Chữ ký bắt buộc khi DN có 1 kế toán

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
:atom: Công ty mình mới thành lập (Công ty TNHH 1 thành viên), quy mô còn nhỏ nên chỉ có một kế toán trưởng, vậy các bạn có thể tham vấn cho mình biết chữ ký bắt buộc trên chứng từ thu chi. Nếu chỉ có 1 kế toán trưởng thì trên phiếu thu chi "người lập phiếu" có phải ký không?
:atom: Trong trường hợp mình vừa kiêm chức kế toán trưởng vừa phải phụ trách mua bán nhỏ các đồ dùng văn phòng, nộp thuế... thì trên phiếu chi mình vừa ký vào mục kế toán trưởng vừa ký vào chỗ người nhận tiền vậy có sai quy tắc không khi trên chứng từ mua hàng mình ký vào chỗ người nộp tiền
:atom: Trường hợp giám đốc mua một số thiết bị dụng cụ nhỏ xong về đưa hóa đơn cho mình và trên hóa đơn chỗ người mua hàng giám đốc ký tên vào đó. Sau đó mình chi đứog tên người nhận tiền là giám đốc. Vậy giám đốc vừa ký vào chỗ thủ trưởng đơn vị vừa ký vào chỗ nhận tiền có được không?
:atom: Các bạn chỉ cho mình biết với, ngày xưa mình làm chỗ khác có đủ ban bệ nên bây giờ trong tình huống thế này không biết nên thế nào thì hợp lệ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Lê Thu Trang, tại sao là công ty một thành viên (công ty TNHH của nhà nước)?
Nếu hệ thống công ty đơn giản thì tất cả những gì liên quan đến bạn thì bạn cứ ký đầy đủ. Ai nhận tiền thì người đó phải ký vào phiếu chi nơi người nhận tiền là điều hiển nhiên.
Chúc bạn thành công.
Thân

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
:atom: Công ty mình mới thành lập (Công ty TNHH 1 thành viên), quy mô còn nhỏ nên chỉ có một kế toán trưởng, vậy các bạn có thể tham vấn cho mình biết chữ ký bắt buộc trên chứng từ thu chi. Nếu chỉ có 1 kế toán trưởng thì trên phiếu thu chi "người lập phiếu" có phải ký không?
:atom: Trong trường hợp mình vừa kiêm chức kế toán trưởng vừa phải phụ trách mua bán nhỏ các đồ dùng văn phòng, nộp thuế... thì trên phiếu chi mình vừa ký vào mục kế toán trưởng vừa ký vào chỗ người nhận tiền vậy có sai quy tắc không khi trên chứng từ mua hàng mình ký vào chỗ người nộp tiền
:atom: Trường hợp giám đốc mua một số thiết bị dụng cụ nhỏ xong về đưa hóa đơn cho mình và trên hóa đơn chỗ người mua hàng giám đốc ký tên vào đó. Sau đó mình chi đứog tên người nhận tiền là giám đốc. Vậy giám đốc vừa ký vào chỗ thủ trưởng đơn vị vừa ký vào chỗ nhận tiền có được không?
:atom: Các bạn chỉ cho mình biết với, ngày xưa mình làm chỗ khác có đủ ban bệ nên bây giờ trong tình huống thế này không biết nên thế nào thì hợp lệ.

Theo mình biết, đại diện trườc pháp luật là Giám đốc (hoặc CTHĐQT, hoặc người đứng tên trên giấy đăng ký KD) và kế tóan trưởng, do vậy, trên chứng từ thu chi bắt buộc phải có 2 chữ ký này (hoặc được ủy quyền bằng văn bản)
2 nhân vật này chịu tất cả các trách nhiệm đối với Tài chính công ty và cơ quan NN.
Do đó, những chữ ký khác nếu có trùng với 2 nhân vật này đều được cả. Miễn là người thật việc thật.
(Bạn thử hình dung, Giám đốc cũng ký tên trên bảng lương, thì việc này cũng vậy)
Chào bạn

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
MINA nói:

Ừ! Chị cũng ngạc nhiên vậy đó. DN nhà nước mà chỉ có mỗi 1 kế toán "ôm show" thì cũng thật khó hiểu!

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
MINA nói:
Nếu hệ thống công ty đơn giản thì tất cả những gì liên quan đến bạn thì bạn cứ ký đầy đủ. Ai nhận tiền thì người đó phải ký vào phiếu chi nơi người nhận tiền là điều hiển nhiên.
Chúc bạn thành công.
Thân
Cám ơn nhé! mình nhầm, công ty mình là Công ty TNHH được thành lập từ 100% vốn đầu tư nước ngoài

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Người lập, người ký duyệt, và những người khác ký tên trên chứng từ kế toán phải chịu trách nhiệm về nội dung của chứng từ kế toán.

Chứng tử kế toán phải có đủ chữ ký.
Lê Thu Trang nói:
Công ty mình mới thành lập (Công ty TNHH, 100% vốn đầu tư nước ngoài) quy mô còn nhỏ nên chỉ có một kế toán trưởng, vậy các bạn có thể tham vấn cho mình biết chữ ký bắt buộc trên chứng từ thu chi. Nếu chỉ có 1 kế toán trưởng thì trên phiếu thu chi "người lập phiếu" có phải ký không?
Nếu người lập phiếu là kế toán trưởng thì xin mời kế toán trưởng ký vào. Tuy nhiên, người lập phiếu không nhất thiết phải là kế toán.
Lê Thu Trang nói:
Trong trường hợp mình vừa kiêm chức kế toán trưởng vừa phải phụ trách mua bán nhỏ các đồ dùng văn phòng, nộp thuế... thì trên phiếu chi mình vừa ký vào mục kế toán trưởng vừa ký vào chỗ người nhận tiền vậy có sai quy tắc không khi trên chứng từ mua hàng mình ký vào chỗ người nộp tiền
Không sao cả vì thực tế đúng là như vậy. Chỉ sợ kế toán trưởng ký cả vào phần thủ qũy thôi. Vừa đá bóng, vừa thổi còi thì ai nghe?
Lê Thu Trang nói:
Trường hợp giám đốc mua một số thiết bị dụng cụ nhỏ xong về đưa hóa đơn cho mình và trên hóa đơn chỗ người mua hàng giám đốc ký tên vào đó. Sau đó mình chi đứog tên người nhận tiền là giám đốc. Vậy giám đốc vừa ký vào chỗ thủ trưởng đơn vị vừa ký vào chỗ nhận tiền có được không?
Cũng không sao nốt vì thực tế lại là như vậy mà.
Lê Thu Trang nói:
Các bạn chỉ cho mình biết với, ngày xưa mình làm chỗ khác có đủ ban bệ nên bây giờ trong tình huống thế này không biết nên thế nào thì hợp lệ để thuế không hạch sách.
Nếu có lý và đúng luật thì thuế nào hạch sách?

W

Wildhorse

Guest
15/11/04
13
0
0
TP HCM
Các bạn cho mình hỏi trường hợp mình là công ty cổ phần, mình làm cả KTT và giữ quỹ luôn thì phải làm thế nào để chữ ký trên các phiếu thu chi là hợp lệ đây

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Wildhorse nói:
Các bạn cho mình hỏi trường hợp mình là công ty cổ phần, mình làm cả KTT và giữ quỹ luôn thì phải làm thế nào để chữ ký trên các phiếu thu chi là hợp lệ đây

Thế bạn có nằm trong Ban Kiểm Soát, kiêm làm Chủ Tịch HĐQT không nói luôn một thể!!!! :error:

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
xuantham nói:
Thế bạn có nằm trong Ban Kiểm Soát, kiêm làm Chủ Tịch HĐQT không nói luôn một thể!!!! :error:

To XT: Cô giáo nói thế thì làm sao học sinh hiểu bài được

To Wildhorse: Đề nghị bạn đọc lại luật kế toán, Giám đốc, Kế toán trưởng, Thủ quỹ ko có dây mơ dẫy má họ hàng gì với nhau cả chứ đừng nói là là 1 người. Về nguyên tắc bộ phận Quỹ là một bộ phận riêng biệt (ngồi phòng riêng với kế toán có quỹ trưởng riêng) tuy nhiên để cho gọn nhẹ thì ngồi chung và tính 1 tập thể phòng nhưng không thể là 1 được, thế mới sinh ra chuyện đem sổ quỹ đối chiếu với sổ nhật ký chung của kế toán.

Trên thực tế hiện nay một số nơi, như kế toán của các đơn vị nhỏ phụ thuộc thì 1 kế toán kiêm luôn thủ quỹ (vì biên chế ko cho phép hơn nữa khả ngăng trả lương khó đáp ứng) thì phải ký tuốt thậm chí ký 4 chỗ trên 1 phiếu chi (người lập, KTT, Thủ quỹ và người nhận tiền ngoài ra có thêm giám đốc hoặc phó giám đốc được uỷ quyền duyệt chi) em thấy cũng chả sao.

Các mẫu phiếu chi hiện nay đều có đủ ghế cho những người cần thiết phải ký như người lập, KTT, Giám đốc, Thủ quỹ và người nhận tiền. Vậy thì ghế của ai người đó ngồi cho đủ và đúng nhưng nếu có thiếu thì ít nhất phải có Giám đốc, KTT, thủ quỹ và người nhận tiền.

C

cottage

Guest
12/10/05
16
0
0
vietnam
Nguyen Tu Anh nói:

Nguyên văn bởi Lê Thu Trang
Trường hợp giám đốc mua một số thiết bị dụng cụ nhỏ xong về đưa hóa đơn cho mình và trên hóa đơn chỗ người mua hàng giám đốc ký tên vào đó. Sau đó mình chi đứog tên người nhận tiền là giám đốc. Vậy giám đốc vừa ký vào chỗ thủ trưởng đơn vị vừa ký vào chỗ nhận tiền có được không?

Cũng không sao nốt vì thực tế lại là như vậy mà.

Nếu có lý và đúng luật thì thuế nào hạch sách?

Vậy xin hỏi Tú Anh ngoài lề một chút:

Tại sao công ty do 1 cá nhân việt nam làm chủ ở việt nam lại phải thành lập dưới hình thức DNTN (unlimited) trong khi nếu là FDI do 1 cá nhân nước ngoài sở hữu thì lại hoạt động dưới hình thức Ltd (theo luật đầu tư nước ngoài tại việt nam). ?

N

NTAC

Guest
Kiêm nhiệm gì chứ sao lại để thủ quĩ kiêm kế toán. Tôi nhớ là Thủ quĩ không được làm kế toán

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NTAC nói:
Kiêm nhiệm gì chứ sao lại để thủ quĩ kiêm kế toán. Tôi nhớ là Thủ quĩ không được làm kế toán
Cái này là qui định đối với công ty Nhà nước thôi, còn các doanh nghiệp tư nhân thì không.

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Thế nếu công ty TNHH 2 thành viên (chị X vá chị C), người giữ tiền là Giám đốc (vì công ty thực sự là của ổng mà), và KTT là chị C - cũng là bà Giám đốc, thì các chữ ký Thủ Quỷ (hiện bỏ trống) và Kế Toán Trưởng thì thế nào? Chắc không đúng luật phải không?
Giúp mình với!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
duyenkaty nói:
Thế nếu công ty TNHH 2 thành viên (chị X vá chị C), người giữ tiền là Giám đốc (vì công ty thực sự là của ổng mà), và KTT là chị C - cũng là bà Giám đốc, thì các chữ ký Thủ Quỷ (hiện bỏ trống) và Kế Toán Trưởng thì thế nào? Chắc không đúng luật phải không?
Giúp mình với!
Đối với các công ty TNHH thì việc người chủ ( vừa là giám đốc vừa là thủ quĩ) nhà nước vẫn cho phép thực hiện.

M

meihua

Guest
19/4/05
1
0
0
Hà Nội
Xí nghiệp tui trực thuộc Công ty nhà nước, vậy tui có thể làm kế toán thanh toán kiêm thủ quỹ được không và ký cả hai chỗ được không? Giúp tui với bà con ơi. Thx

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
meihua nói:
Xí nghiệp tui trực thuộc Công ty nhà nước, vậy tui có thể làm kế toán thanh toán kiêm thủ quỹ được không và ký cả hai chỗ được không? Giúp tui với bà con ơi. Thx
Bạn là công ty nhà nước thì không được.

P/s đề nghị các bạn nghiên cứu kỹ luật kế toán. Chỉ trường hợp chưa hiểu rõ hãy nêu câu hỏi. Luật kế toán các bạn có thể tải từ thư viện của web

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to meihua
Nếu là DN nhà nước thì phạm luật vì là kế toán nắm toàn bộ sổ sách chứng từ lại còn nắm cả chi tieu tiền thì vừa đá bóng vừa thổi còi rồi. Đây là điều kiện xáy ra gian lận và sai xót. Mình nói theo luật nhé chứ không có ý gí đâu . Bác đừng hiểu lầm nhé.

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Trên Phíêu Thu + Phiếu Chi,có bắt buộc phải đóng dấu tròn trên chữ ký GĐ ko?

Hiện tại cty mình đang làm lại sổ sách các năm trước mà thứ 2 này Thuế xuống quyết tóan rồi.Hiện tại PT,PC rất nhiếu chưa ký và đóng dấu trong khi thời gian ko còn nhiếu .Vậy các phiếu Thu ,PC này chỉ cấn GĐ ký mà ko đóng dấu tròn được ko ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@kimtintn, dấu của doanh nghiệp bắt buộc phải đóng trên các chứng từ kế toán liên quan chứ, trên phiếu thu chi phải có dấu chứ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Dấu thì bạn đóng nhanh rồi phải ko? còn chữ ký thì hơi khó đấy vì vậy rút kinh nghiệm bạn phải làm kịp thời những công việc tưởng là nhỏ này.

Chữ ký những người quan trọng thì buộc phải có đấy bạn ạ, ví dụ thủ trưởng, kế toán truơởng, thủ quỹ, người nhận........ nếu bạn không có đầy đủ thì ít ra cũng phải có thủ trưởng kế toán truơởng và thủ quỹ và nhớ đóng dấu bạn nhé. Nếu các bác thuế dễ dãi thì cũng không có gì quan trọng lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA