Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Chào các bạn, trong tháng 07 mình làm BC thuế bị nhầm. Làm số thuế GTGT phải nộp tăng lên 26000.(Tiền thuế GTGT mình đã nộp trong tháng 08 rồi). Bây giò mình phát hiện sai thì điều chỉnh thế nào được và số tiền mình nộp dư đó phải làm thế nào. Các bạn giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Chào các bạn, trong tháng 07 mình làm BC thuế bị nhầm. Làm số thuế GTGT phải nộp tăng lên 26000.(Tiền thuế GTGT mình đã nộp trong tháng 08 rồi). Bây giò mình phát hiện sai thì điều chỉnh thế nào được và số tiền mình nộp dư đó phải làm thế nào. Các bạn giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều.

Lập kê khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS, số thuế nộp thừa sẽ khấu trừ vào các kỳ tiếp theo. Cách kê khai bổ sung bạn tham khảo trong file dưới đây.

Đính kèm

• TLieu HDKK nop thue VAT khau tru.rar
    58.9 KB · Lượt xem: 1,439
T

thutrang1984

Sơ cấp
2/3/09
8
0
0
Hà Nội
Cảm ơn nhiều.

Mình cũng vậy, báo cáo thuế T7/2010 đã xong rồi, số tiền nộp thuế cũng đã nộp rồi. Nhưng giờ đến T09/2010 sếp mới đưa thêm cho mình 1 hóa đơn tiền xăng. Vậy ngoài việc kê khai bổ sung như trên thì mình có bị cơ quan thuế phạt tiền ko??
Mong các bạn giúp đỡ mình với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cũng vậy, báo cáo thuế T7/2010 đã xong rồi, số tiền nộp thuế cũng đã nộp rồi. Nhưng giờ đến T09/2010 sếp mới đưa thêm cho mình 1 hóa đơn tiền xăng. Vậy ngoài việc kê khai bổ sung như trên thì mình có bị cơ quan thuế phạt tiền ko??
Mong các bạn giúp đỡ mình với.

Hoá đơn đầu vào (bỏ sót) được kê khai trể 06 tháng, lo gì bạn, cứ kê khai vào kỳ báo cáo này thôi.
Bạn kg cần khai bổ sung nhé.

T

truong thi tuyet trinh

Guest
Mọi người ơi! giúp em với.Giờ em ko biết phải làm sao đây.
Trong kỳ tính thuế tháng 5,6,7/2010 em có đưa hóa đơn tiền điện,tiền nước vào khai báo thuế.Những hóa đơn này mang tên của chủ nhà chứ ko phải mang tên công ty em.giờ em ko biết phải kê khai bổ sung như thế nào?
-tiền điện,nước ko được đưa vào khai báo thuế thì mình làm điều chỉnh tăng hay giảm trong mẫu 01/KHBS.
-em phải làm từng kỳ khai thuế lạ,6,7 phải ạ?
-Tờ giải trình mẫu 01-3/GTGT em phải làm cho từng kỳ tính thuế hay e sẽ dồn lại tính cho kỳ tính thuế tháng 8 ạ?
Xin mọi người giúp em.cảm ơn mọi người nhiều

T

thutrang1984

Sơ cấp
2/3/09
8
0
0
Hà Nội
Hoá đơn đầu vào (bỏ sót) được kê khai trể 06 tháng, lo gì bạn, cứ kê khai vào kỳ báo cáo này thôi.
Bạn kg cần khai bổ sung nhé.

Cảm ơn bạn nhiều nhé!
:015::1luvu:

T

truong thi tuyet trinh

Guest
mọi người ơi ! mọi người xem giúp em với

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Trong kỳ tính thuế tháng 5,6,7/2010 em có đưa hóa đơn tiền điện,tiền nước vào khai báo thuế.Những hóa đơn này mang tên của chủ nhà chứ ko phải mang tên công ty em.giờ em ko biết phải kê khai bổ sung như thế nào?
-tiền điện,nước ko được đưa vào khai báo thuế thì mình làm điều chỉnh tăng hay giảm trong mẫu 01/KHBS.
-Tờ giải trình mẫu 01-3/GTGT em phải làm cho từng kỳ tính thuế hay e sẽ dồn lại tính cho kỳ tính thuế tháng 8 ạ?

Theo thông tư 130/TNDN chi phí sẽ không hợp lý trong tường hợp:

thông tư 130/TNDN nói:
2.12. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Trường hợp của bạn có thể xử lý 1 trong 2 cách :

1. Lập bảng kê theo mẫu 02/TNDN khi đó hóa đơn sẽ là chi phí hợp lý, vẫn được khấu trừ thuế. (không phải điều chỉnh kê khai bổ sung)

2. kê khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS. Do kê khai bổ sung của nhiều kỳ (tháng 5,6,7) nên bạn phải lập nhiều bảng 01/KHBS của từng tháng, sau đó tổng hợp vào bảng 01/3/GTGT ( tổng hợp trong tháng 08)

L

Linh Tran

Sơ cấp
9/9/10
4
0
0
Ha Noi
Trước tiên mình xin lỗi vì post nhờ vào đây, nhưng vì mình là thành viên mới nên chưa thành thạo gửi bài. Mình gửi bài mới nhưng không hiểu bài mình đâu mất rồi. Các bạn thông cảm và vui lòng giúp mình trường hợp này nhé:
Tháng 2/2010 công ty mình mua hàng tại Melinh Plaza và được cấp 3 hóa đơn trong cùng ngày. Giá trị 01 hóa đơn thì chưa đến 20tr, nhưng tổng 3 hóa đơn thì trên 20tr và thanh toán bằng tiền mặt. Tháng 2/2010 công ty kê khai khấu trừ thuế.
Vậy thời điểm này công ty mình phải làm điều chỉnh như thế nào?
Hàng tháng từ tháng 1 đến tháng 7 công ty sau khi khấu trừ thuế đầu vào thì vẫn phải sinh phải nộp do đầu ra lớn hơn. Nhưng dự kiến tháng 8, 9, 10 này đầu vào lớn nên có lẽ sẽ xin hoàn thuế vào tháng 10. Trường hợp công ty điều chỉnh như trên khi xin hoàn thuế có khó khăn gì không?
Rất mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình.
Thanks cả nhà!

L

Linh Tran

Sơ cấp
9/9/10
4
0
0
Ha Noi
Trước tiên mình xin lỗi vì post nhờ vào đây, nhưng vì mình là thành viên mới nên chưa thành thạo gửi bài. Mình gửi bài mới nhưng không hiểu bài mình đâu mất rồi. Các bạn thông cảm và vui lòng giúp mình trường hợp này nhé:
Tháng 2/2010 công ty mình mua hàng tại Melinh Plaza và được cấp 3 hóa đơn trong cùng ngày. Giá trị 01 hóa đơn thì chưa đến 20tr, nhưng tổng 3 hóa đơn thì trên 20tr và thanh toán bằng tiền mặt. Tháng 2/2010 công ty kê khai khấu trừ thuế.
Hàng tháng từ tháng 1 đến tháng 7 công ty sau khi khấu trừ thuế đầu vào thì vẫn phải sinh phải nộp do đầu ra lớn hơn. Nhưng dự kiến tháng 8, 9, 10 này đầu vào lớn nên có lẽ sẽ xin hoàn thuế vào tháng 10. Trường hợp công ty điều chỉnh như trên khi xin hoàn thuế có khó khăn gì không?
Thanks cả nhà!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Thanks cả nhà!

1./- Trường hợp này không được khấu trừ thuế đầu vào nhưng bạn đã kê khai ==> trường hợp này Bạn kê khai điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ theo mẫu 01/KHBS và lập Bảng giải trình theo mẫu 01-3/GTGT

- Trường hợp kê khai điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ làm tăng số thuế phải nộp thì sẽ bị phạt nộp chậm tiền thuế: tiền thuế phạt nộp chậm = số tiền nộp chậm x số ngày nộp chậm x 0,05%

2./ Tháng 8,9,10 sau khi kê khai mà từng tháng cty bạn có thuế được khấu trừ (thuế được khấu trừ liên tiếp trong 03 tháng) thì được hoàn thuế. việc công ty bạn điều chỉnh không ảnh hưởng gì. thủ tục hoàn thuế Bạn xem Tại đây

(@: Bài viết của bạn post đúng mục sẽ không bị mất)

L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT
Ban ke khai tren mau 01/ KHBS, lam rieng tung thang va di nhien la ban se phai nop phat cham nua. Hic hic.

T

truong thi tuyet trinh

Guest
nhưng bạn ơi!mình điều chỉnh giảm số tiền thuế đầu vào ở kỳ trước.thì ở kỳ này vào chỉ tiêu 35(điều chỉnh tăng số thuế phải nộp)hay chỉ tiêu 37(điều chỉ giảm)trong tờ khai đây.
Mọi người giúp e với gần tới hạn nộp BCT tháng 8 rồi

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
nhưng bạn ơi!mình điều chỉnh giảm số tiền thuế đầu vào ở kỳ trước.thì ở kỳ này vào chỉ tiêu 35(điều chỉnh tăng số thuế phải nộp)hay chỉ tiêu 37(điều chỉ giảm)trong tờ khai đây.
Mọi người giúp e với gần tới hạn nộp BCT tháng 8 rồi

Kê vào chỉ tiêu 35 (vì trường hợp trên điều chỉnh làm tăng số thuế phải nộp)

Bạn xem cách kê khai bổ sung Tại đây hoặc trong file dưới đây nhé:

Đính kèm

• Tai_lieu_HDKK_nop_thue_GTGT khau tru.rar
    161.5 KB · Lượt xem: 172
V

vitbau

Guest
1/11/07
32
0
0
41
Mai Dịch
Bạn phải thanh toán chuyển khoản tổng 3 HĐ trên (vì trong cùng 1 ngày >20T) thì mới đủ điều kiện để khấu trừ thuế

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Các trường hợp về điều chỉnh thuế GTGT.

Trong tháng 5 mình kê khai thiếu 1đ thuế GTGT đầu vào, tháng 6 mình lại kế khai thiếu 3đ thuế GTGT đầu ra. Các bạn cho mình hỏi trình tự lập tờ khai BS như thế nào?

N

nguyenquangtuong

Guest
6/8/11
1
0
0
41
khanh hoa
khai bổ sung chi cho phiền bạn. Cứ dựa vào tờ khai thuế T5+6, bạn cứ cho số thiếu 1d của tháng 5 và 3d của tháng 6 tính vào chi phí hết là ok rồi.
Đừng tự làm khó mình nhá.

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Cụ thể là cho vào chi phí gì và cho như thế nào, vấn đề là tài khoản 1331 và 3331 có số dư không khớp với thực tế. Cụ thể: TK 1331 có số dư nợ tính đến T7 là 1đ do KK lêch vào T5, TK 3331 có số dư nhỏ hơn thực tế là 3đ do KK lệch vào T6. Mình phải làm thế nào? Lần đầu tiên mình gặp trường hợp này nhờ bạn giúp đỡ. Cám ơn nhiều!
Ai đó giúp mình với, TK 1331 dư 1đ mình cho vô chi phí khác đc k: N811/C1331: 1d để cuối năm mình loại chi phí này ra, Còn TK3331 thiếu 3d so với thực tế PS mình cho vào đâu?

Sửa lần cuối:
L

lehuytung30

Guest
23/1/11
6
0
0
44
daklak
Cách điều chỉnh thuế GTGT đã kê khai

Chào mọi người,xin cho e hỏi chut xíu.
Trong T7/2011 e đã kê khai xong nhưng nay kiểm tra lại mới phát hiện ra có mấy tờ hóa đơn của T8/2011 vậy xin hỏi em phải lập KHBS để bổ sung ko ạ.Và trong tờ khai thuế T8/2011 em sẽ đánh dấu nộp lần đầu hay khai bổ sung.

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house
Chào mọi người,xin cho e hỏi chut xíu.
Trong T7/2011 e đã kê khai xong nhưng nay kiểm tra lại mới phát hiện ra có mấy tờ hóa đơn của T8/2011 vậy xin hỏi em phải lập KHBS để bổ sung ko ạ.Và trong tờ khai thuế T8/2011 em sẽ đánh dấu nộp lần đầu hay khai bổ sung.[/
Phải lập TK bổ sung cho TK tháng 7 nha bạn! Còn TK thuế T8 đánh dấu nộp lần đầu như bthg nhé.