Xuất hàng hoá dùng cho SXKD nội bộ

• Thread starter vhh
  • Ngày gửi
V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Nếu mình xuất dùng hàng hoá cho SXKD có chịu thuế GTGT, thì HD mình xuất với giá vốn và thuế gtgt10. Cho mình hỏi là, HD này có kê ở bảng kê nào ? đầu vào và đầu ra hay chỉ kê ở bảng kê đầu ra thôi ?.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
vhh nói:
Nếu mình xuất dùng hàng hoá cho SXKD có chịu thuế GTGT, thì HD mình xuất với giá vốn và thuế gtgt10. Cho mình hỏi là, HD này có kê ở bảng kê nào ? đầu vào và đầu ra hay chỉ kê ở bảng kê đầu ra thôi ?.

Không chịu thuế, và cũng khg khấu trừ

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
vhh nói:

Bạn vẫn xuất HĐTC như bình thường nhưng sử dụng giá vốn để hạch tóan và Đương nhiên như chi thắm nói. gạch bỏ dòng thuế đi và báo cáo thuế GTGT như hàng bán ra bình thường

V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Mình kê trong bảng kê bán ra và BK đầu vào. Hoá đơn mình lỡ ghi có thuế rồi
Và mình định khoản:
Tkcp/512
133/3331
156/632
Thuế hướng dẫn rằng chỉ khai trong bảng kê hàng bán ra thôi , k kê trên bảng kê đầu vào. Mình chưa hiểu lắm

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
vhh nói:
Mình kê trong bảng kê bán ra và BK đầu vào. Hoá đơn mình lỡ ghi có thuế rồi
Và mình định khoản:
Tkcp/512
133/3331
156/632
Thuế hướng dẫn rằng chỉ khai trong bảng kê hàng bán ra thôi , k kê trên bảng kê đầu vào. Mình chưa hiểu lắm
Sao lại kê ở BK đầu vào chứ? bạn xuất HĐ tiêu dùng tức là PS 512 mà. Trường hợp SP, HH thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo PP khấu trừ xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo.. phục vụ cho SXKD hàng hoá dịch vụ chịu thuế GTGT thì Phản ánh:
N632/156
N627,641,642,../512 ( giá thành or giá vốn)
Trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ, khuyến mại... gạch bỏ dòng thuế suất
Bạn viết sai hoá đơn rồi. Lập biên bản huỷ đi và.. chấp nhận chịu phạt, xuất hoá đơn khác ghi rõ lại là xuất cho HĐ nào, đồng thời làm bảng kê điều chỉnh vào tờ khai trong lần tiếp theo.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
van_accvn nói:
Bạn viết sai hoá đơn rồi. Lập biên bản huỷ đi và.. chấp nhận chịu phạt, xuất hoá đơn khác ghi rõ lại là xuất cho HĐ nào, đồng thời làm bảng kê điều chỉnh vào tờ khai trong lần tiếp theo.
Tại sao trường hợp này lại bị phạt hả bạn van_accvn

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
van_accvn nói:
Tại sao trường hợp này lại bị phạt hả bạn van_accvn? Tôi chưa hiểu bị phạt vì lỗi gì.???? :wall:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Thực ra phạt hay không là do cơ quan Thuế, nếu bạn làm đúng trình tự như sau thì sẽ không bị phạt đâu.
Đây là công việc nội bộ, nếu bạn đã lỡ lên tờ khai, thì tháng này bạn điều chỉnh (lập tờ khai điều chỉnh và giải trình vào tờ khai đó, bỏ hóa đơn đã viết sai đi). Trước mắt có thể Thuế chỉ nhận tờ khai, chưa hòi bạn về vấn đề điều chình này, bao giờ quyết tóan Thuế TNDN họ sẽ hỏi.

Sau khi hủy HĐơn đó (kẹp đủ 3 liên), làm báo cáo đầy đủ, bạn tính tóan và điều chỉnh lại sổ sách bằng các bút tóan đìêu chỉnh, hạch tóan như các bạn đã hướng dẫn, Thế là xong.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
van_accvn dọa chơi tí thôi! Làm gì có từ nào là từ "phạt" ở đây?!!

Quynh Huong nói:
Tại sao trường hợp này lại bị phạt hả bạn van_accvn? Tôi chưa hiểu bị phạt vì lỗi gì.???? :wall:

K

khuenguyen.tran

Guest
3/12/05
40
0
0
43
HCM
Cho em hỏi, mặt hàng có thể vừa là HH, vừa là NVL đưa vào sản xuất, khi xuất hàng bán, ta định khoản
No 632 / Co 1561

Nhưng khi xuất mặt hàng này cho sản xuất, Em cũng không biết làm thế nào, nên mặt hàng này, em đành phải đưa vào NVL (152) thay vì HH (1561), để dễ hạch toán hơn, theo dõi các anh chị, các bạn trao đổi ở trên, thì mình có thể hạch toán là :
No 632 / Co 1561
No 621/Co 512 (= giá vốn HH) ???
Trước đây, em chỉ nghĩ TK 512 là DT bán hàng nội bộ dùng để hạch toán các khoản xuất tiêu dùng nội bộ, qua Topic này, em thấy có nhiều điều lạ quá, mong các anh chị giải thích giúp em với. Không biế em hiểu như vậy có đúng không ?

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
khuenguyen.tran nói:
Cho em hỏi, mặt hàng có thể vừa là HH, vừa là NVL đưa vào sản xuất, khi xuất hàng bán, ta định khoản
No 632 / Co 1561

Nhưng khi xuất mặt hàng này cho sản xuất, Em cũng không biết làm thế nào, nên mặt hàng này, em đành phải đưa vào NVL (152) thay vì HH (1561), để dễ hạch toán hơn, theo dõi các anh chị, các bạn trao đổi ở trên, thì mình có thể hạch toán là :
No 632 / Co 1561
No 621/Co 512 (= giá vốn HH) ???
Trước đây, em chỉ nghĩ TK 512 là DT bán hàng nội bộ dùng để hạch toán các khoản xuất tiêu dùng nội bộ, qua Topic này, em thấy có nhiều điều lạ quá, mong các anh chị giải thích giúp em với. Không biế em hiểu như vậy có đúng không ?

Để dể theo dõi các TK đối ứng thì bạn nên chuyển từ TK 156 sang TK 152 cho gia trị hàng hoá chuyển thành NVL. Nợ 152/ Co 156
Sau đó xuất NVL cho SX No 621/Co 152

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA