Cty TNHH có chi nhánh

• Thread starter AC3K
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
vậy bạn có thông tư, công văn, chủân mực gì không? Chứ mình thì có công văn, và chuẩn mực hưởng dẫn đấy.

Nếu cty không xuất hoá đơn cho chi nhánh thì chi nhánh nộp thuế GTGT đến điên mất bạn ơi. trong khi đó công ty bạn thì còn khấu trừ quá trời.

để mình tìm công văn hay chuẩn mực cho bạn cho bạn xem nhé.

Than,
TT120/2003/GTGT có đó bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anh_dien

Guest
24/10/05
13
0
0
Thành phố Huế
Ðề: Cty TNHH có chi nhánh

Nói bạn khó hiểu quá.
Nếu bạn bán hàng trong nội bộ. Thì bạn chỉ xuất HĐ kiêm VCNB không kê thuế. Hiểu chưa. Còn nếu bạn bán hàng cho người ngoài vẫn kê thứê bình thường. (Thuế ở đây là Thuế GTGT đấy ). Trên hoá đơn kiêm vận chuyển nội bộ chỉ ghi giá trị hàng bán không ghi thuế để tránh tình trạng công ty bạn vừa là người nộp thuế lại vừa là người được khấu trừ thuế. Hiểu chưa.
Nếu bạn là người nộp thuế, công ty bạn là người được khấu trừ thuế, nếu xét về tổng thể thì có nên như vậy không, có phải là mất công không. Ban đã trực tiếp là việc trong vấn đề này chưa, mình thì ngày nào cũng có.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM

anh_dien nói:
Nói bạn khó hiểu quá.
Nếu bạn bán hàng trong nội bộ. Thì bạn chỉ xuất HĐ kiêm VCNB không kê thuế. Hiểu chưa. Còn nếu bạn bán hàng cho người ngoài vẫn kê thứê bình thường. (Thuế ở đây là Thuế GTGT đấy ). Trên hoá đơn kiêm vận chuyển nội bộ chỉ ghi giá trị hàng bán không ghi thuế để tránh tình trạng công ty bạn vừa là người nộp thuế lại vừa là người được khấu trừ thuế. Hiểu chưa.
Nếu bạn là người nộp thuế, công ty bạn là người được khấu trừ thuế, nếu xét về tổng thể thì có nên như vậy không, có phải là mất công không. Ban đã trực tiếp là việc trong vấn đề này chưa, mình thì ngày nào cũng có.
trời ơi,
Mình nói vậy mà bạn cũng k hiểu a? Nếu bạn đã từng làm như vậy thì phải xem lại gấp bạn à.

Bạn xuất hàng cho chi nhánh, chi nhánh bán lại mặt hàng đó chó khách hàng chứ. Làm như bạn có mà phá sản công ty à, vì nộp thuế VAT quá nhiều.

Mình ví dụ nhé: Cty bán hàng A cho chi nhánh 100 hàng hóa A trị giá 100 tỷ.
Chi nhánh bán 80 hàng hóa A doanh thu 150 tỷ, còn tồn lại 20 hàng hóa A,
Hàng hóa A chịu thuế suất 10%
Nếu như bạn nói thì bảng kê đầu vào chi nhánh không có (vì cty chỉ dùng phiếu xuất kho KIÊM VCNB)
Còn đầu ra thì thuế vat đầu ra 150 triệu. Thế là chi nhánh đóng vat 150 triệu. Có mà phá sản bạn à.

Bạn xem lại nhé, trường hợp bạn nói chỉ phù hợp Chi nhánh không có mã số thuế và không sử dụng hóa đơn (hoặc chỉ sử dụng hóa đơn của cty mẹ) hoạt động giống như cửa hàng thì được.

Bạn đọc lại kỹ và xem lại vấn đề của bạn nhé

A

anh_dien

Guest
24/10/05
13
0
0
Thành phố Huế

Chắc là mình chưa hiểu nhau: Công ty A có các công ty con là A1, A2, A3
Nếu giả sử A1 bán hàng cho A, A2, A3 thì chỉ cần PXK kiêm vận chuyển nội bộ. Nếu A1, A2, A3, A bán hàng ra ngoài thì tất nhiên là phải hoá đơn đỏ. Bạn có hiểu ý mình không. Còn PXK kiêm vận chuyển nội bộ là chứng từ luân chuyển nội bộ thay cho hoá đơn đỏ khi bán hàng nội bộ.
*Nếu A1 bán cho A2 100 đ hàng: Nếu sử dụng hoá đơn đỏ như bạn nói A1 và A2 sẽ hạch toán là sao. A1 :Nợ 111, 136/ Có 333 _ 511; A2 Nợ 156, 133/ Có 336, 111. Nếu như vậy lúc A làm quyết toán tổng thì phần 133 và 333 có phải bù trừ nhau không. Bạn nên hỏi tư vấn về thuế đi, rồi có gì sẽ nói tiếp. Mình cứ nói hoài sao mà bạn vẫn không hiểu. ( Àh bạn phải hiểu PXK là khác nhưng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ là khác nha )

A

anh_dien

Guest
24/10/05
13
0
0
Thành phố Huế

Có mã số thuế nhưng là mã số con. bạn gặp trường hợp này chưa. Mình quên nói vấn đề này. Nhưng mã số thuế khác vẫn làm đựoc như vậy. Có nghĩa là không có phần thuế GTGT

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM

anh_dien nói:
Chắc là mình chưa hiểu nhau: Công ty A có các công ty con là A1, A2, A3
Nếu giả sử A1 bán hàng cho A, A2, A3 thì chỉ cần PXK kiêm vận chuyển nội bộ. Nếu A1, A2, A3, A bán hàng ra ngoài thì tất nhiên là phải hoá đơn đỏ. Bạn có hiểu ý mình không. Còn PXK kiêm vận chuyển nội bộ là chứng từ luân chuyển nội bộ thay cho hoá đơn đỏ khi bán hàng nội bộ.
*Nếu A1 bán cho A2 100 đ hàng: Nếu sử dụng hoá đơn đỏ như bạn nói A1 và A2 sẽ hạch toán là sao. A1 :Nợ 111, 136/ Có 333 _ 511; A2 Nợ 156, 133/ Có 336, 111. Nếu như vậy lúc A làm quyết toán tổng thì phần 133 và 333 có phải bù trừ nhau không. Bạn nên hỏi tư vấn về thuế đi, rồi có gì sẽ nói tiếp. Mình cứ nói hoài sao mà bạn vẫn không hiểu. ( Àh bạn phải hiểu PXK là khác nhưng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ là khác nha )
trời, Bạn không hiểu mình ngay từ đầu sao bạn phang như thế?
Nếu là các cty con vận chuyển với nhau thì mình nói làm gì? ai mà chẳng hiểu ý bạn nói như trên. Bạn chẳng đọc kỹ từ đầu gì cả. làm cãi nhau tốn thời gian........

Thôi dù sao cũng cám ơn bạn.
Than,

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Le Thi Hong Phuong nói:
:0frown: Muội cảm ơn Quang Huy đã chia sẽ Kn kế toán cho Muội. Muội áp dụng liền đây.:eek:know:
Nhưng về bảng NXT thì khi muội làm thì thực tế phát sinh như sau:
giả sử tháng 02 tồn đầu kỳ muội có 20 ramKmax, 15 DDram nhưng trong tháng 02 thì xuất 15 bộ máy, liệt kê có 10 thanh ram KMax, Kt trừ kho 10 ram Kmax.còn tồn 10 thanh
Nay muội ĐC là 15 ram Kmax. còn tồn 5 ram Kmax
T03/05, cty xuất 8 ram Kmax trử kho 8 còn tồn 2 (thực tế 5 thanh Kmax còn 3 thanh DDram)
nếu theo ĐC của muội thì âm kho 2 thanh ram Kmax, và cứ tiếp tục như thế..............
Với lại nếu điều chỉnh như thế thì phải làm lại bảng NXT từ tháng 1-05 đến nay, ko biết có ảnh hưởng gì ko???
chỉ giúp muội nhé!!!!!!:DJ:
Việc điều chỉnh xuất nhập tồn thì không có gì cả. Em cứ điều chỉnh rồi nộp cho người quản lý.

Còn việc em hỏi thì như sau. Các thanh ram nếu em thấy tồn không đúng thực tế thì em làm điều chỉnh lại cho đúng thực tế bằng cách.

Nếu sổ sách nhiều hơn em xuất kho ra làm sao số còn lại đúng thực tế, điều chỉnh như em làm gì. điều chỉnh phải cho đúng thực tế hiện tại, để các tháng sau em k còn phải lo nghĩ bận tâm. Bán 15 bộ máy không nhất thiết phải 15 thanh ram vì có trường hợp khách hàng đã có ram không lấy. Hoặc có bộ máy sử dụng 2 thanh ram. Em hiểu ý anh nói không?

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Xin chào cả nhà. Mình thấy các bác tranh luận nhau mãi về vấn đề hạch toán tại Cty TNHH có chi nhánh hạch toán phụ thuộc. Nhưng theo tôi ở đây chưa có bác nào nói đúng nhất, chuẩn xác nhất và đầy đủ nhất về tất cả các bút toán ( các nghiệp vụ PS ) tại chi nhánh và tại Công ty. Các bác mới chỉ tranh luận nhau về xuất, nhập hàng hoá, hạch toán doanh thu, kê khai, nộp thuế GTGT. Vậy còn vấn đề báo cáo tài chính thì sao ( Bảng cân đối PS, cân đối kế toán, báo cáo kết quả lãi lỗ, nghĩa vụ nộp NSNN..... ). Thú thực em rất kém hiểu biết về các nghiệp vụ hạch toán kế toán. Vậy em mong có bác nào đã từng làm về vấn đề trên hãy ra tay cứu giúp. Tổng hợp lại và nêu đầy đủ nhất, chính xác nhất và cụ thể nhất về vấn đề hạch toán tại chi nhánh và tại Công ty ( Cả về làm báo cáo tài chính ). Vậy mong các bác chỉ giáo.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn hỏi tổng quát như vậy thì mọi người cũng chỉ trả lời chung thôi chứ thực sự bây giờ có chỉ có người hạch toán cụ thể trong công ty đó mới rõ từng bút toán hay công việc phải làm gì chi tiết từ A đến Z.
Công ty có chi nhánh thì việc hạch toán như thế nào còn phụ thuộc vào chi nhanh đó hạch toán độc lập hay phụ thuộc báo sổ.
Nếu hạch toán độc lập thì tổng quát nhất là từ A đến Z là độc lập
Còn hạch toán phụ thuộc thì chi nhánh nộp thuế VAT tại nơi mình đóng trụ sở ( nếu đăng ký kê khai, nộp thuế VAT tại cơ sở nơi đơn vị chi nhánh đóng ). Chi nhánh chỉ đăng ký, kê khai thuế TNDN với địa phương nơi đóng trụ sở và làm báo cáo tài chính gửi tổng công ty. Còn vấn đề quyết toán và nộp thuế TNDN thì tổng công ty đảm nhận.

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Cám ơn bạn Lequanghuy nhiều, nhưng vấn đề mà mọi người đang trao đổi ở đây là Công ty TNHH có chi nhánh hạch toán phụ thuộc đó bạn ơi. Như tôi đã nói, mấy cái nghiệp vụ xuất, nhập kho, hạch toán doanh thu, giá vốn, công nợ, thuế GTGT... mọi người đã trao đổi, chẳng qua là chưa có bài náo thực sự đầy đủ mà thôi. Và tất nhiên quyết toán và làm báo cáo tài chính thì chưa có ai trao đổi cả, mà cái tôi cần trao đổi và bàn luận ở đây chính là muốn có ai đó đã kinh qua thì chỉ giáo để cho mọi người cùng học tập một cách đầy đủ nhất, toàn diện nhất chứ không phải giữa chừng xuân.... Bạn hiểu ý tôi chứ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Việt Thành nói:
Cám ơn bạn Lequanghuy nhiều, nhưng vấn đề mà mọi người đang trao đổi ở đây là Công ty TNHH có chi nhánh hạch toán phụ thuộc đó bạn ơi. Như tôi đã nói, mấy cái nghiệp vụ xuất, nhập kho, hạch toán doanh thu, giá vốn, công nợ, thuế GTGT... mọi người đã trao đổi, chẳng qua là chưa có bài náo thực sự đầy đủ mà thôi. Và tất nhiên quyết toán và làm báo cáo tài chính thì chưa có ai trao đổi cả, mà cái tôi cần trao đổi và bàn luận ở đây chính là muốn có ai đó đã kinh qua thì chỉ giáo để cho mọi người cùng học tập một cách đầy đủ nhất, toàn diện nhất chứ không phải giữa chừng xuân.... Bạn hiểu ý tôi chứ.
Thôi thì thế này, để biết chi tiết và hiểu kỹ vấn đề hơn, chúng ta chia ra bàn luận từng vấn đề để thảo luận nhé. Khi thống nhất vấn đề này rồi chuyển sang vấn đề khác. Như vậy bạn có đồng ý không?

I/Bắt đầu thảo luận ở Báo cáo tài chính.
a/ Bảng cân đối số phát sinh
b/ Bảng cân đối kế toán
c/ Kết quả hoạt động kinh doanh
II/ Quyết toán thuế TNDN ở cty

Các bạn cùng thảo luận nhé. Mình thống nhất chia làm 2: Ở Chi Nhánh và ở Cty .Mình làm về vấn đề này rất nhiều Nếu bạn có thắc mắc gì về vấn đề trên Bạn đưa ra câu hỏi nhé.

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Vâng chào bạn AC3K, mình thích cái lập luận và giải quyết vấn đề của bạn, may quá bạn đã làm vấn đề đó rất nhiều. Mình cần tất cả mọi vấn đề liên quan đến hạch toán tại chi nhánh và Công ty ở Cty TNHH có CN hạch toán phụ thuộc. Vậy bạn đưa ra cách giải quyết mà bạn đã làm rất nhiều ấy cho mọi người tham khảo nhé.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
To AC3K, vậy vấn đề của công ty bạn được giải quyết như thế nào đến thời điểm hiện nay cho vấn đề của năm 2004. Mina ngạc nhiên một điểm là hình như chi nhánh làm báo cáo thuế GTGT hàng tháng vậy thì không có hóa đơn GTGT đầu vào (do công ty mẹ phát hành) thì báo cáo thuế hàng tháng như thế nào? vậy tại sao họ lại không phát hiện ra.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
MINA nói:
To AC3K, vậy vấn đề của công ty bạn được giải quyết như thế nào đến thời điểm hiện nay cho vấn đề của năm 2004. Mina ngạc nhiên một điểm là hình như chi nhánh làm báo cáo thuế GTGT hàng tháng vậy thì không có hóa đơn GTGT đầu vào (do công ty mẹ phát hành) thì báo cáo thuế hàng tháng như thế nào? vậy tại sao họ lại không phát hiện ra.
Mình đã quyết toán xong vấn đề này rồi MiNa ạ (từ năm ngoái kia). Tuy nhiên trong vấn đề này mình đi từ đầu cách hạch toán, lưu chuyển hóa đơn..... còn phần Mina đề cập là sau khi đã sai sót của Cty và chi nhánh và việc gỡ rối thì có khó khăn đấy.

To all,
Có 2 cách hạch toán giữa chi nhánh và cty.
a/ Hạch toán chuyển sổ
b/ Hạch toán độc lập riêng sau đó chỉ chuyển lãi lỗ về cho cty.

Các bạn quan tâm cùng thảo luận nhé. Mình đi từ vấn đề nào trước a hay b?

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,034
410
83
46
Ninh Thuận
Cho Mina chen ngang tí....
Thuế đã giải quyết với bạn vấn đề này như thế nào trong năm 2004 (thuế GTGT cho chi nhánh? khi không có hóa đơn đầu vào?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
MINA nói:
Cho Mina chen ngang tí....
Thuế đã giải quyết với bạn vấn đề này như thế nào trong năm 2004 (thuế GTGT cho chi nhánh? khi không có hóa đơn đầu vào?
Không có hóa đơn đầu vào là cty mẹ thôi, còn vẫn có hóa đơn đầu vào của các dịch vụ khác và nhà cung cấp khác. Tuy nhiên chính vì không có hóa đơn đầu vào của công ty mẹ mà chi nhánh mới phải đóng thuế hàng tháng. Cái này thì bắt buộc là làm tờ khai hàng tháng rồi mà. Do đó thuế GTGT đâu có vấn đề gì. Chủ yếu là phần giá vốn mà cty mẹ không xuất hóa đơn cho CHI NHÁNH mới đáng ngại thôi, Còn thuế GTGT thì đâu có hề hấn gì đâu MINA.

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
hi AC3k:
Như Việt Thành đã hỏi, mình cũa rất tò mò khi đọc bài này. Theo như trường hợp của Cty AC3K là hạch toán độc lập ? và chuyển lãi lổ định kỳ như thế nào ?, mình đã hiểu cách hạch toán phát sinh ở Cty mẹ, còn cách hạch toán ở Cty con như thế nào ?, bác có thể cho một ví dụ cụ thể và cách hạch toán nó cả ở cty mẹ lẫn cty con một cách đầy đủ chính xác không ?
classy thử lấy vdụ thô thiển thế này nhé: Cty A(mẹ) xuất cho Cty A1(con) mặt hàng X với số lượng 100sp giá xuất kho 150.000vnd/1sp. VAT 10%(sử dụng phiếu XK kiêm VCNB)
Cty A ghi: Nợ 157/Có 1561: 15.000.000vnd(=100*150.000)
giả sử cuối tháng A1 bán được 60sp với giá 160.000vnd/1sp thì A xuất HĐ GTGT cho 60sp này.
Bây giờ bạn hạch toán giúp tôi ở A và A1 từ a - z nhé
AC3K có gặp khó khăn gì khi cty mẹ chưa xuất HĐ GTGT cho Cty con nhưng cty con phải xuất HĐ GTGT cho khách hàng ko?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Classy nói:
hi AC3k:
Như Việt Thành đã hỏi, mình cũa rất tò mò khi đọc bài này. Theo như trường hợp của Cty AC3K là hạch toán độc lập ? và chuyển lãi lổ định kỳ như thế nào ?, mình đã hiểu cách hạch toán phát sinh ở Cty mẹ, còn cách hạch toán ở Cty con như thế nào ?, bác có thể cho một ví dụ cụ thể và cách hạch toán nó cả ở cty mẹ lẫn cty con một cách đầy đủ chính xác không ?
classy thử lấy vdụ thô thiển thế này nhé: Cty A(mẹ) xuất cho Cty A1(con) mặt hàng X với số lượng 100sp giá xuất kho 150.000vnd/1sp. VAT 10%(sử dụng phiếu XK kiêm VCNB)
Cty A ghi: Nợ 157/Có 1561: 15.000.000vnd(=100*150.000)
giả sử cuối tháng A1 bán được 60sp với giá 160.000vnd/1sp thì A xuất HĐ GTGT cho 60sp này.
Bây giờ bạn hạch toán giúp tôi ở A và A1 từ a - z nhé
AC3K có gặp khó khăn gì khi cty mẹ chưa xuất HĐ GTGT cho Cty con nhưng cty con phải xuất HĐ GTGT cho khách hàng ko?
Theo câu hỏi của bạn thì bạn dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển.
I/ Trường hợp Giá trên phiếu xuất kho đã có Vat 10%. Tức là 150.000 đã có VAT
a/ Khi A xuất hàng cho chinh nhánh A 1 Sử dụng phiểu xuất kho Kiểm vận chuyển nội bộ.

Cty A hạch toán như sau:
Nợ 157: Theo giá vốn
Có 156

Cty A 1 (chi nhánh) dựa vào phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hạch toán:

Nợ 156
Có 336

b/ Khi chi nhánh xuất bán 60 sản phẩm
Chi nhánh hạch toán:
Dựa vào hđ xuất ra
Nợ 131,111
Có 511 (theo giá bán)
Có 333

Đồng thời lập bảng kê hóa đơn hàng hóa bán ra chuyển cho cty A, để xác định doanh thu nội bộ.
Khi chi nhánh nhận dc hóa đơn do cty A
Xác định giá vốn
Nợ 632
Có 156: 60 x 150.000
Đồng thời hạch toán tiền thuế
Nợ 133
Có 156: (nếu chưa kết chuyển giá vốn)
Có 632 Nếu đã kết chuyển giá vốn hàng hóa

II/ Nếu giá trên pxk KVCNB chưa có vat ( 150.000 chưa có vat)Thì nghiệp vụ Màu Xanh bên trên bạn thay bằng
Nợ 133
có 336

Trường hợp II này sẽ dễ dàng hơn khi sử dụng phần mền kế toán.

ở cty mẹ Cty A khi xuất hóa đơn cho Chi nhánh 60 cái
Chỉ việc ghi nhận doanh thu nội bộ
Nợ 136
Có 512
Có 333
Và Ghi nhận giá vốn
NỢ 632
Có 157

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Bạn chú ý nhé:
Trường hợp cty mẹ: Bán cho chi nhánh có 2 trường hợp
a/ Bán bằng giá vốn
b/ Bán cao hơn giá vốn:

Vì vậy cách bạn nói là Cty bạn bán bằng giá vốn (cty A không có lời)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA