Hoá đơn viết sai đia chỉ có nên huỳ hay ko

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
em có 1 HD đã xuất vào tháng 7 bị sai địa chỉ cty nhung em đã bao cáo tháng 7 nộp bên thuế xong rui , hiện tại hoá đơn đó em chưa có se ra khỏi quyển HD vậy em nên huỷ HD đó và xuất lại HD vào tháng 8 và báo cáo sư dụng HD tháng 7 em có cần điều chỉnh lại hay ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
em có 1 HD đã xuất vào tháng 7 bị sai địa chỉ cty nhung em đã bao cáo tháng 7 nộp bên thuế xong rui , hiện tại hoá đơn đó em chưa có se ra khỏi quyển HD vậy em nên huỷ HD đó và xuất lại HD vào tháng 8 và báo cáo sư dụng HD tháng 7 em có cần điều chỉnh lại hay ko

Nếu hóa đơn đó bạn chưa sé ra khỏi quyển HĐ thì bạn không cần làm biên bản hủy, coi như hóa đơn đó bạn viết sai và viết lại HĐ khác cho khách hàng.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
CHị đã báo cáo thuế rồi để ko pahir làm điều chỉnh trong tờ khai thì chị có thể làm biên bản điều chỉnh để 2 bên ký và đóng dấu vào đó.
( Theo quy định thì hoá đơn đã sai thì đều pahir huỷ nhưng mình có thể xem xét linh đồng trong từng TH cụ thể thôi)

T

Thanh Luong

Trung cấp
31/3/09
57
0
6
Thai Binh
Mình cũng nghĩ như bạn girl. Nếu Hoá đơn chỉ sai địa chỉ thì vẫn có thể sửa sai & đóng dấu vào đó để đỡ phải điều chỉnh tờ khai thuế.

namehgr

namehgr

Sơ cấp
15/4/10
48
0
0
35
Hà Nội
uh! Đúng rồi đó.Minh chỉ cần làm biên bản điều chỉnh cho 2 bên ký thôi mà.LÀ ok

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
nếu mình huỷ HD đó đi xuất lại sang tháng 8 vậy bao cáo sư dung HD tháng 7 có cần điều chỉnh lại ko

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
nếu mình huỷ HD đó đi xuất lại sang tháng 8 vậy bao cáo sư dung HD tháng 7 có cần điều chỉnh lại ko
Nếu hủy hóa đơn thì ko pahir điều chỉnh báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn T7 chị vẫn dùng từng đó hóa đơn mà hóa đơn viết sang T8 thì báo cáo cảu T8.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort

Phải lập bảng điều chỉnh nộp bổ sung. Nhưng cách tốt nhất nên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
làm biên bản điều chỉnh hóa đơn đi bạn

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

1. Cách thứ nhất: nếu hóa đơn cuối cùng của công ty bạn vẫn ghi 31/07/2010 (sau hóa đơn bạn đang nói): Viết lại hóa đơn cho đúng địa chỉ, vì chưa xé ra khỏi quyển hóa đơn, ko phải làm điều chỉnh thuế phải nộp
2. Cách thứ 2: đã có hơn 1 hóa đơn của tháng 08/2010 rùi, hóa đơn này đã xé liên 2
a/ sửa lại địa chỉ của hóa đơn bị sai và đóng dấu
b/ Hủy hóa đơn này, làm điều chỉnh số thuế phải nộp tháng 08/2010
Chúc thành công

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
1. Cách thứ nhất: nếu hóa đơn cuối cùng của công ty bạn vẫn ghi 31/07/2010 (sau hóa đơn bạn đang nói): Viết lại hóa đơn cho đúng địa chỉ, vì chưa xé ra khỏi quyển hóa đơn, ko phải làm điều chỉnh thuế phải nộp
- Không thể viết lại được vì hóa đơn đã kê khai báo cáo (khác nhau về số hóa đơn)

1.
2. Cách thứ 2: đã có hơn 1 hóa đơn của tháng 08/2010 rùi, hóa đơn này đã xé liên 2
a/ sửa lại địa chỉ của hóa đơn bị sai và đóng dấu
b/ Hủy hóa đơn này, làm điều chỉnh số thuế phải nộp tháng 08/2010
Chúc thành công
thông tư 120 nói:
VI. SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN
1- Đối với tổ chức, cá nhân sử dụng hoá đơn
1.7- Hóa đơn được dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, tính chi phí hợp lý, thanh toán tiền phải là:
a- Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ.
- Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng).
- Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định và phải nguyên vẹn.
- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa.

Trường hợp của La An làm biên bản điều chỉnh hóa đơn là tốt nhất.

Thân!

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
- Không thể viết lại được vì hóa đơn đã kê khai báo cáo (khác nhau về số hóa đơn)

Thân!

Biên bản hủy hóa đơn là bước cuối cùng các bạn phải làm khi không còn cách nào khác
Công ty mình đã từng nhận nhiều hóa đơn đầu vào đóng dấu đỏ khi sai địa chỉ, đã hỏi cơ quan thuế >>>ko thành vấn đề
Việc khác nhau về số hóa đơn, nhưng lại ko khác số tiền nộp cơ quan thuế >>>> sẽ ko bị nộp phạt
Nếu cẩn thần cần trình bày lý do về sự thay đổi này cho cơ quan thuế biết
Chúc thành công

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Không sửa chữa, tẩy xóa hiểu như cách của cachep87 là chưa thỏa đáng
Sửa lại và đóng dấu treo vẫn hợp lệ (tùy từng trường hợp)

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Biên bản hủy hóa đơn là bước cuối cùng các bạn phải làm khi không còn cách nào khác

Lập biên bản điều chỉnh chứ không phải biên bản huy hóa đơn:

Việc khác nhau về số hóa đơn, nhưng lại ko khác số tiền nộp cơ quan thuế >>>> sẽ ko bị nộp phạt
Nếu cẩn thần cần trình bày lý do về sự thay đổi này cho cơ quan thuế biết
Vấn đề này cần xem xét lại, Ngày xuất hóa đơn sẽ ghi như thế nào???
- Nếu ngày tháng ghi đúng theo tờ hóa đơn cũ ==> Sai phạm về sử dụng hóa đơn
thong tu 120 nói:
1.3- Hoá đơn phải sử dụng theo thứ tự, từ số nhỏ đến số lớn, không được dùng cách số.
- Nếu ngày tháng ghi theo ngày thực tế sửa lại --> Sai phạm về sử dụng hóa đơn (Do thuộc trường hợp bán hàng nhưng không xuất hóa đơn_Theo thông tư 129/2008/BTC, thông tư 120/2003/BTC và thông tư 60/2007/BTC ==> Bị xử phạt)

Thông tư 120/2003/BTC đã nói rất rõ vẫn đề này

Thân!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Cơ quan thuế: khi thương trái ấu cũng tròn, bác ạ
Hãy làm đúng luật, nghị định thông tư hướng dẫn thôi

Túm lại theo tôi là huỷ hoá đơn, xuất lại hoá đơn khác để hệ quả không dây dưa sau này. Ngày nào đối tác (cán bộ chuyên quản thuế) của bạn còn làm thì khác còn 1 lúc nào đó thay đổi đối tác chuyên quản của bạn thì mần sao? Không lẻ đi soi đèn tìm ông/bà ấy lại để đỡ đạn cho bạn
Gút lại đi, chuyện nhỏ như con thỏ mà cứ bàn bạc cả trang giấy nhìn thấy bực cái mình muốn đâm đầu vào gối ngủ thêm 1 chút, bố chán nhất là cô bé La AN, ẹc ẹc. Ngồi đây bàn bạc, cô bé ấy ngồi rung đùi cười chúng ta :004: :004: :004:

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Cơ quan thuế: khi thương trái ấu cũng tròn, bác ạ
Hãy làm đúng luật, nghị định thông tư hướng dẫn thôi

Túm lại theo tôi là huỷ hoá đơn, xuất lại hoá đơn khác để hệ quả không dây dưa sau này. Ngày nào đối tác (cán bộ chuyên quản thuế) của bạn còn làm thì khác còn 1 lúc nào đó thay đổi đối tác chuyên quản của bạn thì mần sao? Không lẻ đi soi đèn tìm ông/bà ấy lại để đỡ đạn cho bạn
Gút lại đi, chuyện nhỏ như con thỏ mà cứ bàn bạc cả trang giấy nhìn thấy bực cái mình muốn đâm đầu vào gối ngủ thêm 1 chút, bố chán nhất là cô bé La AN, ẹc ẹc. Ngồi đây bàn bạc, cô bé ấy ngồi rung đùi cười chúng ta :004: :004: :004:

Không cần hủy, đóng dâu đỏ viết lại địa chỉ cho đúng
:057::057::057:
Đây là cách đỡ tốn công sức nhất

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Không cần hủy, đóng dâu đỏ viết lại địa chỉ cho đúng
:057::057::057:
Đây là cách đỡ tốn công sức nhất

Vậy ư, cứ làm theo cách của bạn đỡ lãng phí khỏi bàn cho hao hơi tổn tiếng mất công giảm sức khoẻ. Ẹc ẹc ẹc
Nếu tôi là sở hữu của hoá đơn đó, tôi sẽ không nhận hoá đơn buộc DN bán/cung cấp phát hành hoá đơn khác cho tôi vì đây là quyền lợi của DN tôi khi tiếp nhận hoá đơn đó

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Vậy ư, cứ làm theo cách của bạn đỡ lãng phí khỏi bàn cho hao hơi tổn tiếng mất công giảm sức khoẻ. Ẹc ẹc ẹc

Có những cách đơn giản, con người ta tự làm khó mình
Tôi đã đi dự hội thảo về cách trình bày >>> hóa đơn hợp lệ, người trong cục thuế đã nói sửa và đóng dấu vào là vẫn được.
đừng có nói mãi vấn đề này nữa, đau đầu lắm :wall::wall::wall:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Có những cách đơn giản, con người ta tự làm khó mình
Tôi đã đi dự hội thảo về cách trình bày >>> hóa đơn hợp lệ, người trong cục thuế đã nói sửa và đóng dấu vào là vẫn được.
đừng có nói mãi vấn đề này nữa, đau đầu lắm :wall::wall::wall:

Bạn dự hội thảo ai cũng có thể nói theo cảm tính, nhận xét riêng của mình. (Sách vở đâu?) Khi thực tế gặp phải vấn đề cứ căng luật, nghị định, thông tư mà làm việc bạn nhé. Tôi xin miễn bàn cho trường hợp này nữa vì quan điểm bảo thủ cố hủ chưa gặp quan tài chưa đỗ lệ

Làm kế toán đầu đội chính sách vai mang chứng từ còn chết lên chết xuống

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Bạn dự hội thảo ai cũng có thể nói theo cảm tính, nhận xét riêng của mình. (Sách vở đâu?) Khi thực tế gặp phải vấn đề cứ căng luật, nghị định, thông tư mà làm việc bạn nhé. Tôi xin miễn bàn cho trường hợp này nữa vì quan điểm bảo thủ cố hủ chưa gặp quan tài chưa đỗ lệ

Làm kế toán đầu đội chính sách vai mang chứng từ còn chết lên chết xuống

Tùy:036::036::036:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA