Hoá đơn viết sai đia chỉ có nên huỳ hay ko

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Có những cách đơn giản, con người ta tự làm khó mình
Tôi đã đi dự hội thảo về cách trình bày >>> hóa đơn hợp lệ, người trong cục thuế đã nói sửa và đóng dấu vào là vẫn được.
đừng có nói mãi vấn đề này nữa, đau đầu lắm :wall::wall::wall:

Đúng y như bạn nói, hôm qua tôi có dự hội thảo do BTC tổ chức, trong hội thảo có nói: sẽ sửa lại TT 120 và TT 129/2008 ngay lập tức, về việc hoá đơn sai không cần phải huỷ mà sửa trực tiếp và đóng dấu của BTC vào là được.
Các bạn chờ nhe, chiều nay sẽ có văn bản sửa đổi trên :wall::wall::wall:

Tui là cháu bác ba Phi ở Cà Mau đây :004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Nếu hóa đơn đó bạn chưa sé ra khỏi quyển HĐ thì bạn không cần làm biên bản hủy, coi như hóa đơn đó bạn viết sai và viết lại HĐ khác cho khách hàng.

Mình cũng nghĩ như bạn girl. Nếu Hoá đơn chỉ sai địa chỉ thì vẫn có thể sửa sai & đóng dấu vào đó để đỡ phải điều chỉnh tờ khai thuế.

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Nguyên văn bởi thuhuong8887
Nếu hóa đơn đó bạn chưa sé ra khỏi quyển HĐ thì bạn không cần làm biên bản hủy, coi như hóa đơn đó bạn viết sai và viết lại HĐ khác cho khách hàng.
Nguyên văn bởi Thanh Luong
Mình cũng nghĩ như bạn girl. Nếu Hoá đơn chỉ sai địa chỉ thì vẫn có thể sửa sai & đóng dấu vào đó để đỡ phải điều chỉnh tờ khai thuế.

... mấy người bạn nêu trên, "hôm qua tui có gặp ở hội thảo của BTC mà" :004:

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
- Không thể viết lại được vì hóa đơn đã kê khai báo cáo (khác nhau về số hóa đơn)[/QUOCTE]
1. Đến báo cáo tài chính doanh nghiệp còn sai cả đống ra đấy, sai thỉ sửa, sửa xong thì nộp cho cơ quan thuế bộ mới (lấy lại bộ cũ) lưu ý trước khi quan thuế sờ gáy bạn(trước thông báo thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế đối với công ty
2. Khi viết lại hóa đơn, đương nhiên phải trình bày lại, báo cáo sử dụng hóa đơn khi đó cũng sai>>>> điều chỉnh lại
Chúc thành công :004::004::004:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Đúng y như bạn nói, hôm qua tôi có dự hội thảo do BTC tổ chức, trong hội thảo có nói: sẽ sửa lại TT 120 và TT 129/2008 ngay lập tức, về việc hoá đơn sai không cần phải huỷ mà sửa trực tiếp và đóng dấu của BTC vào là được.
Các bạn chờ nhe, chiều nay sẽ có văn bản sửa đổi trên :wall::wall::wall:

Tui là cháu bác ba Phi ở Cà Mau đây :004:

Chào cháu bác Ba Phi, (lâu rồi mới thấy Ong VOVE xuất hiện)

Tui cũng rất mong sẽ có thông tư điều chỉnh cho các trường hợp chúng ta đang thảo luận. Cái con dấu đính chính, sửa sai của DN nước ngoài gởi các Bill, packing list thì sao lại có tác dụng còn cái con dấu đính chính, sửa sai của DN chúng ta bỏ đi chăng? :wall: :wall: :wall:

Việc thảo luận của chúng ta cũng dựa trên Luật, Nghị định, Thông Tư để thực hiện và tài liệu tập huấn vẫn còn sờ tại đây:

- Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn của Cục thuế TP. HCM

- Hướng dẫn kê khai thuế GTGT

Và có ai đi tham dự tập huấn mới đây tại Cục Thuế TP. HCM (ngày 24, 25 và ngày 26/08/2010) cũng như rứa

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
em có 1 HD đã xuất vào tháng 7 bị sai địa chỉ cty nhung em đã bao cáo tháng 7 nộp bên thuế xong rui , hiện tại hoá đơn đó em chưa có se ra khỏi quyển HD vậy em nên huỷ HD đó và xuất lại HD vào tháng 8 và báo cáo sư dụng HD tháng 7 em có cần điều chỉnh lại hay ko

Nếu hủy 1 hóa đơn bạn mất: 200.000đ + chi phí đi lại+ ngoại giao = 500.000đ>>>1000.000đ
Nếu viết lại sang tháng 08/2010 rùi làm KHBS (khai điều chỉnh bổ sung) bạn mất: = tiền thuế ghi trên hóa đơn*0.05%*31 ngày(tháng 08 làm điều chỉnh ngay = A
bạn so sánh xem cách nào mang lại hiệu quả hơn trong hai cách này

Sửa lần cuối:
V

Violet0905

Trung cấp
6/2/09
50
0
0
Thu Duc
em có 1 HD đã xuất vào tháng 7 bị sai địa chỉ cty nhung em đã bao cáo tháng 7 nộp bên thuế xong rui , hiện tại hoá đơn đó em chưa có se ra khỏi quyển HD vậy em nên huỷ HD đó và xuất lại HD vào tháng 8 và báo cáo sư dụng HD tháng 7 em có cần điều chỉnh lại hay ko

Trường hợp bạn nộp báo cáo rồi, bạn cứ để bình thường. Sang tháng 8 bạn mới có tình huống huỷ hoá đơn này. Đến cuối tháng 8/2010 bạn sẽ kê khai, bạn vào phụ lục 01-1/GTGT bạn kê khai âm cái hoá đơn huỷ đó đồng thời kê khai lại số dương cho hoá đơn được thay bởi hoá đơn huỷ của tháng 7, đơn giản thôi không cần phải làm như minh công trình bày

Nếu hủy 1 hóa đơn bạn mất: 200.000đ + chi phí đi lại+ ngoại giao = 500.000đ>>>1000.000đ
Nếu viết lại sang tháng 08/2010 rùi làm KHBS (khai điều chỉnh bổ sung) bạn mất: = Giá trị hóa đơn*0.05%*31 ngày(tháng 08 làm điều chỉnh ngay = A
bạn so sánh xem cách nào mang lại hiệu quả hơn trong hai cách này

Sửa lần cuối:
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Chào cháu bác Ba Phi, (lâu rồi mới thấy Ong VOVE xuất hiện)

Tui cũng rất mong sẽ có thông tư điều chỉnh cho các trường hợp chúng ta đang thảo luận. Cái con dấu đính chính, sửa sai của DN nước ngoài gởi các Bill, packing list thì sao lại có tác dụng còn cái con dấu đính chính, sửa sai của DN chúng ta bỏ đi chăng? :wall: :wall: :wall:

Việc thảo luận của chúng ta cũng dựa trên Luật, Nghị định, Thông Tư để thực hiện và tài liệu tập huấn vẫn còn sờ tại đây:

- Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn của Cục thuế TP. HCM

- Hướng dẫn kê khai thuế GTGT

Và có ai đi tham dự tập huấn mới đây tại Cục Thuế TP. HCM (ngày 24, 25 và ngày 26/08/2010) cũng như rứa
3. Số liệu phải.........Chính xác ===>>> do đó nếu viết sai địa chỉ công ty thì gạch đi viết lại rùi đóng dấu vào chứ ko được tẩy xóa :004::004::004:
Ai cũng muốn viết vở sạch chữ đẹp, nhưng chỉ có vài người là làm được điều đó :004::004::004:

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
3. Số liệu phải.........Chính xác ===>>> do đó nếu viết sai địa chỉ công ty thì gạch đi viết lại rùi đóng dấu vào chứ ko được tẩy xóa :004::004::004:
Ai cũng muốn viết vở sạch chữ đẹp, nhưng chỉ có vài người là làm được điều đó :004::004::004:

Tay này chắc cho về Đảo Đào Hoa tu luyện lại wá. Ẹc ẹc ẹc

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Trường hợp bạn nộp báo cáo rồi, bạn cứ để bình thường. Sang tháng 8 bạn mới có tình huống huỷ hoá đơn này. Đến cuối tháng 8/2010 bạn sẽ kê khai, bạn vào phụ lục 01-1/GTGT bạn kê khai âm cái hoá đơn huỷ đó đồng thời kê khai lại số dương cho hoá đơn được thay bởi hoá đơn huỷ của tháng 7, đơn giản thôi không cần phải làm như minh công trình bày
Cái này hay nè LA AN, 1 cách để tham khảo

tungnguyen_kt

tungnguyen_kt

Nguyễn Thanh Tùng
13/5/09
34
0
0
41
Webketoan
Tay này chắc cho về Đảo Đào Hoa tu luyện lại wá. Ẹc ẹc ẹc
Hoan nghênh hai tay
Chắc vậy thôi bác Gân ơi, mỗi người mỗi ý nhưng phải trung thật với văn bản hướng dẫn miễn cãi bướng. Đừng quá cái sĩ mà đâm đầu :wall: :wall: :wall: mãi như thế bạn minhcong, không biết tựa cột mà nghe để chọn con đường đi cho đúng và ngắn nhất. Hãy nghiên cứu trình bày của bạn violet0905 nhe La AN

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
:004::004::004: Vâng ạ, em chỉ nêu ra như thế, xem các Pác thế nào
Thực tế các công ty vẫn nhận rất nhiều hóa đơn có đóng dấu đỏ sửa sai trong đó có công ty em Pác ạ
Đánh nhau mới biết anh em, bình thường :015::015::015:
Chân lý thuộc về lẽ phải chứ ko thuộc về số đông :004::004::004:
(Chém gió tý)

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Mình thích bài viết này, giờ mới được mở mang đầu óc, bạn này nói ít mà hiệu quả
Không như mình :004::004::004:

V

Violet0905

Trung cấp
6/2/09
50
0
0
Thu Duc
Mình thích bài viết này, giờ mới được mở mang đầu óc, bạn này nói ít mà hiệu quả
Không như mình :004::004::004:

Bạn quá lời, tôi cũng nhờ bố kế toán già gân để học được bài này (tôi là con gái út của bố Kế toán già gân ạ!!!)

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp
chào các anh chị, em mới làm kế toán không được lâu nhưng em nghĩ nếu hoá đơn chỉ sai điạ chỉ công ty tại sao không làm một biên bản điều chỉnh hoá đơn mà huỷ làm gì (làm như anh violet0905) cũng đúng nhưng lại mất một tờ hoá đơn, vì em đã từng bị sai như vậy rùi

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
SAo lai phải kê âm và dương làm gì hải chị thế cái 01KHBS và 01-3/gtgt ko dùng đc ah? Ko hiểu câu trả lòi của chị lắm bạn chủ topic hỏi cái báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn có pahir làm điều chỉnh lại ko mà.
Mong chỉ chỉ giáo thêm

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
chào các anh chị, em mới làm kế toán không được lâu nhưng em nghĩ nếu hoá đơn chỉ sai điạ chỉ công ty tại sao không làm một biên bản điều chỉnh hoá đơn mà huỷ làm gì (làm như anh violet0905) cũng đúng nhưng lại mất một tờ hoá đơn, vì em đã từng bị sai như vậy rùi

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HOÁ ĐƠN ( GTGT)
Số ……./BBĐCHĐ
-Căn cứ Nghị định 89/2002/NĐCP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn
-Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành NĐ số 89/2002/NĐCP
Hôm nay ngày……………., đại diện hai bên gồm có:
BÊN GIAO HÓA ĐƠN:
Tên công ty :
Trụ sở chính:
MST :
BÊN NHẬN HÓA ĐƠN:
Tên công ty :
Trụ sở chính:
MST :
Cả hai bên thống nhất lập biên bản điều chỉnh 01 hóa đơn GTGT 03 liên số …….. ngày …….
NỘI DUNG TRƯỚC KHI ĐIỀU CHỈNH:

NỘI DUNG SAU KHI ĐIỀU CHỈNH:

Lý do điều chỉnh :

Biên bản này lập thành 03 bản, đơn vị giao hóa đơn giữ 01 bản, đơn vị nhận hóa đơn giữ 01 bản, chi cục thuế giữ 01 bản.
ĐẠI DIỆN BÊN NHẬN HÓA ĐƠN ĐẠI DIỆN BÊN GIAO HÓA ĐƠN

T

thuong87

Sơ cấp
25/8/10
9
0
1
tp hcm
như vậy liệu cơ quan thuế có chấp nhận hay không.

G

gcnhuquynh

Guest
Tốt nhất là bạn ko nên hủy, như mấy bạn trên đã nói thì nên lập Biên Bản điều chỉnh HĐ, 2 bên kí, đóng dấu thế là xong,nhanh, gon nhẹ, đỡ phức tạp. Hủy làm gì cho phức tạp!

M

minhnguyet107

Sơ cấp
22/9/09
39
0
6
39
Quảng Ngãi
Bạn làm biên bản điều chỉnh lại địa chỉ thôi, không cần hủy đâu trừ khi bạn ghi sai số tiền thì mới HỦY HÓA ĐƠN,

Bạn làm biên bản điều như bạn này đã trình bày là được rồi:

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HOÁ ĐƠN ( GTGT)
Số ……./BBĐCHĐ
-Căn cứ Nghị định 89/2002/NĐCP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn
-Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành NĐ số 89/2002/NĐCP
-Căn cứ vào Hóa đơn : seri:......, số:....., ngày .... tháng..... năm 2010
Hôm nay ngày……………., đại diện hai bên gồm có:
BÊN GIAO HÓA ĐƠN:
Tên công ty :
Trụ sở chính:
MST :
BÊN NHẬN HÓA ĐƠN:
Tên công ty :
Trụ sở chính:
MST :
Cả hai bên thống nhất lập biên bản điều chỉnh 01 hóa đơn GTGT 03 liên số …….. ngày …….
NỘI DUNG TRƯỚC KHI ĐIỀU CHỈNH:

NỘI DUNG SAU KHI ĐIỀU CHỈNH:

Lý do điều chỉnh :

Biên bản này lập thành 03 bản, đơn vị giao hóa đơn giữ 01 bản, đơn vị nhận hóa đơn giữ 01 bản, chi cục thuế giữ 01 bản.
ĐẠI DIỆN BÊN NHẬN HÓA ĐƠN ĐẠI DIỆN BÊN GIAO HÓA ĐƠN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA