Cty TNHH có chi nhánh

• Thread starter AC3K
  • Ngày gửi
V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
- Thưa bạn AC3K cùng toàn thể các bạn, như các bạn đã trao đổi:Trong Công ty TNHH có chi nhánh hạch toán phụ thuộc, thì thực ra Công ty mẹ tạm thời dùng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ để điều chuyển hàng hoá để sau đó xuất hoá đơn GTGT sau, hay xuất hoá đơn GTGT luôn là đều đúng. Chỉ có điều là mỗi Cty chọn một cách riêng sao cho có lợi cho Công ty mình nhất cả về mặt kinh tế cũng như tiện lợi trong việc ghi sổ kế toán, mình nói vậy chắc các bạn hiểu. Và các cách hạch toán nhập, xuất kho, giá vốn hàng bán, doanh thu... thì không có vấn đề gì tại Công ty cũng như chi nhánh.
- Nhưng mình lưu ý và cần trao đổi thêm ở đây là Chi nhánh hạch toán phụ thuộc, và tất nhiên là có lãi, lỗ. Vậy trên báo cáo tài chính của Chi nhánh gửi cho Công ty và nhất là trên báo cáo Tài chính của Công ty phải ghi chép, phản ánh ra sao để thể hiện rõ có doanh thu, chi phí. lãi lỗ.... của chi nhánh và của toàn Công ty mà không bị trùng và sai ( Nhưng ở đây lại là Chi nhánh hạch toán phụ thuộc, chứ không phải độc lập và lại cũng không phải là Cty mẹ, Cty con )Mọi người thảo luận nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
AC3K nói:
Không có hóa đơn đầu vào là cty mẹ thôi, còn vẫn có hóa đơn đầu vào của các dịch vụ khác và nhà cung cấp khác. Tuy nhiên chính vì không có hóa đơn đầu vào của công ty mẹ mà chi nhánh mới phải đóng thuế hàng tháng. Cái này thì bắt buộc là làm tờ khai hàng tháng rồi mà. Do đó thuế GTGT đâu có vấn đề gì. Chủ yếu là phần giá vốn mà cty mẹ không xuất hóa đơn cho CHI NHÁNH mới đáng ngại thôi, Còn thuế GTGT thì đâu có hề hấn gì đâu MINA.
Chắc là trị giá hàng mà công ty mẹ chuyển cho công ty con không nhiều chứ nếu nhiều thì đã có chuyện lớn rồi.... Thường thì các công ty thương mại giá trị của chi phí quản lý so với giá trị hàng hóa bán là rất cách biệt....

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
Việt Thành nói:
- Nhưng mình lưu ý và cần trao đổi thêm ở đây là Chi nhánh hạch toán phụ thuộc, và tất nhiên là có lãi, lỗ. Vậy trên báo cáo tài chính của Chi nhánh gửi cho Công ty và nhất là trên báo cáo Tài chính của Công ty phải ghi chép, phản ánh ra sao để thể hiện rõ có doanh thu, chi phí. lãi lỗ.... của chi nhánh và của toàn Công ty mà không bị trùng và sai ( Nhưng ở đây lại là Chi nhánh hạch toán phụ thuộc, chứ không phải độc lập và lại cũng không phải là Cty mẹ, Cty con )Mọi người thảo luận nhé.
Mina cũng quan tâm đến vấn đề này, cũng muốn học hỏi thêm, các anh chị ai có kinh nghiệm trong lĩnh vực này cho ý kiến....
Theo Mina thì trên báo cáo tài chính thì có phần tài khoản 136, 336... chúng ta kê rõ các khoản này và làm thuyết minh để tránh trùng lắp... Kể cả phần lợi nhuận cũng được kê ra rõ là lợi nhuận của từng chi nhánh trong tổng thể của lợi nhuận công ty.

M

Minou

Guest
6/9/04
54
0
0
Ha Noi
Chào các bạn,
Nhân tiện đề tài này cho tôi hỏi với: chỗ của tôi có một nhà máy ở địa bàn tỉnh khác, chúng tôi vẫn để hạch toán phụ thuộc. Tuy nhiên việc hạch toán của chúng tôi có đặc điểm như thế này:
- Trụ sở hạch toán trực tiếp luôn, nhà máy chỉ theo dõi kho, báo cáo số liệu định kỳ ( kho thành phẩm và NVL)
- Giám đốc trực tiếp điều hành luôn,
- CÓ một kế toán tại nhà máy nhưng số liệu vẫn báo cáo trực tiếp về trụ sở theo định kỳ
- Hoạt động thương mại thực hiện tại trụ sở
Khi tôi lên cơ quan thuế, được các cô hướng dẫn là phải có quyết định bổ nhiệm giám đốc nhà máy. Thực tế giám đốc doanh nghiệp là phụ trách nhà máy luôn nhưng cơ quan Thuế không đồng ý vấn đề này.
Nhờ các bạn cho ý kiến về việc hạch toán cũng như nhân sự nhé.
Chân thành cảm ơn

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Việt Thành nói:
- Thưa bạn AC3K cùng toàn thể các bạn, như các bạn đã trao đổi:Trong Công ty TNHH có chi nhánh hạch toán phụ thuộc, thì thực ra Công ty mẹ tạm thời dùng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ để điều chuyển hàng hoá để sau đó xuất hoá đơn GTGT sau, hay xuất hoá đơn GTGT luôn là đều đúng. Chỉ có điều là mỗi Cty chọn một cách riêng sao cho có lợi cho Công ty mình nhất cả về mặt kinh tế cũng như tiện lợi trong việc ghi sổ kế toán, mình nói vậy chắc các bạn hiểu. Và các cách hạch toán nhập, xuất kho, giá vốn hàng bán, doanh thu... thì không có vấn đề gì tại Công ty cũng như chi nhánh.
Ở đây không phải là topic nói về công ty mẹ và công ty con.

Mình nói thiệt nhé, kế toán Việt Nam chưa phân biệt rạch ròi giữa hạch toán độc lập và phụ thuộc. Vì thế mọi người cũng còn mơ hồ về vấn đề này (không biết nhận xét cá nhân tôi có đúng không thì không biết?)

Còn các bạn nói hạch toán làm sao cho khỏi trùng làm sao trùng dc các bạn? Còn bạn hỏi là Báo cáo TÀI CHÍNH của cty nói lên dc Doanh thu và chi phí của cả chi nhánh và cty thì không dc dâu nhé. Bạn muốn biết điều đó thì phải xem tờ khai Tự Quyết toán Thuế TNDN.

Tức là như thế này. Chi nhánh vẫn theo dõi hệ thống sổ sách riêng. vẫn có bộ BCTC về cho công ty.
Nếu hạch toán riêng và chuyển lỗ (vẫn là phụ thuộc nhé). (Không phải chuyển sổ nhé)
Nhưng Cty chỉ hạch toán một bút toán Lãi hoặc Lỗ của chi nhánh mang lại.
Thế là Bảng cân đối kế toán bình thường.
kết quả lại lỗ cũng gộp chung cả chi nhánh và cty rồi.
Note: Chú ý là Tờ Khai Tự Quyết toán thuế thu nhập thì khác nhé.

Cái này bạn phải gộp chung doanh thu, Chi phí của cả chi nhánh và cty lại và Xác định thuế TNDN phải nộp.

Thế là xong, làm sao trùng dc.

Có gì các bạn cứ trao đổi thêm nhé

Sửa lần cuối:
V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Gửi bạn AC3K nhé, rất lấy làm tiếc vì sự chỉ giáo của các đại gia đi đâu mất cả, chỉ còn lại bạn và tôi. Tôi nói thật nhé, Công ty tôi không có CN hạch toán phụ thuộc, vì vậy tôi k có kinh nghiệm. Nhưng tôi xin chỉ ra để bạn, người đã từng làm nhiều trong lĩnh vực này cùng tham khảo nhé.
- Bạn chia ra 2 trường hợp: Công ty bán cho CN bằng giá vốn và cao hơn giá vốn. Bạn đã sai rồi đó. Vì CN hạch toán phụ thuộc và phải dùng 512 ( Doanh thu nội bộ ) Mà đã là doanh thu nội bộ thì không được bán cao hơn giá vốn. Chỉ bán cao hơn giá vốn khi CN hạch toán đôc lập. Tôi nói vậy có chỗ nào sai mong bạn chỉ bảo.
- Tôi ví dụ: Tại Công ty doanh thu: 5.000.000 ( chưa kể doanh thu nội bộ )
Doanh thu nội bộ: 1.000.000 ( Xuất cho CN hạch toán phụ thuộc )
Tại chi nhánh doanh thu: 1.100.000 ( Vẫn còn hàng tồn kho do Cty xuất cho )
Để đơn giản tôi chỉ lấy ví dụ doanh thu, còn chi phí, giá vốn.... tạm thời gác lại ( Bàn sau hoặc giải pháp tương tự ). Trên báo cáo Tài chính tại Công ty, bạn phản ánh thế nào để không bị trùng doanh thu.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Việt Thành nói:
Gửi bạn AC3K nhé, rất lấy làm tiếc vì sự chỉ giáo của các đại gia đi đâu mất cả, chỉ còn lại bạn và tôi. Tôi nói thật nhé, Công ty tôi không có CN hạch toán phụ thuộc, vì vậy tôi k có kinh nghiệm. Nhưng tôi xin chỉ ra để bạn, người đã từng làm nhiều trong lĩnh vực này cùng tham khảo nhé.
- Bạn chia ra 2 trường hợp: Công ty bán cho CN bằng giá vốn và cao hơn giá vốn. Bạn đã sai rồi đó. Vì CN hạch toán phụ thuộc và phải dùng 512 ( Doanh thu nội bộ ) Mà đã là doanh thu nội bộ thì không được bán cao hơn giá vốn. Chỉ bán cao hơn giá vốn khi CN hạch toán đôc lập. Tôi nói vậy có chỗ nào sai mong bạn chỉ bảo.
- Tôi ví dụ: Tại Công ty doanh thu: 5.000.000 ( chưa kể doanh thu nội bộ )
Để đơn giản tôi chỉ lấy ví dụ doanh thu, còn chi phí, giá vốn.... tạm thời gác lại ( Bàn sau hoặc giải pháp tương tự ). Trên báo cáo Tài chính tại Công ty, bạn phản ánh thế nào để không bị trùng doanh thu.
Trời, Rất mừng là bạn có thòng một câu Tôi nói thật nhé, Công ty tôi không có CN hạch toán phụ thuộc, vì vậy tôi k có kinh nghiệm. Nhưng tôi xin chỉ ra để bạn, người đã từng làm nhiều trong lĩnh vực này cùng tham khảo nhé.

Không thì mình cũng không biết nói sao.
Mình nói cho bạn hiểu nhé. Việc cty bán cho chi nhánh bao nhiêu đó là Tùy vào chiến lược tài chính của công ty mà thôi.

Mình ví dụ: Để thấy dc chi nhánh có hiệu quả hay không, Cty giao cho chi nhánh là sẽ được 30% giá bán.
Ví dụ: Ví dụ SẢn phẩm A: Có giá bán trên thị trường là 100 đồng. Thì Cty xuất hóa đơn cho chi nhánh là 70 đồng. còn việc giá vốn của cty là Theo Bảng tính giá thành.
Mình giải thích vậy bạn đã hiểu chưa?-
Tôi ví dụ: Tại Công ty doanh thu: 5.000.000 ( chưa kể doanh thu nội bộ )

Theo ví dụ của bạn, Mình giải thích cho cách hạch toán khỏi trùng nhé.

Cty:
Nợ 136
Có 512: 1tr
Ở chi nhánh:

Nợ 111,112: 1,1Tr
Có 511: 1,1 Tr

Đồng thời giá vốn
Nợ 632
Có 156: 1tr

Như vậy, giả sử chi nhánh không có chi phí quản lý và bán hàng, Tức là Chi nhánh lời 0,1 triệu

Lúc cuối năm Chi nhánh chuyển lợi nhuận lại cty, cty sẽ hạch toán
Nợ 1361, 111
Có 421CN : 0,1 TRIỆU (Lợi nhuận đem lại từ chi nhánh)

Như vậy báo cáo tài chỉnh của công ty (riêng cho phần Chi Nhánh) Nó phản
ánh hết vào nghiệp vụ kế toán trên.

Khi làm Tờ Khai Tự Quyết toán Thuế TN như sau:

Phần Doanh Thu:
Cộng doanh thu 511 của chi nhánh và cty lại
Bỏ phần doanh thu 512
Phần Giá Vốn: Bỏ phần giá vốn của Chi Nhánh

Giả sử chi phí bất hợp lý cả chi nhánh và công ty bằng 0.
Thì lợi nhuận trước thuế của Tờ Khai Tự Quyết Toán Thuế TNDN. sẽ bằng đúng với số 421 của cả cty (chưa trừ đi Thuế TNDN phải nộp)

Nếu bạn có thắc mắc gì nữa mình sẽ xin giải thích thêm, Cách hạch toán trên có trùng không nhỉ.?/?//??????????

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Khi bạn vào lĩnh vực này thực tế sẽ thấy rất mẫu thuẫn như sau:

Công ty và Chi Nhánh ở hai nơi khác nhau, tức là 2 đơn vị quản lý khác nhau:

Công ty thì Chủ yếu là Xuất khẩu, 1 phần nội địa thì giao cho Chi nhánh bán.
Thế là công ty luôn dc hoàn thuế.

Thuế ở cty cho lời khuyên: kế toán xuất cho chi nhánh giá cao chút (hoặc thậm chỉ bằng giá bán) heee để phần thuế đầu ra của cty nhiều và cty hoàn thuế ít lại. Mặc dù doanh thu chi phí cộng lại thì cũng như nhau thôi, nhưng thuế mỗi nơi thì khác nhau đấy.

Mình nếu ví dụ như vậy để bạn hiểu kỹ hơn, Cty có thể xuất cho chi nhánh theo sự quản trị của Giám đốc tài chính. Chứ không phải là hạch toán độc lập hay phụ thuộc gì bạn nhé.
Than

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Gửi bạn AC3K, mấy ngày qua bận quá. Như đã nói ban đầu, Công ty mình không có CN hạch toán phụ thuộc, tuy nhiên mình cũng nói thật với bạn rằng mình cũng có hiểu về cách hạch toán tại CN và Công ty có CN hạch toán phụ thuộc, xin lỗi bạn vì mình đưa ra bài toán để bạn giải quyết cho mọi người tham khảo. Đôi lúc mình cố tình đưa ra bài toán sai để bạn giải quyết cho mọi người khi đọc sẽ hiểu vấn đề kỹ hơn mà thôi. Nếu vo tình mình có lỗi gì mong bạn bỏ qua nghe. Mình tán thành cách giải quyết của bạn. Chúc bạn thành công !

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Việt Thành nói:
Gửi bạn AC3K, mấy ngày qua bận quá. Như đã nói ban đầu, Công ty mình không có CN hạch toán phụ thuộc, tuy nhiên mình cũng nói thật với bạn rằng mình cũng có hiểu về cách hạch toán tại CN và Công ty có CN hạch toán phụ thuộc, xin lỗi bạn vì mình đưa ra bài toán để bạn giải quyết cho mọi người tham khảo. Đôi lúc mình cố tình đưa ra bài toán sai để bạn giải quyết cho mọi người khi đọc sẽ hiểu vấn đề kỹ hơn mà thôi. Nếu vo tình mình có lỗi gì mong bạn bỏ qua nghe. Mình tán thành cách giải quyết của bạn. Chúc bạn thành công !
Chào bạn Việt Thành,
Mình rất hân hạnh với câu hỏi của bạn và trường hợp bạn đưa ra. Mình cám ơn bạn nhiều lắm. Hy vọng bạn có những ý kiến để giúp mọi người dc hiểu rõ hơn.
Than,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA