Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

bingo158

Guest
18/7/09
13
0
0
36
hà nội
bạn chịu khó đọc lại những trang trước đi. có đấy bạn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bingo158

Guest
18/7/09
13
0
0
36
hà nội
Đến phòng Tổ chức của Cục Thuế nơi bạn muốn thi hoặc Tổng cục Thuế 123 Lò Đúc có bán hồ sơ chuẩn, không được mua hồ sơ ở ngoài vì không đúng quy cách, Túi hồ sơ và các giấy tờ ở trong đã đóng dấu sẵn của cơ quan thuế

bác có biết khi nào thì bán hồ sơ không?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
bác có biết khi nào thì bán hồ sơ không?
Bán vài hôm nay rồi bạn nhé. Đến cơ quan thuế đọc các chỉ dẫn ngay tại tầng 1 hoặc hỏi mấy bác bảo vệ rồi mua hồ sơ, thời gian tiếp nhận hồ sơ cũng thông báo tại tầng 1 Cục Thuế TP Hà Nội.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Đến phòng Tổ chức của Cục Thuế nơi bạn muốn thi hoặc Tổng cục Thuế 123 Lò Đúc có bán hồ sơ chuẩn, không được mua hồ sơ ở ngoài vì không đúng quy cách, Túi hồ sơ và các giấy tờ ở trong đã đóng dấu sẵn của cơ quan thuế

Mình đã hỏi lại thông tin rồi nhé, không cần thiết phải mua 2 mẫu đơn đăng ký mà họ gửi kèm từ Cục thuế đâu, tức là chỉ cần in đơn đăng ký và SYLL ra, điền ttin rôìi xin xác nhận địa phương, ko cần phải dùng bản có đóng dấu of Cục thuế. Ok

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mình có vấn đề này nhờ các bạn tư vấn nhe, mình ở Tiền Giang, chỉ tiêu chuyên viên và ksv ở đây chỉ có 3, mình sợ không đậu, bây giờ mình định chuyển hướng sang Cần Thơ, chỉ tiêu ở đây là 39, nếu thi đậu mình làm ở đây sau này có gì đi học cao học luôn. Các bạn nghĩ mình làm vậy được không?

N

nhimconkieuhanh

Guest
29/10/10
5
0
0
36
Nha Trang
Phan nay quan trong that ban gui cho minh voi
mail :phamthanh_trang88@yahoo.com.vn

Thank!

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Mình có vấn đề này nhờ các bạn tư vấn nhe, mình ở Tiền Giang, chỉ tiêu chuyên viên và ksv ở đây chỉ có 3, mình sợ không đậu, bây giờ mình định chuyển hướng sang Cần Thơ, chỉ tiêu ở đây là 39, nếu thi đậu mình làm ở đây sau này có gì đi học cao học luôn. Các bạn nghĩ mình làm vậy được không?
Cái này em ko biét gì nên ko dám tư vấn đâu nhé, chỉ có ý kiến thế này, bác cứ nghĩ cho kỹ:
1. chỉ tiêu có 3 nên nói thật khó vào lắm, dù có thi giấy trắng mực đen thì em nghĩ COCC đã được rút gọn nội dung ôn rồi, mình có làm giỏi thì cơ hội cũng khó.
2. Nếu bác qtâm thi vào thuế làm, if bác còn trẻ, bác ko vướng bận ch gia đình, bác có thể lập nghiệp nơi xa...thì bác cứ thi Cần Thơ đi. keke. Em ở HN nên cũng ko biết từ Cthơ về nhà bác có xa ko, cũng phải tính đến trường hợp là đi các huyện/quận trong Cần THơ làm nữa chứ.
Có khi bác cứ nộp hsơ 2 nơi đi, bjo thi ở đâu ta tính sau (ko biết họ tổ chức riêng từng tỉnh or chung, em ko rõ)

N

nguyenlemailoan

Sơ cấp
7/12/08
18
0
0
Ha Noi
hi các bác! Tối qua em ốm lăn quay không đi học được ở lớp ôn nghiệp vụ thuế. Có bác nào hôm qua đi học bảo em biết với. hihi. Thanks các bác trước nhé!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cái này em ko biét gì nên ko dám tư vấn đâu nhé, chỉ có ý kiến thế này, bác cứ nghĩ cho kỹ:
1. chỉ tiêu có 3 nên nói thật khó vào lắm, dù có thi giấy trắng mực đen thì em nghĩ COCC đã được rút gọn nội dung ôn rồi, mình có làm giỏi thì cơ hội cũng khó.
2. Nếu bác qtâm thi vào thuế làm, if bác còn trẻ, bác ko vướng bận ch gia đình, bác có thể lập nghiệp nơi xa...thì bác cứ thi Cần Thơ đi. keke. Em ở HN nên cũng ko biết từ Cthơ về nhà bác có xa ko, cũng phải tính đến trường hợp là đi các huyện/quận trong Cần THơ làm nữa chứ.
Có khi bác cứ nộp hsơ 2 nơi đi, bjo thi ở đâu ta tính sau (ko biết họ tổ chức riêng từng tỉnh or chung, em ko rõ)

cám ơn bạn nhe! từ nhà mình đi lên tphcm hay Cần thơ đều như nhau cả. Mình cũng định nộp hsơ 2 bên but sợ khi Cục nộp dsách lên Tổng cục thấy trùng tên có sao ko? Mình định thi cao học but lên TPHCM đề khó quá mà cuộc sống lại bon chen, về Cần thơ đề dễ mà cuộc sống cũng giản dị hơn, lại có bà con ở đây nữa. Việc nếu có thi đậu và phân về đâu mình không lo, vì thế nào cũng gần hơn từ nhà mình. Nếu thuận lợi thì 3 năm là sự nghiệp học vấn xong, và nếu tốt đẹp hơn nữa thì lập gia đình luôn. hihi!

T

truc l

Sơ cấp
10/9/10
31
0
0
Phú Yên
thưa bạn là không có tài liệu MB,MT,hay MN gì khác biệt đâu,trong thông báo đã khoanh vùng tài liệu rồi, cứ bám vào đó rồi theo ý hiểu của mình mà tìm tài liệu thôi. năm 2009 thì thi làm 2 đợt , MB và trung thi truóc 1 tuần , MN thì thi sau khoảng 1 tuần, và tất nhiên để 2 đợt là khác nhau. đơn giản thế thôi bạn ạ!
MB và trung thi chung 1 đợt, chắc là đề giống nhau rồi. Các bạn miền trung xem mấy đề thi năm trước mà các bạn Miền Bắc post lên ở mấy trang đầu mà tham khảo vậy.

T

truc l

Sơ cấp
10/9/10
31
0
0
Phú Yên
Mình mới tốt nghiệp, đang tìm việc làm. Nghe nói đang tuyển công chức, mình mừng quá, ngày nào cũng nhe răng cười miết, mà trong đầu chưa có Chữ gì hết. Nghe nói trong tháng 12 sẽ thi. Bây giờ mình rất lo. MÀ chưa có tài liệu nào, ai có tài liệu gì Xin hãy chia sẻ cho mình với.email:maimaidaukho@gmail.com. Làm ơn giúp mình.
Mình cảm ơn nhiều.
Mình nghe nói đến tháng 1 mới Thi mà. Thi xong phải chờ đến 2 hoặc 3 tháng mới biết kết quả. Nếu được làm thì phải chờ sau Tết mới bắt đầu nhận công việc.

K

khoaitay26

Guest
30/10/10
1
0
0
36
Hà nội
Lịch thi thế nào các bác ơi ? Và điều kiện dự thi. Em mới vào diễn đàn nên ko cập nhật nhanh.Mong các bạn chỉ dùm cho em với

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mình nghe nói đến tháng 1 mới Thi mà. Thi xong phải chờ đến 2 hoặc 3 tháng mới biết kết quả. Nếu được làm thì phải chờ sau Tết mới bắt đầu nhận công việc.

bạn ơi theo quyết định của bạn nào post lên là tháng 12 thi đó, mình không nhớ rõ nhưng nhớ câu này," các Cục phải nộp danh sách về Tổng cục trước ngày 6/12..." và "phải tổng hợp danh sách trước 7 ngày thi..."

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
mình mới soạn mấy câu học thuộc, mình post lên nhờ các bạn sửa chữa và bổ sung nhe! Nhhững câu này là mình tập hợp tài liệu ôn thi của chị thi năm rồi đó.
Phần I: Kiến thức chung:
A. Cơ cấu tổ chức, chức năng quyền hạn của TCT, CT, CCT:
1. Anh chị hãy cho biết Cục thuế có những nhiệm vụ, quyền hạn gì?
2. Anh chị hãy cho biết Chi cục thuế có những nhiệm vụ, quyền hạn gì?
B. Luật CBCC:
1. CBCC
2. Trong luật CBCC, CBCC có những nghĩa vụ gì?
3. Quyền của CBCC
4. Nâng cao ý thức trách nhiệm CBCC
5. Khen thưởng và xử lý vi phạm CBCC
6. Hãy nêu những việc cán bộ, công chức không được làm?
7. Quản lý CBCC?
C. Quản lý nhà nước:
1. Trình bày mục tiêu và nguyên tắc quản lý nhà nước về tài chính tiền tệ ở nước ta hiện nay?
2. Bản chất, chức năng, nguyên tắc, mối quan hệ giữa cải cách hành chính và cải cách tài chính công?
3. Trình bày những nội dung chủ yếu của QLNN về kinh tế ở nước ta hiện nay
4. Những định hướng chính trị pháp lý cơ bản của Đảng và Nhà nước trong lĩnh vực kinh tế đối ngoại và QLNN đối với kinh tế đối ngoại
5. Trình bày chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của hệ thống các cơ quan trong bộ máy nhà nước của nước ta hiện nay?
6. Trình bày sự cần thiết khách quan QLNN về kinh tế, tài chính (định nghĩa, nguyên tắc, phương pháp)
7. Quản lý nhà nước liên quan đến quản lý thuế (tầm quan trọng quản lý nhà nước về kinh tế, tổng quan quản lý nhà nước về tài chính công)
Phần II: Nghiệp vụ:
1. Lý luận chung về thuế: khái niệm, đặc điểm, bản chất, chức năng, vai trò, mục đích sử dụng tiền thuế:
2. Vì sao ban hành luật quản lý thuế:
3. Một CBCC có trách nhiệm như thế nào khi tiếp người nộp thuế?
4. Đối tượng chịu thuế GTGT, đối tượng áp dụng, bản chất thuế GTGT? Xác định thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ? Ưu điểm của thuế GTGT so với thuế Doanh thu?
5. Trình bày các trường hợp được hoàn thuế GTGT. Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế GTGT đầu ra nhỏ hơn đầu vào được khấu trừ. Ôtô dưới 24 chổ ngồi bán cho doanh nghiệo chế xuất hoặc nhập khẩu vào khu chế xuất có phải chịu thuế TTĐB không? Giải thích tại sao?
6. Đối tượng nộp thuế TNDN, các khoản chi phí được trừ và không được trừ khi tính thuế TNDN?
7. Phân biệt sự khác nhau giữa thuế TNDN và thuế TNCN?
8. So sánh thuế TNCN và thu nhập cao?
9. Mối quan hệ giữa người nộp thuế và cơ quan thuế:
10. Luật QLT:
12.1. Nội dung quản lý thuế
12.2. Giaỉ thích từ ngữ
12.3. Nguyên tắc quản lý thuế
12.4. Nghĩa vụ của người nộp thuế
12.5. Quyền của người nộp thuế
12.6. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế
12.7. Quyền hạn của cơ quan quản lý thuế
12.8. Xây dựng lực lượng quản lý thuế
12.9. Hiện đại hóa công tác quản lý thuế
12.10. Hồ sơ đăng ký thuế và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế trong việc tiếp nhận hồ sơ đăng ký thuế
12.11. Hồ sơ khai thuế và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế trong việc tiếp nhận hồ sơ khai thuế
12.12. Nguyên tắc và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế trong việc ấn định thuế
12.13. Gia hạn nộp thuế và thẩm quyền gia hạn nộp thuế
12.14. Hồ sơ hoàn thuế và trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế trong việc giải quyết hồ sơ hoàn thuế
12.15. Xây dựng, thu thập, xử lý và quản lý hệ thống thông tin về người nộp thuế
12.16. Nguyên tắc và xử lý kết quả kiểm tra thuế, thanh tra thuế
12.17. Nhiệm vụ, quyền hạn của người ra quyết định thanh tra thuế
12.18. Biện pháp áp dụng trong thanh tra thuế đối với trường hợp có dấu hiệu trốn thuế, gian lận thuế
12.19. Cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế
12.20. Nguyên tắc, xử lý vi phạm pháp luật về thuế
12.21. Xử lý vi phạm pháp luật về thuế đối với cơ quan quản lý thuế và với công chức quản lý thuế

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
cám ơn bạn nhe! từ nhà mình đi lên tphcm hay Cần thơ đều như nhau cả. Mình cũng định nộp hsơ 2 bên but sợ khi Cục nộp dsách lên Tổng cục thấy trùng tên có sao ko? Mình định thi cao học but lên TPHCM đề khó quá mà cuộc sống lại bon chen, về Cần thơ đề dễ mà cuộc sống cũng giản dị hơn, lại có bà con ở đây nữa. Việc nếu có thi đậu và phân về đâu mình không lo, vì thế nào cũng gần hơn từ nhà mình. Nếu thuận lợi thì 3 năm là sự nghiệp học vấn xong, và nếu tốt đẹp hơn nữa thì lập gia đình luôn. hihi!
Sao bác biết bên HCM thi khó hơn nhỉ (cơ mà em cũng nghĩ thế.hehe), chỉ tiêu thì nhiều thế cơ mà, vậy bác cứ CThơ mà chiến thôi, vậy đừng nộp HS ở TG nữa nhé. Chúc vui

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA