Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Có cái đề này của Snow gửi cho mình ko biết năm nào (chắc 2005)
Trình bày các tiêu thức miễn, giảm thuế theo luật thuế TNDN hiện hành. Nêu rõ tác dụng của từng biện pháp ưu đãi đó.
Cái tác dụng mình phải phân tích riêng cho từng TH nhỏ ah? hay chỉ phân tích chung cho miễn thuế và giảm thuế nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cái tác dụng mình phải phân tích riêng cho từng TH nhỏ ah? hay chỉ phân tích chung cho miễn thuế và giảm thuế nhỉ?

cái này minh đâu biết đâu, chỉ có đề thui. Mà hình như là từng cái đó!

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Điều 25. Thuế đối với thu nhập từ kinh doanh
1. Thuế đối với thu nhập từ kinh doanh của cá nhân không cư trú được xác định bằng doanh thu từ hoạt động sản xuất, kinh doanh quy định tại khoản 2 Điều này nhân với thuế suất quy định tại khoản 3 Điều này.
2. Doanh thu là toàn bộ số tiền phát sinh từ việc cung ứng hàng hoá, dịch vụ bao gồm cả chi phí do bên mua hàng hoá, dịch vụ trả thay cho cá nhân không cư trú mà không được hoàn trả.
cái dòng đỏ đỏ ấy, tui đọc mãi mà ko hiểu nghĩa nó là cái gì nữa, ac116 gthích dùm đi

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Điều 25. Thuế đối với thu nhập từ kinh doanh
1. Thuế đối với thu nhập từ kinh doanh của cá nhân không cư trú được xác định bằng doanh thu từ hoạt động sản xuất, kinh doanh quy định tại khoản 2 Điều này nhân với thuế suất quy định tại khoản 3 Điều này.
2. Doanh thu là toàn bộ số tiền phát sinh từ việc cung ứng hàng hoá, dịch vụ bao gồm cả chi phí do bên mua hàng hoá, dịch vụ trả thay cho cá nhân không cư trú mà không được hoàn trả.
cái dòng đỏ đỏ ấy, tui đọc mãi mà ko hiểu nghĩa nó là cái gì nữa, ac116 gthích dùm đi

Thì ví dụ như chi phí bốc dỡ hàng, bên mua hàng mua hàng của cá nhân ko cư trú, chi phí vận chuyển hàng do bên mua trả, vậy phần này cũng được coi là doanh thu rồi.

N

ngtphuong

Sơ cấp
Câu B là đúng đó bạn.
Vì theo điều 5, chương I của luật thuế TNCN SỐ 04/2007/QH12
NGÀY 21 THÁNG 11 NĂM 2007 có quy định như sau:

Điều 5. Giảm thuế
Đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt quá số thuế phải nộp.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Câu này ai đó post lên ấy nhỉ, fải ac116 ko, jờ tui đọc chẳng hiểu j tôi lôi lên đây hỏi típ

Nguyên nhân và giải pháp khắc phục hiện tượng gian lận trong khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng

1. Hoàn thiện chính sách thuế giá trị gia tăng theo hướng:

- Xoá bỏ khấu trừ khống theo tỷ lệ % quy định. => ko khấu trừ theo tỷ lệ thuế qđịnh cho từng loại mặt hàng thì khấu trừ cái kiểu gì, tôi nộp thuế theo tỷ lệ nào thì khấu trừ theo tỷ lệ đó chứ

- Thu hẹp diện không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, mở rộng diện thu thuế GTGT, chẳng hạn như: áp dụng thu thuế GTGT vào các hàng hoá, dịch vụ thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, không nên miễn trừ là đã nộp thuế tiêu thụ đặc biệt thì không phải nộp thuế GTGT; áp dụng thuế suất 0% đối với sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thuỷ sản, thực hiện điều này vừa khắc phục được hiện tượng gian lận sinh ra từ khấu trừ khống theo tỷ lệ (%) quy định, vừa trợ giá cho nông dân nhằm thúc đẩy sản xuất nông nghiệp phát triển và nâng cao đời sống của nông dân.
=> công nhận là nên thu hẹp cái lũ đc miễn thuế đi, cái dòng xanh kia tui có thấy in luật đâu?? hàng nào chịu thuế TTĐB thì kệ nó chứ, ko fải diện miễn thuê GTGT thì vẫn đóng như thường. Công nhận là nên đưa cái trồng trọt... từ miễn thuế sag thúê 0% thì có lợi hơn cho người dân (vì đc khấu trừ đầu vào mà) tuy nhiên lại dẫn đến tình trạng là gian lận đầu vào để được khấu trừ. Vậy chẳng fải cãi nhau sao.botay.
If fải tay tui, mún đơn giản tôi xoá hết bọn 0% đi, cho chúng nó ko gian lận đầu vào đc khấu trừ, tui chỉ để bọn miễn thuế, 5% or 10% ( 5% or 10% cũng chỉ là có lợi hơn cho người tdùng sử dụng hhoá thuế 5%)

- Áp dụng thống nhất một phương pháp tính thuế GTGT là phương pháp khấu trừ, từ đó tiến đến thống nhất một loại hoá đơn – hoá đơn GTGT => nn cũng ko kkhích việc tính thuế GTGT trực tiếp, nên làm theo cách này thì ko đc khấu trừ còn gì (để ngẫm them về ff trực tiếp đã vì tui chưa hiểu kỹ lắm)

- Thu hẹp đối tượng hoàn thuế có khả năng đưa đến gian lận, như đối với trường hợp xuất khẩu hàng hoá, dịch vụ => cái này là giống ý tui ah nha, bỏ hết cái bọn thúe 0% đi, sao mà gian lận hoàn thuế đc, ý này ko rõ, ko tổng quát

- Xem xét, điều chỉnh lại các mức thuế suất, có thể là 0%, 5% và 10%.=> ko rõ nghĩa

- Chuyển các hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có quy mô nhỏ sang áp dụng hình thức thu thuế đơn giản theo tỷ lệ % doanh thu. => cái này cũng hay, cũng có thể áp dụng cách này giống in TNCN, TNDN, tránh mất nh time công sức mà có thể vẫn bị gian lận thuế đầu vào

Nói chung là với câu hỏi này, tui ko ưng ý câu trả lời lắm, mọi người đóng góp típ nhé

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu này ai đó post lên ấy nhỉ, fải ac116 ko, jờ tui đọc chẳng hiểu j tôi lôi lên đây hỏi típ

Nguyên nhân và giải pháp khắc phục hiện tượng gian lận trong khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng

- Xoá bỏ khấu trừ khống theo tỷ lệ % quy định. => ko khấu trừ theo tỷ lệ thuế qđịnh cho từng loại mặt hàng thì khấu trừ cái kiểu gì, tôi nộp thuế theo tỷ lệ nào thì khấu trừ theo tỷ lệ đó chứ

- Thu hẹp diện không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, mở rộng diện thu thuế GTGT, chẳng hạn như: áp dụng thu thuế GTGT vào các hàng hoá, dịch vụ thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, không nên miễn trừ là đã nộp thuế tiêu thụ đặc biệt thì không phải nộp thuế GTGT; áp dụng thuế suất 0% đối với sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thuỷ sản, thực hiện điều này vừa khắc phục được hiện tượng gian lận sinh ra từ khấu trừ khống theo tỷ lệ (%) quy định, vừa trợ giá cho nông dân nhằm thúc đẩy sản xuất nông nghiệp phát triển và nâng cao đời sống của nông dân.
=> công nhận là nên thu hẹp cái lũ đc miễn thuế đi, cái dòng xanh kia tui có thấy in luật đâu?? hàng nào chịu thuế TTĐB thì kệ nó chứ, ko fải diện miễn thuê GTGT thì vẫn đóng như thường. Công nhận là nên đưa cái trồng trọt... từ miễn thuế sag thúê 0% thì có lợi hơn cho người dân (vì đc khấu trừ đầu vào mà) tuy nhiên lại dẫn đến tình trạng là gian lận đầu vào để được khấu trừ. Vậy chẳng fải cãi nhau sao.botay.
If fải tay tui, mún đơn giản tôi xoá hết bọn 0% đi, cho chúng nó ko gian lận đầu vào đc khấu trừ, tui chỉ để bọn miễn thuế, 5% or 10% ( 5% or 10% cũng chỉ là có lợi hơn cho người tdùng sử dụng hhoá thuế 5%)

- Áp dụng thống nhất một phương pháp tính thuế GTGT là phương pháp khấu trừ, từ đó tiến đến thống nhất một loại hoá đơn – hoá đơn GTGT => nn cũng ko kkhích việc tính thuế GTGT trực tiếp, nên làm theo cách này thì ko đc khấu trừ còn gì (để ngẫm them về ff trực tiếp đã vì tui chưa hiểu kỹ lắm)

- Thu hẹp đối tượng hoàn thuế có khả năng đưa đến gian lận, như đối với trường hợp xuất khẩu hàng hoá, dịch vụ => cái này là giống ý tui ah nha, bỏ hết cái bọn thúe 0% đi, sao mà gian lận hoàn thuế đc, ý này ko rõ, ko tổng quát

- Xem xét, điều chỉnh lại các mức thuế suất, có thể là 0%, 5% và 10%.=> ko rõ nghĩa

- Chuyển các hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có quy mô nhỏ sang áp dụng hình thức thu thuế đơn giản theo tỷ lệ % doanh thu. => cái này cũng hay, cũng có thể áp dụng cách này giống in TNCN, TNDN, tránh mất nh time công sức mà có thể vẫn bị gian lận thuế đầu vào

Nói chung là với câu hỏi này, tui ko ưng ý câu trả lời lắm, mọi người đóng góp típ nhé

Không ưng ý hả, bài này là của tiến sĩ hay thạc sĩ gì đó trả lời. Mà mình cũng có hiểu gì đâu, toàn là lý thuyết suông, ko có ví dụ thực tế

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

Cái chỗ buigiang bôi xanh ấy là họ viết theo luật cũ, luật mới những cái này sửa lâu rồi mà. các bạn đọc những bài nghiên cứu cũng nên để ý thời gian của nó 1 chút, nếu không phân tích trên cái cũ thì coi như xong rồi.:)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cái chỗ buigiang bôi xanh ấy là họ viết theo luật cũ, luật mới những cái này sửa lâu rồi mà. các bạn đọc những bài nghiên cứu cũng nên để ý thời gian của nó 1 chút, nếu không phân tích trên cái cũ thì coi như xong rồi.:)

hả, mấy cái này làm sao biết cũ hay mới trời, câu này là của bạn gì đó gửi lên, mình cũng ko biết.
Mình tiếp cái câu của buigiang đi, trốn thuế, gian lận thuế đó!

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Vì theo điều 5, chương I của luật thuế TNCN SỐ 04/2007/QH12
NGÀY 21 THÁNG 11 NĂM 2007 có quy định như sau:

Điều 5. Giảm thuế
Đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt quá số thuế phải nộp.

Mọi người chẳng để ý đến câu chữ gì cả, tui cũng công nhận với cả nhà là tôi chọn đáp án b. Tuy nhiên đáp án of thuế là đáp án c. Và nói thật, đứng trên cương vị of họ, tôi gthích rằng, trong luật ghi rõ : Đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt quá số thuế phải nộp
đằng này trong đáp án trả lời ko có nói rằng "đỏ đỏ" thì tôi hiểu rằng nó KHÔNG "đỏ đỏ" tức là đóng thuế như thường, Việc A xảy ra với anh nhưng ko ảnh hưởng đến việc anh thực hiện việc B, vậy thì cứ thực hiện việc B đi.
Công tâm mà nói thì đương nhiên cái việc thiên tai này nó ảnh hưởng đến thu nhập of tôi, tất nhiên ảnh hưởng đến khả năng đóng thuế of tôi. TUy nhiên xét trên luật đã ghi ta fải theo đúng luật mà làm chứ.
Giải thích như mọi người thì tôi cũng hiểu rồi, nói thế thì nói làm gì, tiện đây đưa ra 1 vdụ bài tập tiếp cho mọi người thấy:

Câu 24. Quy định về giảm trừ gia cảnh được thực hiện :
a. Với người nộp thuế là 4 triệu đồng/tháng, 48 triệu đồng/năm.
b. Với người phụ thuộc là 19,2 triệu đồng /năm.
c. Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ 1 lần vào một người nộp thuế.
d. Câu a và b
e. Câu a và c
Đáp án: e)
Mọi người xem đi, có fải câu a,b,c đều đúng ko?
Đáp án lại là e. gthích tại sao , tại sao câu b ko đúng??? BỞI VÌ 19,2 TR/NĂM/NGƯỜI KO ĐC QUY ĐỊNH TRONG LUẬT, TRONG LUẬT CHỈ NÓI RẰNG 1,6 TR/NG/THÁNG (trong đó có nói 4tr/ng/tháng, 48 tr/ng/năm)

Với những câu hỏi kiểu như 2 câu trên và 1 vài câu mọi người đều thắc mắc, ko thể trách chúng ta mỗi ng 1 ý, có trách là tại người ra đề đã quá hờ hững, để nhiều khi đáp án theo luật thì đúng, theo thông tư thì chưa đúng. NH lúc mình cũng ko hiểu họ nghĩ cái gì mà cho cái đề chán ngắt đến như thế, có lẽ năm đầu cho đề trắc nghiệm ấy mà. Chán

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội

hờ tui đọc trên này mà, sao bít time đâu, mà cứ tưởng bạn nào tự fân tích, hoá ra thạc sỹ cơ đấy, nói ko mê đc

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Tranh thủ hôm nay đang vui vẻ, làm Gia cát dự cái.hé hé, cái này tặng ac116 nha:
Đề thi chuyên môn:
câu 1: liên quan đến quản lý thuế
câu 2: liên quan đến 1 in 3 luật thuế (có thể là nêu các trg hợp gì gì đó of 1 luật, so sánh 2 luật, ưu nhược 1 luật/2 luật, biện fáp ngăn chặn trốn/gian lận thuế...)
câu 3: liên quan đến quản lý thuế, có đưa ra ý kiến cá nhân về QLT or về cái j đó lquan đến 3 luật thuế (tuy nhiên đây là câu ý kiến cá nhân nha => suy luận đê, ai giỏi thì đc điểm cao, COCC ko giỏi thì vẫn đc điểm cao, vì căn cứ chấm câu này...e hèm)

Nói chung "dự" như tui thì ai cũng dự đoán đc hết, cái này tui làm tổng quát để cho ac116 làm cụ thể hơn.kè kè, fải ko ac

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Tranh thủ hôm nay đang vui vẻ, làm Gia cát dự cái.hé hé, cái này tặng ac116 nha:
Đề thi chuyên môn:
câu 1: liên quan đến quản lý thuế
câu 2: liên quan đến 1 in 3 luật thuế (có thể là nêu các trg hợp gì gì đó of 1 luật, so sánh 2 luật, ưu nhược 1 luật/2 luật, biện fáp ngăn chặn trốn/gian lận thuế...)
câu 3: liên quan đến quản lý thuế, có đưa ra ý kiến cá nhân về QLT or về cái j đó lquan đến 3 luật thuế (tuy nhiên đây là câu ý kiến cá nhân nha => suy luận đê, ai giỏi thì đc điểm cao, COCC ko giỏi thì vẫn đc điểm cao, vì căn cứ chấm câu này...e hèm)

Nói chung "dự" như tui thì ai cũng dự đoán đc hết, cái này tui làm tổng quát để cho ac116 làm cụ thể hơn.kè kè, fải ko ac

Muốn làm Gia cát thì làm luôn đi, còn kêu mình làm cụ thể, khả năng "dự" of mình từ xưa đến nay chỉ 50-50, 1 câu nhìn thấy mặt cười liền, còn 1 câu thì mặt lạnh tanh. hihi.
Mà bây giờ mình làm cái trốn thuế và gian lận thuế đi, mình thích cái này lắm!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
AC116 ơi làm ơn gửi cho mình bài anh văn đi. Thanks.Nick yahoo : phudu8284

Bạn tony ơi, cái này là bài tập giữa mình và Snow, chờ Snow giải thích cho mình cái rồi mình gửi cho bạn sau nhe!

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
Giải thích như mọi người thì tôi cũng hiểu rồi, nói thế thì nói làm gì, tiện đây đưa ra 1 vdụ bài tập tiếp cho mọi người thấy:

Câu 24. Quy định về giảm trừ gia cảnh được thực hiện :
a. Với người nộp thuế là 4 triệu đồng/tháng, 48 triệu đồng/năm.
b. Với người phụ thuộc là 19,2 triệu đồng /năm.
c. Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ 1 lần vào một người nộp thuế.
d. Câu a và b
e. Câu a và c
Đáp án: e)
Mọi người xem đi, có fải câu a,b,c đều đúng ko?
Đáp án lại là e. gthích tại sao , tại sao câu b ko đúng??? BỞI VÌ 19,2 TR/NĂM/NGƯỜI KO ĐC QUY ĐỊNH TRONG LUẬT, TRONG LUẬT CHỈ NÓI RẰNG 1,6 TR/NG/THÁNG (trong đó có nói 4tr/ng/tháng, 48 tr/ng/năm)

Với những câu hỏi kiểu như 2 câu trên và 1 vài câu mọi người đều thắc mắc, ko thể trách chúng ta mỗi ng 1 ý, có trách là tại người ra đề đã quá hờ hững, để nhiều khi đáp án theo luật thì đúng, theo thông tư thì chưa đúng. NH lúc mình cũng ko hiểu họ nghĩ cái gì mà cho cái đề chán ngắt đến như thế, có lẽ năm đầu cho đề trắc nghiệm ấy mà. Chán

Về câu giảm trừ gia cảnh mà bạn buigiang đang thắc mắc thì tớ có ý thế này:
đáp án e là đúng rồi.
Bản thân người nộp thuế thì được khấu trừ là đương nhiên ko phải bàn nữa rồi, 48tr/năm.
Còn người phụ thuộc thì người ta còn tính theo tháng nữa. Ví dụ đến hết tháng 8 thì con của anh đã đủ 18 tuổi, ko còn được nằm trong diện người phụ thuộc nữa, nên luật mới quy đinh theo tháng, chứ ko quy định giảm trừ cho người phụ thuộc là 1,6 x 12 = 19,2 tr/ ng/ năm.
Bởi thế nên câu "b. Với người phụ thuộc là 19,2 triệu đồng /năm." là ko đúng với luật quy định.

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Bạn tony ơi, cái này là bài tập giữa mình và Snow, chờ Snow giải thích cho mình cái rồi mình gửi cho bạn sau nhe!

Hic 3 ngày k zô, giờ vọt ngay trang cuối đọc cho chắc, mấy trang trước có j leo núi sau >"<
Bạn ac116 up bài tập anh văn lên dđ cho mọi ng và mình xem zí nha ^^

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA