Hợp đồng thử việc 6 tháng

• Thread starter ANZ
  • Ngày gửi
A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Xin chào các bạn đồng ngiệp,
Công ty mình là TNHH. Cho tới nay, công ty mình có sử dụng một số lao động được 6 tháng rồi và vẫn trả lương bình thường. Khổ nỗi từ trước tới giờ công ty mình chẳng hề ký hợp đồng với họ và tất nhiên không đóng BHXH & BHYT. Cho tới nay(sau 6 tháng thử việc) thì công ty mình mới quyết định ký hợp đồng chính thức.
Vấn đề của mình là đối với thời gian 6 tháng thử việc trứơc đây thì mình sẽ phải ký hợp đồng như thế nào ? bởi vì mình được biết thời gian thử việc tối đa chỉ được 3 tháng mà thôi. Mình phải làm sao để khỏan chi phí tiền lương của cả 6 tháng đó được xem là hợp lệ và không bị phạt vi phạm ?
Mong các bạn cho cao kiến giúp mình với nha
Chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty bạn quả là tốt đấy! Các công ty khác chỉ cố gắng làm sao không đóng đồng BH nào cho người lao động thì càng tốt.

Nếu bạn muốn đóng BH cho người lao động cả 6 tháng thử việc thì hãy làm hợp đồng lao động từ ngày thử vịêc và đăng ký với cơ quan BH. Người ta chỉ có quy định sau 3 tháng thử việc là phải đóng BH cho người lao động thôi, còn nếu đóng được nhiều hơn thế thì càng hoan nghênh.

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Cảm ơn bạn Tu Anh nhé nhưng bạn hiểu lầm mình rồi. Trong 6 tháng vừa qua công ty mình chẳng hề nộp đồng bảo hiểm nào cho họ cả trong khi vẫn trả lương thử việc cho họ. Công ty mình sẽ ký hợp đồng và nộp bảo hiểm từ nay trở đi. Cái mình sợ là :
- lương thử việc trong 6 tháng vừa qua sẽ bị thuế gạt ra
- BH sẽ phạt dưới hình thức nào đó
Vậy có cách nào để hợp thức hóa lương 6 tháng đó mà không phải đóng bảo hiểm cho 6 tháng đó không bạn ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn ơi theo mình được biết thời gian thử việc tối đa dài nhất chỉ có 60 ngày đối với lao động đã qua đào tạo (như đại học, cao đẳng), còn thời gian thử việc tối đa là 3 tháng đối với loại lao động gì vậy bạn?
ANZ nói:
... bởi vì mình được biết thời gian thử việc tối đa chỉ được 3 tháng mà thôi. ...
Và theo mình được biết thì thời gian ký hợp đồng lao động tính cả thời gian thử viêc của người lao động.
ANZ nói:
...Vấn đề của mình là đối với thời gian 6 tháng thử việc trứơc đây thì mình sẽ phải ký hợp đồng như thế nào ?... Mình phải làm sao để khỏan chi phí tiền lương của cả 6 tháng đó được xem là hợp lệ và không bị phạt vi phạm...

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
hat nói:
1.Bạn ơi theo mình được biết thời gian thử việc tối đa dài nhất chỉ có 60 ngày đối với lao động đã qua đào tạo (như đại học, cao đẳng), còn thời gian thử việc tối đa là 3 tháng đối với loại lao động gì vậy bạn?
2.Và theo mình được biết thì thời gian ký hợp đồng lao động tính cả thời gian thử viêc của người lao động.
1.Còn tuỳ vào cấp bậc, vị trí công việc mà thời gian thử việc có thể kéo dài, tôi được biết có vị trí thử việc lên tới 12 tháng (Nhưng đóng bảo hiểm đầy đủ)
2 Điều này thì đúng, thời gian thử việc được tính vào thời gian lao động chính thức

A

alovo

Trung cấp
ANZ nói:
Công ty mình là TNHH. Cho tới nay, công ty mình có sử dụng một số lao động được 6 tháng rồi và vẫn trả lương bình thường. Khổ nỗi từ trước tới giờ công ty mình chẳng hề ký hợp đồng với họ và tất nhiên không đóng BHXH & BHYT. Cho tới nay(sau 6 tháng thử việc) thì công ty mình mới quyết định ký hợp đồng chính thức.
Vấn đề của mình là đối với thời gian 6 tháng thử việc trứơc đây thì mình sẽ phải ký hợp đồng như thế nào ? bởi vì mình được biết thời gian thử việc tối đa chỉ được 3 tháng mà thôi. Mình phải làm sao để khỏan chi phí tiền lương của cả 6 tháng đó được xem là hợp lệ và không bị phạt vi phạm ?
Chân thành cảm ơn
:food-smil Có vấn đề gì đâu, bạn đưa danh sách nào thì cơ quan bảo hiểm danh sách đấy. Còn hợp đồng lao động thì có thể làm lại hoặc lần một thử việc bộ phận A, báo cáo kết quả thử việc của trưởng bộ phận A: lao động đó không đạt, xét theo nguyện vọng của người lao động muốn thử việc bộ phận B... miễn đừng quá 3 lần thử việc là được.

N

Nguyen Hai

Guest
26/9/05
15
0
0
55
I live in Ha Noi
Gửi: ANZ!
Nếu người lao động đã đạt yêu cầu thì công ty bạn nên tính HĐ lao dộng từ khi bắt đầu thử việc.
Và đóng BHXH cho NLĐ từ khi bắt đầu thử việc.
Đừng tiếc một ít chi phí mà bỏ qua cơ hội khuyến khích sự gắn bó của NLĐ với DN của bạn.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tranchan79 nói:
1.Còn tuỳ vào cấp bậc, vị trí công việc mà thời gian thử việc có thể kéo dài, tôi được biết có vị trí thử việc lên tới 12 tháng (Nhưng đóng bảo hiểm đầy đủ)
Hic hic... Như thế này thì có lẽ bạn đã nhầm từ khái niệm thử việc sang hợp đồng ngắn hạn. Theo quy định của luật pháp thì thời gian thử việc tối đa dài nhất cũng chỉ là 60 ngày và trong thời gian thử việc, người lao động chỉ nhận được 75% lương (còn theo quy định của "luật rừng" thì khỏi phải nói ở đây).

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hat nói:
Hic hic... Như thế này thì có lẽ bạn đã nhầm từ khái niệm thử việc sang hợp đồng ngắn hạn. Theo quy định của luật pháp thì thời gian thử việc tối đa dài nhất cũng chỉ là 60 ngày và trong thời gian thử việc, người lao động chỉ nhận được 75% lương (còn theo quy định của "luật rừng" thì khỏi phải nói ở đây).

Hì , bác HAT nói đúng đó, mà 2 tháng đối với lao động có trình độ CĐ, ĐH, nếu lao động trình độ thấp thì còn ít hơn nữa.
Có lẽ Tranchan79 nhầm, thực ra còn có 1 lọai Hđ khác, đó là tuyển dụng theo ngạch công chức, thời gian công chức tập sự có thể là 12 tháng.

To ANZ: bạn giải quyết theo ý của Alovo cũng được, thực ra việc ký lại HĐ LĐ (lùi ngày tháng) mà có lợi cho người lao động và bạn đăng ký đóng BHXH đầy đủ thì mình nghĩ là dễ dàng và chẳng có vấn đề gì lớn đâu. Kể cả bạn hỏi bên LĐTBXH người ta cũng chỉ cách cho bạn làm được, mà khi LĐTBXH ok thì chi phí đó bên thuế cũng ok thôi.

Thân ái

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
hat nói:
Em làm cho công ty khoảng 2 năm rồi. Mới đầu cũng có ký hợp đồng thử việc(3 tháng), hết thời hạn thử việc, em không thích ký hợp đồng chính thức nên không ký. Vậy trong khoảng thời gian đó (2 năm) thì em thuộc ....
(Em chỉ không ký hợp đồng thôi chứ các khoản khác: Bảo hiểm, y tế, Tháng lương 13 vẫn nhận đủ).
Vậy mong bác HÁT và VIVAVINA (Hay là CU XUAN THANG nhỉ?) chỉ bảo cho Lương của em hạch toán ở đâu.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Thể này có nghĩa là công ty bạn đã ký kết hợp đồng lao động trái pháp luật rồi. Bạn là người lao động cũng nên biết về Luật lao động, bạn không thích ký hợp đồng lao động chính thức cũng được thôi nhưng nếu trong quá trình lao động, nếu chẳng may xảy ra tai nạn lao động, hoặc cty có khó khăn về việc làm phải tinh giảm biên chế thì người chịu rủi ro đầu tiên là bạn đó.
tranchan79 nói:
Em làm cho công ty khoảng 2 năm rồi. Mới đầu cũng có ký hợp đồng thử việc(3 tháng), hết thời hạn thử việc, em không thích ký hợp đồng chính thức nên không ký. Vậy trong khoảng thời gian đó (2 năm) thì em thuộc ....
Việc hạch toán lương của bạn thì chẳng ảnh hưởng gì đến việc thích ký hợp đồng chính thức hay không cả.
tranchan79 nói:
... Vậy mong bác HÁT và VIVAVINA (Hay là CU XUAN THANG nhỉ?) chỉ bảo cho Lương của em hạch toán ở đâu.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
tranchan79 nói:
(Em chỉ không ký hợp đồng thôi chứ các khoản khác: Bảo hiểm, y tế, Tháng lương 13 vẫn nhận đủ).
Vậy mong bác HÁT và VIVAVINA (Hay là CU XUAN THANG nhỉ?) chỉ bảo cho Lương của em hạch toán ở đâu.
Theo qui định thì sau khi hết hạn thời hạn thử việc mà đơn vị không ký lại, mà bạn vẫn làm việc tại công ty đã 2 năm và công ty vẫn trả lương cho bạn đến 2 năm rồi thì căn cứ vào cái bảng lương mà bạn đã ký nhận trong 2 năm qua bạn đương nhiên thuộc hợp đồng không thời hạn và bạn có đầy đủ quyền hạn và trách nhiệm đối với loại hợp đồng này dù bạn hay ông chủ của bạn có muốn hay không.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ANZ nói:
Chân thành cảm ơn
Tiền lương mà không ký hợp đồng thì không được tính vào chi phí. ( trừ khi các bác thuế lờ đi không kiểm tra).
Còn việc bạn đã vi phạm thế cũng chẳng làm thế nào làm lại được. Thôi thì cứ làm tiếp và hoàn thiện các thủ tục còn thiếu như: ký hợp đồng LĐ ...vv còn việc có bị phạt hay không thì chỉ có cầu trời là các đơn vị thanh tra chưa sờ đến vội thế là thoát.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
tranchan79 nói:
Bạn nói như vậy thì có lẽ bạn làm dịch vụ (kế tóan - khai báo thuế) với tư cách cá nhân rồi. Tôi lúc trước còn gặp nhiều khó khăn cũng làm thêm bên ngòai, nhưng đâu dám ký HĐLĐ với người ta (đang làn DNNN mà). Tòan bộ tiền lương , BH ,... khóan hết vào tổng thu nhập được nhận. Còn bạn có đóng cho BHXH không lại là chuyện khác.
Như vậy thì thì một là bạn chẳng có tên trong bảng lương, tiền nhận trực tiếp từ ông chủ, hai là nó bị bóp méo sang chi phí khác rồi. Nôm na bạn là nhân viên "lụi", chẳng có quy phạm pháp luật nào điều chỉnh cho bạn cả (may ra có Luật kế tóan mới thôi)

Note: Tôi nhờ HyperVN đổi tên để dễ cãi nhau hơn, để tên thật có mấy bữa mà nóng tai quá !!!!!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi trời! CXT ơi, việc gì phải đổi tên chứ? Tranh cãi thì mới ra vấn đề. Bác Admin đã không thể nào thay đổi tất cả các tàn tích của bác rồi (vì thế em mới nhận ra, chứ không thì cũng không chú ý lắm).

Vivavina nói:
Note: Tôi nhờ HyperVN đổi tên để dễ cãi nhau hơn, để tên thật có mấy bữa mà nóng tai quá !!!!!!!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nguyen Tu Anh nói:
Ôi trời! CXT ơi, việc gì phải đổi tên chứ? Tranh cãi thì mới ra vấn đề. Bác Admin đã không thể nào thay đổi tất cả các tàn tích của bác rồi (vì thế em mới nhận ra, chứ không thì cũng không chú ý lắm).
Hehe, còn một mục đích khác nữa là đổi tên để dễ 8 với anh chị em hơn. Nếu để tên thật sếp mà biết hoặc thằng nào xỏ lá "chọoc" sếp là tiêu luôn.

Tú Anh biết muốn viết 1 bài 100 chữ là mất bao nhiêu thời gian rồi mà, hahahaha. Từ nay trở đi Chỉ có mem hàng "sao" trở đi mới biết mình thôi...

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Cảm ơn các bác đã bàn luận sôi nổi đề tài này. Thông qua những trao đổi của các bác em cũng học hỏi được khối thông tin. Nhân tiện bác Vivavina nói đến vụ làm ngòai em cũng có thắc mắc như thế này :
1) Tiền lương nhận được do làm KTT thuê với Cty TNHH theo hợp đồng bán thời gian có bị tính BHXH, BHYT không ?
2) Tương tự thì thuế thu nhập cá nhân thì sao ? cơ quan thuế có cách nào truy ra không ? (mức thù lao thì không đủ 5t nhưng nếu tính với thu nhập chỗ làm chính thì lại vượt)
Mong các bác chỉ cho với nha

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
ANZ nói:
Cảm ơn các bác đã bàn luận sôi nổi đề tài này. Thông qua những trao đổi của các bác em cũng học hỏi được khối thông tin. Nhân tiện bác Vivavina nói đến vụ làm ngòai em cũng có thắc mắc như thế này :
1) Tiền lương nhận được do làm KTT thuê với Cty TNHH theo hợp đồng bán thời gian có bị tính BHXH, BHYT không ?
2) Tương tự thì thuế thu nhập cá nhân thì sao ? cơ quan thuế có cách nào truy ra không ? (mức thù lao thì không đủ 5t nhưng nếu tính với thu nhập chỗ làm chính thì lại vượt)
Mong các bác chỉ cho với nha
Mình trả lời bạn như thế này nhé:
1. Đây là thuê dịch vụ không phải tính BHXH, BHYT.
2. Bị khấu trừ 10% mỗi lần chi trả. Cơ quan chi trả có trách nhiệm khấu trừ.
Thân,

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hat nói:
Mình trả lời bạn như thế này nhé:
1. Đây là thuê dịch vụ không phải tính BHXH, BHYT.
2. Bị khấu trừ 10% mỗi lần chi trả. Cơ quan chi trả có trách nhiệm khấu trừ.
Thân,
Bồ sung 1 tý:
Bạn làm gì thì làm , nhưng nhớ đọc kỹ luật kế tóan nghen, dân kế tóan đang chịu sự chi phối tối cao của luật đó mà

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Nhân tiện các bác đang thảo luận về vấn đề thử việc 6 tháng , em xin hỏi các bác là : Em mới thi công chức xong và đang thực hiện chế độ thử việc 6 tháng và được hưởng 85% lương bậc 1 , Vậy em xin hỏi là sau hết hợp đồng thử việc thì em có được truy lĩnh 15% lương ko? Hay là .............

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA