Hóa đơn thông thường có kê khai không?

• Thread starter hoatigon
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoatigon

Sơ cấp
6/11/05
43
3
8
40
Dong Nai
Công ty mình hạch toán thuế theo phương pháp khấu trừ, mình có một số hóa đơn mua vào là hóa đơn thông thường, những hóa đơn này mình có phải kê khai hàng tháng lên bảng kê mua vào hay không? có văn bản, công văn nào nói về vấn đề này không?ai biết chỉ giúp mình với, mình đang cần gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Công ty mình hạch toán thuế theo phương pháp khấu trừ, mình có một số hóa đơn mua vào là hóa đơn thông thường, những hóa đơn này mình có phải kê khai hàng tháng lên bảng kê mua vào hay không? có văn bản, công văn nào nói về vấn đề này không?ai biết chỉ giúp mình với, mình đang cần gấp.

Không phải kê đâu bạn
Hóa đơn đó bạn cho vào chi phí thôi

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

KHông phải kê khai đâu bạn ạ, như bạn minh công đã nói, bạn tham khảo thêm bên này nhé: Tại Đây

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
mình cũng từng gặp trường hợp như bạn.
cty mình mới thành lập khi khai thuế lần đầu tiên bác ktt cũng kêu mình kê những hóa đơn thông thường vào tờ khai luôn. và khi lên nộp cho cơ quan thuế nhớ hỏi họ về trường hợp đó.nếu họ không chịu thì về làm lại. bác ktt bảo một số nơi nếu không kê khai hóa đơn thông thường vào tờ khai thì thuế sẽ không cho đưa vào phí.
vì vậy trường hợp này khi đi nộp thuế bạn nên hỏi lại cơ quan thuế nơi bạn làm là tốt nhất!!!!
Chúc thành công!!!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Trong phần mềm HTKK của Tổng cục thuế, tại phần hướng dẫn lập bảng kê có nói như sau:

Hướng dẫn lập bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào mẫu số 01-2/GTGT

1. Căn cứ lập bảng kê:

Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ tính thuế bao gồm cả hoá đơn GTGT đặc thù như tem vé, hoá đơn nhận lại hàng do người mua trả lại hàng, chứng từ nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài. Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp và hoá đơn quá 3 tháng chưa kê khai thì không ghi vào bảng kê này.

Thân!

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Cty Mình vẫn kê khai bình thường.

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Đúng vậy. Cty Mình vẫn kê khai bình thường và Ko thấy CQ Thuế có ý kiến gì.

T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
bên mình cũng kê vào bảng kê hàng mua vào thông thường mà, cùng nộp với báo cáo tháng, tháng nào có hóa đơn thông thường thì mình vẫn phải kê nộp lên cơ quan thuế, vì hóa đơn đó mình dùng tính vào chi phí hợp lý mà, bên mình vẫn kê mà.
Không biết thế có đúng không, vì mình thấy chị kế toán cũ vẫn làm vậy.

C

cat trang

Guest
bên mình cũng kê vào bảng kê hàng mua vào thông thường mà, cùng nộp với báo cáo tháng, tháng nào có hóa đơn thông thường thì mình vẫn phải kê nộp lên cơ quan thuế, vì hóa đơn đó mình dùng tính vào chi phí hợp lý mà, bên mình vẫn kê mà.
Không biết thế có đúng không, vì mình thấy chị kế toán cũ vẫn làm vậy.

Bạn muốn kê hay không kê cũng chẳng vấn đề gì,... Kê cũng được đưa vào chi phí, không kê cũng được đưa vào chi phí ,.. tức là điều đó không quan trọng,...
Mà nếu có thì cứ đưa nó vào, ... tíếc gì mà không đưa vào nhỉ,...
chúc các bạn làm tốt

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Anh kê vào phần nào trong HTKK ạ?

Kê vào BK 01- 2/GTGT . mục 1.Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT: Dòng Thuế suất và Thuế GTGT bỏ trống !

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Từ khi có luật thuế GTGT đến giờ, chưa có văn bản nào nói không phải kê khai cả, chỉ có điều chúng không làm ảnh hưởng đến số tiền thuế được khấu trừ nên cơ quan thuế bỏ qua đấy thôi. Các bạn xem tờ hóa đơn tài chính không có thuế (hóa đơn bán hàng thông thường) đều có các chỉ tiêu như hóa đơn có thuế GTGT, vậy nếu không kê thì cơ quan thuế biết đâu là đơn vị nào xuất hóa đơn cho công ty, hóa đơn giả, đơn vị bỏ trốn, có trốn thuế thu nhập doanh nghiệp không?... nói chung là nghiệp vụ của cơ quan thuế.
Tóm lại là phải kê hết, còn cơ quan thuế không nói gì hoặc cho qua là quyền của họ.

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong
Từ khi có luật thuế GTGT đến giờ, chưa có văn bản nào nói không phải kê khai cả, chỉ có điều chúng không làm ảnh hưởng đến số tiền thuế được khấu trừ nên cơ quan thuế bỏ qua đấy thôi. Các bạn xem tờ hóa đơn tài chính không có thuế (hóa đơn bán hàng thông thường) đều có các chỉ tiêu như hóa đơn có thuế GTGT, vậy nếu không kê thì cơ quan thuế biết đâu là đơn vị nào xuất hóa đơn cho công ty, hóa đơn giả, đơn vị bỏ trốn, có trốn thuế thu nhập doanh nghiệp không?... nói chung là nghiệp vụ của cơ quan thuế.
Tóm lại là phải kê hết, còn cơ quan thuế không nói gì hoặc cho qua là quyền của họ.

Chu choa, từ khi luật quản lý thuế cùng thông tư 60 ban hành đến chừ tôi không rõ nên tôi bỏ qua bảng kê 05 trước đây rồi bác lão Pán thân yêu ui.(hàng hoá dịch vụ mua vào "hoá đơn bán hàng")
Xét về khoản GTGT cái gì có GTGT thì kê vào phụ lục 01-1/GTGT "Bán ra" và phụ lục 01-2/GTGT "Mua vào", còn HD bán hàng thông thường thì thưa không kê vào đâu lão Pán ơi.
Có người thì làm kèm theo BK 05 (lưu giữ tại DN) để mục đích họ sẽ nhớ các hoá đơn, chứng từ phát sinh trong tháng đó để họ cân đối lại phiếu thu chi trong kỳ thôi thưa bác ạ.
Vài hàng cùng trao đổi, nếu có phật lòng lão Pán thương tình tha thứ cho tôi.

lovely9999

lovely9999

Trung cấp
21/7/10
115
1
0
38
Hà Nội
Kê vào BK 01- 2/GTGT . mục 1.Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT: Dòng Thuế suất và Thuế GTGT bỏ trống !

Kê khai như bạn vào mục đó cũng không sai vì đây là Hoá đơn đầu vào, thuế VAT lại không có nên không được khấu trừ, không ảnh hưởng gì cả. Tuy nhiên, với các HĐ thông thường thì không cần phải kê khai vào PM.

B

Ba gia ham vui

Guest
12/7/10
2
0
0
Xa lắm
Đúng vậy. Cty Mình vẫn kê khai bình thường và Ko thấy CQ Thuế có ý kiến gì.
Dạ thưa anh nếu anh kê vào
Thì cho em hỏi cái hóa đơn thông thường ấy ko có thuế anh kê vào : Hàng hóa dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT là đúng hay sai ạ
Bạn muốn kê hay không kê cũng chẳng vấn đề gì,... Kê cũng được đưa vào chi phí, không kê cũng được đưa vào chi phí ,.. tức là điều đó không quan trọng,...
Mà nếu có thì cứ đưa nó vào, ... tíếc gì mà không đưa vào nhỉ,...
chúc các bạn làm tốt
Túm lại là đưa vào chổ nào hả bạn

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chu choa, từ khi luật quản lý thuế cùng thông tư 60 ban hành đến chừ tôi không rõ nên tôi bỏ qua bảng kê 05 trước đây rồi bác lão Pán thân yêu ui.(hàng hoá dịch vụ mua vào "hoá đơn bán hàng")
Xét về khoản GTGT cái gì có GTGT thì kê vào phụ lục 01-1/GTGT "Bán ra" và phụ lục 01-2/GTGT "Mua vào", còn HD bán hàng thông thường thì thưa không kê vào đâu lão Pán ơi.
Có người thì làm kèm theo BK 05 (lưu giữ tại DN) để mục đích họ sẽ nhớ các hoá đơn, chứng từ phát sinh trong tháng đó để họ cân đối lại phiếu thu chi trong kỳ thôi thưa bác ạ.
Vài hàng cùng trao đổi, nếu có phật lòng lão Pán thương tình tha thứ cho tôi.

Lâu không quay lại chủ đề này, nên bây giờ mới thấy U50 post bài trên. U xem lại tờ khai thuế trước thông tư 60 có dòng: Hàng hoá dịch vụ mua vào có 2 cột: Giá trị hàng hoá và cột thuế GTGT. Như vậy họ -Thuế- có nói là không phải kê hoá đơn thông thường đâu. Giá trị hàng hoá mua vào chính là giá trị trên hoá đơn thông thường U ạ, Khả năng U già nhưng chưa tinh. Cơ quan em mỗi quí khấu trừ thuế gần 20 tỷ, cục thuế Hà Nội thanh kiểm tra trước hoàn như cơm bữa, họ bắt kê hết, em chỉ bỏ mấy cái hoá đơn bán lẻ con con thôi.
Chẳng hiểu DN các U làm thế nào. Đúng là trước đây (trước năm 2000) em cũng không kê khai mà các bác quản lý thuế cũng chẳng nói gì. Nhưng khi hoàn thuế bị nhắc nhở nên mới hơi to còi vậy.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Lâu không quay lại chủ đề này, nên bây giờ mới thấy U50 post bài trên. U xem lại tờ khai thuế trước thông tư 60 có dòng: Hàng hoá dịch vụ mua vào có 2 cột: Giá trị hàng hoá và cột thuế GTGT. Như vậy họ -Thuế- có nói là không phải kê hoá đơn thông thường đâu. Giá trị hàng hoá mua vào chính là giá trị trên hoá đơn thông thường U ạ, Khả năng U già nhưng chưa tinh. Cơ quan em mỗi quí khấu trừ thuế gần 20 tỷ, cục thuế Hà Nội thanh kiểm tra trước hoàn như cơm bữa, họ bắt kê hết, em chỉ bỏ mấy cái hoá đơn bán lẻ con con thôi.
Chẳng hiểu DN các U làm thế nào. Đúng là trước đây (trước năm 2000) em cũng không kê khai mà các bác quản lý thuế cũng chẳng nói gì. Nhưng khi hoàn thuế bị nhắc nhở nên mới hơi to còi vậy.

Hoá đơn bán hàng thông thường lấy đâu mà kê vào? Hoàn thuế có liên quan gì đến các hoá đơn bán hàng thông thường hỡi bạn, cơ quan thuế bạn làm nhiều quá chắc tẩu quả nhập ma hay hấp tinh đại pháp chăng?
Đúng như bạn nói quả thật là phép vua lệ làng nhỉ.

Chúc lão mắt ngày không yếu kém, tay không rung, tai tinh thông (không lãng tai) để còn nghe được những tinh hoa trong cuộc sống.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA