Giá vốn hàng bán???

• Thread starter tungtt10
  • Ngày gửi
T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Kính mong các bác chỉ giùm.
Công ty em có ký hợp đồng vận chuyển hàng cho một công ty A. Nhưng do năng lực chưa đủ nên công ty em phải thuê thêm một công ty khác (Công ty B) vận chuyển cùng. Bình thường thì tổng khối lượng hàng vận chuyển là do công ty em xuất hoá đơn và Công ty B xuất lại hoá đơn cho công ty em làm yếu tố đầu vào. Nhưng trong tháng 4/2005 thì do sai xót nên Công ty B đã vận chuyển cho Công ty em nhưng không xuất hoá đơn mà Công ty em đã xuất hoá đơn cho bên A rồi. Vấn đề là bây giờ công ty em không có hoá đơn đầu vào để hạch toán chi phí. Nếu tự hạch toán đầu vào thì không được vì trên hoá đơn xuất cho bên A có ghi là do công ty B thực hiện và không thể yêu cầu bên B xuất hoá đơn vì bây giờ đã là tháng 9 rồi. Hơn nữa, công ty em là công ty vận tải biển nên mỗi lần vận chuyển đều có hoá đơn cảng phí và các chi phí khác có liên quan. Mong các bác cho ý kiến để tháo gỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Tại sao bên B lại không xuất hóa đơn được?

1/ Nếu Cty bạn có ký Hợp đồng với B (nếu CTy bạn làm đúng thủ tục thì phải có HĐồng), thì bên B phải xuất HĐơn cho Cty bạn
2/ Bên Cty B đã nhận tiền của cty bạn chưa? Nếu đã nhận tiền thì cty bạn căn cứ vào đâu để lập phiếu chi? Giả sử Cty bạn đã tạm ứng trước, bây giờ yêu cầu Cty B xuất HĐơn vẫn được (mặc dù việc xảy ra từ tháng 4 , với lý do chưa thanh lý HĐồng)
3/ Trường hợp bạn đã chi trả hết cho cty B bằng phiếu chi (sai nguyên tắc), bạn vẫn có thể thỏa thuận với B để ký HĐồng hay phụ lục HĐồng để hợp lý hóa khỏan chi này.

Nói chung, nếu sự việc xảy ra đúng người thật , việc thật , có căn cứ rõ ràng thì không có vấn đề gì và bên B phải xuất HĐơn cho cty bạn, nếu không bạn dọa họ thế nào họ cũng sợ thôi. Nếu bên bạn có khúc mắc với B mà họ không thể xuất HĐ thì phải dùng cách khác vậy. (Nhắn tin tới bác ketoangiachat bác giải quyết giúp cho, hehe)

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
tungtt10 nói:
Kính mong các bác chỉ giùm.
Công ty em có ký hợp đồng vận chuyển hàng cho một công ty A. Nhưng do năng lực chưa đủ nên công ty em phải thuê thêm một công ty khác (Công ty B) vận chuyển cùng. Bình thường thì tổng khối lượng hàng vận chuyển là do công ty em xuất hoá đơn và Công ty B xuất lại hoá đơn cho công ty em làm yếu tố đầu vào. Nhưng trong tháng 4/2005 thì do sai xót nên Công ty B đã vận chuyển cho Công ty em nhưng không xuất hoá đơn mà Công ty em đã xuất hoá đơn cho bên A rồi. Vấn đề là bây giờ công ty em không có hoá đơn đầu vào để hạch toán chi phí. Nếu tự hạch toán đầu vào thì không được vì trên hoá đơn xuất cho bên A có ghi là do công ty B thực hiện và không thể yêu cầu bên B xuất hoá đơn vì bây giờ đã là tháng 9 rồi. Hơn nữa, công ty em là công ty vận tải biển nên mỗi lần vận chuyển đều có hoá đơn cảng phí và các chi phí khác có liên quan. Mong các bác cho ý kiến để tháo gỡ.

Thế thì cty bạn có phải thanh toán tiền cho cty B không? Không trả tiền thì lợi quá còn gì, lợi được 62%(=100% -28%-10% ). Không có hoá đơn thì làm gì có thanh toán. Không khéo các bác thuế lại cho rằng cty bán xuất hoá đơn khống!

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
xuantham nói:
Thế thì cty bạn có phải thanh toán tiền cho cty B không? Không trả tiền thì lợi quá còn gì, lợi được 62%(=100% -28%-10% ). Không có hoá đơn thì làm gì có thanh toán. Không khéo các bác thuế lại cho rằng cty bán xuất hoá đơn khống!
Chắc chắn là bạn đã trả tiền rồi, nhưng bên B chưa xuất hóa đơn, thì bạn cứ yêu cầu họ xuất hóan đơn bổ sung có sao đâu, nếu không thì tiền thu được của họ treo ở đâu

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
ketoangiachat nói:
Chắc chắn là bạn đã trả tiền rồi, nhưng bên B chưa xuất hóa đơn, thì bạn cứ yêu cầu họ xuất hóan đơn bổ sung có sao đâu, nếu không thì tiền thu được của họ treo ở đâu
Quả thât là công ty em đã thanh toán tiền cho bên B rồi. Em cũng không hiểu sao mà kế toán trước đây của công ty và giám đốc lai thoả thuân với bên B là không cần xuất hoá đơn nên ho mới không xuất hoá đơn. Em cũng đã goi điên đến phòng kế toán bên B để nắn gân ho về viêc mà ho đã thu tiền mà không xuất hoá đơn (trốn thuế) nhưng ho lai nói là không biết gì về chuyên đó. Phòng KT không nhân đươc bất kỳ chứng từ hay hơp đồng gì cả. Ho bảo không thấy thuyền trưởng của tàu bảo xuất hoá đơn nên ho không xuất hoá đơn. Em đã kiểm tra lai hơp đồng KT thì thấy Cty mình và ho ký từ tháng 7 tức là xót chuyến đó. Và bây giờ thì không có gì để chứng minh là ho đã nhân tiền mới chết chứ. Nếu như công ty em mà xuất hoá đơn bán hàng khống thì mới đúng là chuyên buồn cười phải không a?!
Thưc sư là trong chuyên này công ty em không kiếm đươc chút gì cả. Em đinh là soan thảo lai hơp đồng thuê công ty ho chở hàng cho mình với danh nghĩa là chỉ thuê tàu thôi, còn các chi phí vân chuyển như nhiên liêu và các chi phí liên quan khác là mình chi để hơp lý hoá. Vấn đề là khoản chi tiền thuê tàu đó có cần phải hoá đơn không? (khoảng vài chuc triêu). Em chắc là ho sẽ không xuất hoá đơn đâu. Coi như đây là bài hoc kinh nghiêm cho sếp. Nếu sau này bên Thuế mà loai trừ khoản chi phí đó thì coi như phải mất thêm tiền thuế TN khoảng 10 tr. Làm như vây mới han chế đươc tổn thất. Mong các bác cho ý kiến để em hoàn thiên viêc sổ sách vì hiên nay công ty đang hach toán HTK theo phương pháp FIFO.

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
ketoangiachat nói:
Nếu như họ xuất hoá đơn bổ sung thì ngày tháng của hoá đơn sẽ là ngày hiện hành đúng không ạ? nếu như vậy thì lại không đúng nguyên tắc rồi. Vì nghiêp vụ phát sinh là vào tháng 4, căn cứ để ghi doanh thu là khi xuất hoá đơn bán hàng, còn căn cứ của Cty em để hạch toán chi phí là khi nhận được hoá đơn của bên B (người cung cấp).
Mong được chỉ giúp thêm. Cảm ơn nhiều.

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
xuantham nói:
Lợi là lợi thế nào được??? Cty tôi phải thanh toán 100% cho Cty B đấy. Trong chuyện này không hề có lợi lộc gì cả. Thông thường ở việc thanh toán ở Cty tôi cũng khá đơn giản, chủ yếu là thanh toán bằng tiền mặt và nhân viên công ty nhận tiền từ thủ quỹ và ký nhận để đi thanh toán. Mình thấy như vậy cũng chưa ổn nên đang yêu cầu Sếp nên thanh toán qu Ngân hàng những khoản thanh toán lớn. Như vậy trong TH này thì bên Cty tôi không có chứng từ chứng thực là Cty B đã nhận tiền. :wall:

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
tungtt10 nói:
Nếu như họ xuất hoá đơn bổ sung thì ngày tháng của hoá đơn sẽ là ngày hiện hành đúng không ạ? nếu như vậy thì lại không đúng nguyên tắc rồi. Vì nghiêp vụ phát sinh là vào tháng 4, căn cứ để ghi doanh thu là khi xuất hoá đơn bán hàng, còn căn cứ của Cty em để hạch toán chi phí là khi nhận được hoá đơn của bên B (người cung cấp).
Mong được chỉ giúp thêm. Cảm ơn nhiều.
Đôi khi doanh thu/ chi phí có thể được ghi nhận căn cứ trên biên bản xác nhận nợ mà.
Theo tôi bạn thoả thuận lại với cty B để ký hợp đồng thời điểm tháng 4 với nhau, đồng thời lập biên bản xác nhận nợ và căn cứ vào đó để bạn ghi nhận chi phí và cty B ghi nhận doanh thu. Cái này cũng không đúng pháp luật lắm nhưng có còn hơn không bạn ạ. Ít nhất là bạn và cty B cũng chứng minh là chỉ do sai sót trong việc xuất hoá đơn thôi chứ không có ý định trốn thuế (vì vẫn trong cùng 1 năm mà).
Tôi nghĩ như vậy không biết có sai sót gì không nữa, mong bà con chỉ giùm.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
vấn đề là số tiền bạn đã thanh tóan kia bạn đã hạch tóan như thế nào, đang để ở đâu. Theo mình nghĩ có thể bạn vẫn treo 141 của người nhận tiền đi làm. Tốt nhất là bạn phải tư vấn sếp thỏa thuận với bên cty B để họ xuất Hđơn cho. (Ở trường hợp này mình có thể đóan là anh GĐ của bạn sure với cty B nuốt tóan bộ số tiền thực hiện để trốn thuế GTGT và TNDN rồi), ở đây có thể cty bạ phải chịu chi phần GTGT cho họ thì nó mới chịu xuất. Nếu thỏa thuận với Cty B để họ xuất hóa đơn không được thì phải tìm cách khác để hợp lý khỏan chi đó thôi.

Bạn nên mail tới anh ketoangiachat hoac anh HAT anh sẽ chỉ dẫn cho. Mấy anh ấy có nhiều kế hay lắm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
tungtt10 nói:
Lợi là lợi thế nào được??? Cty tôi phải thanh toán 100% cho Cty B đấy. Trong chuyện này không hề có lợi lộc gì cả. Thông thường ở việc thanh toán ở Cty tôi cũng khá đơn giản, chủ yếu là thanh toán bằng tiền mặt và nhân viên công ty nhận tiền từ thủ quỹ và ký nhận để đi thanh toán. Mình thấy như vậy cũng chưa ổn nên đang yêu cầu Sếp nên thanh toán qu Ngân hàng những khoản thanh toán lớn. Như vậy trong TH này thì bên Cty tôi không có chứng từ chứng thực là Cty B đã nhận tiền. :wall:

Tôi có cảm giác bạn đang tức tôi lắm phải không?:wall: Nhưng khoan vội bực mình. Tôi nghĩ là có một vấn đề tôi cần bạn làm rõ:

1. Căn cứ vào đâu để bạn khẳng định rằng bên bạn đã thanh toán tiền cho bên B? Nếu là phiếu chi thì phải có người nhận, và người nhận tiền để đi thanh toán với khách hàng phải có trach nhiệm về các chứng từ chứng minh cho khoản chi này. Bên cty bạn chỉ có giấy tờ gì cho thấy (chứ khg phải là chứng minh ) rằng đã trả tiền cho Cty B; chứ không hề có giấy tờ chứng minh cty B đã nhận tiền. Nói đến đây bạn có thấy có vấn đề gì chưa ?

2. Kế toán bên cty bạn và GĐ bên cty B thoả thuận không xuất hoá đơn, tiền thì cty bạn vẫn chi ra, nhưng không còn dấu vết gì của người nhận, kế toán bên cty B cũng không có bất cứ chứng từ nào liên quan đến vụ này cả.

Xin hỏi nhân viên nhận tiền đi thanh toán (hoặc thủ quỹ), kế toán của phi vụ này còn làm việc không vậy?

Xin lỗi, nếu tôi có nghi oan cho họ, nhưng tôi nghĩ bạn không cách nào yêu cầu cty B xuất hoá đơn. Theo sự đa nghi của tôi thì ở đây có sự gian lận, có thể xảy trường hợp sau:Thuyền trưởng (hoặc kế toán ) của cty B kết hợp với nhân viên cty bạn để làm biến mất số tiền này rồi.

Đó lại là vấn đề kiểm soát nội bộ!
Tôi mong nhận sự phản hồi từ bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA