Kiểm toán phần thuế

• Thread starter BILY
  • Ngày gửi
B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Phần thuế là một phần cũng khá lý thú không biết WKT đã thảo luận chưa, nếu chưa thì mình muốn mọi người góp ý kiến giúp. Theo mình thấy, khi kiểm toán phần thuế thì vướng mắc của mình là làm thế nào để kiểm toán VAT đầu vào hiệu quả nhất???Kiểm tra hóa đơn đầu vào ư, rất nhiều lại còn phân VAT nội địa, VAT hàng nhập khẩu...thế các bác nào có kinh nghiệm nhiều về phần hành thuế thì giúp Em với, làm thế nào để Control hết được phần này ah.

tks các Bác trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Thuế là một phần hành bình thường như bao phần hành khác thôi, trước hết phải identify risk đã, mỗi loại hình khách hàng có risk khác nhau đối với thuế. Thông thường đối với VAT sẽ là understatement error đấy, có đúng không nhỉ, ai mà chẳng muốn nộp ít thuế.

Thế đã

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
nedved nói:
Thuế là một phần hành bình thường như bao phần hành khác thôi, trước hết phải identify risk đã, mỗi loại hình khách hàng có risk khác nhau đối với thuế. Thông thường đối với VAT sẽ là understatement error đấy, có đúng không nhỉ, ai mà chẳng muốn nộp ít thuế.

Thế đã

Theo tôi, Tất cả các loại thuế đều under hết. "Tránh thuế là bản năng của tất cả doanh nghiệp chân chính và trốn thuế là bản năng của loài người".... (hi..hi... câu này tôi dịch ở trên web quotation đó, chẳng nhớ câu gốc nên ko biết dịch có đúng ko).

Phần hành thuế là phần hành nhạy cảm, thực tế cơ quan thuế không bao giờ chấp nhận kết quả kiểm toán độc lập. Đôi khi k/hàng ko phải nộp thuế mà vẫn bị bắt nộp>>>>>thế mới sinh ra kẻ làm tư vấn thuế...Thật ra tư vấn thuế là gì, bản chất là " tư vấn tránh thuế".

he..he.. identify risk là chuyện đương nhiên ở tất cả các phần hành mà bác Ned.

Tôi chẳng bàn luận nhiều về chi tiết phần hành này phải làm gì, nếu cần thì tự mà đọc file mẫu mà làm. Tư duy logic quan trọng hơn. Nhưng bạn tôi đang làm cho cty kiểm toán nước ngoài, nói với tôi là sau một thời gian khá dài nó mới phân biệt được hoá đơn VAT và hoá đơn bán hàng. hi...hi.. hiện tượng này là phổ biến với những trợ lý kiểm toán viên mới ra trường và chẳng có chút kinh nghiệm gì, tinh thần tự học hỏi cũng....Bạn học nhiều lý thuyết kiểm toán, phương pháp này nọ nhiều cũng tốt, nhưng tốt hơn hãy đi từ nền tàng kế toán, bạn sẽ nhanh chóng nắm bắt được tất cả, sau đó nhồi mấy cái "risk""error" sau (mà có khi chẳng cần nhồi cũng tự thấy)....

hic..hic.. ko biết mình viết vậy có xúc phạm ai không nhỉ? có người biết mình là ai rồi. Có lẽ đổi nick khác để post bài thôi. hic...hic...

Sửa lần cuối:
A

alovo

Trung cấp
BILY nói:
Phần thuế là một phần cũng khá lý thú không biết WKT đã thảo luận chưa, nếu chưa thì mình muốn mọi người góp ý kiến giúp. Theo mình thấy, khi kiểm toán phần thuế thì vướng mắc của mình là làm thế nào để kiểm toán VAT đầu vào hiệu quả nhất???Kiểm tra hóa đơn đầu vào ư, rất nhiều lại còn phân VAT nội địa, VAT hàng nhập khẩu...thế các bác nào có kinh nghiệm nhiều về phần hành thuế thì giúp Em với, làm thế nào để Control hết được phần này ah.

tks các Bác trước.
:food-smil Phần thuế cũng như bất kỳ phần hành nào khác thôi, nó phụ thuộc vào mục tiêu của cuộc kiểm toán. Còn như thế nào ư? bạn cứ test 100% chứng từ và...phụ thuộc bạn có phát hiện ra sai sót không.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
smallneedle nói:
he..he.. identify risk là chuyện đương nhiên ở tất cả các phần hành mà bác Ned.

Tôi chẳng bàn luận nhiều về chi tiết phần hành này phải làm gì, nếu cần thì tự mà đọc file mẫu mà làm. Tư duy logic quan trọng hơn. Nhưng bạn tôi đang làm cho cty kiểm toán nước ngoài, nói với tôi là sau một thời gian khá dài nó mới phân biệt được hoá đơn VAT và hoá đơn bán hàng. hi...hi.. hiện tượng này là phổ biến với những trợ lý kiểm toán viên mới ra trường và chẳng có chút kinh nghiệm gì, tinh thần tự học hỏi cũng....Bạn học nhiều lý thuyết kiểm toán, phương pháp này nọ nhiều cũng tốt, nhưng tốt hơn hãy đi từ nền tàng kế toán, bạn sẽ nhanh chóng nắm bắt được tất cả, sau đó nhồi mấy cái "risk""error" sau (mà có khi chẳng cần nhồi cũng tự thấy)....

hic..hic.. ko biết mình viết vậy có xúc phạm ai không nhỉ? có người biết mình là ai rồi. Có lẽ đổi nick khác để post bài thôi. hic...hic...

Bạn needle này nói thế là coi thường Bily rồi. Hic hic, bạn phải luôn giả định hoặc phải khẳng định rằng Bily rất am hiểu về các loại thuế chứ mấy cái hoá đơn thì ăn thua gì. Do đó, lúc này KTV như bạn biết chắc phải làm gì chứ. Thôi cố gắng giúp Bily đi.

Mà tham ra diễn đàn thì có ai cần biết ai là ai đâu, quan trọng nhất là tuyên ngôn như thế nào, người đọc sẽ tự đánh giá được ngay thôi mà.

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
Tôi chẳng hề có ý coi thường Bily như bác Ned nói ra. Tôi đang giả định là Billy hay mọi người am hiểu về mấy thứ thuế đấy chứ, thế nên tôi không bàn luận chi tiết về phần hành này mà. Thật ra, đối với thuế GTGT thì hoá đơn là rất quan trọng. Vẩy hoá đơn thôi cũng phát hiện nhiều thứ lắm.

Tôi cũng đâu có đi xa lắm câu hỏi của Billy đâu. Thật ra VAT đầu vào đa phần là vấn đề hoá đơn mà. Không biết có đúng ko nhỉ?

hic..hic.. thật ra tôi cũng đang giấu dốt thôi mà. Nói nhiều thường nói dại, Hơn nữa nếu nói hết tôi sợ là rất khó vì bản thân tôi cũng chẳng nắm hết được và cũng chẳng có thời gian mà ngồi liệt kê lại. Ví dụ, bạn nói về một loại thuế thôi, chúgn ta sẽ có nhiều điều để nói, nói về một khía cạnh thôi bạn cũngcó nhiều điều để nói.

Thật ra, để có một cái nhìn tổng thể và để tư duy logic của bạn được tốt (ý tôi là phần hành thuế) thì bạn nên đọc báo nhiều, biết nhiều vụ liên quan đến thuế, buôn chuyện nhiều với cán bộ thuế, buôn nhiều với kế toán thuế,........ bạn sẽ biết nhiều điều lắm. Mà biết thế rồi nhìn mới thấy rủi ro được.

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Hi, all

Thực sự mà nói thì mình không muốn đi sâu vào chuyện làm phần hành thuế là cần phải làm những thủ tục nào, cái này thì mấy cái Audit Programe nó có cả rồi, nhưng thấy các Bác bảo Test 100% hóa đơn ư, cái này khó thực hiện lắm. Vì: với doanh nghiệp còn đang trong thời gian xây dựng thì không nói gì vì hóa đơn cùng lắm chỉ là cho việc mua sắm tài sản cố định, xây dựng nhà xưởng, ....và các dịch vụ linh tinh khác. Nhưng với Doanh nghiệp đã đi vào sản xuất ổn định, hóa đơn cho việc mua nguyên Vật liệu và các dịch vụ khác nhiều thế thì Test có vài tháng cũng chưa hết được 100%???

Việc khả thi nhất co lẽ là test mẩu 1 tháng nào đó thôi và dùng các thủ tục phân tích khác để đi đến kết luận...và link với các phần hành khác như Doanh thu, TSCĐ...để có thể Cover được.....Em đưa ra cái này với hi vọng học được một vài kinh nghiệm của các Bác thôi, hi vọng mọi người có kinh nghiệm hay ho gì thì Post lên cho Anh, Em học hỏi....

Chúc các bác có một ngày cuối tuần vui vẽ!

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
Không ai lại đi test 100% hoá đơn trừ khi bạn thừa nhân lực và thừa thời gian.

Đương nhiên sau màn chào hỏi xem có khớp sổ kế toán, khớp báo cáo thuế, khớp báo cáo tài chính là màn kiểm tra xem có khớp từng tháng không. Scan và phán đoán xem loại hình chi phí đầu vào thường xuyên lặp đi lặp lại thì kiểm tra chọn mẫu. Loại nào đột tử lại nhảy ra thì đương nhiên là phải test kỹ rùi. à, cũng liếc qua xem có cái nào quá 3 tháng ko? cái nào tự dưng lại ko phải đầu vào của sản xuất ko>>>> nhiều lắm..... để khi khác đi.... hoặc bác nào viết tiếp đi để em còn có hứng viết....

H

Hoang Lien

Guest
23/7/05
12
0
0
42
Hai Phong
Tôi cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm trong phần hành VAT đầu vào, nhưng xin bày tỏ một số ý kiến:

+VAT đầu vào thường có xu hướng là over. Theo tôi nghĩ, doanh nghiệp muốn tăng được khấu trừ (trừ những trường hợp đặc biệt thôi).
+Chọn mẫu test hoá đơn căn cứ vào đánh giá của bạn về khách hàng: ví dụ cơ quan thuế vừa làm chẳng hạn hoặc cơ quan chức năng khác vừa thanh tra tài chính của doanh nghiệp chẳng hạn, hoặc nhìn phong cách của kế toán trưởng và phòng kế toán :p..
+Bạn có thể ước tính VAT đầu vào (thông thường việc ước tính này rất khó khăn nếu doanh nghiệp quá phức tạp). Ví dụ đối bạn chọn phát sinh nợ của hàng hoá và phân loại thuế suất đối với các mặt hàng khác, sau đó nhân tỷ lệ % thuế để ước tính VAT đầu vào, hoặc chi phí quản lý sau khi trừ đi một số khoản chi phí trích, các tiền thuê đất...và những khoản chi không liên quan đến VAT đầu vào để ước lượng...Tôi nhấn mạnh là việc ước tính này thực hiện trong điều kiện doanh nghiệp không quá phức tạp thôi.
+VAT mà quá hạn khấu trừ, nhiều doanh nghiệp cố tình hạch toán vào giá vốn hàng bán. Bạn cũng nên chú ý đến điều này nhé!

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Thôi, để tôi có ý kiến vậy,

Ai cũng nói rằng, DN thường có ý định ghi giảm số thuế mình phải nộp. Vậy mà, không ai chịu hiểu rằng nếu nó không chịu ghi nhận thì kiểm tra chọn mẫu thế nào đây. Bạn thì nói ước tính, vậy mô hình ước tính là gì, không thể ước tính được đúng không. Bạn thì nó kiểm tra hoá đơn, tớ hỏi các bạn làm kế toán, có ai kê hoá đơn sai không, vậy rủi ro nó không nằm ở chỗ đó.

Tớ nói với các bạn là cố gắng identify risks nhưng có bạn nào chịu tin đâu, thậm chí còn mỉa mai.

Ở đây câu hỏi của Bily đề cập đến VAT. Vậy rủi ro nó nằm chỗ nào. VAT đầu vào chắc cùng lắm có vài sai sót nhỏ khi kê khai. VAT đầu ra của doanh thu chính có phát hành hoá đơn cho khách hàng thì khó mà sai được lắm, vì nó phụ thuộc vào doanh thu, DN đã ghi nhận VAT đầu ra thì không bao giờ sai được vì chắc chắn có hoá đơn.

Vậy vấn đề nó nằm ở đâu. Nó nằm ở cái chỗ doanh thu có ghi nhận mà không phát hành hoá đơn, doanh thu không ghi nhận, hoặc dùng các "kỹ năng" để ghi giảm doanh thu (bù trừ với chi phí) từ đó giảm thuế phải nộp. Bạn phải có trách nhiệm tìm ra mấy cái của nợ này. Muốn như thế, theo smallneedle's requirement, bạn phải thông hiểu luật thuế mới được.

Tiếp tục đi ..

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Đúng là Anh Ned nội công thâm hậu thật đấy, chúng ta cùng vổ tay khen Anh Ned đi nào:D). Nhưng ý kiến của needle & Hoang Lien cũng được đấy chứ, theo Tôi để làm tốt và kiểm soát được Risk mà Anh Ned đưa ra ở đây, trước hết phải nhìn qua hệ thống kiểm soát nội bộ và thực hiện một vài thủ tục như needle và Hoang Lien đã nói như thế sẽ có thể thấy được những rủi ro có thể gặp phải.

Nói thì dễ nhưng theo Tôi, nếu KH đã dấu thì khó mà tìm ra được...cái này thì chắc cần tới kinh nghiệm nhiều thôi...hì hì, đôi lúc có hóa đơn đàng hoàn đấy nhưng cũng chẳng biết đâu được, nhiều lúc hóa đơn ghi một giá, thanh toán lại là một giá khác, người mua hàng là Cty thì họ cần hóa đơn ghi đúng giá nhưng mấy đối tượng nọp thuế trực tiếp, thuế ấn định thì nó cũng chẳng quan tâm mấy đến hóa đơn VAT đâu, các công ty có thể vận dụng chổ này để dấu bớt doanh thu, ....ôi, muôn hình vạn trạng trốn thuế, khó mà kiểm soát được tất. Chính vì lẽ đó, kiểm toán phải hết sức cẩn thận để giảm thiểu rủi ro cho mình....

Anh Ned này, để có thể tìm ra mấy cái của nợ đó thì làm thế nào ah...ai cũng biết là dựa vào kiến thức về thuế và kinh nghiệm là nhiều nhưng mấy người mới như Billy và nhiều người khác nữa thì đào đâu ra mấy thứ ấy ah? Anh có thể bật mí cho mọi người thêm một chút nữa không ah??? Tks Anh Ned và moi người nhiều!!

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Va Anh Toi nói:
Nói chung bác sĩ răng hàm mặt không thể mổ nội soi được

Bác Va Anh Toi, nói đúng rồi đấy,

Chỗ này cũng nói về thuế, nhưng tiếp cận kiểu khác, các bạn tham khảo

http://www.kiemtoan.com.vn/forum/showthread.php?t=39

Các bạn cần nhất phải nhớ ở đây là trách nhiệm của KTV đối với vấn đề này ntn. Không phải là tư vấn thuế đâu nhé, nên quan trọng nhất là risks mang tính hệ thống, điều đó có khi lại giúp cho bạn có thêm dịch vụ gia tăng.

Việc soi chứng từ, hoá đơn quá nhiều không phải là công việc của KTV, mà là của cán bộ thuế. Các bạn có tìm ra cho DN rất nhiều thiếu sót về thuế thì cũng chỉ đưa vào M/L được thôi, vì khoản này là uncertain, nên không thể ngoại trừ được.

Các bạn cứ thuê chúng tôi về làm tax review thì đảm bảo không thua cán bộ thuế nào, lúc đó trách nhiệm của chúng tôi khác, còn lúc này làm kiểm toán sẽ chỉ cần đảm bảo hợp lý về khoản mục mà thôi, như bao khoản mục khác

Đừng phí quá nhiều thời gian

A

alovo

Trung cấp
:food-smil Xin chào tất cả! Các bác đều nói đúng cả rồi. Các bác nếu là thành viên hay trưởng nhóm KT thì đều phụ thuộc vào mục tiêu KT để đi làm chứ và chương trình làm việc thường tiến hành như:
+ Lãnh đạo ( chủ nhiệm KT ) sau khi xem xet, đánh giá về công ty cần KT sẽ đưa ra mục tiêu của cuộc KT, và ngưòi trưởng nhóm lên chương trình làm việc ( Phân công phần hành). Tức là trước khi xuống KT đã có kế hoạch làm việc cụ thể và đã có thể biết được rủi ro KT và các vấn đề nhạy cảm cần lưu tâm. Khi xuống đơn vị cần KT mọi người sẽ kiểm tra để lấy bằng chứng để chứng minh cho mục tiêu KT đó, nếu trong quá trình làm việc mà phát hiện vấn đề khác phát sinh sẽ xin ý kiến để có đào sâu hay không.
Còn về mảng VAT bạn bảo không test 100% chứng từ được á, bạn đang ở thời đại nào vậy? Khi bạn đi làm đều có máy xách tay, USB, webcam...và có phần mềm kiểm toán hỗ trợ như: AS2 và tự tui... đơn vị có đều có máy tính ... nếu cơ sở không kiết xuất trực tiếp từ máy ra thì bạn vẫn có thể scan từ các bảng kê lên máy tính và chuyển sang tex và sang excell và so sánh đối chiếu...
Còn mục tiêu của thuế thì khác với mục tiêu của KTV, KTV chỉ có thể đưa ra ý kiến còn nghe hay không là một chuyện, Thuế chủ yếu là bóc chi phí, tìm hoá đơn giả để 50/50 và hoá đơn không hợp lý, hợp lệ...

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Nghe bác a lô vợ kể về chương trình làm việc kiểm toán em lại tưởng bác làm kiểm toán (dù chưa đúng lắm). Hihi nhưng bác nói là test 100% chứng từ thì đúng bác là dân ngoại đạo rùi. Bác lại còn bảo mang WC đi làm kiểm toán, chịu bác đấy.

A

alovo

Trung cấp
xungdanhanhhung nói:
Nghe bác a lô vợ kể về chương trình làm việc kiểm toán em lại tưởng bác làm kiểm toán (dù chưa đúng lắm). Hihi nhưng bác nói là test 100% chứng từ thì đúng bác là dân ngoại đạo rùi. Bác lại còn bảo mang WC đi làm kiểm toán, chịu bác đấy.
:food-smil Sao bác lại nói dùng WC không được ư: bác biết rằng khi dùng WC bác có file ảnh bác chuyển từ file ảnh sang tex quá đơn giản. Còn trước đây tôi cũng đi làm KT rồi nhưng toàn dn nhà nước, làm theo kiểu quan hệ chưa ký HĐ đã thanh lý HĐ nên chán quá nên chuyển, vả lại lấy vợ vào không đi triền miên được,đành qua web kế toán để được học hỏi thêm. Bác là dân KT xịn mong bác đưa ra nhiều sáng kiến để cho em xin góp tối kiến.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Bác a lô vợ nặng lời thế. Có lẽ em sẽ bổ sung WC trong hành trang vậy. Có thể mỗi nơi mỗi cách, em không bình luận nữa.

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Lại một vấn đề nữa, các tham gia và cho ý kiến nhé!!!

Khi doanh nghiệp FDI được hoàn thuế do tái đầu tư thì hạch toán khoản này như thế nào ah??? các Bác giúp Em với nhé!!!
Bily!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Tái đâu hạch đó
Đối với những dự án đã được cơ quan có thẩm quyền quản lý Nhà nước về đầu tư nước ngoài cấp giấy phép tái đầu tư hoặc có văn bản trước ngày 1/1/2004, chấp thuận việc sử dụng lợi nhuận để tái đầu tư để tăng vốn đầu tư mở rộng dự án đang đầu tư, hoặc tái đầu tư vào dự án mới, doanh nghiệp dùng lợi nhuận thu được trước ngày 1/1/2004 để tái đầu tư...

B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Va Anh Toi nói:
Tái đâu hạch đó
Đối với những dự án đã được cơ quan có thẩm quyền quản lý Nhà nước về đầu tư nước ngoài cấp giấy phép tái đầu tư hoặc có văn bản trước ngày 1/1/2004, chấp thuận việc sử dụng lợi nhuận để tái đầu tư để tăng vốn đầu tư mở rộng dự án đang đầu tư, hoặc tái đầu tư vào dự án mới, doanh nghiệp dùng lợi nhuận thu được trước ngày 1/1/2004 để tái đầu tư...

Bác VAT nói chung chung quá ah, Em biết cái khoản các dự án được cấp phép trước ngày 1/1/2004 do dùng lợi nhuận của các năm trước để tái đầu tư thì được hoàn thuế TNDN rồi, nhưng đối với số tiền được hoàn ấy, Bác hạch toán vào TK 711 ah? hay là khác.....Tks các bác nhiều!!!

Bily

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA