từ đó thì làm sao nhỉ? (Công lao động thuê ngoài) Làm hợp đồng hay là giao khoán? Có những ai ký trong giấy tờ đó?
Mong được chỉ giúp, cám ơn nhiều!

M

Minhuyen061082

Guest
30/6/06
39
0
0
41
Quảng Ngãi
Lúc trước mình cũng làm ở Cty xây dựng, về nhân công thì đối với lao động phổ thông bạn chỉ cần làm list liệt kê và ghi đầy đủ địa chỉ thường trú, số CMND, họ tên là được rồi, còn nhân công khác bạn làm hợp đồng bình thường (có thể là hợp tác lao động). Nhưng bạn làm hợp đồng giao khoán thì không được.Vì khi bạn khoán công cho 1 người nào đó và họ mướn lại nhân công thì bạn đâu có biết họ đã trả cho người kia bao nhiêu và cũng không có ký tá gì cả (Mình cũng đã từng làm hợp đồng khoán và đã bị thuế bắt bẽ như thế đó.

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
Chào các bạn!
Mình làm kế toán cũng lâu, nay mới đến làm việc tại đơn vị mới, mình có 1 chút muốn hỏi các bạn, ai biết giúp mình với nhé!
Đơn vị mới đang tiến hành đầu tư xây dựng cơ sở vật chất mới, trong đó các chi phí như mua sắt, thép, xi măng .... thì đầy đủ chứng từ, nhưng chỉ có công lao động là ko có chứng từ, bây giờ muốn hợp thức hoá chứng từ đó thì làm sao nhỉ? (Công lao động thuê ngoài) Làm hợp đồng hay là giao khoán? Có những ai ký trong giấy tờ đó?
Mong được chỉ giúp, cám ơn nhiều!

Hóa đơn nhân công thì bạn nói với người thầu khoán đi mua hoá đơn trực tiếp trên chi cục thuế bạn nhé! Trước đây công ty mình cũng làm vậy mà. Đã quyết toán xong rồi và CB thuế không thắc mắc gì cả

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Hóa đơn nhân công thì bạn nói với người thầu khoán đi mua hoá đơn trực tiếp trên chi cục thuế bạn nhé! Trước đây công ty mình cũng làm vậy mà. Đã quyết toán xong rồi và CB thuế không thắc mắc gì cả
Nhưng mà mình thuê người ngoài thôi, vậy mình có thể hợp đồng thời vụ được ko bạn? Mình chỉ sợ sau này mấy ông thuế bốc ra thôi mà, bạn trả lời giúp mình nhé!

V

vietdungct3

Guest
11/9/08
1
0
0
Bắc giang
Mình cũng làm ở Cty xây dựng nhưng khi cty mình thuê 1 cty khác thi công 1 hạng mục nào đó thì đều có bản dự toán chi tiết kèm theo tổng giá trị hợp đồng ( VD như VL hết bao nhiêu, nhân công, CP máy, CP chung hết bao nhiêu tổng cộng của các CP trên là GT của hợp đồng ) mình cứ lấy tổng số VL, NC, M,C theo dự toán trên hạch toán vào các TK tương ứng là xong. Chúc bạn vui !

T

tinhdau2009

Guest
8/5/10
4
0
0
Nam Định
chào các bác!
E có vấn đề này nhờ các bác, mong các bác chiếu cố giúp đỡ e với.
Công ty e là cty TM giờ đang xây 1 khách sạn và mở rộng ngành nghề kd.
Đất thì đứng tên giám đốc cty, giám đốc e nói e tính xem nên góp vốn cty là đất rùi công tyđứng ra xây ks or giám đốc xây ks xong rùi góp vốn thì sẽ lợi hơn.
Nếu GĐ e góp vốn bằng đất thì đất đó có phải sang tên cho cty ko ạ. Và nếu như thế thì e phải hạchtoán các chi phí như thế nào
Còn nếu góp bằng ks thì bọn e định giá ks để góp vốn ntn ạ?
e chẳng biết j về XD cả mong các bác júp đỡ.Số Đt của e: 0944647229 Mong các bác nt e sẽ gọi lại xin thuyết giáo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA