Kế toán giá thành xây dựng

• Thread starter cái bang
  • Ngày gửi
C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
Mình làm kế toán giá thành xây dựng, gặp một số thắc mắc.

Mong các bạn góp ý.

- Khi tập hợp chi phí thì các khoản chi phí quản lý dự án (CP giám sát kỹ thuật thi công, CP thẩm tra TKKT, CP lựa chọn nhà thầu thi công, CP lập dự án đầu tư, CP bảo hiểm CT…) và Dự phòng phí đưa vào khoản mục chi phí nào hay có đưa vào giá thành công trình hay không.

Khoản dự phòng phí (5% tổng kinh phí dự án) được tính, trích và phân bổ ntn?

- Chi phí ép cọc : công ty hợp đồng với 1 công ty khác. Đưa vào 621 ko được, đưa vào 627 cũng không ổn.

- ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Trong XDCB cần phân biệt 2 lọai công trình xây dựng khác nhau :
1. Kế tóan xây dựng cho các hợp đồng kinh doanh :chủ đầu tư là đơn vị khác mướn (ký hợp đồng) chúng ta thi công.
2. Kế tóan các dự án xây dựng mang tính đầu tư :chúng ta là chủ đầu tư thuê mướn các đơn vị XD khác thi công xây dựng.
Bạn đang ở tình huống nào ????

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
1. Các chi phí trực tiếp phát sinh cho công trình thì phải được ghi nhận vào giá trị công trình xây dựng, nghĩa là được ghi nhận là giá thành xây dựng: Chi phí khảo sát kỹ thuật thi công, chi phí thẩm tra thiết kế kỹ thuật, chi phí lập dự án đầu tư vv...

2. Chi phí ép cọc là chi phí trực tiếp liên quan tới nguyên vật liệu chính - cọc bê tông, có thể ghi nhận vào TK 621.

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
có lẽ xuanduc biết rõ về kế toán xây dựng.
công ty mình là chủ đầu tư (2.).
mình đang chờ sự góp ý của bạn

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
chi phí ép cọc công ty hợp đồng với công ty khác. khoản chi phí phát sinh là khoản phải trả.
không có nhập xuất kho thi làm sao mà đưa vào 621 được???

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
theo mình mghĩ, CP ép cọc mình thuê một đơn vị khác là khoản phải trả người cung cấp nên được hạch toán
Nợ 627/có 331-đơn vị nhận ép cọc
nhưng mà thường thì một công trình xây dựng CP ép cọc chiếm một tỷ lệ rất lớn trong tổng giá thành công trình (công trình 500 triệu thì chi phí ép cọc 100 triệu => chiếm khoảng 20%). nếu đưa vào 627 thì có vẻ đúng với nghiệp vụ phát sinh (khoản phải trả người bán phải đưa vào 627), nhưng xét về bản chất thì nó là vật liệu cấu thành nên công trình => 621 mới phải
???

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cái bang nói:
theo mình mghĩ, CP ép cọc mình thuê một đơn vị khác là khoản phải trả người cung cấp nên được hạch toán
Nợ 627/có 331-đơn vị nhận ép cọc
nhưng mà thường thì một công trình xây dựng CP ép cọc chiếm một tỷ lệ rất lớn trong tổng giá thành công trình (công trình 500 triệu thì chi phí ép cọc 100 triệu => chiếm khoảng 20%). nếu đưa vào 627 thì có vẻ đúng với nghiệp vụ phát sinh (khoản phải trả người bán phải đưa vào 627), nhưng xét về bản chất thì nó là vật liệu cấu thành nên công trình => 621 mới phải
???

Chả hiểu bạn nói gì nữa! Việc trả cho người cung cấp thì liên quan gì đến việc hạch toán vào 621 hay 627.
Cọc bê tông là nguyên vật trực tiếp thì tính giá thành phải hạch toán vào 621.Nguyên vật liệu mua về không nhập kho mà đưa thẳng vào sx thì cứ hạch toán vào 621, không phải qua TK152. Bạn nên xem lại kết cấu các tài khoản

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
Cho mình hỏi:
Chi phí ép cọc có phải là: Chi phí mua cọc + Công ép cọc hay không?
-Nếu là như vậy thì : Chi phí mua cọc hạch tóan vào TK 621 (Mua nguyên liệu chính, còn chi phí ép cọc hạch tóan vào TK 627( Dịch vụ mua ngòai).
- Nếu không thể phân biệt được hai lọai chi phí trên, mà phần lớn giá trị của chi phí này là tiền mua cọc thì hạch tóan hết vào TK 621. Còn phần lớn là chi phí thuê ép cọc thì hạch tóan vào TK 627.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Chắc bạn đang nhầm vấn đề hạch toán vào TK 621 với vật tư nhập xuất kho, không có quy định nào bắt buộc NVL đưa vào công trình phải qua khâu nhập kho rồi mới xuất. Việc ghi nhận giá trị chi phí là chính hay phụ phải do tỷ lệ chi phí nó chiếm trong tổng giá trị công trình chứ đâu có căn cứ vào hình thái vật chất của chi phí? Theo cách trình bày của bạn thì mình hiểu rằng cái cọc nó có hình thái vật chất (là vật tư) do vậy có thể tiến hành nhập xuất kho nên ghi nhận vào TK 621, còn cái chi phí ép cọc kia nó lại là vô hình nên không nhập kho được, do vậy đành phải ghi nhận vào TK 627. Hiểu như vậy là sai rồi đó, trong doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ còn nhiều thứ kiểu như vậy (không có hình thái vật chất) được ghi nhận vào TK 621.

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
Mình nghĩ mỗi lọai hình sản xuất, kinh doanh có đặt trưng riêng cho từng lọai hình.
Ở đây mình hiểu theo định nghĩa TK:
621 : Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp (có thể bao gồm nguyên vật liệu phụ)
627: Chi phí SX chung (có bao gồm chi phí dịch vụ mua ngoài và cp nguyên vật liệu phụ, Cp NVL chính xuất dùng chung cho sản xuất)
Ở đây mình cũng không phân biệt hữu hình và vô hình và hòan tòan không đề cập đến việc nhập kho chỉ đề cập đến mua nguyên liệu chính thôi (Nó là nguyên liệu chính và được đưa thẳng vào quá trình sản xuất), mà chỉ phân tích cp ép cọc này thôi.
Mình cũng đã nói : nếu chi phí ép cọc và tiền mua cọc không thể phân tách được thì tùy vào tính chất trọng yếu của lọai chi phí nào mình hạch tóan cho lọai chi phí đó.
Bạn hãy thử nghĩ rằng: Bạn mua cọc của đơn vị A sản xuất bạn lại nhờ đơn vị B ép cọc.

HYPERVN nói "trong doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ còn nhiều thứ kiểu như vậy (không có hình thái vật chất) được ghi nhận vào TK 621."
Mình nghĩ có lẽ bạn muốn đề cập đến sản xuất kinh doanh phần mềm. Gia công phần mềm?.
HYPERVN có thể giúp mình đưa ra một số ví dụ về hạch tóan vào 621 những cp vô hình để tạo ra những sản phẩm hữu hình không?. Mình rất muốn mở mang kiến thức,cám ơn bạn trước nhé!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To 139:

Theo mình biết thì chi phí ép cọc là người ta nói đến chi phí để làm ra cọc sử dụng. và đây là những hộp cọc bằng sắt. Cty hợp đồng với cửa hàng làm đồ sắt làm những hộp cọc này, các đội xây dựng thường gọi cái khoản chi phí cho cái vụ cọc này là "chi phí ép cọc".
Có đúng vậy không caibang? Đâu rồi?

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
Nếu đúng như bạn XuanTham nói thì mình vào TK 621 là đúng rồi, chứ không vào TK 627 đâu.

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
công ty ký hợp đồng khoán gọn hạng mục ép cọc cho một đơn vị chuyên về ép cọc CT. giá trị hợp đồng được xác định như sau:
- khối lượng cọc ép : 1000m
- đơn giá : 150.000đ/m
=> giá trị hợp đồng : 150.000.000đ.
chi phí ép cọc ở đây là 150.000.000đ
ở đây mình ko quan tâm đến chi phí vật tư hay chi phí nhân công, máy móc gì cả (vì đã khoán gọn cho đơn vị khác)
chỉ biết xong hợp đồng công ty mình phải thanh toán cho đơn vị nhận ép cọc là 150 triệu đồng

T

tommynguyen

Guest
24/8/05
36
0
0
Хошимин город
To Xuan Tham
Có lẽ, em giải thích thêm cho chị về cái cọc đó. Cái cọc này không phải làm bằng sắt đâu, mà nó là một khối bê tông. Mà khối bê tông này người ta phải đúc bằng sắt, ximăng, cát , đá chứ không phải đơn giản là hợp đồng với cửa hàng bán đồ sắt đâu

Thường thì các công ty xây dựng khoán gọn hạng mục ép cọc cho một đơn vị chuyên về ép cọc như caibang đã nói đấy, chi phí này rất lớn , cấu thành trong công trình khoảng 20% nên ta đưa vào 621 .

Có gì sai các bạn cứ góp ý nhé

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
"Theo mình biết thì chi phí ép cọc là người ta nói đến chi phí để làm ra cọc sử dụng. và đây là Theo mình biết thì chi phí ép cọc là người ta nói đến chi phí để làm ra cọc sử dụng. và đây là những hộp cọc bằng sắt. Cty hợp đồng với cửa hàng làm đồ sắt làm những hộp cọc này, các đội xây dựng thường gọi cái khoản chi phí cho cái vụ cọc này là "chi phí ép cọc. Cty hợp đồng với cửa hàng làm đồ sắt làm những hộp cọc này, các đội xây dựng thường gọi cái khoản chi phí cho cái vụ cọc này là "chi phí ép cọc"."
[xuantham]

có vẻ như xuantham ko làm trong xây dựng hoặc chưa biết rõ về xây dựng nói riêng và kế toán xây dựng nói chung.
chi phí ép cọc trong xây dựng bao gồm cả vật tư (cấu thành cọc như: XM, sắt thép, ), nhân công (đúc, ép cọc), máy thi công (máy ép, máy trộn BT...), và nhiều khoản khác (khuôn, ván, tải ...) chứ không như bạn xuantham nghĩ là "những hộp cọc bằng sắt...".
vấn đề mình thắc mắc ở đây chính là trong chi phí ép cọc bao gồm nhiều khoản mục (621, 622, 627) nhưng ta không thể tách được từng khoản mục riêng lẻ (vì hợp đồng khoán gọn với đơn vị khác). do đó không biết phải đưa vào khoản mục nào.
theo như bạn 139 thì mình thấy nó có vẻ dễ chấp nhận hơn.

rất cảm ơn các bạn đã góp ý.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cái bang nói:
công ty ký hợp đồng khoán gọn hạng mục ép cọc cho một đơn vị chuyên về ép cọc CT. giá trị hợp đồng được xác định như sau:
- khối lượng cọc ép : 1000m
- đơn giá : 150.000đ/m
=> giá trị hợp đồng : 150.000.000đ.
chi phí ép cọc ở đây là 150.000.000đ
ở đây mình ko quan tâm đến chi phí vật tư hay chi phí nhân công, máy móc gì cả (vì đã khoán gọn cho đơn vị khác)
chỉ biết xong hợp đồng công ty mình phải thanh toán cho đơn vị nhận ép cọc là 150 triệu đồng

Ở đây bạn không quan tâm đến chi phí vật tư, nhân công , máy móc

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To caibang

Sao mà bạn lăn tăn thế! Lúc bạn đưa ra cá giá 150triệu thì không quan tâm đến vật tư, nhân công , máy móc vì đã khoán gọn cho người khac.Lúc thì bạn nói làm sao tách làm 621,622,627.

Tôi mà là bạn thì chả thèm quan tâm. Như tomynguyen nói đấy, vào 621.

Trước đây tôi theo dõi công nợ cho cty XD nên chỉ biết đại khái trên hợp đồng thôi, kế toán đội về nói sơ sơ cho tôi biết,chứ nào biết hộp cọc nó ra sao đâu( vậy phải gọi điện thoại gặp mấy đứa này la nó một trận mới được). Tôi đưa vào 621 cả, kế toán công ty vẫn làm như vậy từ nhiều năm nay

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
theo minh thì xuantham khi tham gia thảo luận về đề tài này mà không theo dõi xuyên suốt từ đầu.

và có vẻ như xuantham tỏ vẻ khinh thường người khác lắm.
giả sử mình là kế toán đội đi.
kế toán đội thì mình không cần quantâm đến 621,622,627. có thể đúng.
nhưng nếu mình là kế toán tổng hợp hay kế toán giá thành thì mình cần phải biết đúng không xuantham.
khi một vấn đề được đem ra thảo luận ở đây, nó không còn là của cá nhân riêng ai nữa.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
cái bang nói:
Khoản dự phòng phí (5% tổng kinh phí dự án) được tính, trích và phân bổ ntn?

Khoản dự phòng phí đâu được trích và phẩn bổ ? Chỉ được đụng vào khoản này khi có các phát sinh đột biến chứ ?

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
To Bạn caiBang:có lẻ mình lơ mơ hiểu về cp ép cọc của bạn rồi đó!:
Chi phí ép cọc : Chi phí mua cọc đã được ép (Bên ép phải dùng nguyên liệu 621, phải sử dụng nhân công 622, phải có thêm những CP chung khác 627 để ép ra thành phẩm bán cho bạn là cái cọc) =>Đúng không? Hay nói gọn hơn là bạn đi mua cọc, cọc là một trong những nguyên liệu chính để xây dựng=>cọc 621

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA