Thuế GTGT cho cước vận chuyển

• Thread starter DoDo
  • Ngày gửi
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mình xuất HĐ GTGT luôn chứ. Invoice gửi đi nước ngòai cũng kê riêng phần thuế GTGT. Đối với hàng / dvụ xuất đi nước ngòai, bạn có làm Commercial invoice thì vẫn phải xuất song song một HĐ GTGT để báo cáo thuế và hạch tóan mà. Vậy C/I thì để thanh tóan, còn BCT thì dùng HĐ GTGT. Hai bản có nội dung như nhau, một bản tiếng Anh, môt bản tiếng Việt. Vậy thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Viet Huong nói:
Mình xuất HĐ GTGT luôn chứ. Invoice gửi đi nước ngòai cũng kê riêng phần thuế GTGT. Đối với hàng / dvụ xuất đi nước ngòai, bạn có làm Commercial invoice thì vẫn phải xuất song song một HĐ GTGT để báo cáo thuế và hạch tóan mà. Vậy C/I thì để thanh tóan, còn BCT thì dùng HĐ GTGT. Hai bản có nội dung như nhau, một bản tiếng Anh, môt bản tiếng Việt. Vậy thôi.

Tôi hiểu vấn đề xuất C/I và HD GTGT để xác định doanh thu nhưng nếu C/I có ghi cả VAT (10%) thì thằng nước ngoài có chịu ko?

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
Trong C/I có thể có (hoặc không) ghi thuế và các khoản lệ phí khác, cái đó hoàn toàn tuỳ thuộc vào sự thoả thuận của 2 bên là giá đó đã (hay chưa) bao gồm thuế.
Khi các DN nước ngoài muốn làm ăn với các DN VN thì đương nhiên phải nhập gia tuỳ tục thôi, họ sẽ phải chấp nhận các khoản thuế và lệ phí phát sinh đó. Mặc dù các DN nước ngoài không được khấu trừ VAT nhưng không có nghĩa là họ được miễn VAT ở VN. Vì vậy DN VN vẫn cứ phải phát hành hoá đơn GTGT để ghi nhận doanh thu và nộp thuế cho nhà nước. Các DN nước ngoài nhiều khi họ không cần lấy liên đỏ của HĐ GTGT này (theo kinh nghiệm thực tế từ cty của mình) mà họ chỉ cần mỗi cái C/I thôi.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Theo mình thì điều quan trọng là người làm kế toán phải làm ntn để đúng chế độ, không bị thua thiệt và mấy ông thuế chấp nhận chứ không phải là bên nước ngoài có chịu hay không? vì điều này phải có sự thoả thuận, hợp đồng từ trước.

C

Co112

Guest
25/10/07
42
0
6
BiênHoà
Có vần đề muốn thỉnh giáo bạn:
Bạn offer giá cho khách nước ngoài đã bao gồm các loại tax và coi như thuận mua vừa bán, tức là invoice xuất cho khách nước ngòai ko ghi thuế GTGT, phải vậy ko?
Nhưng, đối với cơ quan thuế thì xử lý doanh thu chịu thuế GTGT ntn? ý tôi muốn nói đến hóa đơn xác định doanh thu của cty bạn là hóa đơn nào?

M

minlinh

Guest
1/11/14
7
0
1
32
Tôi có tiếp xúc với một số cty giao nhận (forwarder) và chuyển phát nhanh như DHL, TNT, Fedex, UPS, nên xin góp vài lời về thực tế mà tôi đã gặp.
Theo tôi hiểu thì cty của DoDo làm giao nhận, gom hàng của khách trong nước để gửi cho khách nước ngoài. Cty bạn thuê một hãng vận chuyển (có thể là TNT, DHL, VN Airlines, Korean Air hoặc other Airlines ...) để chuyên chở hàng hóa đi nước ngoài. Cty bạn có chi nhánh hoặc VPĐD hoặc thuê 1 cty nước ngoài làm đại lý ở nước nơi nhận và gửi hàng đến đó để phát hàng đến người nhận cuối cùng.
Tôi ko rành lắm về quy định thuế suất GTGT đối với dịch vụ CPN nhưng nhiều lần tôi gửi (hoặc nhận) CPN đi (từ) nước ngoài bằng DHL hay TNT mà phải trả cước đều chịu thuế GTGT là 10%.
Nhưng nếu tôi gửi hàng (hoặc nhận hàng) qua một cty giao nhận (kiểu như cty của DoDo) mà phải trả cước thì hóa đơn cước ghi rõ là cước vận tải quốc tế và ko chịu thuế GTGT (dòng ghi thuế GTGT trên hóa đơn đc gạch bỏ).
Vậy thì đối chiếu thực tế tôi đã gặp với trường hợp của Cty bạn là giống nhau: hóa đơn đầu vào chịu thuế GTGT 10%, đầu ra ko chịu thuế GTGT.
Em cũng đang thắc mắc về vấn đề nay mong anh chị giải đáp ạ. Cty e cũng gửi(nhận) hàng ra(vào) nước ngoài bằng dịch vụ DHL và TNT ạ nhưng hóa đơn gủi đi lại chịu thuế 10%,còn hàng về lại ko chịu thuế. Anh chị có văn bản nào quy định rõ ko ạ?.Bây giờ cty em xuất hoá đơn để khách hàng nước ngoài trả phí chuyển phát nhanh này thì cũng tách riêng hóa đơn chịu thuế và ko chịu thuế đúng ko ạ?

Sửa lần cuối:
M

minlinh

Guest
1/11/14
7
0
1
32
Nếu như Bác Tuấnkq và chị Việt Hương thì DHL,TNT xuất hđ sai cho bên em r. E đang ko hiểu tại sao DHL,TNT lại xuất hoá đơn 10% khi bên e CPN ra nước ngoài, xuất hđ ko thuế khi bên em nhận hàng từ nc ngoài. có văn bản quy định về khoản này ko ạ???

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Nếu như Bác Tuấnkq và chị Việt Hương thì DHL,TNT xuất hđ sai cho bên em r. E đang ko hiểu tại sao DHL,TNT lại xuất hoá đơn 10% khi bên e CPN ra nước ngoài, xuất hđ ko thuế khi bên em nhận hàng từ nc ngoài. có văn bản quy định về khoản này ko ạ???
Cái đề tài này từ năm 2005 rồi, bạn ơi. Tất cả đều thay đổi. Giờ bạn phải áp dụng luật / TT có hiệu lực từ thời điểm hiện tại chứ.

Đối tượng chịu thuế và không chịu thuế GTGT cho cước vận tải quốc tế / dịch vụ giao nhận VTQT được nêu cụ thể trong thông tư 219. Bạn tìm đọc rồi trao đổi tiếp nhé.

M

minlinh

Guest
1/11/14
7
0
1
32
Cái đề tài này từ năm 2005 rồi, bạn ơi. Tất cả đều thay đổi. Giờ bạn phải áp dụng luật / TT có hiệu lực từ thời điểm hiện tại chứ.

Đối tượng chịu thuế và không chịu thuế GTGT cho cước vận tải quốc tế / dịch vụ giao nhận VTQT được nêu cụ thể trong thông tư 219. Bạn tìm đọc rồi trao đổi tiếp nhé.
Em đã đọc và rút ra đc kết luận. Cảm ơn c ạ

B

bichhuongcuong

Guest
24/9/15
1
0
1
38
Các anh chị cho hỏi,
Cty mình làm trung gian vận chuyển quốc tế từ Hải Phòng đi Đài Loan ( Mình nhận hợp đồng của Đài Loan rồi thuê tàu của Hải Phòng vận chuyển). Trong trường hợp này, mình định khoản nghiệp vụ thế nào ạ. Khi nào ghi nhận doanh thu?
Rất mong được phản hồi!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Các anh chị cho hỏi,
Cty mình làm trung gian vận chuyển quốc tế từ Hải Phòng đi Đài Loan ( Mình nhận hợp đồng của Đài Loan rồi thuê tàu của Hải Phòng vận chuyển). Trong trường hợp này, mình định khoản nghiệp vụ thế nào ạ. Khi nào ghi nhận doanh thu?
Rất mong được phản hồi!
Cũng như bạn mua hàng về bán lại thôi, ở đây đối tượng mua bán là dịch vụ vận tải quốc tế. Để được hưởng thuế suất thuế gtgt là 0% thì phải thỏa thêm điều kiện thanh toán không dùng tiền mặt.
Bán ra hạch toán doanh thu / mua vào gạch toán giá vốn.
Khi bạn phát hành rồi giao vận đơn cho khách hàng thì bạn có thể thu tiền cước vtqt => có căn cứ ghi nhận doanh thu.

T

thewind279

Guest
26/12/15
6
0
1
30
Các anh chị cho e hỏi ké với ah,
Em là kế toán mới ra trường, cty cũng mới thành lập, hoạt động như 1 forwarder. Mua cước vận chuyển từ các agent nước ngoài và bán lại cho khách hàng. Ngoài invoice của agent nước ngoài viết cho bên e, còn có HĐ GTGT như hạ (nâng), vệ sinh container từ cảng ở Việt Nam. Anh (chị) chỉ e cách hạch toán như nào cho đúng với ah.
Bên e theo QĐ 15 và sử dụng phần mềm MISA SME.NET 2015.
Thanks! :)

T

TRAM_VO

Guest
18/4/17
1
0
1
37
Ai giup e voi
em chua co kinh nghiem ve dv van tai hang hoa duong bo, e xuat hoa don noi dung la cuoc van chuyen nhu vay dc ko va co can kem theo bang ke ko a

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Ai giup e voi
em chua co kinh nghiem ve dv van tai hang hoa duong bo, e xuat hoa don noi dung la cuoc van chuyen nhu vay dc ko va co can kem theo bang ke ko a
Dùng tiếng Việt có dấu đi bạn.

• Like
Reactions: Đỗ Phương Anh