M­ức tối đa của quỹ tiền mặt??????

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
H

HồTuấnHùng

Guest
23/9/05
3
0
0
Hồ Chí Minh
Mức tối đa của quỹ tiền mặt??????

tuankq nói:
Cơ quan Thuế có một căn bệnh là dị ứng với những khoản chi tiền mặt, nếu có nhiều khoản chi tiền mặt quá thì soi kỹ phải biết và kiểu gì cũng tìm cách loại bớt chi phí TM khi quyết toán thuế.

Để kiểm soát chi tạm ứng đc thì phải có quy định, cơ chế rõ ràng là ổn ngay. Chỗ tôi, sếp cho chi tạm ứng TM vài chục triệu (đến trăm cũng đc) một lúc mà vẫn ko sợ vì cơ chế duyệt chi tạm ứng chặt chẽ: NV làm giấy tạm ứng kèm theo các giấy tờ liên quan, đưa qua trưởng phòng/bộ phận ký, chuyển qua KTT checking rồi ký, cuối cùng là giải trình với sếp để ký duyệt. Trên giấy tạm ứng ghi rõ ràng nội dung chi tiêu, thời hạn hoàn ứng. Kế toán có trách nhiệm theo dõi tạm ứng của từng người, quá thời hạn hoàn ứng mà ko có lý do chính đáng thì bị treo lại các khoản chi khác (kể cả lương). Khi hoàn ứng cũng vậy, ký lần lượt từng cấp mới đc duyệt hoàn ứng. Như vậy, thì chỉ có thông đồng cả dây mới rút đc tiền của sếp đi tiêu thôi.

Tôi cũng đã trình bày như vậy, vì quy định của mình muốn lấy tiền thì phải thông đồng cả P.KT - Thủ quỹ và nhân viên kinh doanh nữa nhưng Sếp tớ bảo nhỡ đâu cả nhóm đó thông đồng thì sao??? Vì Cty tôi một tháng tiền qua quỹ phát sinh khoảng 300tỷ VND Sếp bảo không thể kiểm soát được. Tôi đã nghĩ ra cách là lập sổ theo dõi tiền tạm ứng ghi tay như sổ quỹ nhưng thời buổi này mà cứ ghi chép tay thì mình thấy nó buồn cười quá, tôi đang sử dụng phần mềm FAST hỗ trợ tương đối tốt nhưng vẫn không đủ để Sếp tớ tin tưởng. Nói thêm trước đây 8 năm Sếp tôi đã bị một NV kế toán qua mặt nên bây giờ Sếp dị ứng với dân kế toán tôi đau đầu vì thế đấy. Hãy giúp tôi với nhé các đồng nghiệp thân mến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lostly

Lostly

Trung cấp
HồTuấnHùng nói:
- Tôi không biết quy định nào khống chế chi tiền mặt hết, Cty tôi có khi chi một phiếu chi tới 2tỷ VND đấy, có thấy CQ Thuế nói gì đâu.
- Tồn quỹ tiền mặt tôi cũng đang vất vả vì nó đây, Cty tôi Sếp không cho lập phiếu chi các khoản tạm ứng cho bộ phận thu mua vì vậy tồn quỹ có lúc lên tới hơn 15tỷ đồng, trong khi đó thực tồn quỹ chỉ còn tiền triệu thôi, gây khó khăn cho việc vay vốn ngân hàng, Tôi đã thuyết phục Sếp nhưng Sếp tôi sợ khi chi tạm ứng rồi KT và NV khác thông đồng lập phiếu chi thanh toán bình thường lấy tiền rồi xóa bỏ phiếu tạm ứng đi lấy tiền của Sếp các bạn có ý kiến đóng góp cho tôi với.
Thật ra tạm ứng cũng là một khoản công nợ. Bạn thử thuyết phục sếp kiểm soát bằng cách in ra báo cáo tổng hợp công nợ tạm ứng hàng tuần ( hoặc thích thì hàng ngày luôn) người có trách nhiệm ký cọt vào đấy. Nếu cẩn thận thì ban hành trong qui chế qui định chức năng nhiệm vụ của từng người ý. Nói rõ rằng việc chi không có chứng từ thì thủ quĩ là người chịu rủi ro lớn nhất và những người tạm ứng theo kiểu ký sổ mà bùng thì còn khó kiểm soát hơn. Người ta sinh ra chứng từ là để kiểm soát được đồng tiền của mình đi đâu cơ mà. Còn việc xoá bỏ phiếu tạm ứng thì bắt đánh theo số thứ tự thiếu thì biết ngay thôi.
He he mình thấy sếp bạn quản lý không tốt nên mới sinh ra đa nghi!!!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Quynh Huong nói:
Nhưng mà gần đây tôi có đọc trên net về việc bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng những khoản giao dịch có giá trị trên 200 triệu. Thậm chí nếu rút tiền ra khỏi ngân hàng mà lớn hơn 200 triệu cũng phải giải trình nữa. Hic, nhưng mà tôi chẳng nhớ công văn nào cả. Có bác nào thông hiểu xin chỉ giáo.

Hình như đây không phải lến nội dung trong công văn mà là của Thông Tư, liên quan đến việc chống rửa tiền. Đại loại là những giao dịch từ 2ootriêu trở lên thì phải có giải trình

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nó chẳng phải là Công văn hay Thông tư gì cả, mà là Nghị định số 74/2005/NĐ-CP của Chính phủ về phòng, chống rửa tiền. Nó đây này:

Đính kèm

• Nghi dinh 74-2005-NĐ-CP.zip
    14.1 KB · Lượt xem: 47
M

minhto

Guest
1/9/05
10
0
1
40
Ha noi
Theo tui, chăng ai để tồn quỹ tiền mặt quá lớn như thế đâu! mà hơn nữa việc giải trình khi rút tiền là có rùi, như bác Tú Anh nói đó!

T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
Mình thấy Xuantham nói đúng đó. Mình đọc nghị định thì chỉ thấy mức 200tr chỉ là mức mà các ngân hàng phả báo cáo và chú ý thôi. Còn việc khách hàng thì đâu có liên quan. Chỉ khi nào đó là giao dịch "đáng ngờ" (như thông tư đã định nghĩa) thì mới bị từ chối giao dịch thôi. Còn việc doanh nghiệp có tồn quĩ tiền mặt quá lớn theo mình đó là vấn đề nội bộ của doanh nghiệp.

Đứng về mặt pháp luật mình chưa thấy thông tư nào qui định về phần này. (Nếu có ai có biết thì post cho mình xem với)

Đứng về mặt quản lý tài chính thì trên lý thuyết rõ ràng là không tốt rồi vì có nguy cơ rất cao. Tuy nhiên tùy vào đặc thù và tình hình kinh doanh của từng doanh nghịệp mà linh động thôi.
Trên thực tế mình thấy có nhiều doanh nhiệp có tồn quĩ rất lớn như là những doanh nghiệp thu mua nguyên liệu trực tiếp từ nông dân, mua hàng hóa từ các hộ sản xuất gia đình, hoặc với những công ty lao động đơn giản có số lượng nhân công lớn thực hiện trả lương bằng tiền mặt....như vậy thì việc tồn quĩ lớn giúp họ đảm bảo thanh tóan.
Dĩ nhiên các bác thuế sẽ xăm soi những khỏan này vì chứng từ tiền mặt rất dễ ngụy tạo. Tuy nhiên nếu mình có thể giải trình hợp lý + quan hệ tốt thì không đến nỗi nào đâu

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
Tiến Mập nói cũng hay đó. Hồi trức tui có làm cho 1 Cty, rất nhiều khoản thanh toán từ khách hàng đều trả qua tài khoản cá nhân của sếp, đến lúc rút tiền mặt từ tài khoản đó có khi hàng tỷ đổng mà đâu có vấn đề gì đâu. Còn tồn quỹ nhiều hay ít là cũng phải tùi vào tình hình hoạt động của mình chứ, chẳng lẽ ngày 30, 31 tháng này mình phải nộp vào NH rồi qua ngày 1, 2 tháng sau rút về để hoạt động hay sao cũng phiền chứ mà còn mất phí nữa .... hehehe em nói có đúng không các bác nhỉ

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Quy định là vậy nhưng thực ra cho đến thời điểm này nhiều đơn vị vẫn thực hiện thanh toán các khoản Nợ đa số vẫn bằng tiền mặt. Nhưng có lẽ nếu như các đơn vị thực hiện thanh toán qua chuyển khoản thì sẽ tiện cả đôi đường vừa không bị soi các khoản chi tiền mặt lớn lại vừa thuận tiện trong giao dịch và còn có lợi cho bản thân DN vì đồng tiền ngày hôm nay luôn có giá trị hơn đồng tiền trong tương lai. Nếu tiền tồn quỹ lớn, DN không để trong két mà đi gửi ngân hàng thì ít ra đến ngày thực hiện thanh toán thì tiền cũng " nở " thêm ra được ít nhiều.Thực ra phí giao dịch nộp ngân hàng không đáng kể. Hiện tại nhiều ngân hàng còn thực hiện việc giao dịch qua hợp đồng quyền chọn mua bán ngoại tệ với DN nên còn giúp cho DN tránh được những khoản lỗ tỷ giá ngoại tệ. Mình luôn khuyến khích sếp thực hiện giao dịch qua ngân hàng và tiền mặt chỉ đẻ tồn quỹ một số lượng nhỏ đẻ thực hiện giao dịch những khoản chi phí phát sinh hàng ngày

S

Songnhu

Guest
19/9/05
13
0
0
Tp.hcm
Tiền mặt tại quĩ

Như chưa từng thấy qui định nào về việc này cả (đối với DN dân doanh), tiền mặt tại quỹ nhiều hay ít là tuỳ thuộc vào tình hình cụ thể của từng doanh nghiệp (chẳng hạn bạn là DN hoạt động trong lĩnh vực thu mua hàng nông - thủy sản... và đối tựơng của bạn lả nông ngư dân, việc thanh toán qua ngân hàng hoàn toàn xa lạ với họ. Thì nhu cầu tiền mặt tại quỹ là rất lớn.). Tuy nhiên lượng tiền mặt tại quỹ lớn cũng sẽ phát sinh nhiều phiền toái đấy. Chúc bạn tìm ra câu trả lời vừa ý. Thân!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Chắc chắn là không có quy định nào của pháp luật về mức TM tại quỹ cả.
Nhưng thực tế hiện nay, trừ khi DN cần có 1 khỏan tiền mặt lớn đến hàng trăm triệu để trả lương (hay thu mua hàng hóa của cá nhân hay bắt buộc phải chi TM vào 1 mục đích nào đó) nhưng cũng để 1 vài ngày là cùng, chẳng DN nào dại để TM tại quỹ cả. Lý do:
1/ Mất an tòan.
2/ Không hiệu quả (tồn vốn lưu động)
3/ Các giao dịch quan hệ với đối tác có giá trị lớn đều thông qua ngân hàng.
4/ Các cá nhân, nhân viên đều rất ngại vận chuyển 1 lượng TM lớn khi ra đường (vì sợ bất trắc , cướp giật, tai nạn... )
....

Do đó, nếu không phát sinh một khỏan chi cần tiền mặt thì không nên để tiền tại quỹ nhiều làm gì (mức cần thiết tùy DN tự cân đối mà để lại một số hợp lý)

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
HồTuấnHùng nói:
- Tôi không biết quy định nào khống chế chi tiền mặt hết, Cty tôi có khi chi một phiếu chi tới 2tỷ VND đấy, có thấy CQ Thuế nói gì đâu.
- Tồn quỹ tiền mặt tôi cũng đang vất vả vì nó đây, Cty tôi Sếp không cho lập phiếu chi các khoản tạm ứng cho bộ phận thu mua vì vậy tồn quỹ có lúc lên tới hơn 15tỷ đồng, trong khi đó thực tồn quỹ chỉ còn tiền triệu thôi, gây khó khăn cho việc vay vốn ngân hàng, Tôi đã thuyết phục Sếp nhưng Sếp tôi sợ khi chi tạm ứng rồi KT và NV khác thông đồng lập phiếu chi thanh toán bình thường lấy tiền rồi xóa bỏ phiếu tạm ứng đi lấy tiền của Sếp các bạn có ý kiến đóng góp cho tôi với.

Tình huống số dư quỹ vượt ảo như vậy là thế nào nhỉ? Oái ăm thật, sếp công ty không cho tạm ứng thì có liên quan gì tới việc tồn quỹ? Làm như vậy càng không kiểm soát được tiền nong trong quỹ thực sự nó ra sao? Ông sếp này có vấn đề trong sự hiểu biết về quản lý tài chính mất rồi.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
HyperVN nói:
Tình huống số dư quỹ vượt ảo như vậy là thế nào nhỉ? Oái ăm thật, sếp công ty không cho tạm ứng thì có liên quan gì tới việc tồn quỹ? Làm như vậy càng không kiểm soát được tiền nong trong quỹ thực sự nó ra sao? Ông sếp này có vấn đề trong sự hiểu biết về quản lý tài chính mất rồi.

Không phải đâu Hyper ơi, làm gì ông ta không biết, mà chính là ông ta cầm tiền đi chơi đó.

Ông ta xài xong, em nào ngoan ngõan thì ông ta cho phép giải ứng, còn em nào cứng đầu là ..... vào "trong đó" nằm.

Chiêu này giống Nhậm Ngã Hành trong Tiếu Ngạo Giang Hồ quá, vừa có "Hấp Tinh Đại Pháp", lại vừa có thuốc độc (quên mất tên rồi, hehe) để kiềm chế thuộc hạ .

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Vivavina nói:
Ông ta xài xong, em nào ngoan ngõan thì ông ta cho phép giải ứng, còn em nào cứng đầu là ..... vào "trong đó" nằm.
.
Không biết Công ty Bạn thuộc lọai hình nào và quy mô là bao nhiêu, nhưng như vậy thì hòan tòan không được. Giả sử (nói thúi mồm) có chuyện gì cần phải kiểm tra hay bàn giao Quỹ gấp thì sao.. Tình ngay lý gian.. vướng vào vòng lao lý là cái chắc.....
Bạn nên chấn chỉnh lại ngay

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
ketoangiachat nói:
Không biết Công ty Bạn thuộc lọai hình nào và quy mô là bao nhiêu, nhưng như vậy thì hòan tòan không được. Giả sử (nói thúi mồm) có chuyện gì cần phải kiểm tra hay bàn giao Quỹ gấp thì sao.. Tình ngay lý gian.. vướng vào vòng lao lý là cái chắc.....
Bạn nên chấn chỉnh lại ngay
Bác ơi, em là em đang nói đến bạn HồTuấnHùng, mà em nghe giọng bác giống như nói chuyện với em ấy nhỉ. Ý bác thế nào nói rõ ra chứ em hồi hộp qua, tư yên nghe cụ ketoagiachat phán 1 câu long hết cả tóc gáy, vì nghĩ lại cty mình cũng có hiện tượng ấy (ứng giúp sếp và dĩ nhiên không phải là em rồi) nhưng số tiền bé tí teo à, khỏang 100 chai thì không đáng kể bác nhể ?

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Vivavina nói:
Bác ơi, em là em đang nói đến bạn HồTuấnHùng, mà em nghe giọng bác giống như nói chuyện với em ấy nhỉ. Ý bác thế nào nói rõ ra chứ em hồi hộp qua, tư yên nghe cụ ketoagiachat phán 1 câu long hết cả tóc gáy, vì nghĩ lại cty mình cũng có hiện tượng ấy (ứng giúp sếp và dĩ nhiên không phải là em rồi) nhưng số tiền bé tí teo à, khỏang 100 chai thì không đáng kể bác nhể ?
Anh nghe vụ trọng tài chỉ có 3 triệu và 20 triệu mà cũng có chuyện đấy, TIỀN và trách nhiệm thì đâu có phân biệt bao nhiêu.
Còn đây là Lão gia nhắc nhở chung (cộng đồng mà), đâu phân biệt là nói về người nào.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
ketoangiachat nói:
Anh nghe vụ trọng tài chỉ có 3 triệu và 20 triệu mà cũng có chuyện đấy, TIỀN và trách nhiệm thì đâu có phân biệt bao nhiêu.
Còn đây là Lão gia nhắc nhở chung (cộng đồng mà), đâu phân biệt là nói về người nào.

Thế thì Bác phải nói là "Các bạn" chứ, sao Bác lại nói "bạn", y như Bác chỉ định sẵn cho em vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA