Kiểm soát hoạt động tài chính doanh nghiệp như thế nào???

• Thread starter TAT
  • Ngày gửi
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Làm thế nào để kiểm soát hoạt động tài chính doanh nghiệp??? Không biết bác nào có chiêu gì hay hay chỉ giáo giùm em nhỉ???
Em mô tả qua tình hình công ty em(mua và bán thôi, còn cái khác thì nhiều vấn đề lắm) để các bác biết mà tư vấn nhé:
Công ty CMC
Mua hàng: Mua theo kiểu tiền chao cháo múc
Bán hàng: bán theo dự án, cứ làm đi, khi nào có quýet toán thì qua lấy tiền nhé.
Tình trạng là: vốn luôn bị chết trong các dự án lớn nhỏ.
Vậy làm thế nào để kiểm soát chúng đây.
thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Vấn đề bác Tranchan79 đưa ra là vấn đề nan giải của không ít các doanh nghiệp hiện nay (công ty em cũng trong tình trạng tương tự)
Bác nào có kinh nghiệm trong việc kiểm soát hoạt động tài chính daonh nghiệp, vào đây thảo luận nào!

D

Dachai

Guest
16/9/05
10
1
3
48
TPHCM
Nêú là dự án thì luôn có hợp đồng kinh tế đi kèm theo, mà trong hợp đồng thì có điều khoản thanh toán rõ ràng. đâu có bao giờ người ta không trả một phần cho mình đâu?
trường hợp công ty bạn chắc cũng vậy chứ. Nhưng khoản tiền còn lại chờ quyết toán thì phải quy định rõ về thời hạn quyết toán để xác nhận lõi của các bên liên quan nếu chậm trễ. và quan trọng nhất vẫn là điều khoản thanh toán khi ký kết hợp đồng.
Phần mua hàng : tôi nghĩ bạn nên thiết lập một hệ thồng khách hàng cho công ty mình và tiến hành đàm phán về việc cung cấp dịch vụ, điều khoản thanh toán. . .về lâu dài thì cần phải có và bạn phải tạo được uy tín của công ty mình trong làm ăn thì hy vọng tài chính của công ty bạn sẽ tốt hơn.

H

Huongbc

Guest
31/3/05
12
0
0
45
HCM
Trích : " Mua hàng: Mua theo kiểu tiền chao cháo múc
Bán hàng: bán theo dự án, cứ làm đi, khi nào có quýet toán thì qua lấy tiền nhé.
"

Mình đồng ý với Dachai đó. Cty bạn nên tìm nguồn cung cấp ổn định, có thời gian thanh toán chậm thì sẽ giảm áp lực về vốn. Bên cạnh đó, với mỗi dự án lớn nhỏ , bạn nên có phần tạm ứng trước ngay khi ký hợp đồng ( có thể là 30% hoặc 50% trên tổng số giá trị hợp đồng ngay khi ký hợp đồng)

À, Dachai này, bên công ty mình thì dù đã đảm bảo được 2 điều kiện trên nhưng tình hình tài chính vẫn luôn trong thế bị động. ( có rất rất nhiều khoản chi không được dự báo trước : tiếp khách, sếp rút quỹ tiền mặt, bị phạt ,... rồi mua vật tư phát sinh,... )

Như vậy mình phải làm gì để kiểm soát đây ? Ai biết chỉ mình với .

Đừng chần chừ chờ đến ngày mai .... :0frown:

Sửa lần cuối:
A

alovo

Trung cấp
tranchan79 nói:
Làm thế nào để kiểm soát hoạt động tài chính doanh nghiệp??? Không biết bác nào có chiêu gì hay hay chỉ giáo giùm em nhỉ???
Em mô tả qua tình hình công ty em(mua và bán thôi, còn cái khác thì nhiều vấn đề lắm) để các bác biết mà tư vấn nhé:
Công ty CMC
thanks
:food-smil Công ty bạn làm theo dự án và dự án này thường kéo dài và thường làm cho bên B nhưng bên C thanh toán hoặc chờ giải ngân... đây là bệnh chung của kiểu làm dự án. Để giải quyết vấn đề này bạn nên học câu" tham nhũng là chất xúc tác của nền kinh tế". Bạn (sếp bạn) gặp ngưòi quyết định chi tiền và cho họ gửi vào đó 1 phần nếu làm được điều này đã coi như thành công và họ trả tiền dự án thì mình mới có để trả cho phần gửi thêm. Thông thường tôi thấy làm kiểu quan hệ này thì chưa ký hợp đồng đã ký thanh lý hợp đồng rồi.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
tranchan79 nói:
Công ty CMC
thanks
Cách giải quyết như sau:
1/ Cắt giảm chi phí tối đa, để công ty ở vào tình trạng người đang ngủ, tiết kiệm năng lương tối đa
2/ Ngưng mọi hợp đồng mua hàng hóa
Chỉ trừ trường hợp có HĐ tiền trao cháo múc thì làm
3/ Tích cực thu hồi nợ. Thu hồi được đến mức hòa vốn thì phục hồi lại kinh doanh của Cty

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Thanks to all!
Quả thực là lời khuyên của mọi người có ý nghĩa lắm. Nhưng nó không hợp lý :
+ Đi cửa sau (Bác: alovo): Thì vẫn đi đấy chứ: Nhưng lại mất công kiểm soát thêm nữa (Đưa cái này vào: Mấy ông kinh doanh sướng lắm, đi chơi riêng cũng hô: ê, chiều này tiếp khách: xuất cho anh mấy T..).
+ Còn ngừng hoạt động, chờ thu hồi đủ vốn mới kinh doanh tiếp: tự loại mình ra khỏi thương trường là nhận bản án tử hình luôn
+ Cắt giảm chi phí tối đa, để công ty đi vào trạng thái ngủ: chết luôn.
.......
Nói chung những ý kiến đưa ra là thực tế hiện nay (Nó đã và đang diễn ra).
Ý em muốn hỏi và nói đến ở đay là: 1 đồng bỏ vào kinh doanh sau một vòng quay của vốn cho ra ??? để nó có lợi nhuận thì phải kiểm soát nó thế nào???
Không phải ở đòi được tiền dự án càng nhanh càng tốt mà tiền thu được(dù chỉ là 1 phần) sẽ làm gì??? các khoản chi thế nào là hợp lý??? chế độ báo cáo cho ai(Báo cáo tài chính, luôn chuyển tiền tệ...), để làm gì??
Ai là người cảnh báo với bên kinh doanh: Ê, công ty đang hết vốn lưu động rồi đấy, ông bán hàng chỗ nào thu hồi vốn nhanh nhanh ấy hoặc số tiền anh cần(bảo lãnh thầu, ...) ngày mai sẽ có...đại loại những câu như vậy.
Vấn đề đặt ra ở đây là kiểm soát chứ không phải là thực hiện. Một lần nữa xin chân thành cảm ơn những ý kiến đóng góp quý báu của bà con cô bác.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hên quá! Tui chưa kịp post bài lên vì tôi lại hiểu khác ý bạn muốn.

Tôi lại nghỉ kiểm soát lại là kiểm soát dòng tiền, ra -vào như thế nào? Đó là phần việc của kiểm soát nội bộ, kế toán trưởng. Chỉ là 1 phần ý của bạn thôi.

Ý bạn muốn còn liên quan đến lợi nhuận và chi phí , quản trị chi phí thì lại thuộc kế toán quản trị. Còn việc biết khi nào thừa tiền, thiếu tiền lại của quản trị tài chính.

Mà chỉ một phần nhỏ trong mỗi phần hành đó đã 1 topic nói hết hơi rồi! bạn thu hẹp topic lại chứ không mọii ngừơi sẽ nói lan man

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vấn đề bạn đưa ra là vấn đề kiểm soát tài chính cho một doanh nghiệp luôn luôn đói vốn, mình hiểu như vậy có đúng không?

Vâng xin cho tiếp lời nhé, trong tình trạng đói vốn (thường thấy ở các công ty vệ tinh cho các dự án đầu tư lớn của nhà nước nơi mà việc giải ngân vô cùng chậm chạp), việc kiểm soát phải được đặt ra là tiền kiểm chứ không phải hậu kiểm, nghĩa là một đồng tiền chi ra cho bất cứ mục tiêu nào đều phải được kiểm soát trước khi xuất quỹ, doanh nghiệp nào trong tình trạng lấy ngắn nuôi dài cũng đều phải có kế hoạch chi tiêu sát sao, cân nhắc từng hào cho từng khoản chi nhỏ nhất. Vâng, để tiến hành kiểm soát được thì trước hết phải có được kế hoạch tài chính ngắn hạn, nên lập kế hoạch chi tiêu tuần, tháng, sau khi kế hoạch chi tiêu được các bộ phận, phòng ban, đơn vị lập ra mới tiếp tục cân nhắc và cho điểm từ khoản chi, đánh giá mức trọng yếu của từng mục đó trong kế hoạch, mức độ trọng yếu ra sao thì không có tiêu chuẩn rõ ràng, điều này phụ thuộc tình hình thực tế trong doanh nghiệp và khả năng giải quyết vấn đề của lãnh đạo. Phương pháp kiểm soát gắt gao sẽ có thể dẫn tới việc doanh nghiệp trở về trạng thái "ngủ đông" như Vivavina nói ở trên, điều đó có lợi hay hại? Xin thưa tiếp rằng nó lại phụ thuộc hoàn toàn vào sự nhạy cảm và khản năng giải quyết vấn đề của lãnh đạo công ty.

Phương án thường gặp ở các doanh nghiệp đói vốn là: một là chọn nhà cung cấp tin cậy, có quan hệ lâu dài hoặc có sự dàng buộc cá nhân nhằm chiếm dụng vốn của họ thông qua các khoản nợ, tiếp đến là dãn nợ, chắc chắn rồi, ông nào thiếu tiền mà chẳng xin dãn nợ, một hai công văn khất nợ hoặc bằng quan hệ cá nhân, việc đó có thể được giải quyết trong thời gian ngắn hạn, nhưng nếu để quá lâu sẽ nảy sinh nhiều vấn đề về pháp lý, thậm chí vụ việc có thể bị đưa ra toà án hay đơn giản dễ bị gặp .... mặt dzô. Phương án hơi thất sách nhưng vẫn thường phải áp dụng là chậm trả lương cho người lao động, công ty đang hoạn nạn, chậm lương một hai tháng của công nhân với lời động viên thích đáng từ cấp lãnh đạo là điều có thể chấp nhận được. Song song với mấy việc trên, doanh nghiệp vẫn phải ...... đốt tiền để mà tìm kiếm được khoản trả nợ từ chủ dự án một cách nhanh nhất, khai thác thông tin tài chính từ phía ngân hàng, từ các nhân viên trong công ty đối tác vv...

Xin lỗi, tôi lại đi lan man vào việc giải quyết vấn đề chứ không bàn tới chuyện kiểm soát nó.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
xuantham nói:
Hên quá! Tui chưa kịp post bài lên vì tôi lại hiểu khác ý bạn muốn.

Tôi lại nghỉ kiểm soát lại là kiểm soát dòng tiền, ra -vào như thế nào? Đó là phần việc của kiểm soát nội bộ, kế toán trưởng. Chỉ là 1 phần ý của bạn thôi.

Ý bạn muốn còn liên quan đến lợi nhuận và chi phí , quản trị chi phí thì lại thuộc kế toán quản trị. Còn việc biết khi nào thừa tiền, thiếu tiền lại của quản trị tài chính.

Mà chỉ một phần nhỏ trong mỗi phần hành đó đã 1 topic nói hết hơi rồi! bạn thu hẹp topic lại chứ không mọii ngừơi sẽ nói lan man
Có lẽ chị XT nói đúng: cần phải thu hẹp Topic này lại.
Trong quá trình kiểm soát tài chính doanh nghiệp: cần thực hiện
+ Kiểm soát chi phí
+ Kiểm soát vốn lưu động
+ Kiểm soát tài sản cố định
+ Kiểm soát công nợ
...... như vậy nó rất nhiều thứ cần kiểm soát: mà mỗi một trong số đó đều có thể mở ra được một topic riêng.
Để thu hẹp lại topic, thì em xin thu hẹp trong giới hạn của ví dụ đưa ra: đó là kiểm soát công nợ như thế nào???
Mong mọi ngươì tham gia thảo luận về vấn đề này

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Kiểm soát công nợ: Muốn kiểm soát công nợ một cách có hiệu quả, trước hết khi phát sinh các hợp đồng, dự án: trước khi triển khai: nên mở tài khoản thu chi riêng cho mỗi dự án. Sau khi đã có tài khoản chi tiết: tiến hành hạch toán riêng theo tài khoản đã mở: đối với công nợ phải thu: kết hợp với quản trị dự án: theo dõi từng bước, từng giai đoạn của quá trình triển khai, thúc các bộ triển khai làm đến đâu nghiệm thu ngay đến đó...
Đối với công nợ phải trả: chia được các giai đoạn thanh toán phù hợp với giai đoạn nhập hàng, nâng cao quan hệ, thanh toán xòng phẳng một số hđ ban đầu, sau khi đã có điểm trong mắt nhà cung cấp, ta có thể dựa vào đó để đàm phán ưu đãi trong thanh toán ....
Phải có qui định rõ ràng đối với bên kinh doanh trong việc thu chi trong một dự án triển khai, giám sát quá trình thực hiện triển khai dự án của bên kinh doanh. Yêu cầu bộ phận kinh doanh phải lập dự toán trước khi phát sinh công nợ ....
Đó là một chút về phương pháp kiểm soát công nợ: do mới tìm hiểu nên trong khi trình bày còn có thiếu sót mong các Bác thông cảm.

A

alovo

Trung cấp
Bạn à! Tôi thấy CT bạn đâu có đói vốn khi mà mua hàng theo kiểu tiền chao cháo múc do vậy vấn đề của bạn là kiểm soát và thu nợ. Đối với dự án lớn thì bạn lập dự toán chi phí từ lúc chuẩn bị đấu thấu trở đi, còn dự án nhỏ thì lập kế hoạch chi phí theo tuần hoặc nhẹ nhất là bàn với sếp cắt 30% trị giá net của HĐ rồi giao cho một ngưòi đủ năng lực tự nhận nhân sự triển khai dự án và ngưòi đó sẽ đưa cho bạn kế hoạch phân bổ chi phí dự án cũng như thu nhập cho thành viên trong nhóm triển khai. Bạn chỉ cần theo dõi trong phần khống chế và thái độ của các thành viên trong nhóm là OK. Còn việc đòi nợ như thế nào thì có 1001 lý do để đòi và cũng có 1002 lý do để khất nợ.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Vốn lúc nào cũng là một vấn đề nan giải. Như công ty em làm về cơ khí, nhận thầu các công trình và làm trung gian cho một số công ty ở nước ngoài. Các bác biết đấy làm công trình bỏ tiền ra để trả trước thì nhiều mà chủ đầu tư thì tạm ứng thanh toán ít. Đến khi nào quyết toán công trình thì họ mới làm thanh toán nhưng đã phải là thanh toán ngay đâu, họ nghiệm thu, thời gian thử, duyệt...cuối cùng tiền được thanh toán thì cũng đã vài tháng trôi qua. Lại cộng thêm làm trung gian cho công ty nước ngoài, nghĩa là khi có khách đặt hàng, công ty em báo giá họ OK => công ty em sẽ phải bỏ tiền ra để mua hàng rồi còn chán chê khách mới thanh toán.
Đấy là em nói về nguồn vốn công ty, còn riêng cái khoản tiền mặt tại quỹ luôn trong tình trạng âm mới khổ em chứ. Sếp ra chỉ thị làm sao mà không nghe cho được, mà cái khoản tiếp khách thì nhiều vô kể, em đang lo rồi cuối năm quyết toán lại vượt quá 10% thì em chẳng biết cho các khoản chi phí đó vào đâu đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA