Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
T

Trang IS

Guest
5/4/08
12
0
0
Hà Nội
Phải lập TK bổ sung cho TK tháng 7 nha bạn! Còn TK thuế T8 đánh dấu nộp lần đầu như bthg nhé.

Đồng ý! Tháng 8 khai lại những hoá đơn đó và đương nhiên là nộp lần đầu rùi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Chào mọi người,xin cho e hỏi chut xíu.
Trong T7/2011 e đã kê khai xong nhưng nay kiểm tra lại mới phát hiện ra có mấy tờ hóa đơn của T8/2011 vậy xin hỏi em phải lập KHBS để bổ sung ko ạ.Và trong tờ khai thuế T8/2011 em sẽ đánh dấu nộp lần đầu hay khai bổ sung.
Bạn có nhầm không nhỉ. Nếu là hđ của tháng 8 thì bây giờ bạn mới kê khai là đúng mà. Còn tháng 8 thì bạn kê khai hđ của tháng 7. Thân.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bạn có nhầm không nhỉ. Nếu là hđ của tháng 8 thì bây giờ bạn mới kê khai là đúng mà. Còn tháng 8 thì bạn kê khai hđ của tháng 7. Thân.
Theo chị hiểu thì TH của bạn chủ topic là kỳ thuế tháng 7 đã lỡ khai mấy cái hóa đơn phát sinh của tháng 8.Vì vậy, kỳ thuế tháng 7 phải khai bổ sung điều chỉnh cho những hóa đơn đó.

Mấy cái hóa đơn đã thực hiện điều chỉnh đó sẽ được khai cùng với các hóa đơn đầu vào khác phát sinh trong tháng 8 của kỳ khai thuế tháng 8.

L

lehuytung30

Guest
23/1/11
6
0
0
44
daklak
cách điều chỉnh thuế GTGT đã kê khai

Theo như jinny nói thì mình khai bổ sung T7 còn T8 thì làm bình thường hả.Mình cứ nghĩ trên TKT T8 phải điều chỉnh vào chỉ tiêu 38 chứ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Theo như jinny nói thì mình khai bổ sung T7 còn T8 thì làm bình thường hả.Mình cứ nghĩ trên TKT T8 phải điều chỉnh vào chỉ tiêu 38 chứ
Khai là khai cái hóa đơn bình thường.
Còn điều chỉnh vào chỉ tiêu 38 hay không thì còn phải xem xét kết quả sau khi điều chỉnh nữa.Nếu sau khi điều chỉnh giảm số thuế đc khấu trừ của mấy cái hóa đơn đó, làm giảm số thuế được khấu trừ của chỉ tiêu 41 trên 01/GTGT tháng 7 thì mới phản ánh số thuế điều chỉnh lên chỉ tiêu 38 của 01/GTGT tháng 8.

L

lehuytung30

Guest
23/1/11
6
0
0
44
daklak
cách điều chỉnh thuế GTGT đã kê khai

Thank mọi người đã đóng góp ý kiến nha.Có nhiều cái cần phải chỉ giao thêm mong mọi người giúp đỡ.

K

kitty1703

Guest
17/5/11
4
0
0
TP.HCM
Xin hướng dẫn cách điều chỉnh thuế gtgt năm 2010

:wall:Mình làm tại Cty TNHH TM DV X, tháng 11 năm 2010 minh co lam báo cáo thuế và đã khai trùng 2 tờ hoá đơn đầu vào trị giá tiền thuế là hơn 30tr đồng, đến bây giờ cty chuẩn bị quyết toán thì mới phát hiện, vậy mình phải xử lý như thế nào về việc kê khai trùng hoá đơn đầu vào, mình làm điều chỉnh thì có ảnh hưởng gì không? và mức đóng phạt sẽ là bao nhiêu (nếu có), các bác ơi, giúp mình với:wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
:wall:Mình làm tại Cty TNHH TM DV X, tháng 11 năm 2010 minh co lam báo cáo thuế và đã khai trùng 2 tờ hoá đơn đầu vào trị giá tiền thuế là hơn 30tr đồng, đến bây giờ cty chuẩn bị quyết toán thì mới phát hiện, vậy mình phải xử lý như thế nào về việc kê khai trùng hoá đơn đầu vào, mình làm điều chỉnh thì có ảnh hưởng gì không? và mức đóng phạt sẽ là bao nhiêu (nếu có), các bác ơi, giúp mình với:wall:
bạn vào link dưới tham khảo cách điều chỉnh :
http://www.webketoan.vn/forum/phan-...trong-htkk-3-0-theo-thong-tu-28-a-137786.html

C

cdkt9

Guest
18/8/09
3
0
0
tp hcm
Điều chỉnh thuế GTGT ra sao khi có biên bản làm giảm VAT ?

Tháng trước chi cục thuế đến công ty e kiểm tra và lập biên bản làm giảm trừ VAT khoảng 4tr, và xử phạt một số khoản khác. Tháng này e khi đi bc thuế e có kèm theo tờ khải giải trình bổ sung giảm thuế, nhưng chi cục thuế ko nhận và nói là phần thuế bị giảm trừ đó họ tự điều chỉnh rồi,mình ko cần điều chỉnh nữa. Nhưng e ko hiểu là bây giờ số liệu VAT được khấu trừ của thuế với cty e có khớp với nhau ko khi e chưa làm giảm VAT theo biên bản kt. Anh chị cho e hỏi là e có cần làm giảm VAT được khấu của cty e ko hay e vẫn bc hàng tháng như bình thường???:wall:

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Nếu chi cục thuế đã nói vậy bạn chỉ cần hỏi chỉ tiêu 22 ( thuế GTGT còn được khấu trừ kì trước chuyển sang ) trên tờ khai 01_GTGT mà họ trả lời là đã tự điều chỉnh là bao nhiêu.? Rồi bạn kê khai tiếp kì này!
Mình nghĩ khi chi cục đã đưa ra số của họ sau khi kiểm tra thuế thì bạn sẽ biết cần chỉnh trong sổ thế nào cho khớp đúng không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tháng trước chi cục thuế đến công ty e kiểm tra và lập biên bản làm giảm trừ VAT khoảng 4tr, và xử phạt một số khoản khác. Tháng này e khi đi bc thuế e có kèm theo tờ khải giải trình bổ sung giảm thuế, nhưng chi cục thuế ko nhận và nói là phần thuế bị giảm trừ đó họ tự điều chỉnh rồi,mình ko cần điều chỉnh nữa. Nhưng e ko hiểu là bây giờ số liệu VAT được khấu trừ của thuế với cty e có khớp với nhau ko khi e chưa làm giảm VAT theo biên bản kt. Anh chị cho e hỏi là e có cần làm giảm VAT được khấu của cty e ko hay e vẫn bc hàng tháng như bình thường???:wall:

Căn cứ vào quyết định xử lý sau khi lập biên bản để hạch toán. chứ biên bản chưa quyết định thì chưa làm gì đâu

C

cdkt9

Guest
18/8/09
3
0
0
tp hcm
Căn cứ vào quyết định xử lý sau khi lập biên bản để hạch toán. chứ biên bản chưa quyết định thì chưa làm gì đâu

chi cục thuế ra quyết định chi bắt nộp thuế TNDN và đóng tiền phạt nộp châm mà hok nhắc j đến GTGT, e ko bit fai là; sao đây????

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
chi cục thuế ra quyết định chi bắt nộp thuế TNDN và đóng tiền phạt nộp châm mà hok nhắc j đến GTGT, e ko bit fai là; sao đây????

Chắc là do TGTGT sau khi điều chỉnh cty bạn vẫn còn được khấu trừ nên CCT khg đề cập đến trong quyết định xử phạt. Vậy thì bạn làm 01/KHBS để điều chỉnh giản TGTGT được khấu trừ theo số liệu biên bản đã đề cập

huyenphamthi15

huyenphamthi15

Sơ cấp
19/3/11
13
0
0
35
Hưng Yên
kê khai thuế GTGT sai giá trị

chào gia đình kế toán!
trong kỳ kê khai thuế tháng 08 vừa rồi, có 1 hóa đơn mua vào điện thoại VNPT, giá chưa thuế là 850.000 và thuế là 85.000 nhưng do người bán đánh máy ko rõ ràng rất giống 860.000 và 86.000. và em đã kê khai giá trị 860.000 và 86.000. chênh lệch 1.000 tiền thuế VAT nhưng như thế là gian lận thuế. Bây giờ em chưa bt phải điều chỉnh như thế nào. Cả nhà giúp em với! E thấy lo.

Sửa lần cuối:
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
thế còn phần số tiền viết bằng chữ cũng đọc ko rõ luôn a?
Vậy thì qua tháng 9 làm thêm tờ khai điều chỉnh bổ sung vào HTKT3.01 tìm và làm.

C

cdkt9

Guest
18/8/09
3
0
0
tp hcm
Chắc là do TGTGT sau khi điều chỉnh cty bạn vẫn còn được khấu trừ nên CCT khg đề cập đến trong quyết định xử phạt. Vậy thì bạn làm 01/KHBS để điều chỉnh giản TGTGT được khấu trừ theo số liệu biên bản đã đề cập
da dung la ben e tien thue khau tru con nhieu, nhung e cung da lam dieu chinh giam nhung thue ko nhan va noi la ko can dieu chinh, ho tu dieu chinh roi, chi co bit cach nao de kiem tra so lieu cua thue ko ah, neu de truong hop nay keo dai thi DN cua e co phap luat ko ah??

C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Khi phát hiện sai sót, DN được quyền khai bổ sung trước khi CQT ban hành QĐ kiểm tra tại trụ sở DN. Nếu cơ quan thuế tự điều chỉnh lỗi số học phải thông báo bằng văn bản cho DN biết theo quy định tại Quyết định số 422/QĐ-TCT.

K

ktoancizen

Guest
30/9/11
2
0
0
tphcm
Kê khai và điều chỉnh thuế GTGT

Mọi ng ơi e có vài thắc mắc về kê khai, điều chỉnh thuế GTGT, ai bik thì trả lời giúp e với:
Hiện nay là kỳ khai thuế tháng 9/2011.Cty e là Cty A.
1. Tháng 5/2011, Cty em đã kê thiếu 1 tờ hóa đơn mua vào tri gia chưa thuế GTGT :20trd, thuế GTGT:2 trd --> TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
2.Trong tháng 9, Cty B có xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá cho công ty e, tri gia chưa có thuế GTGT giảm: 10 trd, thuế GTGT giảm: 0.5 trd --> TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
3.Tháng 7/2011, Cty C bán hàng cho Cty e, đã kê khai sai mã số thuế Cty trên hóa đơn doanh số 250 trd, thuế GTGt 25 trd và tháng 7 cty e đã kê khai thuế rồi. Tháng này, Cty C đã thu hồi hóa đơn sai trên và lập tờ hóa đơn khác thay thế.--> vậy TH này e phải kê khai trên tờ khai thuế nào và kê ntn?
Ai bik thì giúp e với.Thanks mọi ng nhìu.

T

tduyet

Sơ cấp
2/3/10
49
2
8
Viet nam
Điều chỉnh thuế GTGT được khấu trừ?

Mọi người giúp mình với. Hồi tháng 8 là phải chuyển sang dùng kê khai phần mềm HTKK 3.0. Lúc kê khai cho tháng 7/2011 phần Thuế GTGT được khấu trừ của tháng 6 chuyển sang, mình đánh bằng tay, bây giờ mình phát hiện ra là bị sai. Mình cũng đã so với chi cục thuế về vấn đề này rồi.

Hiện tại số Thuế được khấu trừ theo bảng kê khai của mình là 163.900.000. Còn theo số của chi cục thuế thì số thuế được khấu trừ của công ty mình là 163.000.000.

Chị quản lý thuế có hướng dẫn mình là trong tháng tới thì ghi điều chỉnh bổ sung vào phần điều chỉnh tăng số thuế bán ra trong kì thêm 90.000 để khi cuối trừ đi để về số thuế được khấu trừ đúng.

Nhưng chị đó bảo là có kèm theo bảng điều chỉnh bổ sung theo mẫu nào đó, lúc đó chị ý cũng ko nhớ rõ vì đang có việc nên chị chỉ nói về tìm xem sao.

Có bạn nào biết vấn đề này ko, chỉ cho mình với. Cám ơn các bạn trước. hic

B

bsboysstyle

Sơ cấp
30/8/10
31
1
0
35
tp. Ho chi minh
Khai bổ sung Thuế GTGT còn được khấu trừ cho kỳ sau, TT28-2011. Bạn xem tham khảo:

e) Việc kê khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT trong một số trường hợp cụ thể được thực hiện như sau:
Trường hợp 1: Người nộp thuế lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh chỉ làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ (không phát sinh số thuế GTGT phải nộp) thì người nộp thuế không phải nộp bổ sung số thuế sau khi kê khai bổ sung, điều chỉnh; không tính phạt nộp chậm tiền thuế GTGT. Số thuế GTGT không được khấu trừ của kỳ kê khai bổ sung, điều chỉnh, người nộp thuế kê khai vào chỉ tiêu - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của các kỳ trước trên tờ khai thuế GTGT của kỳ lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh.
Ví dụ 1:
Công ty E vào tháng 8/2011 lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh của hồ sơ khai thuế GTGT tháng 1/2011 làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ từ 200 triệu đồng xuống còn 100 triệu đồng (giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ 100 triệu đồng) thì người nộp thuế không phải nộp số thuế GTGT 100 triệu đồng và không phải tính phạt chậm nộp, mà điều chỉnh giảm số thuế GTGT không được khấu trừ của tháng 1/2011 vào tờ khai thuế GTGT của tháng 8/2011, tháng lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh (kê khai điều chỉnh vào chỉ tiêu - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của các kỳ trước).
Hồ sơ Công ty E nộp cho cơ quan thuế:
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu 01/KHBS làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ 100 triệu đồng của kỳ kê khai thuế GTGT tháng 1/2011;
- Tờ khai thuế GTGT tháng 1/2011 đã điều chỉnh giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ 100 triệu đồng;
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (nếu có).