Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình
Một gia đình có 2 con nhỏ và một mẹ già không có thu nhập. Thu nhập của người chồng là 17triệu đồng/tháng. Thu nhập của người vợ bị tàn tật là 450.000đồng/tháng. Thu nhập tính thuế bình quân một tháng là bao nhiêu?a. 5.500.000 đồng
b. 6.200.000 đồng
c. 6.500.000 đồng
d. 6.600.000 đồng
Đáp án: d)
Mình không hiểu sao kết quả là D.
Cả nhà giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngtphuong

Sơ cấp
5tr - 2tr - 0,8 = 2,2tr, Gía tính thuế GTGT = 2,2/1,1 = 2tr, thuế GTGT 0,2tr

Một cty du lich đưa khach đi tham quan Singapore theo giá tron gói là 5trđ/khách. Tiền vé máy bay đi về là 2trđ. Chi phí ăn ở đi lại ở singapore là 0.8trđ. thuế suất thuế GTGT của hoạt động du lịch là 10%. Theo các bạn giá tính thuế GTGT trong truong hợp này là nhiêu/
Cau nay hinh như có trong bộ đề 300 câu thì phải. nhưng minh không hiểu lắm.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Một gia đình có 2 con nhỏ và một mẹ già không có thu nhập. Thu nhập của người chồng là 17triệu đồng/tháng. Thu nhập của người vợ bị tàn tật là 450.000đồng/tháng. Thu nhập tính thuế bình quân một tháng là bao nhiêu?a. 5.500.000 đồng
b. 6.200.000 đồng
c. 6.500.000 đồng
d. 6.600.000 đồng
Đáp án: d)
Mình không hiểu sao kết quả là D.
Cả nhà giúp mình với

17tr-4tr-4*1,6tr = 6,6tr
Giảm trừ bản thân là 4 tr
Còn 4 ng phụ thuộc gồm 2 con nhỏ, 1 mẹ già và 1 ng vợ tàn tật có thu nhập dưới 500k

N

ngtphuong

Sơ cấp
Câu 32. Người nộp thuế TNCN gặp thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo thì theo quy định:a. Được miễn thuế TNCN phải nộp tương ứng với mức độ thiệt hại.
b. Được xét giảm thuế TNCN tương ứng với mức độ thiệt hại, số thuế được giảm không vượt quá số thuế phải nộp
c. Không câu trả lời nào trên là đúng.
Đáp án: c)
Mình nghĩ ở đây đáp án đúng phải là B. Cả nhà cho mình hỏi đáp án nào đúng?

Câu B là đúng đó bạn.

P

Pham thi Nhu trang

Guest
19/10/10
7
0
0
Ha Noi
Theo mình thì bạn nào đã biết ktoan k nên đi học lớp ôn làm gì. Lời khuyên chân thành đấy. Hìhì

V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình
Bạn giải thích lý do chọn giúp đi, thuế TNCN mình chưa học nên cũng cố mà hóng hớt những lời giải thích của mọi ng cho nhớ :D

Điều 5. Giảm thuế

Đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt quá số thuế phải nộp.

Read more: Luật Thuế Thu nhập Cá nhân số 04/2007/QH12

V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình
Câu 31. Thu nhập không thuộc diện chịu thuế TNCN:
a. Thu nhập từ thừa kế, quà tặng là bất động sản
b. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng, cha mẹ với con cái, ông bà nội ngoại với cháu ruột.
c. Tiền thưởng kèm theo danh hiệu được Nhà nước phòng tặng như: Anh hùng LLVTND, Anh hùng Lao động, Nhà giáo nhân dân...
d. Cả a, b và c
Câu này mình thấy cả đáp án B và C đều Hợp lý. Cả nhà giải thích hộ mình với

V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình
Với thu nhập tính thuế là 559,75tr thì áp dụng biểu thuế lũy tiến:
60*5%+60*10%+96*15%+168*20%+175,75*25%
Ngọc ma ma cho mình hỏi là sao bạn chỉ tính thuế kaf 559.75, Và bạn giải thích cho mình biểu thức luỹ tiến là gì được ko vậy? Mình dốt quá, đọc mãi nhưng không hiểu

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Theo quy định của Luật thuế TNCN, thu nhập chịu thuế TNCN từ kinh doanh của cá nhân cư trú được xác định:
a. Doanh thu trừ(-) các khoản chi phí hợp lý liên quan đến việc tạo ra thu nhập chịu thuế trong ký tính thuế
Cầnh cho mình hỏi : Thu nhập chịu thuế không trừ các khoản giảm trừ gia cảnh là sao vậy?

ah câu này lúc đầu mình cũng làm nhầm: đây ng ta hỏi thu nhập chịu thuế mà, còn thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - giảm trừ gia cảnh

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn buigiang ơi, mình ở nhà cũng có ở không đâu, mình vừa làm "cô chủ" vừa là "người làm" luôn. Bình thường đag học bài cái "bán đồ đi", "chị ơi" (mà ko biết kêu ai nữa, ở đây cả đóng tiệm mà kêu vậy, nhiều khi bị hố), rồi tùm lum hết. Mà còn mang tiếng là thất nghiệp nữa chứ, trong khi hàng ngày cũng làm ra mấy chục ngàn.huhu.
À, hôm nay mới nộp hồ sơ xong, mưa tầm tã từ đầu mùa đến cuối mùa, lên cầu Cần thơ mịt mù không thấy đường mà chạy, quần áo dơ hết, mà còn bị ướt hồ sơ nữa chứ. Cũng may số mình còn hên gặp toàn người dễ giúp mình soạn hồ sơ còn cười vui vẻ nữa, ko ngờ dễ đến vậy, nghe các bạn nói làm mình sợ bị sai sót ko hà!
Mình bắt đầu ôn lại nhe, còn 1 tháng hà, đang ôn thuế TNCN phải ko, để mình coi lại rồi trả lời.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu 31. Thu nhập không thuộc diện chịu thuế TNCN:
a. Thu nhập từ thừa kế, quà tặng là bất động sản
b. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng, cha mẹ với con cái, ông bà nội ngoại với cháu ruột.
c. Tiền thưởng kèm theo danh hiệu được Nhà nước phòng tặng như: Anh hùng LLVTND, Anh hùng Lao động, Nhà giáo nhân dân...
d. Cả a, b và c
Câu này mình thấy cả đáp án B và C đều Hợp lý. Cả nhà giải thích hộ mình với

đáp án là d mà!
Mình ko nhớ chổ nào nói, nhưng thực tế là cha của mình thừa kế tài sản là miếng vườn (bất động sản) thì ko hề đóng bất kỳ khoản thuế nào

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Ngọc ma ma cho mình hỏi là sao bạn chỉ tính thuế kaf 559.75, Và bạn giải thích cho mình biểu thức luỹ tiến là gì được ko vậy? Mình dốt quá, đọc mãi nhưng không hiểu

thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - giảm trừ gia cảnh.
Bài này ở khúc nào wên rồi làm biếng kiếm lại, nên bạn quay lại chổ đó coi cái kết quả ở trên là bao nhiêu, bạn lấy cái kết quả đó - giảm trừ gia cảnh là ra 559,75tr
Còn cái biểu thức lũy tiến, bạn thấy chữ tiến tức là tăng lên từ từ rồi, mà mình ko biết bạn hỏi gì nữa, bạn lấy cái luật thuế ra coi nhìn cái bảng là biết cái gì liền hà.
Mà để ngocmama giải thích cho, ngoc giải thích là bạn hiểu liền !

N

Nguyen Thi Hai Van

Guest
1/9/04
3
0
0
43
Hai Phong
Mình sưu tầm được bài này và thấy nó khá tổng quát. Ko biết các bạn đã gặp chưa. Nếu chưa chúng mình cùng giải nhé

Một doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ trong tháng tính thuế có tình hình sau :
- Doanh thu tiêu thụ trong nước 3 mặt hàng A,B,C theo giá chưa thuế GTGT lần lượt như sau : 2.000tr, 3.000tr và 3.000tr.
-Doanh thu xuất khẩu mặt hàng A : 2.000tr

Thuế GTGT đầu vào tập hợp trên các hóa đơn GTGT như sau :

- Phục vụ kinh doanh mặt hàng A và B : 80tr
- Phục vụ kinh doanh mặt hàng C: 30tr
- Phục vụ kinh doanh cả 3 mặt hàng trên : 20tr
Doanh nghiệp nhập khẩu 1 lô hàng nguyên liệu để SX sản
phẩm A đã kê khai thuế GTGT ở khâu nhập khẩu nhưng chưa nộp thuế là : 40tr
Doanh nghiệp nộp thuế GTGT cho 1 lô hàng vật tư nhập khẩu để SX sản phẩm B đã nhập khẩu tháng trước : 20tr

Yêu cầu : Xác định thuế GTGT doanh nghiệp phải nộp biết :

+ Mặt hàng A chịu thuế GTGT :10%, mặt hàng B : 5%, mặt hàng C không thuộc diện chịu thuế GTGT
+ Hàng hoá dịch vụ mua vào đều thanh toán qua ngân hàng trừ 1 lô
hàng chịu thuế suất 10% mua để sản xuất sản phẩm A và B có tổng giá thanh toán 19,8tr không thanh toán qua ngân hàng.
+Mặt hàng A xuất khẩu có đủ hồ sơ theo quy định.
+Hoá đơn mua hàng đều là hoá đơn hợp pháp

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Mình sưu tầm được bài này và thấy nó khá tổng quát. Ko biết các bạn đã gặp chưa. Nếu chưa chúng mình cùng giải nhé

Một doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ trong tháng tính thuế có tình hình sau :
- Doanh thu tiêu thụ trong nước 3 mặt hàng A,B,C theo giá chưa thuế GTGT lần lượt như sau : 2.000tr, 3.000tr và 3.000tr.
-Doanh thu xuất khẩu mặt hàng A : 2.000tr

Thuế GTGT đầu vào tập hợp trên các hóa đơn GTGT như sau :

- Phục vụ kinh doanh mặt hàng A và B : 80tr
- Phục vụ kinh doanh mặt hàng C: 30tr
- Phục vụ kinh doanh cả 3 mặt hàng trên : 20tr
Doanh nghiệp nhập khẩu 1 lô hàng nguyên liệu để SX sản
phẩm A đã kê khai thuế GTGT ở khâu nhập khẩu nhưng chưa nộp thuế là : 40tr
Doanh nghiệp nộp thuế GTGT cho 1 lô hàng vật tư nhập khẩu để SX sản phẩm B đã nhập khẩu tháng trước : 20tr

Yêu cầu : Xác định thuế GTGT doanh nghiệp phải nộp biết :

+ Mặt hàng A chịu thuế GTGT :10%, mặt hàng B : 5%, mặt hàng C không thuộc diện chịu thuế GTGT
+ Hàng hoá dịch vụ mua vào đều thanh toán qua ngân hàng trừ 1 lô
hàng chịu thuế suất 10% mua để sản xuất sản phẩm A và B có tổng giá thanh toán 19,8tr không thanh toán qua ngân hàng.
+Mặt hàng A xuất khẩu có đủ hồ sơ theo quy định.
+Hoá đơn mua hàng đều là hoá đơn hợp pháp

Mình ra 350 - 170 = 180tr
Thấy đề cho nhiều dữ kiện quá mà xài ko nhiều, ko biết có bị lừa ko!

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
132,5 và 20 là của cái nào vậy anhphamcute

hình như mặt hàng nào ko chịu thuế đầu ra thì ko được miễn thuế đầu vào thì phải, m nhớ mang máng, nên cái khoản (Phục vụ kinh doanh cả 3 mặt hàng trên : 20tr) này m phân bổ ra theo doanh thu và ko tính của mặt hàng C, cả cái khaỏn đầu vào 30 của mặt hàng c cũng ko tính, tính được như tnày: 132.5 = 80 + 40 + 5 + 7.5
20 là thuế đầu vào của tháng trước nhưng tháng này nộp nên m nghĩ sẽ được tính là khoản được trừ của thuế GTGT phải nộp ấy, ko biết đúng ko nữa

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA