Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Hic 3 ngày k zô, giờ vọt ngay trang cuối đọc cho chắc, mấy trang trước có j leo núi sau >"<
Bạn ac116 up bài tập anh văn lên dđ cho mọi ng và mình xem zí nha ^^

để chiều mình up, mình so kết quả rồi làm hoàn chỉnh cái, mới nhận được mail của Snow.

Sao ko ai thảo luận trốn thuế, gian lận thuế vậy. Vậy để mình cụ thể bài của Gia cat Buigiang nhe! hihi
Câu 1: Điều 5-6-7-8-9 luật quản lý thuế
Câu 2:
- Bản chất thuế GTGT, Đối tượng thuế GTGT, Ưu điểm thuế gtgt,...
- So sánh thuế TNCN và thuế TNDN
- ...
Câu 3:
- vì sao ban hành luật QLT
- Mối quan hệ giữa người nộp thuế và cơ quan thuế

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
để chiều mình up, mình so kết quả rồi làm hoàn chỉnh cái, mới nhận được mail của Snow.

Sao ko ai thảo luận trốn thuế, gian lận thuế vậy. Vậy để mình cụ thể bài của Gia cat Buigiang nhe! hihi
Câu 1: Điều 5-6-7-8-9 luật quản lý thuế
Câu 2:
- Bản chất thuế GTGT, Đối tượng thuế GTGT, Ưu điểm thuế gtgt,...
- So sánh thuế TNCN và thuế TNDN
- ...
Câu 3:
- vì sao ban hành luật QLT
- Mối quan hệ giữa người nộp thuế và cơ quan thuế

Sory các bạn, mình treo nick trên dđ chứ lâu lâu mới ngó zô dc 1 cái >"<, điển hình như hum nay k bít leo núi đọc đến bao giờ mới hết nên k đóng góp j dc cho các bạn >"<

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bài làm anh văn đây, đây là công trình của mình và Snow, nên có ai thank thì thank Snow nữa nhe.
Đây là đề thi cao học ĐH kinh tế TPHCM, nó giống giống dạng thi công chức, mình post đề và bài giải, nói trước bài giải ko đảm bảo chính xác, chổ nào ko có màu vàng thì 99,99% là đúng nhe!
xảy ra vấn đề rồi, đề nặng quá post ko được, các bạn coi bài làm có phần có đề sẵn, có phần ko, các bạn lên google kiếm đề nhe!

Đính kèm

• bailam.doc
    78.5 KB · Lượt xem: 136
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
tớ cũng giống ac116 thích thảo luận về trốn thế but ko ko co kno thực tế, ko có kthức sâu nên t ko bít nói j, tớ ngồi nghe vậy
mà sao dự đoán QLT có 56789 là sao ta, tui mà nghe lời vào fòng thi mặt tui xanh thì chết đấy

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
tớ cũng giống ac116 thích thảo luận về trốn thế but ko ko co kno thực tế, ko có kthức sâu nên t ko bít nói j, tớ ngồi nghe vậy
mà sao dự đoán QLT có 56789 là sao ta, tui mà nghe lời vào fòng thi mặt tui xanh thì chết đấy

Buigiang ơi, mình thảo luận về trốn thuế và gian lận thuế đi.
Bây giờ là trồn thuế trước nhe! Để mình làm trước cho.

L

Lechi2308

Guest
10/3/08
6
0
0
Bac Ninh
Choài, mình đã lội xong! Cũng tìm được tương đối rồi! Thành thật cảm ơn các bác đã share tài liệu lên nhiều nhiều! Và rất xin lỗi là cứ vừa lội vừa xin, hì hì. Nhưng thật lòng mà nói, số page xin tài liệu nhiều, nên mình lội nhiều cũng thấy bực (mình nằm trong số đó luôn).
Tối qua đợi con zai ngủ mới mở quyển 300 câu hỏi ra đọc, mình mới định hướng được là cần phải học những cái j. Sáng nay lội thấy các bác than lý thuyết nhiều mà còn có 1 tháng nữa thi, cũng hoảng, vì vừa đi làm, vừa con nhỏ, vừa học, nhưng mà cố gắng. Nếu ko đỗ CC thì cũng là có thêm chút kiến thức, giả dụ có nhảy việc cũng có chút "võ" mà múa, các bác nhỉ!
Vì mình cũng học qua mấy loại thuế này rồi, nhưng ko dùng đến, mà luật VN thì thay đổi liên miên, nên mới phải hỏi lại cho chắc.
Mình nghĩ, phần lý thuyết chung và chuyên ngành thì phải tự thân vận động thôi. Còn tiếng anh với tin thì cũng có đề rồi, mình bám theo đó mà chia ra học thôi. Vì nói là nhiều nhưng cũng ko hẳn là nhiều đâu. Mình cũng dốt tiếng Anh lắm, nhưng mà hồi lớp 12 sợ thi trượt tốt nghiệp, nên cũng phải đầu tư, mà trong thời gian ngắn thôi, ko phải đi chép bài bạn, mà còn bảo được bạn. Tự làm cũng đc 9đ tốt nghiệp, nên các bác cứ bình tĩnh, học đâu chắc đó, ko tẩu hoả nhập ma thì nguy!
À, mình xác định thi may thì đỗ, ko thì cũng là lấy kinh nghiệm, nên tinh thần có thoải mái hơn chút! Mong là mọi người cũng nghĩ như vậy, đừng nghĩ sống chết j ở đây mà gây áp lực cho mình! Vì theo mình biết, trong cơ quan thuế jờ, làm hợp đồng cũng rất nhiều, mà họ đã làm được ở đấy thì ko đơn giản mà bị nghỉ việc đâu. Tình trạng chung rồi, nên mình cứ cố hết sức mình thôi!
Chúc cả nhà ôn thi tốt! Cảm ơn bác ac116,buigiang186 vì nhiều thông tin bổ ích!

R

ruacodon

Trung cấp
12/9/10
51
0
0
Việt Nam
Chi phí= 200* 3tr + 10000* 0,05Tr+ 50tr+120tr + 23,3tr+ 75Tr+20Tr+ 33 = 1421.3tr=>Chi phí tiếp tân, khuyến mãi...đưa vô tính chi phí bình thường, chứ không khống chế ở 10% gì đó hả bạn? Còn đối với tiền Lương, chỉ có tiền Lương thực tế mới đưa vô chi phí được trừ, còn lương cơ bản 110tr thì không được đưa vô chi phí phải không bạn?:047:

Tiền lương thực tế nhận được mới đưa vô chi phí được trừ.

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Bài làm anh văn đây, đây là công trình của mình và Snow, nên có ai thank thì thank Snow nữa nhe.
Đây là đề thi cao học ĐH kinh tế TPHCM, nó giống giống dạng thi công chức, mình post đề và bài giải, nói trước bài giải ko đảm bảo chính xác, chổ nào ko có màu vàng thì 99,99% là đúng nhe!
xảy ra vấn đề rồi, đề nặng quá post ko được, các bạn coi bài làm có phần có đề sẵn, có phần ko, các bạn lên google kiếm đề nhe!
cái này là
Chít mình gùi, mình lên google tra đề k ra, chỉ ra cái này thui à EnglishTestStore - Test English Online and Download Free Tests cái này là Đề thi Anh Văn miễn phí
Luyện tập trực tuyến hoặc tải về hơn 4500 đề với 60000 câu hỏi
Bạn ac116 làm ơn thì làm ơn cho chót coppy cho mình cái link đề anh văn kiếm trên google với nha, mình sẽ chịu trách nhiệm đi hỏi một chị học đại học anh ngữ phần màu vàng chính xác chưa, các bạn đồng ý hog ^^

H

hoa02

Guest
27/5/10
21
0
0
Nam Định
chao chi lechi2308,chị mua quyển 300 câu hỏi đó ở đâu vậy?em cũng lên diễn đàn hỏi xem ai có ko,mà không ai trả lời,em cũng đang ôn mà không biết định hướng ôn như thế nào?thấy mọi người có nhiều đề hay câu hỏi đang bàn luận trên diễn đàn mà mình không có để cùng trao đổi,đọc của mọi người viết không hiểu lắm,nhân đây xin hỏi ai có các câu hỏi định hướng ôn tập thì mail cho mình với,hay post lên mạng cho mọi người cùng ôn với

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
cái này là
Chít mình gùi, mình lên google tra đề k ra, chỉ ra cái này thui à EnglishTestStore - Test English Online and Download Free Tests cái này là Đề thi Anh Văn miễn phí
Luyện tập trực tuyến hoặc tải về hơn 4500 đề với 60000 câu hỏi
Bạn ac116 làm ơn thì làm ơn cho chót coppy cho mình cái link đề anh văn kiếm trên google với nha, mình sẽ chịu trách nhiệm đi hỏi một chị học đại học anh ngữ phần màu vàng chính xác chưa, các bạn đồng ý hog ^^

Link đây, thanks cái coi, hihi
Đề thi tiếng Anh trình độ B, tuyển sinh cao học - Ebook - Download.com.vn: Online Software Store

D

doanlai87

Sơ cấp
30/8/10
19
0
0
37
glai
mình đang làm hồ sơ nhưng mình làm sơ yếu lý lịch công chứng ở phường mình tạm trú không biết có được không? bạn nào biết chỉ mình với ngen

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ai phân biệt dùm mình hành vi trốn thuế và gian giận thuế đi. Theo mình hiểu:
- trốn thuế: không khai, khai nhưng không nộp
- gian lận: là khai gian thuế
Nhưng theo định nghĩa:"Theo Nghị định 100/2004/NĐ-CP: Hành vi trốn thuế là hành vi của cá nhân, tổ chức vi phạm các quy định của pháp luật về thuế làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm."
Cuối cùng mình ko phân biệt được luôn? huhu

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
về đề Tiếng Anh, để mình về nhờ cậu mình đang dạy tiếng anh sửa hen, có gì sẽ post lên cho mọi ng so sánh

mình đang làm hồ sơ nhưng mình làm sơ yếu lý lịch công chứng ở phường mình tạm trú không biết có được không? bạn nào biết chỉ mình với ngen

bạn mang sổ tạm trú lên phươ3ng xác nhận, ok hết

ai phân biệt dùm mình hành vi trốn thuế và gian giận thuế đi. Theo mình hiểu:
- trốn thuế: không khai, khai nhưng không nộp
- gian lận: là khai gian thuế
Nhưng theo định nghĩa:"Theo Nghị định 100/2004/NĐ-CP: Hành vi trốn thuế là hành vi của cá nhân, tổ chức vi phạm các quy định của pháp luật về thuế làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm."
Cuối cùng mình ko phân biệt được luôn? huhu

Thật tình kiến thức của mình chẳng tới đâu, cũng muốn bàn luận với các bạn vấn đề này lắm,mà có hiểu ráo gì đâu, hix các bạn bàn luận đi rùi mình hóng hớt tí nha, hì hì thanks trước nha

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
về đề Tiếng Anh, để mình về nhờ cậu mình đang dạy tiếng anh sửa hen, có gì sẽ post lên cho mọi ng so sánh
Thật tình kiến thức của mình chẳng tới đâu, cũng muốn bàn luận với các bạn vấn đề này lắm,mà có hiểu ráo gì đâu, hix các bạn bàn luận đi rùi mình hóng hớt tí nha, hì hì thanks trước nha

Tại buigiang đưa ra cái câu này chi, không ai biết trả lời hết, mình chỉ kiếm được các hành vi trốn thuế và gian lận thuế. Nó nói chung 2 cái luôn, mà giờ không phân biệt được làm sao làm. huhu.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Tại buigiang đưa ra cái câu này chi, không ai biết trả lời hết, mình chỉ kiếm được các hành vi trốn thuế và gian lận thuế. Nó nói chung 2 cái luôn, mà giờ không phân biệt được làm sao làm. huhu.

Tớ nghĩ thế này nhé:
- Trốn: giấu không khai, khai nhưng không nộp.
- Gian lận: Cố tình hay vô tình khai/áp dụng không đúng cở sở tính thuế dẫn đến làm sai lệch số thuế phải nộp.
Ví dụ: Số thế phải nộp là 10tr
- Trốn thuế là không khai thuế để khỏi nộp 10tr
- Còn gian lận thì kê khai sai để nộp ít hơn 10tr
Nghĩ như thế có được k nhỉ?

Sửa lần cuối:
P

phuongthk2

Guest
23/11/10
2
0
0
35
hau giang
cả nhà ơi! Năm nay mình cũng thi công chức thuế mà chưa có tí kinh nghiệm j cả. Các anh chị nào đã từng thi hay đã làm rôi nếu có đề thi hay kinh nghiệm j chia sẻ cho mình với nhé! Cảm ơn nhiều nhiều. gửi vào mail hộ mình nhé Gmail: phongdan.info@gmail.com

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Không biết phân biệt chính xác như thế nào, thui post luôn mấy hành vi trốn thuế và gian lận thuế tham khảo: (cái dòng chữ đỏ mình nghĩ là trốn thuế, còn lại là gian lận). Các bạn coi cho ý kiến nhe!

+ Để ngoài sổ kế toán số liệu kế toán hoặc hạch toán kế toán không đúng quy định của chế độ kế toán làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm
+ Bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ không lập hoá đơn và không kê khai thuế đầy đủ;
+ Kinh doanh không kê khai đăng ký thuế.

+ Sửa chữa, tẩy xoá chứng từ kế toán, sổ kế toán nhằm làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm: doanh nghiệp mua hàng về, rồi dùng cách gì đó xóa số thuế đầu vào làm tăng số thuế đầu vào.
+ Bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ lập hoá đơn trên liên giao cho khách hàng lớn hơn liên lưu về số lượng, giá trị;
+ Sử dụng hoá đơn giả, hoá đơn đã hết giá trị sử dụng, hoá đơn của cá nhân, tổ chức khác để bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ nhưng không kê khai đầy đủ số thuế phải nộp;
+ Báo huỷ hoá đơn đã sử dụng cung ứng hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng nhằm mục đích làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm.
+ Sử dụng hoá đơn khống hoặc các chứng từ kế toán khống khác nhằm mục đích làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm;
+ Huỷ bỏ chứng từ kế toán, sổ kế toán nhằm mục đích làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm;
+ Lập hai hệ thống sổ kế toán có nội dung ghi khác nhau nhằm mục đích làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm;

Sửa lần cuối:
nguyenha123

nguyenha123

giolangthang.....
26/4/09
92
0
6
Hải Hậu - Nam Định
5tr - 2tr - 0,8 = 2,2tr, Gía tính thuế GTGT = 2,2/1,1 = 2tr, thuế GTGT 0,2tr

Cop cái này từ thông tư 32 để minh họa cho bài làm của ac16, coi như 1 lần học bài. Hi
Đối với dịch vụ du lịch theo hình thức lữ hành, hợp đồng ký với khách hàng theo giá trọn gói (ăn, ở, đi lại) thì giá trọn gói doanh thu của cơ sở kinh doanh được xác định là giá đã có thuế GTGT. Trường hợp giá trọn gói bao gồm cả các khoản chi vé máy bay vận chuyển khách du lịch từ nước ngoài vào Việt Nam, từ Việt Nam đi nước ngoài, các chi phí ăn, nghỉ, thăm quan và một số khoản chi ở nước ngoài khác (nếu có chứng từ hợp pháp) thì các khoản thu của khách hàng để chi cho các khoản trên không thuộc diện chịu thuế GTGT tại Việt nam.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cop cái này từ thông tư 32 để minh họa cho bài làm của ac16, coi như 1 lần học bài. Hi
Đối với dịch vụ du lịch theo hình thức lữ hành, hợp đồng ký với khách hàng theo giá trọn gói (ăn, ở, đi lại) thì giá trọn gói doanh thu của cơ sở kinh doanh được xác định là giá đã có thuế GTGT. Trường hợp giá trọn gói bao gồm cả các khoản chi vé máy bay vận chuyển khách du lịch từ nước ngoài vào Việt Nam, từ Việt Nam đi nước ngoài, các chi phí ăn, nghỉ, thăm quan và một số khoản chi ở nước ngoài khác (nếu có chứng từ hợp pháp) thì các khoản thu của khách hàng để chi cho các khoản trên không thuộc diện chịu thuế GTGT tại Việt nam.

Sẵn đây cho mình hỏi nguyenha cái phần QLNN mình thấy các bạn kêu học trọng tâm vào chuyên đề 17. Mà nghe bạn nói ko nên học vẹt, mình thấy chuyên đề 17 khó hiểu lắm, chỉ có nước học thuộc thôi, chứ ko thể nào học ý chính và diễn giải được. Bạn chỉ cách học của bạn đi.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Chuyển qua câu khác he! Đây là bài soạn năm rồi.

Vì sao ban hành luật quản lý thuế

- Thực hiện chính sách đổi mới kinh tế, mở cửa và hội nhập. Hệ thống chính sách thuế đã được cải cách, hoàn thiện để đáp ứng nhu cầu phát triển của đất nước. Trong thời gian qua, các luật thuế đã được ban hành tương đối đồng bộ và có phạm vi điều chỉnh toàn diện đến các hoạt động kinh tế xã hội của đất nước. Trong từng luật thuế, đã quy định nội dung quản lý mang tính chất khung, trên cơ sở đó chính phủ đã có những quy định cụ thể để hướng dẫn, tổ chức công tác quản lý thuế đảm bảo việc thi hành chính sách thuế đúng pháp luật
- Công tác cải cách hành chính thuế luôn được xác định là yếu tố quan trọng và từng bước được hoàn thiện. Các thủ tục hành chính thuế như: đăng ký thuế, nộp thuế, miễn giảm thuế,… đã được sửa đổi theo hướng đơn giản, rõ ràng; tạo điều kiện cho người nộp thuế từng bước chuyển sang cơ chế tự khai, tự nộp thuế; cơ quaan quản lý thuế chuyển từ quản lý thuế tiền kiểm sang hậu kiểm
- Ý thức tuân thủ pháp luật về thuế của người nộp thuế ngày được nâng cao. Vai trò của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong công tác quản lý thuế từng bước được tăng cường. Công tác quản lý thuế đã hình thành một hệ thống trong cả nước và từng bước đã được củng cố, kiện toàn cả về tổ chức bộ máy quản lý thuế và quy trình nghiệp vụ quản lý. Trình độ cán bộ, công chức thuế được nâng lên thoe hướng chuyên sâu, chuyên nghiệp, nhờ đó số thu vào NSNN luôn vượt dự toán nhà nước giao.
- Tuy nhiên, công tác quản lý thuế còn tồn tại: tính pháp lý của các quy định về quản lý thuế chưa cao, dẫn đến hạn chế trong tuân thủ pháp luật. Các quy định về quản lý thuế còn nhiều phân tán, nhiều luật có nội dung còn chưa thống nhất; quyền hạn, nghĩa vụ và trách nhiệm pháp luật của các chủ thể tham gia quản lý thuế chưa được quy định đầy đủ, rõ ràng ảnh hưởng đến việc thực hiện công tác quản lý thuế. Công tác phòng chống, xử lý các hành vi vi phạm pháp luật về thuế, chống thất thu thuế còn hạn chế trong công tác quản lý thuế. Đồng thời đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế xã hội và hội nhập kinh tế quốc tế.
- Luật quản lý thuế đã tạo lập khung pháp lý chung để thực thi tất cả các Luật, pháp lệnh về thuế và các khoản thu khác thuộc NSNN, do cơ quan quản lý thuế quản lý thu. Sự ra đời của Luật quản lý thuế sẽ khắc phục được tình trạng chia cắt, tách biệt về phương thức quản lý giữa các loại thuế. Từ đó, tạo nền tảng cho việc áp dụng một cơ chế quản lý thuế tiên tiến, hiện đại thoe hướng tự tính, tự khai, tự nộp thuế, các quy định của pháp luật tạo điều kiện cho việc cải cách thủ tục hành chính thuế. Công tác quản lý thuế sẽ được hiện đại hóa, phù hợp với thông lệ quản lý thuế quốc tế, phục vụ công cuộc công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước và hội nhập kinh tế quốc tế
- Việc ban hành luật quản lý thuế nhằm xác định rõ nghĩa vụ, trách nhiệm, quyền lợi của đối tượng nộp thuế, chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan quản lý thuế và nghĩa vụ của các tổ chức, cá nhân trong việc cung cấp thông tin cơ quan thuế để quản lý thu thuế đạt hiệu quả cao.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA